เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:28:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืน....  (อ่าน 10211 ครั้ง)
saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:23:03 AM »

เรียนถาม อ.pex shotgun พี่ 51 ที่เคารพรัก..และเพื่อนสมาชิกผู้รู้ทุกท่านครับ

คืออยากทราบขนาดกระสุนครับว่ามีกี่ขนาด ( จากเล็กสุด ถึงใหญ่สุด )..

ทั้งที่ขายในเชิงพาณิชย์...และทางทหาร (ถ้าลงรายละเอียดได้ครับ) ...

ผมขอมากไปหรือเปล่าครับเนี่ย...

ขอบพระคุณมากครับ

คารวะ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:27:45 AM »

ผมขอมากไปหรือเปล่าครับเนี่ย...

ไม่มากไปหรอกครับ  แต่เนื้อที่ที่นี่คงไม่พอ........

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:30:35 AM »

Grin

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:32:35 AM »

ตกใจ Shocked

ของทำมาร้อยกว่าปี หลายประเทศ หลายบริษัท หลายกองทัพ Smiley

ถึงไม่มากเท่านาฬิกาข้อมือแต่เรื่องนี้ก็รวมเป็นหนังสือได้หลายสิบกิโลครับ Wink

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:35:33 AM »

แนะนำให้ไปหาซื้อตำราชื่อ Cartridge of the world ครับ 
เป็นหนังสือหนาประมาณนิ้วครึ่ง  แม้ไม่ครบ  แต่ก็ราว ๆ 90% แล้ว
(โลโก้ เข็มนาฬิกาของ LE สวยดี  ดูไม่ออกว่าเป็น watch หรือ clock)

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:38:38 AM »

ผมว่าน่าเป็น Watch ครับพี่ชลทิต เพราะมีพรายน้ำ :Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:40:18 AM »

ตกใจ Shocked

ของทำมาร้อยกว่าปี หลายประเทศ หลายบริษัท หลายกองทัพ Smiley

ถึงไม่มากเท่านาฬิกาข้อมือแต่เรื่องนี้ก็รวมเป็นหนังสือได้หลายสิบกิโลครับ Wink

Grin

ไม่มากไปหรอกครับ แต่เนื้อที่ที่นี่คงไม่พอ........

ไหน ๆ พี่ Choltit พี่ป้อมทอง และ พี่ L/E  มาแล้วไม่พอจะมีอะไรฝากให้เลยหรือครับเนี่ย.. Grin

ขอบพระคุณครับ

คารวะ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:44:19 AM »

แนะนำให้ไปหาซื้อตำราชื่อ Cartridge of the world ครับ 
เป็นหนังสือหนาประมาณนิ้วครึ่ง  แม้ไม่ครบ  แต่ก็ราว ๆ 90% แล้ว
(โลโก้ เข็มนาฬิกาของ LE สวยดี  ดูไม่ออกว่าเป็น watch หรือ clock)

ผมเดาว่า watch ครับ  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:46:56 AM »

ไหน ๆ พี่ Choltit พี่ป้อมทอง และ พี่ L/E  มาแล้วไม่พอจะมีอะไรฝากให้เลยหรือครับเนี่ย.. Grin

ไม่รู้จะฝากยังไง
เหมือนบอกให้หยิบเม็ดข้าวสาร จากถังข้าวสาร......

saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 11:57:09 AM »

แนะนำให้ไปหาซื้อตำราชื่อ

Cartridge of the world ครับ 

เป็นหนังสือหนาประมาณนิ้วครึ่ง แม้ไม่ครบ แต่ก็ราว ๆ 90% แล้ว

(โลโก้ เข็มนาฬิกาของ LE สวยดี ดูไม่ออกว่าเป็น watch หรือ clock)

ขอบพระคุณมากครับพี่ Choltit....ไม่ทราบว่าที่ดวงกมลซีคอนสแควร์นี้

จะมีหรือเปล่าครับ..

อีกนิดครับพี่ Choltit.. .ขนาด 10 ม.ม. กับขนาด .40 นิ้ว นี้อย่างเดียวกันหรือเปล่าครับ

คารวะ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 12:08:27 PM »

ไม่ได้เดินเข้า DK นานแล้ว  แต่เมื่อก่อนมี
กระสุน 10mm และ .40S&W  หัวกระสุนหน้าตัดเท่ากัน  แต่ปลอกและดินไม่เท่ากัน 
ความแรงก็ไม่เท่าด้วย  (10mm แรงกว่า)

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 12:13:01 PM »

เรียนถาม อ.pex shotgun พี่ 51 ที่เคารพรัก..และเพื่อนสมาชิกผู้รู้ทุกท่านครับ

คืออยากทราบขนาดกระสุนครับว่ามีกี่ขนาด ( จากเล็กสุด ถึงใหญ่สุด )..

ทั้งที่ขายในเชิงพาณิชย์...และทางทหาร (ถ้าลงรายละเอียดได้ครับ) ...

ขอบพระคุณมากครับ

คารวะ

กื๋ยยยย...สสสส์ 

เท่าที่ผมทราบก็มีตั้งแต่ .17 จนถึง .600 ครับ
(หน่วยเป็น...นิ้ว)

และ 4.6x33 มม. ของ H&K
ไปจนถึง 11.2x72 มม. ของ Schuler
ซึ่ง Schuler ผลิตออกมาในปี ค.ศ. 1929 หรือ พ.ศ. 2472 ครับ

ในกระสุนสำหรับ ปืนพกและไรเฟิล....และปืนกล...

ได้แค่นี้ล่ะครับ...อิ อิ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกก TEAM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2005, 01:56:39 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 12:37:24 PM »

Cheesy  เท่าที่จำได้  อวป. เคย ลง เรื่อง กระสุน เป็น ซีรี่   ยาว ข้าม ปีครับ 2,3 ครั้ง ได้ แต่ ละครั้ง ก็ ไม่ต่ำกว่า 10-12 หน้าต่อฉบับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 01:55:21 PM »

ขอบคุณพี่ 51 มากครับ (นึกว่าจะไม่มาซะแล้วครับ  Grin)

Cheesy เท่าที่จำได้ อวป. เคย ลง เรื่อง กระสุน เป็น ซีรี่ ยาว ข้าม ปีครับ 2,3 ครั้ง ได้ แต่ ละครั้ง ก็ ไม่ต่ำกว่า 10-12 หน้าต่อฉบับ

ขอบคุณครับคุณ RUGER ไม่ได้อ่านทั้งหมดครับ...ต้องกลับไปค้นแล้วละครับ  Grin

คารวะ
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 02:07:42 PM »

คิดว่าเป็น watch เพราะจุดบนหน้าปัดเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์