เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:22:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ZKM 456 Series .  (อ่าน 5889 ครั้ง)
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 10:43:57 PM »

No   longer   in   production  .

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 10:47:05 PM »

And   hard   to   find  .

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 10:56:27 PM »

Wow !! Thank you for your information หลงรัก

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 11:54:02 PM »

....ขอขอบคุณครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2005, 07:26:07 AM โดย ป - ปั้น » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 01:31:09 AM »

The   real   one  .    Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 06:39:19 AM »

ปืนในชุดนี้ต้องเรียกว่า "ขุดกรุมาขาย" ครับ  มีที่ทำพานท้ายใหม่จริงๆ คือรุ่นที่คุณ Nakin ซื้อไว้นั่นแหละครับ  นอกนั้นใช้แก้ไขของเดิม  ตัดแต่งแปลงโฉมเอา  ที่ผมว่ามานี้ ไม่ใช่จะบอกว่าปืนไม่ดีนะครับ  ปืนดี หาซื้อไม่ได้อีกแล้ว  แต่พานท้ายเฉพาะรุ่นไมโครติดหูกระวินที่ลำกล้องนั้น  ต้องบอกว่าทำให้ปืนเสียเกรดไปมากทีเดียว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 07:33:26 AM »

....เรียนถามท่าน อ.จ ผณิศวร CZ กระบอกนี้ใช่รุ่น  zkm 456 Lux mi หรือเปล่าครับ....ขอบคุณครับ

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 07:54:31 AM »

....เรียนถามท่าน อ.จ ผณิศวร CZ กระบอกนี้ใช่รุ่น  zkm 456 Lux mi หรือเปล่าครับ....ขอบคุณครับ

ใช่ครับ  รุ่นศูนย์ไมโคร  ที่ผมพูดถึงเรื่องพานท้าย คุณปั้นลองดูบริเวณหูกระวินตัวหลัง  มีไม้แซมรูปสี่เหลี่ยม  ที่ตำแหน่งนั้นเคยติดหูกระวินฐานเหล็กของ 456 เดิม    อีกจุดหนึ่งคือรางปืนใต้ลำกล้องครับ  ของเดิมร่องกว้างเพราะทำไว้สำหรับลำกล้องหนา  พอกลึงลำกล้องออกก็มีช่องโหว่  โรงงานก็ใช้ไม้แซมไว้อีก   ผมเสียดายว่าส่วนเหล็กอุตส่าห์ทำผิวใหม่อย่างดี   แต่ส่วนไม้ใช้ดัดแปลงเอา ไม่สมกับเกรด LUX ครับ

เมื่อปี '99 ผมยุให้ ผอ.สุวิทย์ ซื้อ 452 ไว้กระบอกหนึ่ง  เป็นปืนเก่าตอกปีผลิต '57  ทางโรงงานเอามาใส่พานท้าย Standard ของใหม่  ดูดีกว่าซ่อมดัดแปลงพานท้ายเดิมมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2005, 07:56:02 AM โดย panisuan » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 08:27:41 AM »

....หูกระวินตัวหลังมีร่องรอยเดิมอยู่  ส่วนรางปืนช่องกว้างมีไม้แซมจริงๆครับ  (  ฐานของขาติดกล้องทำไมกว้างจัง ผมไปซื้อขาต่ำมาใส่ๆไม่ได้เล็กกว่าเป็นหุนเลย ไม่ทราบว่าพอจะหาขากล้องได้ที่ไหนครับ ขอขอบพระคุณมากครับ )

paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 08:33:45 AM »

อืม ของมีค่าน่าสะสม 

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 08:56:25 AM »

เรื่องกล้อง และ ขา ติดต่อ ม.ฮะกีมี ชัวร์ครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:42:30 AM »

(  ฐานของขาติดกล้องทำไมกว้างจัง ผมไปซื้อขาต่ำมาใส่ๆไม่ได้เล็กกว่าเป็นหุนเลย ไม่ทราบว่าพอจะหาขากล้องได้ที่ไหนครับ ขอขอบพระคุณมากครับ )
อ้างถึง

ตามที่คุณYodบอกแหละครับ ร้านม.ฮะมีขายครับเป็นของMillet Angle lock ราคาประมาณ2500นะครับ เพราะดันเป็นรุ่นเดียวกันกับ 527 ขนาด.223กระมัง ฐานกว้างแบบนี้ยังมีรุ่นM2 12เกลียวอีกตัวครับที่ทำฐานกว้าง ที่พี่Nakin postมาให้ชมพี่ๆสามารถเข้าไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมใน Rimfirecentral.comนะครับ อ.ผณิศวณตอบได้น่าดูชม
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:50:39 AM »

(  ฐานของขาติดกล้องทำไมกว้างจัง ผมไปซื้อขาต่ำมาใส่ๆไม่ได้เล็กกว่าเป็นหุนเลย ไม่ทราบว่าพอจะหาขากล้องได้ที่ไหนครับ ขอขอบพระคุณมากครับ )
อ้างถึง

ตามที่คุณYodบอกแหละครับ ร้านม.ฮะมีขายครับเป็นของMillet Angle lock ราคาประมาณ2500นะครับ เพราะดันเป็นรุ่นเดียวกันกับ 527 ขนาด.223กระมัง ฐานกว้างแบบนี้ยังมีรุ่นM2 12เกลียวอีกตัวครับที่ทำฐานกว้าง ที่พี่Nakin postมาให้ชมพี่ๆสามารถเข้าไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมใน Rimfirecentral.comนะครับ อ.ผณิศวณตอบได้น่าดูชม
...ขอบคุณครับ คุณ wooddy.....

