เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:43:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 729 730 731 [732] 733 734 735 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896959 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10965 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:21:08 AM »

นึกว่าเจ้าแมวป่ากำลังเบิร์นยาง... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #10966 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:08:12 AM »

ควันสีขาวๆที่อยู่ใต้ท้อง F 14 เกิดจากอะไรเหรอครับ ยาง หรือ ไอน้ำ  Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10967 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:21:29 AM »

ไอน้ำจากเครื่องดีดครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10968 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:28:39 AM »

เครื่องบินรบใหม่ที่เรามี JAS-39 Gripen สามารถนำเอาไปใช้กับเรือรบหลวงจักรีนฤเบศร์ได้หรือไม่ครับ  หมายถึงขึ้น - ลง จากเรือ แล้วตอนนี้บนเรือมีเครื่องบินรบประจำการอยู่หรือไม่ครับ

เรือ ๙๑๑ ของเรานั้นเป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ครับ... มิใช่เรือบรรทุกเครื่องบิน... Grin Grin Grin

เคยโม้อยู่ครับ ลองอ่านดู คิก คิก

ถ้างั้นแล้วตอนนี้ทัพเรือเราเอาเครื่องอะไรประจำการบนเรือบรรทุกเครื่องบินจักกรีนฤเบศร ละครับ

ถ้าจำไม่ผิดเป็นซีฮอคครับ ตรงตามวัตถุประสงค์แล้วเพราะเรือจักกรีนฤเบศร เป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ครับ ไม่ใช่เรือบรรทุกเครื่องบิน

รอ F35 หรือเปล่าครับ เราน่าไปลงทุนวิจัยร่วมกับเขานะครับ โดยส่งข้าวไปเเทนเงิน 5000 ตัน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกินความจำเป็นครับ จะไปเอาตัวนั้น ซื้อแฮริเออร์ที่อังกฤษปลดประจำการดีกว่า
F-35B: ลำล่ะ150ล้านUS  ซื้อ Harrier GR9ได้1ต่อ3เลยล่ะมั้ง
ใช้ครับ เรือ 911 ของเราเป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ครับ แฮริเออร์ถือเป็นของแถม/ผลพลอยได้ เพราะภารกิจหลัก/วัตถุประสงค์หลักของเรือคือเพื่อเป็นเรือช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางทะเล/ภัยธรรมชาติ แต่เรือ 911 ของเราเป็นเรื่อย่อขนาดของ Principe de Asturias ซึ่งเป็นเรือบรรทุกเครืองบิน มันก็เลยสามารถที่จะมีเจ้าAV-8B +เฮลิคอบเตอร์ ถามว่าจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องมี Harrier ถ้าในยามปรกติไม่มีศึกสงคราม ก็ไม่จำเป็นครับเพราะเฮลิคอบเตอร์ ทำหน้าที่ในการกู้ภัย/ให้ความช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางทะเลได้ดีกว่า แล้วถ้าต้องรบโดยไม่มี Harrier  หน้าที่ของกองทัพเรือคือดูแลน่านน้ำครับ ถ้าจะต้องใช้เครื่องบินก็เรียกกองทัพอากาศมา ยิ่งตอนนี้เรามี 340พร้อม Erieye แค่ปรับปรุงให้สามารถเชื่อมโยงข้อมูลกันได้ เรือรบเราก็จะมีหน้าที่แค่ยิงไปตามพิกัดที่ตาบนฟ้าแจ้งลงมา ถ้าเกินระยะยิง ก็ใช้ Seahawks บรรทุก เพนกวิน (ถ้ามีงบซื้อได้) หรือเอา P-3 ขึ้นพร้อม AMG-84 พอได้ระยะก็ปล่อย แล้วก็บินกลับฐาน อากาศยานที่คิดจะมาพุ่งฉมวกใส่เราก็จะโดนตาบนฟ้าจับได้ และโดน RIM-7 สอย แต่ถ้ามี Harrier  มันก็สะดวกขึ้นคือไม่ต้องรอนานได้ข้อมูลมาปุ๊บเราก็ส่งขึ้นจากเรือ 911 เพื่อเอา AMG-84 หรือ AMG-65 เข้าสู่เป้าหมาย อากาศยานที่บินเข้ามาก็จะโดน AIM-9 (ไม่แน่ใจว่าสามารถติดAIM-120 ได้หรือเปล่า) แต่จำได้หรือเปล่าครับว่าตอนเราได้ เรือ 911 มาใหม่ ๆ ประเทศในแทบนี้ให้ความสนใจ(มาเลฯ , สิงฯ , อินโดฯ) และตืนตัวมากกับเรือลำนี้ เพราะเจ้า AV-8B ที่สามารถขึ้นจากเรือแล้วส่งฉมวกเข้าสู่เรือรบของตน ไม่มีตอนนี้ก็ไม่เป็นไรครับ มีก็ดีสำหรับ Harrier แต่ถ้าได้ ตาบนฟ้าอีกซักลำ อัพระบบของเรือให้สามารถรับข้อมูลเชื่อมโยงกันได้ ได้เรือดำน้ำ แค่นี้ ผบ.เรือฝ่ายตรงข้ามก็ปวดหัวแย่แล้วครับ ไหนต้องระวังบนฟ้าว่าจะถูกมองเห็น แล้วโดนพุ่งฉมวกใส่ จากเรือของเรา แล้วต้องระวังจะโดนเรือดำน้ำของเราตุ๋ย ด้วยตอฯ อีก แต่ถึงแม้ว่าเรามี Harrier กลับมาอีก 9 ลำ เรือดำน้ำมือ 2 อีก 4 ลำ เราคงเป็นเสือ สิงห์แบบประเทศร่ำรวยไม่ได้ครับ แต่ก็ไม่ใช้หมูในคอกที่จะเคี้ยวกันได้ง่าย ๆ ในทะเล
ผมก็ว่าไปเรื่อยครับ ฝันลม ๆ แล้ง ๆ เขียนไปเรือย ประเภทจับแพะชนแกะ อย่าขำกันเลยนะครับ Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #10969 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:04:02 AM »

