เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:22:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ เรื่อง การแต่งตั้งกำนัน ครับ  (อ่าน 7034 ครั้ง)
visa
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 06:20:58 PM »

ได้ยินมาว่า กำนันจะเป็นได้1 สมัย จนอายุ 60 ปี และยังได้ยินอีกว่า กำนันต้องสอบ จากส่วนกลาง เท็จจริงเป็นยังไงครับอยากทราบครับผม ถ้าเป็นจริงตามที่ได้ยินมาแบบนี้กำนันก็เป็นข้าราชการประจำใช่หรือไหมครับ  ความใผ่ฝันผมอยากเป็นกำนันจะได้เริ่มอ่านหนังสือรอไว้ก่อน Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2007, 06:23:32 PM โดย visa » บันทึกการเข้า
sornchai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 06:28:31 PM »

อยากทราบเหมือนกัน ผู้รู้ตอบหน่อยครับ
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 06:42:05 PM »

เลือกตั้งครับตุลานี้ที่บ้านผมเลือกแทนคนเดิมที่เกษียณครับ
gmm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 07:13:52 PM »

ถ้าจริงขอสอบด้วยครับ อยากรับราชการ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 07:14:59 PM »

มีผู้ใหญ่บ้านคนหนึ่ง...อยู่มาวันหนึ่งก็เป็นกำนัน...ผมก็เปลี่ยนไปเรียกแกว่ากำนัน

ต่อมาหมดวาระ...เลือกตั้งใหม่คราวนี้ผลเลือกตั้งแกได้เป็นผู้ใหญ่บ้าน...คราวนี้

ผมควรจะเรียกแกว่าอย่างไรดีครับ Grin

1.เรียกแกว่ากำนันเหมือนเดิมก็ได้เพราะแกเคยเป็นกำนันมาแล้ว

2.เรียกแกว่าผู้ใหญ่นั่นแหละแขกไปใครมาจะได้ไม่สับสน

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 07:20:45 PM »

ถ้า กำนันเป็นได้ถึงอายุ60ปี
บ้านผมคงมีกำนันโดนยิงตายปีละ 1 คนเป็นอย่างน้อยครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 07:30:39 PM »

รู้สึกกำลังร่างแล้วหรือผ่านร่างแล้ว ของ ปี 50 ครับแต่ผมไม่ค่อยได้ตามข่าวเท่าไหร่นะครับ เท็จจริงยังไงรอผู้รู้ครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:20:14 AM »

มีผู้ใหญ่บ้านคนหนึ่ง...อยู่มาวันหนึ่งก็เป็นกำนัน...ผมก็เปลี่ยนไปเรียกแกว่ากำนัน

ต่อมาหมดวาระ...เลือกตั้งใหม่คราวนี้ผลเลือกตั้งแกได้เป็นผู้ใหญ่บ้าน...คราวนี้

ผมควรจะเรียกแกว่าอย่างไรดีครับ Grin

1.เรียกแกว่ากำนันเหมือนเดิมก็ได้เพราะแกเคยเป็นกำนันมาแล้ว

2.เรียกแกว่าผู้ใหญ่นั่นแหละแขกไปใครมาจะได้ไม่สับสน
Grin....เรียก.กำนันใหญ่.ซิครับ.... Grin..... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:29:09 PM »

ในอดีต กำนันมาจากการเลือกตั้ง  สามารถเป็นได้ถึงอายุ60ปี  พอมาถึงยุคท่านพลเอกชวลิต เป็นนายก  ท่านได้จัดกระจายอำนาจออกไปอีกคือมีอบต.  มีอายุทำงาน4ปี
และได้ให้ผู้ใหญ่บ้านและกำนันมีอายุ4ปีเช่นกัน  คือพอครบ4ปีก็เลือกตั้งใหม่(หรือ5ปีจำได้ไม่ชัด  ขออภัย)   และพอมาถึงนายกคนปัจจุบันท่านจัดแบบใหม่คือเอาแบบเก่า
คือผู้ใหญ่บ้านและกำนันมีอายุตามอายุคนของราชการคือเป็นได้ถึงอายุ60ปี  และมีหลายๆที่ต่างออกไปอีกคือ  บางตำบลกำนันมาจากการเลือกตั้งของผู้ใหญ่บ้านเท่านั้น
หมายความว่าคนที่มีสิทธิ์สมัครกำนันคือผู้ใหญ่บ้านในตำบลนั้นๆ  ให้ผู้ใหญ่บ้านในตำบลนั้นออกเสียงลงคะแนน  บางท้องที่ก็เหมือนเดินคือชาวบ้านทั่วๆไปลงสัครและชาวบ้านในตำบลทั้งหมดออกใช้สิทธิ์เลือกตั้ง. 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:46:05 PM »