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 08:54:59 PM »

อ้างถึง
ตามที่คุณYodบอกแหละครับ ร้านม.ฮะมีขายครับเป็นของMillet Angle lock ราคาประมาณ2500นะครับ เพราะดันเป็นรุ่นเดียวกันกับ 527 ขนาด.223กระมัง ฐานกว้างแบบนี้ยังมีรุ่นM2 12เกลียวอีกตัวครับที่ทำฐานกว้าง ที่พี่Nakin postมาให้ชมพี่ๆสามารถเข้าไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมใน Rimfirecentral.comนะครับ อ.ผณิศวรตอบได้น่าดูชม

ซีแซดผลิตก่อนปี 1973 ฐานกว้างอย่างนั้นแหละครับ  หลังจากนั้นเป็นแบบ 11 มิลลิเมตรของยุโรป  ล่าสุดที่เรียก American นั้น ใช้ขากล้อง 3/8 นิ้ว

ใน Rimfirecentral ที่โพสท์เรื่องปืนเก่าชุดนี้นั้น  ผมเพียงแต่ไม่อยากให้ฝรั่งอเมริกันเขาตื่นกันเกินไป   ปืนลูกกรดซีแซดเพิ่งเข้าไปขายในสหรัฐฯ ไม่นาน  ทางโน้นเห่อกันมากเพราะดีกว่าปืนอเมริกันแพงๆ หลายยี่ห้อ  บ้านเรารู้จักซีแซดดีมาเกือบสี่สิบปีแล้วครับ  เข้าสนามแข่งที่ไหนๆ ก็เห็นแต่ซีแซด  ปืน 456 นี้ เมื่อเข้ามาบ้านเราใหม่ๆ ผมเขียนรายงานว่าอยากได้ก็รีบซื้อเพราะหมดแล้วหมดเลย  ไม่ใช่ปืนผลิตใหม่... ผิดคาดนิดหน่อยเพราะมีขายทั่วโลกต่อเนื่องตั้งหลายปีครับ  สงสัยผลิตตุนไว้เต็มโกดังในช่วงก่อนรัสเซียบุกเชค  เพิ่งจะเอาออกมาขายได้ราวๆ ปี 1998

Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 09:43:31 PM »

อ้างถึง
ตามที่คุณYodบอกแหละครับ ร้านม.ฮะมีขายครับเป็นของMillet Angle lock ราคาประมาณ2500นะครับ เพราะดันเป็นรุ่นเดียวกันกับ 527 ขนาด.223กระมัง ฐานกว้างแบบนี้ยังมีรุ่นM2 12เกลียวอีกตัวครับที่ทำฐานกว้าง ที่พี่Nakin postมาให้ชมพี่ๆสามารถเข้าไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมใน Rimfirecentral.comนะครับ อ.ผณิศวรตอบได้น่าดูชม

ซีแซดผลิตก่อนปี 1973 ฐานกว้างอย่างนั้นแหละครับ  หลังจากนั้นเป็นแบบ 11 มิลลิเมตรของยุโรป  ล่าสุดที่เรียก American นั้น ใช้ขากล้อง 3/8 นิ้ว

ใน Rimfirecentral ที่โพสท์เรื่องปืนเก่าชุดนี้นั้น  ผมเพียงแต่ไม่อยากให้ฝรั่งอเมริกันเขาตื่นกันเกินไป   ปืนลูกกรดซีแซดเพิ่งเข้าไปขายในสหรัฐฯ ไม่นาน  ทางโน้นเห่อกันมากเพราะดีกว่าปืนอเมริกันแพงๆ หลายยี่ห้อ  บ้านเรารู้จักซีแซดดีมาเกือบสี่สิบปีแล้วครับ  เข้าสนามแข่งที่ไหนๆ ก็เห็นแต่ซีแซด  ปืน 456 นี้ เมื่อเข้ามาบ้านเราใหม่ๆ ผมเขียนรายงานว่าอยากได้ก็รีบซื้อเพราะหมดแล้วหมดเลย  ไม่ใช่ปืนผลิตใหม่... ผิดคาดนิดหน่อยเพราะมีขายทั่วโลกต่อเนื่องตั้งหลายปีครับ  สงสัยผลิตตุนไว้เต็มโกดังในช่วงก่อนรัสเซียบุกเชค  เพิ่งจะเอาออกมาขายได้ราวๆ ปี 1998
...เคยทราบว่าที่สำนักงานมีอยู่กระบอกหนึ่งท่าน อจ.ผณิศวร  ช่วยโพสต์รูปให้ชมหน่อยครับ....ขอขอบคุณครับ....

หน้า: [1] 2
  พิมพ์