ตัวนี่น่าจะใช่ตัวที่ใช้ในปฏิบัติการล่าบินลาเดนรึเปล่าครับ ลำที่ตกในบ้านหลังนั้น แรกๆที่เห็นภาพข่าวก็นึกว่าเป็น uav ครับ เพราะรูปร่างเป็นเหลี่ยมเป็นสันแบบล้ำยุคหน่อย สังเกตุใบพัดหางเหมือนกันครับ ดูใบพัดหลักจะเห็นว่าปลายจะเล่นมุม น่าจะเป็นการทำให้เกิดเสียงดังน้อยกว่าครับตามที่นักข่าวบอกว่าเสียงดังแบบเบามาก

Uploaded with ImageShack.us

ขอบคุณภาพจากเวป http://www.avcom.co.za/phpBB3/viewtopic.php?f=1&t=78077

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #10970 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:10:12 PM »

เค้าซุกอะไรไว้บ้างเนี่ย

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #10971 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 03:01:50 PM »

ผมว่าทางเมกาน่าจะมีอะไรอีกเยอะแยะครับที่ชาวโลกไม่รู้..... ตกใจ ตกใจ นี่ถ้าเจ้าลำนี้ไม่ถูกยิงตกนะครับ ไม่ได้เห็นแน่ๆ  อ๋อยเห็นมีแต่ blackhawk ธรรมดาๆอยู่เกลื่อน ยิ้มีเลศนัย ไหว้

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10972 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:15:18 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 12:11:00 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #10973 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:05:47 PM »

เครื่องบินรบใหม่ที่เรามี JAS-39 Gripen สามารถนำเอาไปใช้กับเรือรบหลวงจักรีนฤเบศร์ได้หรือไม่ครับ  หมายถึงขึ้น - ลง จากเรือ แล้วตอนนี้บนเรือมีเครื่องบินรบประจำการอยู่หรือไม่ครับ

