เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:34:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอส่งแรงใจไปให้ผู้กล้าชาวพม่าที่ลุกขึ้นสู้กับเผด็จการทหาร  (อ่าน 4011 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 10:09:00 AM »

หลังห้างสรรพสินค้า..   ย่านคนเอเซีย ใน LA  เคยเห็น พระพม่า
ยืนนิ่งตากแดด ถือกล่องกระดาษ รับบริจาคเงิน เพื่อประชาธิปไตย ..
เคยหย่อน  ๕ usd..    ๒ ฉบับ ครับ  .

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 10:09:30 AM »

ผมไม่ชอบที่เห็นพระออกมายุ่มย่ามกับเรื่องที่ไม่ใช่กิจของสงฆ์ครับ  Undecided

...ผมเข้าใจว่าสถานะและบทบาทของพระในไทยกับพม่า และประเทศอื่นๆ มีความแตกต่างกันครับ
[/quote]

เท่าที่เห็น ผมว่าต่างกันพอควรครับ

ศาสนาพุทธ เป็นวิถีอย่างหนึ่งของชีวิตพม่า คนพม่าชอบเข้าวัดมาก มาเมืองไทยต้องขอให้พาไปวัดสำคัญ

การบวชเป็นพระ ความเป็นพระคือขั้นตอนหนึ่งของชีวิตชายพม่าจริงๆ บวชกันทั้งนั้น ดังนั้นพระกับปุถุชนจึงใกล้กันมากกว่าในสังคมไทย และพระพม่าส่วนมากก็จะกลับมาเป็นประชาชน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 01:58:20 PM »

ผมไม่ชอบที่เห็นพระออกมายุ่มย่ามกับเรื่องที่ไม่ใช่กิจของสงฆ์ครับ  Undecided

มุมมอง ต่างกันครับ  ความใกล้ชิดระหว่างชาวบ้าน - พระ ถ้าใกล้ชิดกันมาก ความเดือดร้อนของชาวบ้านความเดือดร้อนของพระ มักจะเป็นเรื่องๆเดียวกัน

หาก แบบสังคมเมืองใหญ่ ของไทยในปัจจุบัน  ทั้งพระและชาวบ้านต่างละทิ้งบทบาทหน้าที่ ที่ควรเอื้ออาทรต่อกัน  โดยมีกำแพงกั้นว่า "กิจการนั้นๆ ไม่ใช่กิจ ของฝ่ายใด"  เอาไว้เป็นเครืองมือ ป้องกันการตรวจสอบซึ่งกันและกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:03:21 PM »

...... กลิ่นคาวเลือดเริ่มคละคลุ้งแล้วครับ  และคงยังไม่มีทีท่าว่าจะซาลง ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:05:41 PM »

นักข่าวชาว ญี่ปุ่น เสียชีวิตด้วยกระสุนปืนที่ทหารยิงเข้าใส่แล้ว1คน ToT

* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:24:09 PM »

ดูโขนดูหนังแล้วย้อนดูตัวเอง    Tongue

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 01:20:19 PM »

สมมุตินะครับ สมมุติ

สมมุตืว่ารัฐบาลทหารเพลี่ยงพล้ำไปในคราวนี้
แล้ว นางอองซานขึ้นมาแทนได้
ผมว่าแม้จะพยายามเพียงใด
อายุรัฐบาลที่เป็นพลเรือนคงจะสั้นมาก
เพราะประชาชน ยังไม่เคยสัมผัส
ยังไม่เคยได้เรียนรู้
กับอำนาจในการปกครองตัวเอง
อย่างแท้จริงเลย

ในที่สุดรัฐบาลทหารจะกลับมาใหม่
ส่วนจะถูกถือหางโดยชาติไหน
ก็คงต้องดูการชิงอำนาจกันในช่วงรัฐบาลพลเรือนนี่ละครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 05:15:12 PM »

มุมมอง ต่างกันครับ  ความใกล้ชิดระหว่างชาวบ้าน - พระ ถ้าใกล้ชิดกันมาก ความเดือดร้อนของชาวบ้านความเดือดร้อนของพระ มักจะเป็นเรื่องๆเดียวกัน

หาก แบบสังคมเมืองใหญ่ ของไทยในปัจจุบัน  ทั้งพระและชาวบ้านต่างละทิ้งบทบาทหน้าที่ ที่ควรเอื้ออาทรต่อกัน  โดยมีกำแพงกั้นว่า "กิจการนั้นๆ ไม่ใช่กิจ ของฝ่ายใด"  เอาไว้เป็นเครืองมือ ป้องกันการตรวจสอบซึ่งกันและกัน

ผมไม่เคยบวชครับ...

