เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 12:45:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3 พ่อลูก ‘กุลชัยวัฒนา’ครอบครัวตัวอย่างแห่งวงการแม่นปืนไทย  (อ่าน 3772 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:13:28 PM »

3 พ่อลูก ‘กุลชัยวัฒนา’ครอบครัวตัวอย่างแห่งวงการแม่นปืนไทย

เดลินิวส์ , วันอังคารที่ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2550 เวลา 16:11 น.

ถ้าพูดถึงวงการกีฬายิงปืนบ้านเราแล้ว เชื่อว่าน้อยคนนักที่จะไม่รู้จัก    “วรพล กุลชัยวัฒนา” หรือ “พี่เอ” อดีตนักแม่นปืนทีมชาติไทย เจ้าของเหรียญทองกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 12 ปี พ.ศ. 2526 ซึ่งแม้ว่าปัจจุบัน “พี่เอ” จะอำลาทีมชาติไปแล้ว แต่ก็ไม่ได้ห่างหายไปจากวงการ ยังคงรับใช้ “นนทบุรี” จังหวัดบ้านเกิดในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติมาโดยตลอด ที่สำคัญไม่ได้มีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น แต่ยังหอบหิ้วลูกชายอีก 2 คน มาร่วมงานด้วย

นั่นก็คือ “ปองพล” วัย 19 ปี กับ “ภัทรพล” วัย 17 ปี โดยเฉพาะพี่ชายคนโตอย่าง “ปองพล” นั้นเป็นที่ทราบกันดีว่าได้เดินตามรอยเท้าพ่ออย่างดีเยี่ยม ด้วยการเป็นนักกีฬาทีมชาติ เจ้าของเหรียญทองแดงเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 15 ที่เมืองโดฮา ประเทศกาตาร์ เมื่อปีที่แล้ว และล่าสุด คว้าเหรียญทองแดงในกีฬามหาวิทยาลัยโลก ฤดูร้อน ครั้งที่ 24 ที่เมืองไทย มาหมาด ๆ เรียกว่างานนี้ “ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้น” จริง ๆ

นอกจากนี้ 3 หนุ่ม 3 มุม แห่งตระกูล “กุลชัยวัฒนา” ยังรวมพลังช่วยกันโกยเหรียญรางวัลจากการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 36 “นครศรีธรรมราชเกมส์” เมื่อเร็ว ๆ นี้ ได้อย่างเป็นล่ำเป็นสันอีกด้วย โดยคว้าเหรียญทองจากปืนสั้นยิงเร็วประเภทบุคคลและประเภททีม 2 เหรียญทอง กับ 1 เหรียญเงิน ขณะที่ “ปองพล” ทำได้ 3 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ส่วน “ภัทรพล” คว้าได้ 1 เหรียญทอง นับได้ว่าผลงานชิ้นโบแดงชิ้นนี้สร้างความปลาบปลื้มใจให้กับชาวเมืองนนท์เป็นอย่างมากเลยทีเดียว

“พี่อ้วน” ปาลิดา และ “พี่เอ” วรพล แม่และพ่อของน้องทั้งสองคน เปิดเผยว่า ครอบครัวสนับสนุนลูกทั้งสองคนเล่นกีฬายิงปืนอย่างเต็มที่มาตั้งแต่สมัยยังเด็ก โดยเฉพาะ ปองพล ที่มีแววดีกว่าน้องชาย จึงไปได้ไกลถึงขั้นติดทีมชาติไทยอยู่ในขณะนี้ ส่วนคนน้อง อาจจะยังไม่เก่งเท่าพี่ แต่หากสามารถทำได้ถึงระดับที่จะสามารถเข้าเรียนมหาวิทยาลัยได้ก็เป็นเรื่องที่ดีมาก เพราะถือเป็นใบเบิกทางที่จะให้ลูกได้มีโอกาสศึกษาต่อยังสถานศึกษาที่มีชื่อเสียงของประเทศ

“ได้ให้ลูกชายคนโตหัดเล่นยิงปืนตั้งแต่ 12 ขวบ โดยเริ่มจากแบบต่อสู้ก่อนเพื่อให้เด็กเกิดความสนุกสนาน จะได้ไม่ต้องเครียด เมื่อเรียนรู้กับปืนได้ดีแล้วก็เริ่มให้มายิงแบบเอาจริงเอาจัง ซึ่งจุดนี้ก็ขอชื่นชมในตัวเขาด้วยที่มีความขยัน อดทน จนมาได้ถึงระดับนี้ ที่สำคัญเขาเป็นคนเดียวที่ยิงปืนสั้นได้ทั้ง 5 ประเภท ทั้งช้าและเร็ว หากจะบอกว่าเป็นทายาทของ “เอ็กซ์” จักรกฤษณ์ พณิชย์ผาติกรรม ก็คงจะไม่ผิดแต่อย่างใด” พี่อ้วน กล่าว

ขณะที่ “พี่เอ” ซึ่งเป็นอดีตนายก อบต.บางบัวทอง บอกว่า ที่ตนเองต้องเลิกเล่นทีมชาติเพราะไม่ค่อยมีเวลา แต่ก็ยังรักและไม่ทิ้งกีฬาชนิดนี้ไปไหนเพราะทางครอบครัวก็ทำธุรกิจทางด้านนี้ด้วย และทุกวันนี้ก็ทำหน้าที่เป็นโค้ชให้กับลูก ๆ ด้วย ส่วนการที่ ปองพล สามารถเดินตามรอยตนได้นั้นถือเป็นสิ่งที่สร้างความภาคภูมิใจให้กับคนในครอบครัวอย่างมาก ซึ่งก็รวมถึงชาวเมืองนนท์ทุกคนด้วย เพราะว่ากีฬายิงปืนเป็นหนึ่งในสองชนิดกีฬาที่สร้างชื่อเสียงให้กับจังหวัด ส่วนอีกชนิดก็คือเทควันโด

