เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:13:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล็อก19 มีปัญหาออกทีละสองครับ  (อ่าน 3237 ครั้ง)
tanavutsiri
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 01:40:51 PM »

อากาศครึ้มๆ เลยเอา g19ไปยิง ปรากฎว่ากดไปหนึ่งออกสองครับ ...เอ ปืนเราไปอะไรไปเนี่ย นึกออกว่าก่อนหน้าถอดท้ายสไลด์ออกทำความสะอาดเข็มแทงชนวน สงสัยประกอบกลับไม่ดี แต่นึกยังไงก็นึกไม่ออกครับ ว่าเป็นสาเหตุจากอะไรเลยเลิก  กลับบ้านไปลองเอาลูกดัมมี่ใส่ไปสองนัดกระชากแล้วยิง ยิงเสร็จกระชากใหม่เอานัดที่สองเข้ารังเพลิงยังอุบไกไว้เลียนแบบการยิงด้วยกระสุนจริงซึ่งผมเป็นประเภทค่อยๆปล่อยไก พบว่านัดแรกลั่นตอนกดไกนัดที่สองลั่นตอนปล่อย เลยถอดชุดเข็มออกดูไม่พบสิ่งผิดปกติแต่เมื่อถอดนิรภัยเข็มปรากฎว่าสปริงนิรภัยเข็มล้มครับ เลยถอดแล้วใส่กลับใหม่ให้เข้าที่ตอนนี้ปกติแล้วครับ จุดสงสัยคือทำไมนัดที่สองถึงลั่นตอนคืนไก เฮ้อ...คิดไม่ออกครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 03:05:43 PM »

อากาศครึ้มๆ เลยเอา g19ไปยิง ปรากฎว่ากดไปหนึ่งออกสองครับ ...เอ ปืนเราไปอะไรไปเนี่ย นึกออกว่าก่อนหน้าถอดท้ายสไลด์ออกทำความสะอาดเข็มแทงชนวน สงสัยประกอบกลับไม่ดี แต่นึกยังไงก็นึกไม่ออกครับ ว่าเป็นสาเหตุจากอะไรเลยเลิก  กลับบ้านไปลองเอาลูกดัมมี่ใส่ไปสองนัดกระชากแล้วยิง ยิงเสร็จกระชากใหม่เอานัดที่สองเข้ารังเพลิงยังอุบไกไว้เลียนแบบการยิงด้วยกระสุนจริงซึ่งผมเป็นประเภทค่อยๆปล่อยไก พบว่านัดแรกลั่นตอนกดไกนัดที่สองลั่นตอนปล่อย เลยถอดชุดเข็มออกดูไม่พบสิ่งผิดปกติแต่เมื่อถอดนิรภัยเข็มปรากฎว่าสปริงนิรภัยเข็มล้มครับ เลยถอดแล้วใส่กลับใหม่ให้เข้าที่ตอนนี้ปกติแล้วครับ จุดสงสัยคือทำไมนัดที่สองถึงลั่นตอนคืนไก เฮ้อ...คิดไม่ออกครับ
เห็นด้วยคนนะ  ถ้าคิดออกเมื่อไหร่ มาเผยแพร่วิธีบ้างก็ดีนะครับ   ท่านเป็นคนรักปืน ออกแค่สองนัด ก็คิดมากแล้ว
บางคนเขาอุตส่าห์ ไปทำให้มันยิงออกทีละมากๆ เสียด้วยซ้ำ ......ดีใจที่ตอนนี้ ปืนเป็นปกติแล้ว
.....จริงๆ แล้วกล็อค ไม่ต้องไปถอดอะไรมากมาย ยิงๆ เช็ดๆ ก็ใช้ได้แล้ว ......
m@m
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 03:40:49 PM »

เป็นผมไม่ซอ่มถูกใจ  ล้อเล่นน่า ปกติแล้วโล่งอกด้วยครับ

น้ำใจดั่งน้ำตก
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:24:12 PM »

