เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:27:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมรดก  (อ่าน 3542 ครั้ง)
thunth
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:12:35 PM »

อยากถามเรื่อง การรับโอน ปืนมรดก ครับ
คือ พ่อตา ผมท่านพึ่งเสีย ท่านมีปืนอยู๋ 3 กระบอก (ไม่แน่ใจว่า ท่านจะให้ แฟนผม หรือ พี่สาวแฟน) แต่พี่เขย กับ แม่ยาย บอกว่าไม่ว่าพินัยกรรม จะมอบให้ใคร ก็จะให้ แฟนผมครับ เลยอยากจะรบกวนถามเป็นข้อๆ ดังนี้
1.ถ้าพินัยกรรมเขียนว่าให้แฟนผม จะต้องทำอย่างไรต่อ ต้องทำเรื่องขอ ป.3 ป.4 ใหม่หรือไม่
2.เหมือนข้อ 1. แต่ เป็นกรณี ที่พินัยกรรมเขียนว่ามอบให้พี่สาวแฟน
3.จากข้อ 1. และ 2. สุดท้ายสามารถโอนมาเป็น ชื่อ ผมได้หรือไม่

ปล.พิมพ์มายาวเลย เรื่องของเรื่อง คือ ไม่มีความรู้เรื่องปืนเลยครับ รบกวนผู้รู้แนะนำ ด้วยครับ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:32:10 PM »

ไปติดต่อที่ว่าการอำเภอแล้วยัง บ้านเมืองเราอยู่ที่ดุลยพินิจนะครับ...

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:38:03 PM »

ได้ครับทั้งสองกรณี  ให้ผู้รับมรดกสละมรดกให้ท่าน โดยไม่ต้องโอนทะเบียน ป.4 ผ่านผู้รับมรดก  โอนให้ท่านโดยตรงเลย ต้องไปติดต่อที่กองทะเบียนวังไชยา หรือที่ว่าการอำเภอของท่าน ผมโดยความรู้มาจากกองทะเบียน เคยจะโอน ปืนยาว .22 สี่ปีแล้วยังไม่ได้ทำเลย แต่ไปซื้อกระบอกที่ไม่มีปัญหาก็เลยถามปัญหานี้ไปด้วย ปรากฎว่าได้ครับ ลองติดต่อดูครับ ถึงจะแจ้งในความจริง ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:41:14 PM »

ถ้าไม่มีพินัยกรรม ก็ต้องร้องศาลขอแต่งตั้งใครสักคนเป็นผู้จัดการมรดก
แล้วก็ดำเนินพิธีการตามขั้นตอนต่อไป โดยผู้จัดการมรดกจะลงนามมอบปืนนั้นให้ใครก็ได้

แต่ถ้ามีพินัยกรรมระบุชัดเจนว่ายกให้ใคร ผู้นั้นก็ต้องทำเรื่องรับใส่ชื่อตัวเองก่อน ตามเจตนารมย์ผู้ตาย
หลังจากนั้นจะขายหรือโอนให้ใครก็ได้  (อันนี้ลองปรึกษานักกฎหมายดูอีกทีว่าลัดขั้นตอนได้หรือไม่)

สำหรับการโอนปืนมรดก นายทะเบียนมักไม่กล้าโยกโย้หรอกครับ มีเรื่องมีราวขึ้นมาตัวเองจะเดือดร้อนเปล่าๆ
แต่ถ้าเป็นการซื้อขาย หรือ โอนกันเอง ก็แล้วแต่สถานที่ครับ บางแห่งก็สะดวก หลายแห่งเห็นเป็นขุมทรัพย์

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:53:11 PM »

ถ้าไม่มีพินัยกรรม ก็ต้องร้องศาลขอแต่งตั้งใครสักคนเป็นผู้จัดการมรดก
แล้วก็ดำเนินพิธีการตามขั้นตอนต่อไป โดยผู้จัดการมรดกจะลงนามมอบปืนนั้นให้ใครก็ได้

แต่ถ้ามีพินัยกรรมระบุชัดเจนว่ายกให้ใคร ผู้นั้นก็ต้องทำเรื่องรับใส่ชื่อตัวเองก่อน ตามเจตนารมย์ผู้ตาย
หลังจากนั้นจะขายหรือโอนให้ใครก็ได้  (อันนี้ลองปรึกษานักกฎหมายดูอีกทีว่าลัดขั้นตอนได้หรือไม่)

สำหรับการโอนปืนมรดก นายทะเบียนมักไม่กล้าโยกโย้หรอกครับ มีเรื่องมีราวขึ้นมาตัวเองจะเดือดร้อนเปล่าๆ
แต่ถ้าเป็นการซื้อขาย หรือ โอนกันเอง ก็แล้วแต่สถานที่ครับ บางแห่งก็สะดวก หลายแห่งเห็นเป็นขุมทรัพย์

มาขยายความให้คุณปู ครับ..