อย่างไรก็ตาม กีฬายิงปืนนอกจากจะสร้างชื่อเสียงให้กับครอบครัว “กุลชัยวัฒนา” แล้ว ทางครอบครัวยังได้ปลูกฝังให้ทายาทของตนเน้นในเรื่องของสปิริตความเป็นนักกีฬาด้วย เพราะสิ่งเหล่านี้จะทำให้ลูก ๆ ของตนเองก้าวไปสู่ความเป็นยอดนักกีฬาที่สมบูรณ์แบบนั่นเอง

สำหรับเป้าหมายในอนาคตที่คนในครอบครัวนี้ตั้งเป้าไว้ก็คือ การเห็น “ปองพล” ก้าวเดินไปสู่จุดหมายสูงสุดนั่นก็คือ เหรียญทองโอลิมปิกเกมส์ นั่นเอง “เราทุกคนเมื่อทำอะไรก็ต้องมีเป้าหมาย เช่นเดียวกับทางครอบครัวของเราที่อยากเห็นน้องปองพลคว้าเหรียญทองโอลิมปิกเกมส์ ซึ่งเราตั้งเป้าไว้ที่ภายใน 5 ปีนี้จะต้องทำให้ได้หรือให้ใกล้เคียงที่สุด” คุณปาลิดา ย้ำ

“กีฬาสร้างคน คนสร้างชาติ” และนี่น่าจะเป็นอีกหนึ่งตัวอย่างที่ดีที่มาจาก “ครอบครัวกีฬา” โดยแท้ ส่วนเป้าหมายที่ฝันไว้จะเป็นจริงหรือไม่ ก็อยู่ที่กาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ แต่นั่นไม่ใช่สาระสำคัญเพราะแก่นแท้ของการเป็นนักกีฬา คือ การมีสปิริต มีน้ำใจ รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย ต่างหาก คือ สิ่งที่สังคมต้องการมากที่สุด.

http://www.dailynews.co.th/web/html/popup_news/Default.aspx?Columnid=46590&NewsType=2&Template=1

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:19:50 PM »

ยอดคุณพ่อครับ ส่งเสริมลูกให้ช่วยชาติและมีชื่อเสียงในวงการกีฬา น่ายกย่องสรรเสริญมากครับ

จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:25:22 PM »

สุดยอดครับ
ขอคารวะด้วยใจจริงครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:27:53 PM »

นับถือครับ..สุดยอดคุณพ่อ... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:50:51 PM »

อืม.... นักกีฬาเกือบทั้งครอบครับ น่าชื่นชม

ขอบคุณครับ Smiley
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:59:35 PM »

เมื่อก่อนโอเคยเป็นเด็กเก็บปลอกกระสุนที่สนามบางบัวทองค่ะ ได้เห็นพัฒนาการของน้องทั้ง2อยู่เหมือนกัน น้องเค้าเก่งจริงๆ ขอปรบมือดังๆให้กับครอบครัวนี้ค่ะ Cheesy Cheesy Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:01:01 PM »

เมื่อก่อนโอเคยเป็นเด็กเก็บปลอกกระสุนที่สนามบางบัวทองค่ะ ได้เห็นพัฒนาการของน้องทั้ง2อยู่เหมือนกัน น้องเค้าเก่งจริงๆ ขอปรบมือดังๆให้กับครอบครัวนี้ค่ะ Cheesy Cheesy Cheesy

จากเด็กเก็บปลอกกระสุนพัฒนาตัวเองกลายเป็นเจ้าของกิจการห้างใหญ่โต ..... ให้ทีวีไปทำรายการออกอากาศดีกว่า

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:04:54 PM »

สุดยอดครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
น่อย พีที99-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:20:23 PM »

จากเด็กเก็บปลอกกระสุนพัฒนาตัวเองกลายเป็นเจ้าของกิจการห้างใหญ่โต ..... ให้ทีวีไปทำรายการออกอากาศดีกว่า

............ เยี่ยม เยี่ยม
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:26:10 PM »

เฮียเอ เฮียตี๋  ทุ่มทุนสร้างมาจริงๆครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:33:08 PM »

ครอบครัวตัวอย่างจริงๆ ครับ สมควรน่ายกย่องครับ ... Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:45:09 PM »

............ เยี่ยม เยี่ยม

เปล่าค่ะพี่ จากกิจการใหญ่โตที่พ่อแม่ให้มาต้องกลายมาเป็นเด็กเก็บปลอกกระสุนต่างหากหล่ะคะ เศร้า เศร้า เศร้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 06:59:56 PM »

เจ๊โอเก็บปลอก ไปทำตะกรุดป่าวครับ หาปลอกไม่ได้เลย ตอนนี้

บางโพ 5
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 08:12:27 PM »

กรุ๊งกริ๊ง กรุ๊งกริ๊ง กรุ๊งกริ๊ง กรุ๊งกริ๊ง เอาใส่กระสอบ ไปส่งที่วัดค่ะ รายได้ดีจัง...อิอิ คิก คิก

หน้า: [1]
  พิมพ์