อ่านเสร็จก็หยิบปืนมาดูเพราะ เคยเป็นเหมือนกันแต่ไม่ทุกครั้ง  ปรากฏว่าเข็มล้ม 
ขอบคุณครับ ที่โพส
makham
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:43:03 PM »

มันเป็นยังไงอ่ะครับ สปริงนิรภัยเข็ม
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:04:41 PM »

อย่านี้ ถือว่าโชคดีหรือเปล่าวนี่ อิๆๆๆ***
pp2005
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:21:04 PM »

ผมเคยโดนนายสนามด่า เรื่องทำปืนลั่นในสนามลั่นเข้าไปในสนามนะครับแต่เขาเห็นว่าลั่นอะ เพราะการอุบไก นี่แหละครับ โดนด่าเละเลย g19 เหมือนกัน เดิมเดิมด้วย  เขาสอนว่าถ้าเรายังไม่พร้อมยิงห้ามเอานิ้วเข้าโกร่งไกเด็ดขาด ซึ่งผมก็เข็ดเลยครับ และไม่กล้าอุบไกอีกครับ  ผมว่าการอุบไกมันเสี่ยงต่อการลั่นมากมากเลยครับ ผมก็เป็นอย่างคุณอะครับตอนลั่น เคอค่อยค่อยผ่อนออกตอนอุบไก แต่ลั่นได้ไงไม่รู้ครับ  และตอนนี้ผมก็ไม่เคยอุบอีกเลยครับ ฝึกลากยาวดีกว่าใช้งานได้จริงครับ อุบไกใช้งานจริงไม่ได้นะครับตอนต่อสู้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:00:23 PM »

ผมเคยโดนนายสนามด่า เรื่องทำปืนลั่นในสนามลั่นเข้าไปในสนามนะครับแต่เขาเห็นว่าลั่นอะ เพราะการอุบไก นี่แหละครับ โดนด่าเละเลย g19 เหมือนกัน เดิมเดิมด้วย  เขาสอนว่าถ้าเรายังไม่พร้อมยิงห้ามเอานิ้วเข้าโกร่งไกเด็ดขาด ซึ่งผมก็เข็ดเลยครับ และไม่กล้าอุบไกอีกครับ  ผมว่าการอุบไกมันเสี่ยงต่อการลั่นมากมากเลยครับ ผมก็เป็นอย่างคุณอะครับตอนลั่น เคอค่อยค่อยผ่อนออกตอนอุบไก แต่ลั่นได้ไงไม่รู้ครับ  และตอนนี้ผมก็ไม่เคยอุบอีกเลยครับ ฝึกลากยาวดีกว่าใช้งานได้จริงครับ อุบไกใช้งานจริงไม่ได้นะครับตอนต่อสู้

ที่กล่าวมา หมายความว่า ยิงไปนัดแรก แล้วอุบไกไว้ใช่ไหมครับ................

ถ้าปืนทำงานเป็นปกติ ในระบบกึ่งออโต .............ยังไงก็ไม่ลั่นนัดต่อไปเด็ดขาดครับ นอกจากปืนบกพร่องหรือชำรุด.............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:19:49 PM »

ที่กล่าวมา หมายความว่า ยิงไปนัดแรก แล้วอุบไกไว้ใช่ไหมครับ................

ถ้าปืนทำงานเป็นปกติ ในระบบกึ่งออโต .............ยังไงก็ไม่ลั่นนัดต่อไปเด็ดขาดครับ นอกจากปืนบกพร่องหรือชำรุด.............

เสริมผู้การ ถ้าปืนปกติ อุบไกไว้  พอสไลด์ป้อนลูกเข้าใหม่เข้ารังเพลิง  ต้องปล่อยไกคืนให้ reset ก่อนถึงจะยิงต่อได้
ถ้าอุบไกแล้วยังลั่นได้   แสดงว่า เซียร์ล้ม  ซึ่งจะเรียกอาการนี้ว่า slam fire นตรายเพราะลูกอาจจะจุดระเบิด  ตอนที่ยังเข้ารังเพลิงไม่สนิทได้
tanavutsiri
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:07:30 AM »