แต่ผมคิดว่าสิ่งที่พระสงฆ์ชาวพม่าทำนั้นไม่นอกเหนือกิจของสงฆ์ครับ... Wink
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 05:30:53 PM »

คงต้องจบลงด้วยเลือดเหมือนครั้งที่ผ่านมาครับ เห็นแล้วเศร้าใจ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 05:43:51 PM »

สมมุตินะครับ สมมุติ

สมมุตืว่ารัฐบาลทหารเพลี่ยงพล้ำไปในคราวนี้
แล้ว นางอองซานขึ้นมาแทนได้
ผมว่าแม้จะพยายามเพียงใด
อายุรัฐบาลที่เป็นพลเรือนคงจะสั้นมาก
เพราะประชาชน ยังไม่เคยสัมผัส
ยังไม่เคยได้เรียนรู้
กับอำนาจในการปกครองตัวเอง
อย่างแท้จริงเลย

ในที่สุดรัฐบาลทหารจะกลับมาใหม่
ส่วนจะถูกถือหางโดยชาติไหน
ก็คงต้องดูการชิงอำนาจกันในช่วงรัฐบาลพลเรือนนี่ละครับ

ยังไงขออย่าให้เป็นสงครมกลางเมืองแบบยูโกฯ เลย ชนกลุ่มน้อยนั้นมีไม่น้อยและอาวุธก็ไม่น้อยครับ หลายพวกที่หยุดยิงก็เพราะทหารพม่าคุมแข็ง ถ้าโอนเอนเมื่อไหร่ยิงแหลกแน่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 08:22:39 PM »

เมื่อวันศุกร์ฟังเสวนา Fail State มีตัวชี้วัดต่าง ๆ น่าสนใจ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 12:08:08 AM »

ผมเคยมีลูกค้าเป็นคนพม่า นิสัยดีหลายคนครับ อ่อนน้อม พูดจาดี มีการศึกษา แต่ไร้โอกาสในบ้านเกิดเมืองนอน ต้องมาร่อนเร่ ขายแรงงาน ขอให้กำลังใจ เพื่อให้เขาได้สิทธิเสรีภาพโดยเร็ววัน Sad

เวรกรรมมีจริง ไม่ต้องรอชาติหน้า... Angry

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:45:26 AM »

เป็นแรงใจให้เช่นกันครับ ประชาชนพม่ายังมีโอกาสสัมผัสกับประชาธิปไตยแบบชาวโลกทั่วไป แต่ผมไม่คิดว่ารัฐบาลทหารจะลดลาวาศอกลง มีพระกับคนแค่ไม่กี่คน ไม่มีทางล้มรัฐบาลทหารได้ ปกครองด้วยทหารมา 50 กว่าปี ทหารพม่ามีความโหดเป็นทุนอยู่แล้ว ชาวบ้านทั่วไปออกมาแค่นี้รับรองไม่กี่วันเรื่องก็คงเงียบ การยิงพระ ถ้าไม่เป็นข่าวเรื่องก็เงียบ ถึงดังก็ไม่สนใจ ประเทศไหนจะกดดันรัฐบาลพม่าไม่สนอยู่แล้ว มีคนบอกว่าถ้าทหารไม่เป็นรัฐบาล ประเทศคงจะแยกเป็นส่วนๆ ผมว่าให้คนพม่าปกครองกันเองก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 03:09:39 AM »

ไม่ขอออกความเห็นครับ  แต่ขอให้เราระวังคนพม่าที่อยู่ในไทยไว้ให้ดี  บ้านเราจะกลายเป็นที่ซ่องสุมกำลัง  เป็นล้านคน ไม่เคยเกรงใจคนไทยเจ้าบ้านเลย บาเยงนอง กะยอดินนรธา เป็นแค่บทละครที่เขียนขึ้นเพื่อความบันเทิงใจ ผมชอบไปดูเมืองเก่าอยุธยาครับ  รักบ้านเกิดจนตัวตายขอรับ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์