เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:19:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม ครับ เรื่องใบ ป.4 ที่ถูกเคลือบ และข้อกฏหมาย ย้ายปืน ครับ  (อ่าน 2979 ครั้ง)
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 03:21:07 PM »

เนื่องจากผมไปบวชมานานพอสมควรครับ เลยฝากปืนพร้อมหลังฐานต่าง ๆ ไว้กับคุณแม่ ของผมเอง
และคุณแม่ท่านหวังดีครับกลัวว่าเอกสารจะเสียหายจึงนำไปเคลือบให้เรียบร้อยเลยครับ

อยากทราบว่า
1.ใบ ป.4 ที่ถูกเคลือบนี้จะมีปัญหาใหมครับ ถ้าผมต้องย้ายที่อยู่ ( ย้ายทะเบียนบ้าน )

2.ถ้าผมย้ายบ้านแต่ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้าน( คนละจังหวัด ) และผมนำปืนและใบ ป.4 ไปเก็บไว้ที่บ้านใหม่
   โดยตัวผมก็อาศัยอยู่ที่บ้านใหม่ ถ้าโดนตรวจค้นไม่ว่ากรณีใดก็แล้วแต่ ปืนและผมจะผิดกฎหมายใหมครับ
3.จากข้อ 2. ถ้าผมมีเหตุจำเป็นต้องยิงโดยการยิงนั้นเป็นการยิงเพื่อป้องกันชีวิต จริง  ๆ
   เช่น ผมโดนผู้ไม่หวังดียิงก่อนแต่ไม่โดนจุดสำคัญของผมในบ้านหลังใหม่ของผมเอง 
   ( ได้ข่าวว่าโจรแถวนี้ดุครับ ) ผมจะมีความผิดที่ไม่ได้ย้ายทะเบียนปืนใหมครับ
4.หากพี่ ๆ มีคำแนะนำอย่างไรขอได้โปรด แนะนำผมด้วยครับ
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 03:29:13 PM »

....เรื่องเคลือบใบ ป.4ลองเข้าไปดู  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=4428.msg109174#msg109174
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2005, 03:37:54 PM โดย ป - ปั้น » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 05:24:19 PM »

เนื่องจากผมไปบวชมานานพอสมควรครับ เลยฝากปืนพร้อมหลังฐานต่าง ๆ ไว้กับคุณแม่ ของผมเอง
และคุณแม่ท่านหวังดีครับกลัวว่าเอกสารจะเสียหายจึงนำไปเคลือบให้เรียบร้อยเลยครับ

อยากทราบว่า
1.ใบ ป.4 ที่ถูกเคลือบนี้จะมีปัญหาใหมครับ ถ้าผมต้องย้ายที่อยู่ ( ย้ายทะเบียนบ้าน )

2.ถ้าผมย้ายบ้านแต่ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้าน( คนละจังหวัด ) และผมนำปืนและใบ ป.4 ไปเก็บไว้ที่บ้านใหม่
   โดยตัวผมก็อาศัยอยู่ที่บ้านใหม่ ถ้าโดนตรวจค้นไม่ว่ากรณีใดก็แล้วแต่ ปืนและผมจะผิดกฎหมายใหมครับ
3.จากข้อ 2. ถ้าผมมีเหตุจำเป็นต้องยิงโดยการยิงนั้นเป็นการยิงเพื่อป้องกันชีวิต จริง  ๆ
   เช่น ผมโดนผู้ไม่หวังดียิงก่อนแต่ไม่โดนจุดสำคัญของผมในบ้านหลังใหม่ของผมเอง 
   ( ได้ข่าวว่าโจรแถวนี้ดุครับ ) ผมจะมีความผิดที่ไม่ได้ย้ายทะเบียนปืนใหมครับ
4.หากพี่ ๆ มีคำแนะนำอย่างไรขอได้โปรด แนะนำผมด้วยครับ