ตอนยิงจริงไม่เชิงอุบไกครับ ที่อุบคือตอนทดสอบหลังจากทราบว่าปืนมีปัญหาครับ ตอนยิงจริงก็เหนี่ยวไกปกติครับเพียงแต่ผมจะกระดิกนิ้วได้ไม่ไวเท่าไหร่ เลยคิดว่าตอนปืนทำงานเอานัดใหม่เข้ารังเพลิงนิ้วผมคงยังไม่ reset ไกทัน ตอนทดสอบเลยอุบไว้เหมือนตอนยิงจริง นัดที่สองลั่นตอน reset คืนไก ครับ

เสริมผู้การ ถ้าปืนปกติ อุบไกไว้  พอสไลด์ป้อนลูกเข้าใหม่เข้ารังเพลิง  ต้องปล่อยไกคืนให้ reset ก่อนถึงจะยิงต่อได้
ถ้าอุบไกแล้วยังลั่นได้   แสดงว่า เซียร์ล้ม  ซึ่งจะเรียกอาการนี้ว่า slam fire นตรายเพราะลูกอาจจะจุดระเบิด  ตอนที่ยังเข้ารังเพลิงไม่สนิทได้

เพราะเหตุนี้ละครับวันนั้นเลยเลิกยิง กลัวมันระเบิดนอกรังเพลิงมือไม้หาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2007, 09:09:19 AM โดย tanavutsiri » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:40:13 AM »

ตอนยิงจริงไม่เชิงอุบไกครับ ที่อุบคือตอนทดสอบหลังจากทราบว่าปืนมีปัญหาครับ ตอนยิงจริงก็เหนี่ยวไกปกติครับเพียงแต่ผมจะกระดิกนิ้วได้ไม่ไวเท่าไหร่ เลยคิดว่าตอนปืนทำงานเอานัดใหม่เข้ารังเพลิงนิ้วผมคงยังไม่ reset ไกทัน ตอนทดสอบเลยอุบไว้เหมือนตอนยิงจริง นัดที่สองลั่นตอน reset คืนไก ครับ

ถ้าอุบไกแล้วยังลั่นได้   แสดงว่า เซียร์ล้ม  ซึ่งจะเรียกอาการนี้ว่า slam fire นตรายเพราะลูกอาจจะจุดระเบิด  ตอนที่ยังเข้ารังเพลิงไม่สนิทได้

เพราะเหตุนี้ละครับวันนั้นเลยเลิกยิง กลัวมันระเบิดนอกรังเพลิงมือไม้หาย

ขออนุญาตยกข้อความนี้ครับ

ถ้าอาการเป็นตามนี้......................แสดงว่าดิสคอนเนกเตอร์ปืนบกพร่องครับ

เพราะยังไงๆ การใช้นิ้วคืนไกไปข้างหน้า ไกต้อง reset ก่อนครับ............วงรอบการการเหนี่ยวจึงจะเริ่มใหม่ ตามระบบการยิงแบบ กึ่งออโต..............

คนเราคืนไก ไม่ทันวงรอบการทำงานของปืน ที่ทำงานเป็นเสี้ยววินาทีหรอกครับ...............

ถ้านัดที่สองลั่นตอนกำลังคืนไก....................ตามที่กล่าว

ปืนทำงานบกพร่องแน่นอนครับ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 10:25:44 AM »

เป็นกรณีศึกษาที่น่าติดตามสำหรับชาว Glock ครับ  รอการวิเคราะห์ต่อครับ
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:38:45 AM »

สาเหตุที่ดิสคอนเนกเตอร์ปืนบกพร่อง หรือเซียร์ล้ม 
เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ปืนเก่า ? ปืนตกกระแทก ?

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
tapee29
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:07:03 PM »

ออก 2 นัดดีแล้ว ดีกว่าออกหมดแม็ก    Huh ยังไรแล้วคอ glock ควรเก็บข้อมูลไว้ศึกษานะครับ Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 10:22:46 PM »

ปืนไปแต่งอะไรมาหรือเปล่าครับ...Huh
หน้า: [1] 2
  พิมพ์