เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 03:29:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดปืนท้องถิ่น  (อ่าน 5372 ครั้ง)
Dhong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 01:03:49 AM »

สวัสดีครับพี่ๆ และทุกๆท่าน ก่อนอื่นต้องขออภัยครับมาตั้งกระทู้ซะดึกเลย ส่วนใหญ่เท่าที่ผมสังเกตมาเรามักจะทราบข้อมูลส่วนใหญ่จากร้านปืนในส่วนกลาง(กรุงเทพฯ)ไม่ค่อยได้พูดถึงร้านปืนในต่างจังหวัดที่เราอยู่กันเท่าไหร่ วันนี้ก็เลยขอเริ่มที่จังหวัดเชียงใหม่ก่อน แล้วหลังจากนั้นขอเรียนเชิญพี่ๆ และทุกๆท่าน บรรเลงตามอัธยาศัยครับ หากการแสดงความคิดเห็นต่อไปนี้มีข้อผิกพลาดประการใด หรือทำให้ใครไม่พอใจ ขอให้ยกโทษให้เด็กน้อยคนนี้ด้วยนะครับ
   อดีตเมื่อนานมาแล้ว ร้านปืนในเชียงใหม่จะมีกี่ร้านคงไม่ใช่ประเด็นสำคัญ แต่ ณ ปัจจุบันเชียงใหม่มีร้านปืน 3 ร้านครับ แบ่งตามภูมิศาตร์ประเทศเชียงใหม่ และความเห็นส่วนตัวดังนี้
   ร้านที่ 1 ตั้งอยู่บริเวณใกล้ตลาดวโรรส ร้านนี้ปืนเยอะ อัธยาศัยปานกลาง เป็นร้านเก่าแก่ยุคโบราณ ราคาปืนแพงกว่าส่วนกลางประมาณห้าถึงหกพันบาทหรือมากกว่านั้น เช่นเรมิตัน 870 18 นิ้ว พานท้ายซินเธติก ราคา 29,500บาท หรือซีเซดคอมแพ็ครางเต็มคันลดนกตัวใหม่ 67,500 บาท สำคัญสุดคนขายเป้นชาวไทยเชื้อสายอินเดีย คนมีอายุ  เขี้ยวครับขอบอกเขี้ยวมาก(ค้าขายเป้น) ตกใจ ไม่ค่อยลดไม่ค่อยแถม ปืนออโตเมติกต้องถามให้ดีนะครับว่าราคานี้ได้แม็กกาซีนกี่ตัวเพราะมักอ้างว่าแถมให้ตัวเดียว ถ้าอยากได้ตัวที่สองต้องจ่ายเพิ่ม แต่ถ้าคุยตกลงได้เรียบร้อยก็ตรงไปตรงมาดี
   ร้านที่ 2 ตั้งอยู่แถวๆทางไปตลาดวโรรสติดกับร้านขายตั๋วโดยสาร(กิจการในเครือเดียวกัน) ร้านนี้ปัจจุบันปืนมีน้อย อัธยาศัยดีมากถึงมากที่สุด ราคาใกล้เคียงกับร้านแรก เจ้าของเป้นชาาวไทยเชื้อสายอินเดียเช่นกัน แต่โพกหัวครับ ร้านนี้ส่วนใหญ่คนที่เข้าไปจะประทับใจครับ ไม่ค่อยมีอะไรให้พูดถึงมาก เยาะเย้ย
   ร้านที่ 3 ตั้งอยู่ตรงข้ามกับโรงพยาบาลใกล้ๆตลาดช้างเผือก ร้านนี้สุดยอดครับ วีรกรรมเยอะสุด วินาทีแรกที่ท่านก้าวเท้าเข้าร้านท่านจะถูกสแกนทั้งตัวทันที พร้อมได้รับสายตาเซ็งๆจากคนขายประมาณว่าเข้ามารบกวนเวลาหายใจ ทำให้หงุดหงิด วันไหนคนขายยิ้มคุยกับท่านดีๆ วันนั้นพายุเข้าเชียงใหม่ครับ  หัวเราะร่าน้ำตารินเพื่อนผมเเป้นทนายความเจ้าของร้านสะดวกซื้อพกเงิน70,000บาทจะไปซื้อสมิท5906 ผมแนะเค้าไปว่าเข้าไปถามก่อนถ้ามีปืนราคารับได้ให้จ่ายเงินซื้อเลยไม่ต้องฟังใครทั้งนั้น แต่ถ้าไม่มีให้วิ่งออกจากร้านทันที  (เคยมีประสบการณ์วันหลังจะเขียนมาบอกครับ) บังเอิญเพื่อนผมดันแต่งเสื้อยืดขาสั้นรองเท้าแตะไปซื้อเลยโดยคนขายทรมานทางสายตาและคำพูดประมาณว่ามีเงินมาซื้อหรือเปล่า มันเลยประชดชีวิตคว้ากล็อค19 หกหมื่นกว่าบาทมานอนกอดสบายไป  หัวเราะร่าน้ำตารินคนขายเป็นชาวไทยเชื้อสายอินเดียครับ ว่ากันว่าเป้นลูกของร้านที่ 1 ครับ  หลงรัก

