เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:28:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโพลีเมอร์  (อ่าน 2104 ครั้ง)
mnimagine
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 09:50:21 AM »

พอดีเป็นมือใหม่นะครับ ขออนุญาตถามคำถามดังต่อไปนี้ครับ

ปืนที่เป็นโพลีเมอร์ ตัวโพลีเมอร์เองมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ เนื่องจากเป็นปืนสวัสดิการจะขายไม่ได้คงต้องตกทอดถึงลูกแน่เลย(ตอนนี้ยังไม่มีลูกครับ) กลัวว่าถ้าเก็บไว้ซัก 40-50 ปี ตัวโพลีเมอร์จะกรอบหรือเสียไหมครับ แล้วปืนถ้ามีอายุ 40-50 ปี ยังสามารถยิงได้ไหมครับ พอดีสนใจ Styer M9-A1 อยู่นะครับ

ขอบคุณนะครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:31:57 AM »

ถ้าแค่ 40-50 ปีไม่น่าต้องห่วงอะไรครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็เลือกเหล็กล้วนไปเลยครับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ch5529
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:44:22 AM »

อนาคตจะมีเปลี่ยนหรือเปล่าครับ
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:48:27 AM »

ใช้ถึงยี่สิบปีก็คุ้มแล้วคับ  เชื่อผม (แต่อายุการใช้งานของมัน  ผมว่ายังไงก็น่าจะมากกว่านั้นแน่ๆคับ)

รถยนต์ราคามากกว่านี้ไม่รู้กี่เท่า  ยังใช้กันได้ไม่กี่ปี    พอเลยห้าปี ถ้าไม่เปลียนใหม่ ก็ไอ้นั่นเสีย ไอ้นี่ซ่อม  ไม่เห็นมีใครสงสัยถึงอายุการใช้งานของมันบ้างล่ะคับ

อย่าไปซีเรียสคับ  ของทุกอย่างมีอายุการใช้งาน   ไม่มีอะไรเป็นอมตะ     ปืนโพลิเมอร์ราคาหลักหมื่น ใช้ได้ถึงยี่สิบปีนี่ผมก็ว่ามันคุ้มเกินคุ้มแล้วนะคับ  

เสียก็ซื้อใหม่   เหมือนสินค้าอื่นๆ ที่เราก็ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่เมื่อมันหมดอายุการใช้งานคับ    

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 05:28:24 PM »

สวัสดีครับ
น่าจะนานถึงอีกนานมากนะครับ  แต่ถึงยังไงก็หากเป็นเหล็กดูแลไม่ดีก็อาจจะพังก่อนก็เป็นได้ ครับ
ปืนคงมีการออกแบบมาอย่างดี คงไม่พังง่ายๆหรอกครับ 
แต่อย่างว่าปืนโพลิเมอร์หากโครงมีการชำรุดก็คงลำบากเรื่องซ่อมเป็นแน่ครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
ChatKLF-รักในหลวง
Glock ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัยกว่า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 06:44:44 PM »

ใช้ถึงยี่สิบปีก็คุ้มแล้วคับ  เชื่อผม (แต่อายุการใช้งานของมัน  ผมว่ายังไงก็น่าจะมากกว่านั้นแน่ๆคับ)

รถยนต์ราคามากกว่านี้ไม่รู้กี่เท่า  ยังใช้กันได้ไม่กี่ปี    พอเลยห้าปี ถ้าไม่เปลียนใหม่ ก็ไอ้นั่นเสีย ไอ้นี่ซ่อม  ไม่เห็นมีใครสงสัยถึงอายุการใช้งานของมันบ้างล่ะคับ

อย่าไปซีเรียสคับ  ของทุกอย่างมีอายุการใช้งาน   ไม่มีอะไรเป็นอมตะ     ปืนโพลิเมอร์ราคาหลักหมื่น ใช้ได้ถึงยี่สิบปีนี่ผมก็ว่ามันคุ้มเกินคุ้มแล้วนะคับ  

เสียก็ซื้อใหม่   เหมือนสินค้าอื่นๆ ที่เราก็ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่เมื่อมันหมดอายุการใช้งานคับ    
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ.... ทุกวันนี้...ยี่ห้อดังๆก็หันมาผลิตโพลิเมอร์กันแล้วครับ แค่นี้ก็แสดงให้เห็นแล้วครับว่าโพลิเมอร์มีคุณสมบัตรเพียงพอ ผมคิดว่าไม่น่าติดใจในเรื่องการใช้งานแล้วครับ  เยี่ยม
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 06:59:09 PM »

ลองดุกระทู้นี้ครับ

ปืนรุ่นนี้ผลิตปี 70 ปัจจุบัน 2007

กี่ปีบวกลบดูครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=45314.0

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
mnimagine
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 09:09:31 AM »

ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 09:23:19 AM »

ผมว่านานกว่าช่วงอายุคน นะครับ  ผมคิดว่า กล็อค  19  ที่อยู่กับผมกระบอกนี้ ถ้าใช้อย่างถูกวิธีนะครับ   ผมน่ะตายไปก่อนมันอีกครับ  เชื่อเหอะ
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 02:30:59 PM »

ลองเปรียบเทียบดูจากพลาสติก  ที่ใช้ประกอบรถยนต์, จักรยานยนต์ หรือจักรยานหรืออื่นๆ ดูสิครับ
บางอย่างตากแดด ตากฝนและลม ส่วนโพลิเมอร์ที่ใช้ผลิตปืนนั้นผมว่า คุณภาพน่าจะดีกว่า และอีก
อย่าง มีใครเอาปืนสุดที่รัก ไปวางตากแดด ท้าลม ท้าฝนบ้างหล่ะครับ บางท่านรักยิ่งกว่าภรรเมียซะอีก  Grin
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 08:24:45 PM »

พลาสติก หรือโพลิเมอร์  ที่ใช้ผลิตปืน   ผมว่าคุณภาพแตกต่างจากการผลิตเครื่องใช้อื่น ๆ มากครับ    Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
bravo26
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 12:30:50 AM »

ของผม HK vp70  30กว่าปี  ตอนนี้ยังเนี๊ยบอยู่เลย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 04:58:19 AM »

ถ้าแค่ 40-50 ปีไม่น่าต้องห่วงอะไรครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็เลือกเหล็กล้วนไปเลยครับ  Cheesy

แนะนำได้ใช่เลยครับ Grin Grin Grin  ไม่สบายใจเหล็กล้วนไปเลยก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าโพลิเมอร์อยู่ถึง 40-50 ปีอาจเป็นไปได้ว่า พกพาเบาไป 40-50 ปีเหมือนกัน สบายกว่าเยอะ ดูและง่ายกว่าเยอะ

(ลูกอาจจะไม่ชอบปืนก็ได้)

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1]
  พิมพ์