เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:20:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง ปลย. 66 ถึง ปลย. 88 ครับ  (อ่าน 24202 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 10:31:42 AM »

อ่านแล้วก็ให้สงสัยว่าจ่าน้อมเป็นท่านไหนหว่า... ไม่อยากเดาครับ นักเขียนเรื่องประวัติศาสตร์ทหาร+ปืน ลงในหนังสือเมืองไทยมีไม่กี่ท่าน... เดากันไปก็เหมือนกับบีบให้จนตรอก... จะขาดความเป็นอิสระในการเขียนความเห็น...
ไม่รู้จะเดาใครครับ แต่เลา ๆ ว่าเคยอ่าน .... ในเล่มอื่นที่ไม่ใช่ อวป...... แบบนี้ ผอ.สุวิทย์ต้องรีบไปจีบจ่าน้อมให้มาเข้าสังกัดครับ  Cheesy

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 11:04:45 AM »

...การเมืองสมัย ร.5 มีรายละเอียดน่าสนใจครับ มีผู้ให้ความเห็นว่าขุนนางในสมัยโบราณ บางครั้งดูเหมือนมีอำนาจมาก ถึงขนาดมีรับสั่งแล้วทำเฉยก็มี เพราะถือว่าตนเองมีไพร่ในสังกัดไม่น้อย การเลิกทาสในสมัย ร.5 นอกจาก "เลิกทาส" ตามที่เข้าใจทั่วไปแล้ว ยังมีนัยสำคัญในด้านความมั่นคงของ "ชาติ" ตามแนวตะวันตกคือ "เลิกไพร่" และหันมาใช้การเกณฑ์ทหาร สร้างกองทัพของชาติขึ้นมาแทน  Cool
Grin Grinผมว่าสมัยนั้น ทั้งเรื่องการเมืองและการทหารคงจะเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากๆนะครับ Grin Grin

เพราะพระปรีชาสามารถของพระราชวงศ์ ประเทศไทยถึงมีเอกราชอย่างต่อเนื่อง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 11:13:00 AM »

เรียนนายสิบโทกองหนุน พี่สมชาย (ฮา)

ยศเท่าผมเลยครับ (บังอาจตีเสมอ อิ อิ)

เรียน จ่าน้อมฯ

ขอเชิญมาเป็นขาประจำในบอร์ดครับ ขอความกรุณาช่วยกันเพิ่มแรงในการเรียกร้องเรื่องสิทธิปืนด้วยครับ (ถ้าท่านได้ทำมาแล้วโดยผมไม่ทราบขอขอบคุณย้อนหลัง)

ตัวผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนไรเฟิลยังไม่รู้สึกเดือดร้อนเท่าไหร่ แต่การที่ผมและชาว กทม. ผู้สุจริต (ที่ไม่มีเส้นใหญ่มากๆ) ซื้อปืนไรเฟิลไม่ได้เนี่ยสิ เดือดร้อนมากครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 01:11:23 PM »

Grin อ่านข้อความของจ่าน้อมแล้วเลื่อมใสครับ Grin

ตาเกิ้น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 06:45:01 AM »

ผมเองก็เลื่อมใสจ่าน้อมมานานแล้ว ในฐานะที่มุ่งมั่นค้นคว้าขอมูลของปืนที่มีคุณค่าเหล่านี้มาให้เราอ่านกัน

ถ้าสนใจเรื่องราวของปืนคลาสสิก ลองเข้าไปอ่านที่นี่ซิครับ มีหลายเรื่องที่จ่าน้อมเขียนเอาไว้
http://www.thailandoutdoor.com/GunStory/gunstory.html
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 07:50:01 AM »

Shockedเลื่อมใสจ่าน้อม ทหารหน้าครับ อยากให้เข้ามาบ่อยๆครับ Grin

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์