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 05:02:44 AM »

แพร่พันธุ์ไกลเหมือนกันนะ :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2005, 07:45:47 AM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 05:39:59 AM »

ร้านที่ 3 ตั้งอยู่ตรงข้ามกับโรงพยาบาลใกล้ๆตลาดช้างเผือก ร้านนี้สุดยอดครับ วีรกรรมเยอะสุด วินาทีแรกที่ท่านก้าวเท้าเข้าร้านท่านจะถูกสแกนทั้งตัวทันที พร้อมได้รับสายตาเซ็งๆจากคนขายประมาณว่าเข้ามารบกวนเวลาหายใจ ทำให้หงุดหงิด วันไหนคนขายยิ้มคุยกับท่านดีๆ วันนั้นพายุเข้าเชียงใหม่ครับ  หัวเราะร่าน้ำตารินเพื่อนผมเเป้นทนายความเจ้าของร้านสะดวกซื้อพกเงิน70,000บาทจะไปซื้อสมิท5906 ผมแนะเค้าไปว่าเข้าไปถามก่อนถ้ามีปืนราคารับได้ให้จ่ายเงินซื้อเลยไม่ต้องฟังใครทั้งนั้น แต่ถ้าไม่มีให้วิ่งออกจากร้านทันที  (เคยมีประสบการณ์วันหลังจะเขียนมาบอกครับ) บังเอิญเพื่อนผมดันแต่งเสื้อยืดขาสั้นรองเท้าแตะไปซื้อเลยโดยคนขายทรมานทางสายตาและคำพูดประมาณว่ามีเงินมาซื้อหรือเปล่า มันเลยประชดชีวิตคว้ากล็อค19 หกหมื่นกว่าบาทมานอนกอดสบายไป  หัวเราะร่าน้ำตารินคนขายเป็นชาวไทยเชื้อสายอินเดียครับ ว่ากันว่าเป้นลูกของร้านที่ 1 ครับ  หลงรัก

เทคนิคการขายโดยการมองดูถูก เหยียดหยามลูกค้า  พอเจอลูกค้าบ้าจี้รักศํกดิ์ศรีไม่ยอมเสียหน้า  เท่าไหร่ก็ซื้อ  สุดท้ายเข้าทางบังเลยบังได้ตังค์ Lips Sealed

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 06:18:34 AM »

อยู่ไกลก็ลองโทรมาหาร้านปืนใน กทม.ก็ได้ครับ ถามราคา ถามโควต้า แล้วขอ ป.3 ให้ตรงกัน และให้ทางร้านส่งไปให้ก็จะได้ราคาไม่แพงแล้วครับ
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 07:09:42 AM »

.....นึกว่าจะมีแต่ในเมืองหลวง  ระบาดไปไกลเหมือนกัน.... ตกใจ

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 07:38:29 AM »

ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้น หล่นติดๆกันหลายร้านเลยอ่ะ โดนชก
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 07:50:43 AM »

สรุปร้านปืนที่เชียงใหม่เป็นเครือข่ายเดียวกันใช่หรือเปล่าครับ คุณ Dhong  Cry Cry  ผูกขาดตลาดปืนในเขตนี้ Cry Cry Cry
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 08:03:00 AM »

