เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:28:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Off-Road VS อาวุธปืน  (อ่าน 31436 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 10:26:42 AM »

ตอนนี้กำลังหาข้อมูล อยู่ที่

www.4x4.in.th รู้สึกว่าให้ความกระจ่างพอสมควรทีเดียว

กำลังรอของดีราคาถูก ( มือสอง ) ตามกำลังทรัพย์ เพื่อนๆสมาชิก อวป ภาคใต้ ท่านใดจะสนับสนุน
ทุนทรัพย์ให้รับรองว่าไม่มีรังเกียจเลยครับ....... Grin Grin Grin  Grin Grin Grin

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 11:14:41 AM »

http://www.matichon.co.th/khaosod/khaosod.php?sectionid=0301&searchks=''&sk=''&s_tag=03p0119120648&day=2005/06/12&show=1

ตร.ล่าสัตว์ดับปริศนาทองผาภูมิ

เมื่อเวลา 20.00 น. วันที่ 11 มิ.ย. พล.ต.ต.ตรีทศ รณฤทธิวิชัย รองผบช.ส. กล่าวว่า วันนี้ตนได้รับแจ้งจากพ.ต.อ.เสรี ถนอมเกียรติ ผกก.สภ.อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี ว่า มีเจ้าหน้าที่ตำรวจชื่อ จ.ส.ต.ชาญเดช เสือแสง ผบ.หมู่สันติบาล ถูกยิงเสียชีวิตกลางป่าลึกใกล้น้ำตกผาสวรรค์ ต.นิคมสหกรณ์ อ.ทองผาภูมิ ขณะนี้ยังไม่สามารถตรวจพบศพดังกล่าวแต่อย่างใด

พล.ต.ต.ตรีทศกล่าวต่อว่า สำหรับเรื่องได้รับทราบว่า จ.ส.ต.ชาญเดชได้เดินทางเข้าไปในป่าลึกเพื่อทำการล่าสัตว์ป่าในบริเวณดังกล่าว โดยมีนายพรานนำทาง 1 คน และวัยรุ่นชายอีก 3 คน ใช้รถซูซูกิ คาริเบียน เป็นยานพาหนะเดินทางเข้าไปเมื่อช่วงเช้าวันที่ 10 มิ.ย.ที่ผ่านมา ระหว่างต้อนสัตว์อยู่นั้นเกิดเสียงปืนดังขึ้น กระทั่งเสียงปืนสงบจึงเข้าไปตรวจดู พบว่าจ.ส.ต.ชาญเดชถูกยิงเสียชีวิต ทำให้คณะนายพรานและวัยรุ่นที่เดินทางไปด้วยพากันลงจากป่ามาแจ้งตำรวจสภ.อ.ทองผาภูมิ เพื่อขอกำลังค้นหาศพ

ด้านพ.ต.อ.เสรีกล่าวว่า หลังรับทราบจึงจัดกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจ เจ้าหน้าที่ป่าไม้ แพทย์ และชาวบ้านเดินทางเข้าไปค้นหาศพแล้ว แต่ชั้นนี้ยังไม่สามารถติดต่อสื่อสารว่าพบหรือไม่ เนื่องจากตลอดทั้งวันมีฝนตกลงมาอย่างหนักและต้องเดินเท้า หากพบศพแล้วจะต้องสอบสวนให้ละเอียดว่าเป็นปืนกระบอกเดียวกับที่นำไปล่าสัตว์หรือถูกคนอื่นลอบยิง ซึ่งตนเคยห้ามไม่ให้มีการเข้าไปล่าสัตว์ป่าในบริเวณพื้นที่ป่าแห่งนี้ แต่ไม่มีใครเชื่อฟัง เนื่องจากมักจะมีเรื่องอาถรรพ์ซ่อนอยู่ 

Sad
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 11:50:28 AM »

..ผบ.หมู่สันติบาล ถูกยิงเสียชีวิตกลางป่าลึกใกล้น้ำตกผาสวรรค์ ต.นิคมสหกรณ์ อ.ทองผาภูมิ ขณะนี้ยังไม่สามารถตรวจพบศพดังกล่าวแต่อย่างใด
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 11:14:19 AMข้อความโดย: chew ..

