เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:51:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 766 767 768 [769] 770 771 772 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895485 ครั้ง)
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11520 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:58:34 PM »

เดี๋ยวผมจะพาเที่ยวพิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศครับ ขอเวลาอัพรูปสักครู่  Grin

ไหว้

พรุ่งนี้จะตื่นมาดูก่อนไก่ขัน   ครับ   คิก คิก
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #11521 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:10:22 AM »

ระยะเวลาบิน ร่วม50กว่ารูปครับ  ปรับที่นั่ง รัดเข็มขัดให้แน่น แล้วไปชมกันเลยครับ  Grin

เริ่มต้นที่หลังอาคารจัดแสดงครับเพราะภายในอาการกำลังได้รับการปรับปรุงครั้งใหญ่ เครื่องบินต้องย้ายมาไว้ข้างนอก กลิ่นทินเนอร์แสบจมูกมากครับ
ประทับใจตรงที่ มากี่ครั้งก็เห็นการปรับปรุงใหม่ตลอดเวลาครับ มีอะใรใหม่ๆให้ดูตลอด  เยี่ยม

บ.โจมตีขนาดเบา 2ที่นั่ง Cessna A-37B Dragonfly

บ.ครวจการณ์/ฝึก แบบที่11 Lockheed RT-33A

บ.ขับไล่ สกัดกั้น แบบที่ 17ก North American F-86L Sabre

บ.ขับไล่ สกัดกั้น แบบทีี่17 North American F-86F-30/40 Sabre

บ.ขับไล่ สกัดกั้น แบบทีี่16 Republic F-84G Thunderjet

เครื่องบินหลายแบบ เรดาร์ รวมทั้งจอซิมูเลเตอร์ กองรวมกันตรงนี้ ไม่รู้ว่าหมดสภาพหรือรอการบูรณะ

น่าจะเป็นF5ทั้งสามลำ งานนี้มาแต่ตัวครับ

บ.โจมตีแบบที่5 Rockwell OV-10C Bronco

รูปหล่อแบบนี้ต้องขออีกภาพครับ

ลำนี้ป้ายชื่อหายไปไหนไม่ทราบครับ คาดว่าเป็น T28

ม้าศึกชราจากสงครามเวียตนาม Sky Raider (Douglas AD-1) เป็นเครื่องบินรบที่ใช้ใบพัดรุ่นสุดท้ายของสหรัฐครับ ลำนี้ไม่ได้เข้าประจำการในกองทัพอากาศไทย แต่พี่กันแกทิ้งไว้ ทาง ทอ.เลยนำมาจัดแสดงไว้เป็นบุญตาพวกเราครับ

C 123 พี่เบิ้มของพิพิธภัณฑ์  ลำโตพอๆกับตึกข้างหลัง

ภายในพี่เิบิ้ม ปุ่มเต็มไปหมด

สปิตไฟร์ตัวเป็นๆครับ นึกว่าชาตินี้เกิดมาจะไม่ได้เห็นซะแล้ว  Supermarine Spitfire หลงรัก

ฮ.8  Bell 206 B-3  Jet Ranger III

ฮ.1ก Sikosky YR-5A

ฮ.พระที่นั่ง ฮ.6ก Bell UH-1N Twin Huey

ฮ.3 Sikosky H-3 Chickasaw

ฮ.1 เฮลิคอปเตอร์แบบแรกที่ประจำการในประเทศไทย Westland WS-51 Dragonfly

Fantrainer FT-400

ลืมถ่ายป้ายมา และไม่ทราบชื่อรุ่น กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วครับ  ไหว้

ฮ.4ก Sikorsky S-58T

โดยรวมในอาคารจัดแสดงเฮลิคอปเตอร์

คลายร้อนมาเดินชมการจัดแสดงในอาคารติดแอร์บ้างครับ  แสงภายในค่อนข้างน้อย รูปจึงถ่ายมาได้ไม่ดีนัก ขออภัยด้วยครับ  ไหว้