เรือ ๙๑๑ ของเรานั้นเป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ครับ... มิใช่เรือบรรทุกเครื่องบิน... Grin Grin Grin

เคยโม้อยู่ครับ ลองอ่านดู คิก คิก

ถ้างั้นแล้วตอนนี้ทัพเรือเราเอาเครื่องอะไรประจำการบนเรือบรรทุกเครื่องบินจักกรีนฤเบศร ละครับ

ถ้าจำไม่ผิดเป็นซีฮอคครับ ตรงตามวัตถุประสงค์แล้วเพราะเรือจักกรีนฤเบศร เป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ครับ ไม่ใช่เรือบรรทุกเครื่องบิน

รอ F35 หรือเปล่าครับ เราน่าไปลงทุนวิจัยร่วมกับเขานะครับ โดยส่งข้าวไปเเทนเงิน 5000 ตัน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกินความจำเป็นครับ จะไปเอาตัวนั้น ซื้อแฮริเออร์ที่อังกฤษปลดประจำการดีกว่า
F-35B: ลำล่ะ150ล้านUS  ซื้อ Harrier GR9ได้1ต่อ3เลยล่ะมั้ง
ใช้ครับ เรือ 911 ของเราเป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ครับ แฮริเออร์ถือเป็นของแถม/ผลพลอยได้ เพราะภารกิจหลัก/วัตถุประสงค์หลักของเรือคือเพื่อเป็นเรือช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางทะเล/ภัยธรรมชาติ แต่เรือ 911 ของเราเป็นเรื่อย่อขนาดของ Principe de Asturias ซึ่งเป็นเรือบรรทุกเครืองบิน มันก็เลยสามารถที่จะมีเจ้าAV-8B +เฮลิคอบเตอร์ ถามว่าจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องมี Harrier ถ้าในยามปรกติไม่มีศึกสงคราม ก็ไม่จำเป็นครับเพราะเฮลิคอบเตอร์ ทำหน้าที่ในการกู้ภัย/ให้ความช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางทะเลได้ดีกว่า แล้วถ้าต้องรบโดยไม่มี Harrier  หน้าที่ของกองทัพเรือคือดูแลน่านน้ำครับ ถ้าจะต้องใช้เครื่องบินก็เรียกกองทัพอากาศมา ยิ่งตอนนี้เรามี 340พร้อม Erieye แค่ปรับปรุงให้สามารถเชื่อมโยงข้อมูลกันได้ เรือรบเราก็จะมีหน้าที่แค่ยิงไปตามพิกัดที่ตาบนฟ้าแจ้งลงมา ถ้าเกินระยะยิง ก็ใช้ Seahawks บรรทุก เพนกวิน (ถ้ามีงบซื้อได้) หรือเอา P-3 ขึ้นพร้อม AMG-84 พอได้ระยะก็ปล่อย แล้วก็บินกลับฐาน อากาศยานที่คิดจะมาพุ่งฉมวกใส่เราก็จะโดนตาบนฟ้าจับได้ และโดน RIM-7 สอย แต่ถ้ามี Harrier  มันก็สะดวกขึ้นคือไม่ต้องรอนานได้ข้อมูลมาปุ๊บเราก็ส่งขึ้นจากเรือ 911 เพื่อเอา AMG-84 หรือ AMG-65 เข้าสู่เป้าหมาย อากาศยานที่บินเข้ามาก็จะโดน AIM-9 (ไม่แน่ใจว่าสามารถติดAIM-120 ได้หรือเปล่า) แต่จำได้หรือเปล่าครับว่าตอนเราได้ เรือ 911 มาใหม่ ๆ ประเทศในแทบนี้ให้ความสนใจ(มาเลฯ , สิงฯ , อินโดฯ) และตืนตัวมากกับเรือลำนี้ เพราะเจ้า AV-8B ที่สามารถขึ้นจากเรือแล้วส่งฉมวกเข้าสู่เรือรบของตน ไม่มีตอนนี้ก็ไม่เป็นไรครับ มีก็ดีสำหรับ Harrier แต่ถ้าได้ ตาบนฟ้าอีกซักลำ อัพระบบของเรือให้สามารถรับข้อมูลเชื่อมโยงกันได้ ได้เรือดำน้ำ แค่นี้ ผบ.เรือฝ่ายตรงข้ามก็ปวดหัวแย่แล้วครับ ไหนต้องระวังบนฟ้าว่าจะถูกมองเห็น แล้วโดนพุ่งฉมวกใส่ จากเรือของเรา แล้วต้องระวังจะโดนเรือดำน้ำของเราตุ๋ย ด้วยตอฯ อีก แต่ถึงแม้ว่าเรามี Harrier กลับมาอีก 9 ลำ เรือดำน้ำมือ 2 อีก 4 ลำ เราคงเป็นเสือ สิงห์แบบประเทศร่ำรวยไม่ได้ครับ แต่ก็ไม่ใช้หมูในคอกที่จะเคี้ยวกันได้ง่าย ๆ ในทะเล
ผมก็ว่าไปเรื่อยครับ ฝันลม ๆ แล้ง ๆ เขียนไปเรือย ประเภทจับแพะชนแกะ อย่าขำกันเลยนะครับ Cheesy