ถ้าระบุในพินัยกรรม ว่าอาวุธปืนตกแก่ใคร..ผู้นั้นจะได้รับประโยชน์เพียงคนเดียว
จะรับโอนปืนเป็นของตน. ก็ต้องพิจารณาว่า สามารถได้รับอนุญาตให้ รับโอนปืนกระบอกนั้น
จากนายทะเบียนท้องที่.. หรือไม่
หรือจะโอนขายให้กับใครก็ได้ โดยได้รับเงินไปเพียงคนเดียว.

แต่การโอนทางทะเบียน..  เป็นเรื่องของการจัดการมรดก เป็นอำนาจของผู้จัดการมรดก
ที่ศาลตั้งขึ้นเท่านั้นครับ.  ไม่ใช่อำนาจของผู้รับมรดกชิ้นนั้น .  Smiley

Khajohnsak
<- Glock Korat ->
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:59:01 AM »

พี่ผม ก็มีเรื่องจะถามผู้รู้เรื่องนี้เหมือนกันนะครับ ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วย เรื่องมีอยู่ว่า พ่อผมเสียไปแล้ว ท่านมี .357 อยู่ แม่เป็นผู้จัดการมรดก ตอนแรกคนที่ได้รับโอน ปืน คือ พี่ชายผมเอง (เป็น ตร.) ซึ่งตอนนี้ ทะเบียนก็เป็นของพี่ชายผม แต่ปัจจุบันพี่ชายจะโอนให้ผมซึ่งเป็น น้องชายแท้ๆ จะสามารถโอนได้หรือไม่ครับ....ขอบคุณมากครับ..

<- ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้างดาบนี้คืนสนอง  ->
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 10:14:29 AM »

พี่ผม ก็มีเรื่องจะถามผู้รู้เรื่องนี้เหมือนกันนะครับ ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วย เรื่องมีอยู่ว่า พ่อผมเสียไปแล้ว ท่านมี .357 อยู่ แม่เป็นผู้จัดการมรดก ตอนแรกคนที่ได้รับโอน ปืน คือ พี่ชายผมเอง (เป็น ตร.) ซึ่งตอนนี้ ทะเบียนก็เป็นของพี่ชายผม แต่ปัจจุบันพี่ชายจะโอนให้ผมซึ่งเป็น น้องชายแท้ๆ จะสามารถโอนได้หรือไม่ครับ....ขอบคุณมากครับ..

ยื่นคำร้องขอ อนุญาตมีและใช้อาวุธปืน โดยขอรับโอน . อย่างปรกติ ทั่วไปได้ครับ.  Smiley

Khajohnsak
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 03:10:41 PM »

ยื่นคำร้องขอ อนุญาตมีและใช้อาวุธปืน โดยขอรับโอน . อย่างปรกติ ทั่วไปได้ครับ.  Smiley

พี่ แต่ก็มีคนเคยบอกผมว่า .357 มันเป็น อาวุธ ร้ายแรง ถ้าโอนตั้งแต่แรก ไม่มีปัญหา แต่กรณีผม โอนไปให้พี่ชายแล้ว มันจะโอนได้หรือเปล่า หรือขึ้นอยู่กับ นายอำเภอ อีกครับ รบกวนตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณ

<- ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้างดาบนี้คืนสนอง  ->
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 06:46:14 AM »

พี่ แต่ก็มีคนเคยบอกผมว่า .357 มันเป็น อาวุธ ร้ายแรง ถ้าโอนตั้งแต่แรก ไม่มีปัญหา แต่กรณีผม โอนไปให้พี่ชายแล้ว มันจะโอนได้หรือเปล่า หรือขึ้นอยู่กับ นายอำเภอ อีกครับ รบกวนตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณ

ขึ้นอยู่กับนายอำเภอครับ ดุลพินิจ  ลองเข้าไปขอให้พี่ชายที่เป็นตำรวจ
ไปช่วยเดินเรื่องดำเนินการช่วยด้วย ก็อาจจะได้ไวขึ้นละครับ  .......

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
Khajohnsak
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:12:02 AM »

ขอบคุณครับผม จะเข้าไปหาเจ้าหน้าที่ดู ขอบคุณมากๆ ครับ Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์