ห้องปรับบรรยากาศความกดดันต่ำ Hypobaric Chamber ใช้ในการฝึกนักบินครับ

ห้องนักบินจริงๆของเครื่องขับไล่(น่าจะเป็นF5) ขึ้นไปนั่งได้ครับ ถ้าไม่อายเขา(ตอนผมเข้าไปห้องนี้ไม่มีคนเลยครับ พอจะแอบๆขึ้นไปนั่งได้ ไม่ต้องอายเด็ก  ขำก๊าก )

มีSimulator F16ด้วย  หลงรัก หลงรัก แต่วันที่ผมไปเครื่องเสียครับ อดเล่น (คันบังคับเป็นLogitechซะงั้น  ขำก๊าก)

หายร้อนกันแล้ว เดินไปชมต่อที่อาคารจัดแสดงหลังที่สอง แดดร่มพอดี  ไปกันเลยครับ

บ.ทิ้งระเบิดแบบที่ 1 Breguet 14 B2 (เหลือลำเดียวในโลก)

บ.ฝึกแบบที่6  Tachikawa Ki-36/55 (เหลือสองลำบนโลก)

บ.ขับไล่แบบที่11 (เดิมเรียก บ.แบบ16) Curtis HAWK 75N

ลำนี้นักบินก็ถูกเก็บไว้ด้วย  ขำก๊าก  Boeing P-12E

เดินย้อนกลับมาที่อาคารจัดแสดงหลัก

บ.ทิ้งระเบิดแบบที่2 บริพัตร(Paribatra) ออกแบบและสร้างโดย พันโท หลวงเวชยันต์รังสฤษฏ์ ลำนี้Made in Thailand เยี่ยม

ปกติเข้าประตูมาเจอลำนี้ก่อนเลยครับ(มาอยู่ท้ายสุดเพราะตอนแรกมีเด็กวิ่งเล่นอยู่ ผมเลยเดินไปหลังอาคารก่อน)

แผนที่แสดงตำแหน่งที่ตั้งกองบินต่่างๆในประเทศไทย

บั้งไฟแสน วางอยู่ข้างๆแผนที่ครับ

เดินออกมาบริเวณลานจอดรถหน้าพิพิธภัณฑ์ แดดร้อนอบอ้าวจริงๆ แว่วเสียงเครื่องบินขึ้นจากสนามบินดอนเมืองคำรามเสนาะหูยิ่ง

สองเสือ คู่พระบรมรูป ร.5  ไหว้

เสือแก่ใกล้ๆครับ  (เสือแก่ๆสิ้นลายเขาเรียกว่าสางใช่ใหมครับ แต่ผมว่าเจ้าสองตัวนี้คงไว้ลายไม่ยอมเป็นสางง่ายๆ)

ลานจอดรถกลายเป็นลานจอดเครื่องบินไปแล้ว  กิ๊วก๊าว

บ.ขับไล่ แบบที่18 Northrop RF-5A Freedom Fighter

บ.ฝึก แบบที่8 (T6) (ลืมถ่ายป้ายมา รายละเอียดจำไม่ได้ครับ)

Grumman G-44A Widgeon ตอนแรกประำจำการกองทัพเรือ ต่อมาโอนให้กองทัพอากาศ

Hell Diver สีดำปลาบ ลำใหญ่โตมโหฬาร ดูน่าเกรงขามดีแท้

ทางพิพิธภัณฑ์กำลังปรับปรุงส่วนจัดแสดงหลัก งบประมาณกว่าเจ็ดล้านบาท กำหนดเสร็จในวันที่ 9 กันยายน 2554  รอชมครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมากับการเดินทางของเราในครั้งนี้ หวังว่าจะเป็นสาระบันเทิงแก่ทุกๆท่านที่มีใจรักในการบินนะครับ ผมลืมแกะฟิล์มปิดเลนส์มือถือ ภาพเลยออกมาแปลกๆ ไม่คมชัดเ่่ท่าใดนัก เดี๋ยววันเสาร์นี้ผมจะเดินทางไปใหม่ จะแก้ไขจุดบกพร่องที่ปรากฏในการเดินทางครั้งนี้ ใครอยากได้มุมไหนของเครื่องลำใด บอกผมได้เลยครับ   รับรองว่าคราวนี้ภาพชัดและสดใสขึ้นแน่นอนครับ  Smiley