Smiley..น้ำตกผาสวรรค์ .. เวลาฝนลงแล้ว เส้นทางที่มีอุปสรรค์ ต้องใช้วินส์ มีอยู่ ๒ ช่วงสั้นๆ แต่ รถซูซูกิ คาริเบียน อาจผ่านได้ไม่ยากนัก.. จากจุดที่พัก เพื่อเดินไปให้ถึงตัวน้ำตก ซึ่งสูงและสวยมาก..น้ำเยอะ เดินราว ๔๕ นาที เลาะไปตามทางน้ำที่ไหลมาจากตัวน้ำตก. จุดที่อาจมีการล่า คงเป็นก่อนถึงจุกพักแรม ราว ๓-๔ กม. ซึ่งชาว off ro@d จะขับรถผ่านไม่สนใจ..พวกพรานล่าส่งเนื้อให้ร้านอาหาร เคยเห็นอยู่..ใช้ไรเฟิล ไม่ทราบขนาด.ใช้ Jeep Willy เที่ยวลัดเลาะล่าตามชายเขตป่าสงวน.. มันอาจต้องมีเจ้าหน้าที่บางคนให้ความช่วยเหลือ.ไม่งั้นทำกันไม่ได้.. เคย.สวนกัน. มองตาขวางใส่กัน ไม่กลัวกันอยู่แล้ว.คนมีปืน เห็น เห็น กันอยู่..Smiley.ถ้าไม่งั้นโดนมันข่ม จนกลัวลาน.เลยละครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2005, 11:52:51 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 12:23:25 PM »

ระหว่างการเข้าป่าเพื่อท่องเที่ยวดูธรรมชาติ กับพวกที่เจตนาเข้าไปล่าสัตว์เพื่อความสนุกสนานหรือเป็นอาชีพ
ผมว่าเดินคนละเส้นทางครับ ความรู้สึกก็ไม่เหมือนกัน ผมสร้างรถเพื่อเจตนาแรก ติดอาวุธปืนไปด้วยเพื่อป้องกันตัว
ไม่ต้องการทำลายชีวิตสัตว์หรือยิงปืนเพื่อความสนุกสนานแต่อย่างไร เคยไปกับพรรคพวกที่มีทัศนคติเหมือนกันหลายครั้ง
ไม่เคยชักปืนยิงอะไรเลย.......ยกเว้นเจตนาไปเพื่อซ้อมยิงปืนซึ่งจะเป็นสวนส่วนบุคคล ยิงกระป๋อง หรือเป้าที่ไม่มีชีวิต แล้วก็
กลับออกมา จะไม่พยายามเสี่ยงเข้าไปในพื้นที่ๆไม่คุ้นเคยโดยไม่มี..."เจ้าถิ่น" นำทาง

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 12:41:46 PM »

Grin Grin ท่าน Ro@d มีข้อมูล SR-5 หรือเปล่าครับ(เช่นเรื่องราคา,ความประหยัดฯลฯ)แต่ก่อนผมไม่เคยมองเลยโตโยต้า..มีรุ่นนี้รุ่นเดียวที่สนใจอยู่เพราะไปเห็นในประเทศลาวเขาใช้กันประทับใจมากรุ่น4ประตูลุยได้ยอดเยี่ยมมากรถอะไรไม่รู้สวยไปหมดทุกอย่างถ้ามีลายพรางคงแจ๋วแน่ๆเลยครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 01:41:44 PM »

Grin Grin ท่าน Ro@d มีข้อมูล SR-5 หรือเปล่าครับ(เช่นเรื่องราคา,ความประหยัดฯลฯ)แต่ก่อนผมไม่เคยมองเลยโตโยต้า..มีรุ่นนี้รุ่นเดียวที่สนใจอยู่เพราะไปเห็นในประเทศลาวเขาใช้กันประทับใจมากรุ่น4ประตูลุยได้ยอดเยี่ยมมากรถอะไรไม่รู้สวยไปหมดทุกอย่างถ้ามีลายพรางคงแจ๋วแน่ๆเลยครับ Grin Grin
.