ในอดีต กำนันมาจากการเลือกตั้ง  สามารถเป็นได้ถึงอายุ60ปี  พอมาถึงยุคท่านพลเอกชวลิต เป็นนายก  ท่านได้จัดกระจายอำนาจออกไปอีกคือมีอบต.  มีอายุทำงาน4ปี
และได้ให้ผู้ใหญ่บ้านและกำนันมีอายุ4ปีเช่นกัน  คือพอครบ4ปีก็เลือกตั้งใหม่(หรือ5ปีจำได้ไม่ชัด  ขออภัย)   และพอมาถึงนายกคนปัจจุบันท่านจัดแบบใหม่คือเอาแบบเก่า
คือผู้ใหญ่บ้านและกำนันมีอายุตามอายุคนของราชการคือเป็นได้ถึงอายุ60ปี  และมีหลายๆที่ต่างออกไปอีกคือ  บางตำบลกำนันมาจากการเลือกตั้งของผู้ใหญ่บ้านเท่านั้น
หมายความว่าคนที่มีสิทธิ์สมัครกำนันคือผู้ใหญ่บ้านในตำบลนั้นๆ  ให้ผู้ใหญ่บ้านในตำบลนั้นออกเสียงลงคะแนน  บางท้องที่ก็เหมือนเดินคือชาวบ้านทั่วๆไปลงสัครและชาวบ้านในตำบลทั้งหมดออกใช้สิทธิ์เลือกตั้ง. 

5 ปีครับ..แต่คนที่เป็นก่อนปี 2535...จะเป็นตามอายุราชการจนถึงอายุ 60 ปี...
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 05:25:20 AM »

และได้ให้ผู้ใหญ่บ้านและกำนันมีอายุ4ปีเช่นกัน  คือพอครบ4ปีก็เลือกตั้งใหม่(หรือ5ปีจำได้ไม่ชัด  ขออภัย)   และพอมาถึงนายกคนปัจจุบันท่านจัดแบบใหม่คือเอาแบบเก่า

5 ปีครับ..แต่คนที่เป็นก่อนปี 2535...จะเป็นตามอายุราชการจนถึงอายุ 60 ปี...
ขอบคุณครับเสี่ยต่อ  ตามที่จขกท.ได้ถามถึงเรื่องสอบบรรจุนั้น  ผมยังไม่มีข้อมูลเรื่องนี้  รู้แต่ว่าคนที่จะลงสมัครต้องมีใบรับรองวุฒิ.การศึกษาเท่านั้น..ในอดีตไม่ต้องแสดงใบนี้ครับ

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 12:42:36 PM »

ขอบคุณครับเสี่ยต่อ  ตามที่จขกท.ได้ถามถึงเรื่องสอบบรรจุนั้น  ผมยังไม่มีข้อมูลเรื่องนี้  รู้แต่ว่าคนที่จะลงสมัครต้องมีใบรับรองวุฒิ.การศึกษาเท่านั้น..ในอดีตไม่ต้องแสดงใบนี้ครับ

ขอบคุณพี่สนเช่นกันครับ....มาคราวหน้าพักที่เดิมนะครับ... Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 12:54:44 PM »

เป็นกำนัน เป็นคนของประชาชน
เวลา1วันที่กำนันมีอยู่ ส่วนหนึ่งต้องแบ่งให้ประชาชน ....อาจหลายๆชั่วโมง ยามเดือดร้อน...

ถามตัวเองดูดีๆ พร้อมหรือไม่ กับการแบ่งเวลาตรงนั้น...

กำนันแถวบ้านผม แต่ก่อน อยากเป๊น..อยากเป็น...

พอได้เป็นแล้ว ขับมอเตอร์ไซด์อยู่ดีๆ ก็มีคนเรียกคุยด้วยเรื่องธุระ
จะไปซื้อปลาให้เมีย ก็พอดี..กว่าจะถึงตลาด..ก็อีก1ชั่วโมงถัดไป..
(บ้านห่างจากตลาดราวๆ3 กม.)

ยังมีอีกเยอะครับ ที่คนเป็นกำนันต้องทำ ต้องเสียสละ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 01:09:44 PM »

แล้วถ้า กฎหมายผ่านให้ กำนันมาจากส่วนกลาง โดยการสอบบรรจุ จะดีหรือไม่มีผลเสียยังไง ครับ เพราะกำนันถ้าไม่ใช่คนท้องถิ่นแต่มาจากส่วนกลางแบบนี้ อาจเรียกได้ว่าเป็น นายตำบล คล้ายๆกับ นายอำเภอ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 02:11:39 PM »

แล้วถ้า กฎหมายผ่านให้ กำนันมาจากส่วนกลาง โดยการสอบบรรจุ จะดีหรือไม่มีผลเสียยังไง ครับ เพราะกำนันถ้าไม่ใช่คนท้องถิ่นแต่มาจากส่วนกลางแบบนี้ อาจเรียกได้ว่าเป็น นายตำบล คล้ายๆกับ นายอำเภอ
เรื่องที่จะเอากำนันมาจากส่วนกลางคงเป็นไปได้ยาก หรือเป็นไปไม่ได้ เพราะอนาคตนายอำเภอ-ผู้ว่า.จะต้องมาจากการเลือกตั้ง.เหมือนสส.ครับย้ำนะครับ  ในอนาคต  คงยังอีกนานพอสมควร.

หน้า: [1]
  พิมพ์