Sad สรุปว่า ร้านปืนทีเชียงใหม่ ก็ถูกผูกขาดโดยบุคคลกลุ่มเดียว ไม่แน่นะว่า หากสืบหาสายพันธุ์ของคนกลุ่มนี้ อาจเกี่ยวดองกับร้านแถวๆหลังวัง..... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 08:12:20 AM »

กลัวแขกอ่ะ  กัว กัว

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 08:37:37 AM »

น่ารวมเป็นเล่มครับ "เรื่องเล่าร้านปืน" Tongue

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 11:03:17 AM »

ร้านแรกน่าจะเป็น ร้าน "ปืนเชียงใหม่" อยู่ในหลืบที่เป็นคิวรถสองแถว และมีร้านทองสองสามร้านนะแถวนั้น
ร้านสองน่าจะเป็นร้าน  "ปืนจรัล" อยู่ใกล้คลองระบายน้ำ ริมถนนช้างม่อย หรือช้างคลานบ่ได้
ร้านที่สามนามว่า "ร้านจักรินทร์" น่ะเจ้า
ผมชอบร้านสองที่สุด  อัธยาศัยดี ครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 11:06:02 AM »

เทคนิคการขายโดยการมองดูถูก เหยียดหยามลูกค้า  พอเจอลูกค้าบ้าจี้รักศํกดิ์ศรีไม่ยอมเสียหน้า  เท่าไหร่ก็ซื้อ  สุดท้ายเข้าทางบังเลยบังได้ตังค์ Lips Sealed
Grin Grin มีความคิดแบบนี้เหมือนกันครับสมมุติว่าเราซื้อมาแล้วพวกมันแอบหัวเราะเยาะตามหลังมาคงเจ็บใจแย่นะครับ Grin Grin
น่ารวมเป็นเล่มครับ "เรื่องเล่าร้านปืน" Tongue
Grin Grinเป็นความคิดที่ดีมากครับและน่าจะเป็นอีกวิธีที่ช่วยให้คนไม่โดนหลอก Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 12:52:28 PM »

Smiley..ขอบคุณมากครับ..คุณDhong...
   ..ร้านค้าอาวุธปืนที่เชียงใหม่ ฟังที่เล่ามา ผมยังเห็นเป็นปรกติ ราคาสูงเป็นธรรมดา ก็เพราะมันขายได้น้อย..ซื้อ-ขาย อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อ.. ไม่ใช่ค้าขายพูดโกหก หลอกลวง อย่างร้านแขกดอย ที่กรุงเทพมหานคร..เชียงใหม่ร้านจำหน่ายอาวุธปืน มีเพียง ๓ ร้าน ทำการค้าแบบไม่ต้องแข็งขัน อาจไม่จำต้องเน้นบริการให้ประทับใจ.ก็ออกมาอย่างที่เล่า.. อย่าไปเครียดเลยครับ. คนอินเดีย บางคนที่พูดถึงก็เป็นคนสัญชาติไทยเหมือนกัน.. การทำธุรกิจ มันคือการค้า คนขาย คนซื้อ มันอยู่คนละมุม ต่างมุมมอง. ดีอุดหนุน ก็ชมกัน ไม่ดีก็ไม่ซื้อ อาจต้องถูกด่าได้อีกด้วย.. Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2005, 12:57:40 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 01:04:35 PM »

อิจฉา เขามีร้านปืนในจังหวัด
ที่เชียงรายไม่มีครับ  สอบถาม เขาว่าเคยมี แล้วปิดตัวไป
ไม่อนุญาตตั้งร้านยังอยู่ แต่ไม่ขายต่อ เขาเล่ามาอย่างนั้นครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 02:40:45 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าการขออนุญาติเปิดร้านนำเข้า  ขายปืน  ยากมากหรือป่าว    ตอนนี้ปืนกระบอกนึงกำไร 20,000-30,000 บาท  เป็นธุรกิจที่ดีมาก   นึกแล้วผมยังอยากทำเลย      เพราะความต้องการเยอะคนขายก็เลยเป็นแบบนี้แหละจะฟันกำไรเท่าไหร่ก็ได้ตามใจชอบ   เหมือนไปอ้อนวอนขอร้องให้ขายให้  Undecided Undecided
หน้า: [1] 2
  พิมพ์