. Smiley..รยยนต์ 4x4ในประเทศลาว สั่งตรงจากประเทศผู้ผลิต นำเข้าผ่านจากไทยเรา ดีกว่าของบ้านเรา..มีหลาย.ที่ลาวมี แต่ไทยไม่มี อาจเป็นเพราะอัตราภาษีที่จัดเก็บถูกกว่า.. และคนใช้ต้องมีฐานะ ทางการเมืองดีด้วย..
    .. ราคา Totaya SR-5  มือสองผมไม่ทราบเลยครับ..ความประหยัด เครื่อง 2.8 ดีเซล ถ้าแต่งแล้วต้องติดตั้ง turbo ถ้ายางไม่เกิน ๓๒ นิ้ว เฟืองเดิม ๙x๔๑ รับได้ไม่ต้องเปลี่ยน เอามาบุกป่า อัตราสิ้นเปลือง ๗-๘ กม/ลิตร ครับ ตัวนี้มีแคป ถือว่าน่าใช้ สะดวกสะบาย อะไหล่บางอย่าง ใช้ของไมตี้ได้  work มากครับ. รถยนต์ประกอบนอก ตัวนี้มาจากออสเตรเลีย.. ดีกว่า เนียนกว่า อาจเหนือกว่า ค่ายอื่นครับ.. Cheesy

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 07:01:51 PM »

ท่าน Ro@d ถือเป็นปูชนียบุคคลด้าน 4x4
ผมเงินน้อยจัดหาได้เพียง Calibian ทั้งที่รู้ว่าศักยภาพด้วยกว่าด้วยประการทั้งปวง
แต่ก็เข้าประเภท "นกน้อยทำรังแต่พอตัว" อยากขอคำแนะนำด้านสมรรถนะและงบประมาณ.......ขอบคุณครับท่าน Ro@d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2005, 07:34:29 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 09:21:49 PM »

ตอนนี้กำลังหาข้อมูล อยู่ที่

www.4x4.in.th รู้สึกว่าให้ความกระจ่างพอสมควรทีเดียว

กำลังรอของดีราคาถูก ( มือสอง ) ตามกำลังทรัพย์ เพื่อนๆสมาชิก อวป ภาคใต้ ท่านใดจะสนับสนุน
ทุนทรัพย์ให้รับรองว่าไม่มีรังเกียจเลยครับ....... Grin Grin Grin  Grin Grin Grin

Grin ขอตอบแทนทีมงานทุกท่านเลยครับ ... ว่ายินดี  Grin

เยาะเย้ย  เยาะเย้ย  เยาะเย้ย สละเวลาไปทดลองนั่งโดยไม่คิดตังค์  โดนชก  โดนชก  โดนชก
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 09:26:17 PM »

ท่าน Ro@d ถือเป็นปูชนียบุคคลด้าน 4x4
ผมเงินน้อยจัดหาได้เพียง Calibian ทั้งที่รู้ว่าศักยภาพด้วยกว่าด้วยประการทั้งปวง
แต่ก็เข้าประเภท "นกน้อยทำรังแต่พอตัว" อยากขอคำแนะนำด้านสมรรถนะและงบประมาณ.......ขอบคุณครับท่าน Ro@d

ใช่  caribian  หรือเปล่าครับพี่   Smiley

บางโพ 5
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 10:13:42 PM »

.