AV-8S ของเราเป็นตัวรุ่นแรกๆเลยครับ ไม่มีเรดาร์ อาวุธที่ติดมีแต่ AIM-9 และจรวด-ระเบิดไม่นำวิถีครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10974 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 09:31:56 AM »

AV-8S ของเราเป็นตัวรุ่นแรกๆเลยครับ ไม่มีเรดาร์ อาวุธที่ติดมีแต่ AIM-9 และจรวด-ระเบิดไม่นำวิถีครับ
ใจจ้า ที่มาช่วยให้ความกระจ่าง +1 ไปเลย เยี่ยม

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #10975 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 06:52:12 PM »

ไม่มีภาพถ่าย blackhawk stealth ที่ตกหลังบ้านบินลาเดนแบบตัวเป็นๆบ้างเหรอครับ  เห็นมีแต่ภาพกราฟฟิก 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
sweet-14
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #10976 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 07:46:42 PM »

ไม่มีภาพถ่าย blackhawk stealth ที่ตกหลังบ้านบินลาเดนแบบตัวเป็นๆบ้างเหรอครับ  เห็นมีแต่ภาพกราฟฟิก 

น่าจะเ็ป็นความลับสุดยอด คงหาดูไม่ได้ง่าย ๆ ครับ
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #10977 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:38:42 PM »

ตรวจสอบ ข้อความสีแดงทีครับ

Thailand

The Royal Thai Air Force Initially considered a candidate to purchase the F-16/79, Thailand's first order was ultimately for 12 F-16A/B-15OCU fighters, immediately bolstered by a further 6 F-16A-15OCU planes. 18 more aircraft were received in 1995, the last new-production block 15 aircraft built. An attempt to buy F/A-18 Hornets failed, and in place of them, the US offered to sell USAF F-16ADFs Excess Defense Articles. A total of 18 examples were bought. In early 2005, the Royal Thai Air Force received 3 F-16A-15OCU and 4 F-16B-15OCU from the Republic of Singapore Air Force. In 2011, 18 F-16A/B-15 OCU from 403 Sqd. will be upgraded to F-16 MLU.

แหล่งที่มา : http://en.wikipedia.org/wiki/F-16_Fighting_Falcon_operators      

ตกใจ  ลงปีผิด หรือ จะได้เพิ่มอีกหว่า    

เข้าใจผิดครับๆๆๆ     ฮ่าๆๆๆ อ่านผิดเอง     ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 08:50:14 PM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #10978 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:39:17 PM »

ตกอีกแล้ว... Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #10979 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 03:20:32 PM »

ข่าว F-16 ที่จะทำ MLU ไปถึงไหนแล้วครับ.... Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: 1 ... 729 730 731 [732] 733 734 735 ... 1487
  พิมพ์