เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 12:30:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังกันหน่อยก็ดีครับ : พิษภัยจากสารตะกั่ว  (อ่าน 5240 ครั้ง)
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:04:06 PM »

Grin

อ่านเจอมาในอินเตอร์เน็ทครับ เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์เลยแปลและสรุปย่อมาโดยสังเขป

เรามีโอกาสสัมผัสสารตะกั่วจากกิจกรรมที่เกี่ยวเนื่องกับการยิงปืนได้หลายวิธี เช่น ควันปืนการยิงปืน
ด้วยกระสุนหัวตะกั่ว ควันเชื้อปะทุ ฝุ่นผงตะกั่วที่มีกระจายอยู่ทั่วไปในสนามยิงปืน (โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
สนามแบบปิด หรือ Indoor Range) การล้างปืน การสัมผัสปลอกกระสุนหลังจากยิงเสร็จ (เคยเห็นบาง
ท่านเก็บปลอกกระสุนโดยใช้หมวก พอเก็บเสร็จเทปลอกออกแล้วก้อเอาหมวกมาใส่อีก สารตะกั่วก็จะเข้า
สู่ร่างกายทางหนังศีรษะได้เช่นกัน น่ากัวมักๆ) การกินอาหารหลังจากการยิงปืนโดยที่ยังไม่ได้ล้างมือให้
สะอาดหรือแม้แต่การสูบบุหรี่ระหว่างฝึกยิงปืน ตะกั่วที่ติดอยู่ที่มือก้อสามารถเข้าสู่ระบบย่อยอาหารผ่าน
ก้นบุหรี่สู่ปากได้เด้อ.....(สารตะกั่วเมื่อ...)

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:06:13 PM »

Grin

สารตะกั่วเมื่อเข้าสู่ร่างกายแล้วจะต้องใช้เวลาถึง 20 ปีในการขจัดออกไป และเมื่อเข้าสู่ร่างกายแล้ว
ในระยะสั้นอาจจะยังไม่มีอาการใดๆให้เห็นแต่จะสะสมอยู่อย่างนั้นและรอเวลาที่จะแสดงอาการครับ
ตะกั่วสามารถทำลายสมอง ระบบประสาท เซลเม็ดเลือดแดง การทำงานของไต ต่อมควบคุมความ
อยากอาหาร  ระบบการซ่อมแซมร่างกายได้ (แหมมันน่าจะมีข้อดีมั่งนะเนี่ย...ฮ่วย) 

อาการที่บ่งบอกว่าร่างกายเริ่มแสดงอาการของการได้รับพิษจากตะกั่วบ้างแล้ว เช่น เหนื่อยง่าย
หงุดหงิดง่าย ปวดเมื่อยตามร่างกายโดยไม่ทราบสาเหตุ และอาจจะพัฒนาไปสู่ความเจ็บป่วยอื่นๆ
ได้อีกด้วย.....(วิธีที่พอจะ...)

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:07:43 PM »

Grin

วิธีที่พอจะป้องกันได้บ้างก็คือ การใช้กระสุนที่เคลือบทองแดง และใช้เชื้อปะทุที่ไม่มีส่วนผลมของ
สารตะกั่ว (หรือลูกจริงที่เราเรียกกัน ซึ่งมีผลข้างเคียงคือกระเป๋าแฟบเร็วง่ะ) หลีกเลี่ยงการสัมผัสโดย
ตรงกับปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และสวมถุงมือเมื่อทำการล้างปืนครับ อย่างไรก็ดีทางสนามก็มีส่วนเหมือนกัน
โดยควรหลีกเลี่ยงการทำความสะอาดสนามโดยการกวาด เพราะว่าการกวาดจะเป็นการตีฝุ่นผงตะกั่วให้
ฟุ้งและไปเกาะอยู่ตามโต๊ะเก้าอี้ที่ผู้ฝึกซ้อมอาจจะไปสัมผัสได้โดยตรง

ก็เอามาฝากกันไว้นะครับ ระมัดระวังการขึ้นหน่อยก้อไม่เห็นจะเสียหายอะไร  อย่างไรก็ดีผมแปลมาจาก
บทความในอินเตอร์เน็ทนะครับ ถ้าพี่ๆที่เป็นหมอเห็นว่าส่วนใดๆของคำแปลไม่ถูกต้องหรือเกินจริง
รบกวนช่วยแก้ไข เพิ่มเติมด้วยนะครับ....

Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:18:43 PM »

ขอบคุณครับ.....จะเพิ่มความระมัดระวัง
แต่กลิ่นดินปืนนี่ ผมว่ามันหอมยวนใจดีจัง  หลงรัก

ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:21:05 PM »

.....ขอบคุณครับ อ่านแล้วก็น่ากลัวเหมือนกันนะต้องล้างมือทุกครั้งหลังยิง ปกติลืมทุกที่.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:21:11 PM »

ขอบคุณมากครับ น่าเป็นห่วง จนท. สนาม

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 06:40:17 PM »

Grin ผมล่ะชอบจริงๆครับสูดควันปืนเนี่ย เพราะมันหอมง่ะ สงสัยต้องเลิกเด็ดขาด  Grin

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 09:13:21 PM »

มะก่อนผมดมประจำเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน ชอบงานอิเล็กทรอนิกส์ เรียนอิเล็กปีนึง ดมตะกั่วไปไม่รู้เท่าไรต่อเท่าไร ตกใจ แถมฝึกงานในโรงเหล็ก(Shopฝึกงานในวิทยาลัย) ฝุ่นเหล็ก ฝุ่นตะกั่ว ฟุ้งเชียวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหนจะยิงปืนอีก น้ำลายหก (รายการสุดท้ายนี่ ยอมรับได้กับสารตะกั่วครับ) Grin Grin Grin

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 09:59:04 PM »

ขอบคุณมากครับ อยากเพิ่มเติมหน่อยมีอีกพวกหนึ่งครับ ชอบเอาปลอกยิงเเล้วมาอุดหูเอาด้านท้ายปลอกอุดไม่เท่าไหรเอาด้านหัวอุด ถอดออกรูหูดำปี๋เลยครับไม่รู้ว่าตะกั่วจะเข้าทางนี้ได้หรือเปล่า เลี่ยงได้เลี่ยงครับ ใช้ที่ครอบหูเเบบมาตรฐานดีกว่า Grin Grin

[URL=h
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 10:15:09 PM »

Smiley..ขอบคุณมากครับ คุณต่อ..
      อยากถามคุณหมอ คอปืน อีกนิดครับ  ..ตะกั่วที่ ฝังอยู่ในร่างกาย ทั้งที่เป็นหัวลูกปืน และตะกั่วที่แตกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย..
      มันจะเกิดผลเสียอย่างไรบ้าง... ผมมีฝั่งกระจายอยู่บ้างนิดหน่อย ชิ้นใหญ่ก็ราว ๕-๘ มม. ส่วน ขนาด ๑ มม.ยังเห็นเป็นจุดดำ ๑๐ กว่าแห่ง..ครับ Cheesy ตกใจ

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 10:35:37 PM »

Smiley..ขอบคุณมากครับ คุณต่อ..
      อยากถามคุณหมอ คอปืน อีกนิดครับ  ..ตะกั่วที่ ฝังอยู่ในร่างกาย ทั้งที่เป็นหัวลูกปืน และตะกั่วที่แตกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย..
      มันจะเกิดผลเสียอย่างไรบ้าง... ผมมีฝั่งกระจายอยู่บ้างนิดหน่อย ชิ้นใหญ่ก็ราว ๕-๘ มม. ส่วน ขนาด ๑ มม.ยังเห็นเป็นจุดดำ ๑๐ กว่าแห่ง..ครับ Cheesy ตกใจ

ตกใจ ไปโดนมาอีท่าไหนครับพี่ 524 พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับเป็นวิทยาทานให้น้องๆหลานๆ อิอิ... ตกใจ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2005, 10:51:12 PM »

ตกใจ ไปโดนมาอีท่าไหนครับพี่ 524 พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับเป็นวิทยาทานให้น้องๆหลานๆ อิอิ... ตกใจ