. Smiley.ขอบคุณมากครับคุณPU45 .มิกล้าครับ โปรดอย่าเข้าใจเช่นนั้นเลยครับ.. Smiley
..ผมเป็นคนชอบอะไร ที่ลุย ผจญภัย แบบเพือน เพื่อน ที่คิดอยากนั่นแหละครับ.. แต่อาจมีโอกาสมากกว่าบ้างนิดหน่อยเท่านั้นเอง.ที่ได้ไปสัมผัสมา... ทุกเรื่องเล่า เป็นประสบการณ์ตรงของผม ที่ผ่านแล้วจริง จริง ผมไม่ใช่คนคาดเดา คิดเอา..ถ้าไม่รู้จะไม่กล้าออกความเห็นในทุกเรื่อง..พลาดแล้วมันอาย และไม่มีคำอธิบายที่สมเหตุผลไปแก้ตัว.. Grin.เป็นนักท่องเที่ยว ที่ชอบนอนตื่นสาย.รากงอกทุกครั้งที่พบ location ดี ดี.. และไม่ใช่ช่าง.ครับ.. Grin
..Calibian.เดิม เดิม มันกระโดก กระเดก ความเร็วใกล้ร้อย ใจมันกระเจิงแล้ว. Grin.. แต่ถ้านำมาแก้ไขช่วงล่าง เปลี่ยนแหนบ เปลี่ยนโช๊ค ๔ ตัวหน้าหลัง ยางดอก mud เส้นผ่าศูนย์กลางใหญ่ขึ้น แต่หน้ายางควรต้องแคบ. เปลี่ยนเฟืองหน้าหลังให้เหมาะสมกับขนาดยาง..  Calibian เมื่อแต่งตัวเสร็จแล้ว จะสมราคา สมรรถนะที่จะลุยสมบุกสมบัน เหนือกว่ารถปิ๊กอัพ ที่ช่วงล่างเป็นปีกนก.. และทีต้องระวังคือพลิกง่ายเท่านั้นเอง Grin. คุณPU45 ลองไปท่องเวปที่คุณซับ แนะนำซิครับ มีสิ่งใดสงสัยตั้งกระทู้ถาม.. เป็นกลุ่มคนสายตรงที่แต่ง Calibian. เที่ยวป่ากันเลย.ละครับ. Smiley

The Kingdom Of Gun
คนจะงามงามที่จิต
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 10:28:22 PM »

สุดยอดกันทั้งนั้น Grin

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
marchy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

รัก ปัมปัม แปมแปมที่สู้ด

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 11:46:31 PM »

นับถือครับ อยาก off road บ้างครับ  Cheesy
K!K
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 08:11:50 AM »

รบกวนท่าน R@ad หน่อยครับ

ผมเพิ่งจัดหา Suzuki Calibian '95 มาคันนึง สภาพเดิมๆ ราคาพอประมาณไม่สูงนัก
อยากขอคำแนะนำเพื่อแต่งสำหรับท่องเที่ยวเอนกประสงค์ ไม่ถึงกับลงแข่ง หรือ ประเภทอาชีพแบบลุยป่า
งบประมาณไม่มาก  กำลังหาของมือสองเพื่อตกแต่ง (ยกเว้นยาง ที่เล็งขนาด 31 และล้อ offset -15)
รบกวนด้วย หลายท่านไม่เห็นด้วยเพราะเป็นรถเล็ก แต่สำหรับผมมันเหมาะกับงบประมาณ และใช้เพื่อสันทนาการเท่านั้น

หากท่านอื่นมีข้อเสนอแนะ ก็จะเป็นพระคุณยิ่ง (มีเวปเกี่ยวกับรถประเภทนี้บ้างหรือไม่ครับ ที่น่ารักจริงใจเหมือนเวปนี้) หลงรัก หลงรัก

ลองเข้าไปที่เวป www.weekendhobby.com แล้วเปิดหน้า Calibian ดูครับ ข้อมูลเยอะพอสมควร
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 07:15:42 PM »

ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นครับ     โดยเฉพาะท่าน R@ad ท่าน Submachine และคุณ kat

กำลังทยอยตกแต่งไปเรื่อยตามอัตภาพคงใช้เวลานานโขอยู่กว่าจะได้ครบอย่างที่ต้องการ

.................   ขอบคุณอีกครั้งครับ   ...................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2005, 04:16:27 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 10:50:36 AM »

พูดถึง น้ำตกผาสวรรค์  ผมเคยเที่ยวหน้าฝน  ขากลับน้ำขึ้น  เกือบโดนน้ำพัดพาไปแล้วครับ  น้ำลึกแค่ สองฟุตครึ่งแต่แรงจริงๆ    ตกใจ ตกใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์