ตอบ
     1. ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่จะลำบากหน่อยก็ตรงที่เวลาย้ายที่อยู่ นายทะเบียนท่านจะต้องเซ็นลงในเอกสาร ป.4 ตัวจริง ก็ต้องกรีดเอาพลาสติกที่เคลือบออกบางส่วน ลำบากตรงนี้หละครับ หรือไม่ก็อาจจะต้องทำเรื่องขอ ป.4 ฉบับใหม่
     2. ตามกฎหมาย หากมีการย้ายที่อยู่ หรือย้ายทะเบียนบ้านต้องแจ้งให้นายทะเบียนท้องที่เดิม และท้องที่ใหม่ให้ท่านทราบครับ แต่หากไม่ได้แจ้งย้าย แล้วเราเอาปืนไปเก็บไว้ที่บ้านอื่นก็ไม่ผิดหรอกครับหากเจ้าของบ้านรับรู้ และยินยอม  แต่อยากจะแนะนำให้ทำการย้ายทะเบียนบ้านซะ แล้วก็แจ้งย้ายทะเบียนปืนด้วย ภายใน 15 วันหลังจากแจ้งย้ายทะเบียนบ้าน
     3. หากเป็นบ้านที่เราอาศัย หรือบ้านพ่อแม่ เลขที่บ้านไม่ตรงกันระหว่างทะเบียนบ้าน และที่ใบ ป.4 เราใช้ยิงด้วยเหตุผลแห่งความจำเป็น (คนยิงคือคนมีชื่อในใบ ป.4) ใช้ไปเถอะครับ  แต่หากว่าเป็นคดีจริง ๆ ปืนก็จะมีการตรวจสอบยุ่งยากหน่อย
     4. แนะนำว่าหากไปอยู่บ้านหลังไหน นาน ๆ และใช้ชีวิตที่นั่น ก็ควรย้ายทะเบียนบ้านเถอะครับ และทะเบียนปืนเลยจะดีกว่าครับ ไม่ต้องมานั่งคิดมากเมื่อมีความจำเป็นที่ต้องใช้ปืนที่เรามีอยู่

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 05:25:36 PM »

ทำไมตั้งชื่อซะน่ากลัว "นายอันตราย"

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2005, 05:34:05 PM »

ถ้ามีเวลาก็ทำเรื่องให้เรียบร้อยจะดีกว่าครับ

การแจ้งย้ายอาวุธปืน

เมื่อผู้ได้รับอนุญาตให้มี และใช้อาวุธปืนย้ายที่อยู่ ต้องแจ้งการย้ายอาวุธปืนต่อนายทะเบียนท้องที่ด้วย

โดยแจ้งแก่นายทะเบียนท้องที่ภายใน 15 วัน นับแต่วันย้ายออกและ ถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่

ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ ใหม่ทราบภายใน 15 วัน นับแต่วันย้ายไปถึง

เรื่องโดนยิงในบ้าน

ถ้าผู้บุกรุกเป็นโจรคุณโดนยิงด้วยก็สวนไปให้หมด แม็ก,โม่ เลยครับเอาให้อยู่นะครับ

ส่วนเรื่องผิดหรือไม่นั้นที่ไม่ย้ายทะเบียนบ้านอันนี้ผมให้ความสำคัญกับการป้องกันตัวก่อนครับ

ผิดมากน้อยแค่ไหนค่อยว่ากันทีหลังครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 01:57:43 PM »

ขอบคุณทุกท่าน มาก ๆ ครับ พอจะได้แนวทางแล้วครับ แต่ผมมีความจำเป็น
บางประการทำให้ไม่สามารถย้ายทะเบียนบ้านได้ในตอนนี้ครับ

ทำไมตั้งชื่อซะน่ากลัว "นายอันตราย"
Wink
ชื่อนี้มีประวัติ ครับ   Cool Cool
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 06:37:30 PM »

บวชเรียนมาแล้ว
คงไม่อันตรายแล้วแหละ
ชอบทางวิปัสนากรรมฐานเหรอครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 01:24:01 AM »

ชอบทางวิปัสนากรรมฐานเหรอครับ

ครับเป็นความใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็ก ๆ ครับ พอได้บวช ตอนแรกตั้งใจว่าจะบวชแค่ 4 เดือน
พอบวชไปสบายใจไม่อยากสึกครับหลังออกพรรษาเลยหลบเข้าป่าไปอีกประมาณ 5 เดือน
ก็ลงมาเตรียมเข้าพรรษาใหม่ อยู่ไปอยู่มาญาติขอร้องให้สึกครับ

ขออภัยครับที่ตอบช้าเพราะติดงานต่างจังหวัดครับเพิ่งกลับมา
หน้า: [1]
  พิมพ์