.. ดูจากฟิลม์ x-ray  ที่ฝังอยู่ตอนนี้..กระดูกหัวไหล่ซ้าย กระดูกสันหลัง ข้อมือซ้าย นิ้วเท้าซ้าย ทั้งหมดนี้ชนแปะติดกับกระดูก ต้นแขนซ้าย ผังอยู่ที่ผิวหนัง.. เป็น .๒๒๓ จาก HK ๓๓  เป็นกระสุนที่กระทบพื้นซีเมนต์ และกระเด็นมาฝัง.. แต่ที่โดนตรง ตรง กระสุนจะผ่านทะลุไป  คือที่ฝ่าเท้า ..ต้นขาขวา และที่ศีรษะ ตรงกกหูซ้าย.. คราว ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙  ผมเป็นคนแรกและคนเดียวที่ถูกนำออกจากธรรมศาสตร์.โดยเพื่อน นักศึกษามหิดล ด้วยรถยนต์เฟียตสีขาว.. และยังไม่ทราบว่าเป็นใครจนบัดนี้..  ๒๙ ปีมาแล้วครับ ..ร่างกายยังเป็นปรกติ วิ่งออกกำลังกายได้..ไม่แสดงอาการพิษตะกั่ว หรือจะแสดงพิษ แต่ตัวยังไม่ทราบเอง..ก็ได้ครับ. Cheesy ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2005, 10:54:41 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 12:00:05 AM »

.. ดูจากฟิลม์ x-ray  ที่ฝังอยู่ตอนนี้..กระดูกหัวไหล่ซ้าย กระดูกสันหลัง ข้อมือซ้าย นิ้วเท้าซ้าย ทั้งหมดนี้ชนแปะติดกับกระดูก ต้นแขนซ้าย ผังอยู่ที่ผิวหนัง.. เป็น .๒๒๓ จาก HK ๓๓  เป็นกระสุนที่กระทบพื้นซีเมนต์ และกระเด็นมาฝัง.. แต่ที่โดนตรง ตรง กระสุนจะผ่านทะลุไป  คือที่ฝ่าเท้า ..ต้นขาขวา และที่ศีรษะ ตรงกกหูซ้าย.. คราว ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙  ผมเป็นคนแรกและคนเดียวที่ถูกนำออกจากธรรมศาสตร์.โดยเพื่อน นักศึกษามหิดล ด้วยรถยนต์เฟียตสีขาว.. และยังไม่ทราบว่าเป็นใครจนบัดนี้..  ๒๙ ปีมาแล้วครับ ..ร่างกายยังเป็นปรกติ วิ่งออกกำลังกายได้..ไม่แสดงอาการพิษตะกั่ว หรือจะแสดงพิษ แต่ตัวยังไม่ทราบเอง..ก็ได้ครับ. Cheesy ตกใจ

Smiley
ขอบคุณพี่มากครับที่ช่วยไล่เรียงความหลังให้ฟัง ผมเป็นลูกแม่โดมครับ ฟังเรื่องสมัยคราวนั้นมาเยอะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ตึกคณะพาณิชย์ฯตึกคณะผมเอง ตึกศิลป์ฯที่โดนถล่มเสียยับเยิน ช่องต่างๆที่ นศ ใช้เก็บหนังสือข้าวของกันในทุกวันนี้คือช่องที่เอาไว้
เก็บศพ ที่ซ่อนตัววีรชนของพวกเราในครานั้น

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้สื่อสารโดยตรงกับหนึ่งในวีรชนของเหตุการณ์เรียกร้องประชาธิปไตยของพวกเรา ถึงแม้จะเป็นตัวอักษรก้อเถอะ
ผมขอยกย่องและขอบคุณพี่นะครับ
 Smiley

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 01:12:02 AM »

Grin ไม่ต้องซีเรียสคับพี่โร้ด...

ส่วนมากที่อยู่ในร่างกายในรูปของของแข็งไม่ค่อยมีอันตรายเท่าไร...

เคยได้ยินรายงานเรื่องของพิษจากสารตะกั่วจากหัวกระสุนที่ฝังในร่างกายแค่รายเดียว...

แต่รายนั้นหัวกระสุนดันไปคาอยู่ในเส้นเลือดดำที่ขาคับ...  Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2005, 02:06:04 AM »

ท่าน Ro@d  นี่เป็นคนหนึ่งในประวัติศาสตร์เลยนะครับ....นับถือครับ......นับถือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2005, 07:59:12 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์