สำหรับท่านที่สะดวกจะแวะไปชม ขอบอกว่ารูปที่ผมถ่ายมา ยังขาดตกไปหลายจุด เพราะมีเครื่องบินเยอะเหลือเกิน ท่านจะไม่เสียเวลาเปล่าแน่นอนครับ  ยิ้มีเลศนัย

ดึกมากแล้ว ขอตัวไปนอนก่อนครับ พรุ่งนี้ผมต้องเข้าห้องเลคเชอร์ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 01:33:09 AM โดย wardog-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #11522 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:20:19 AM »

+1 ให้สำหรับรูปภาพสวยครับ เยี่ยม

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11523 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:13:52 AM »

ขอบคุณครับ เยี่ยม

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11524 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:46:03 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้         
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 09:14:51 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #11525 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:10:31 AM »

เป็นการจรากรรมซะแล้ว

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #11526 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:30:16 AM »

ผมก็ว่าน่าจะเป็นการจารกรรมนะครับ..จีนนี่ตัวก๊อปอยู่แล้ว...เป็นไปได้สูงที่เขาจะก๊อปเครื่องยนต์ตัวนี้..มาใช้กับเครื่องบินของตัวเอง...ถือว่าเป็นการประหยัดที่ไม่ต้องพัฒนา....ซึ่งเรื่องนี้ค่าใช้จ่ายสูงมากอยู่แล้ว

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11527 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:41:56 AM »

ผมก็ว่าน่าจะเป็นการจารกรรมนะครับ..จีนนี่ตัวก๊อปอยู่แล้ว...เป็นไปได้สูงที่เขาจะก๊อปเครื่องยนต์ตัวนี้..มาใช้กับเครื่องบินของตัวเอง...ถือว่าเป็นการประหยัดที่ไม่ต้องพัฒนา....ซึ่งเรื่องนี้ค่าใช้จ่ายสูงมากอยู่แล้ว

แต่จีนก็เคยได้รับเครื่อง F-16 จากปากีสถานนะครับ... จนพัฒนามาเป็น J-10 ครับ... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11528 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:56:04 AM »

อ้างถึง
“เครื่องยนต์พวกนี้เยี่ยมกว่าเครื่องยนต์ทั้งหมดที่จีนครอบครอง” เขากล่าว โดยเปรียบเทียบว่าจีนไม่เคยได้สัมผัสกับเครื่องยนต์เครื่องบินขับไล่ของจริงมาก่อน ไพค์ยังตอกย้ำ ว่า ปัจจุบันจีนกำลังใช้เครื่องยนต์ผลผลิตของรัสเซีย และ “คนรัสเซียผลิตแต่เครื่องยนต์ขยะ”

ผมว่าโม้ไปหน่อยล่ะมั้งครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #11529 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:54:14 PM »

อ้างถึง
“เครื่องยนต์พวกนี้เยี่ยมกว่าเครื่องยนต์ทั้งหมดที่จีนครอบครอง” เขากล่าว โดยเปรียบเทียบว่าจีนไม่เคยได้สัมผัสกับเครื่องยนต์เครื่องบินขับไล่ของจริงมาก่อน ไพค์ยังตอกย้ำ ว่า ปัจจุบันจีนกำลังใช้เครื่องยนต์ผลผลิตของรัสเซีย และ “คนรัสเซียผลิตแต่เครื่องยนต์ขยะ”

ผมว่าโม้ไปหน่อยล่ะมั้งครับ   Grin
ขนาดรัสเซียผลิตเครื่องยนต์ขยะมาใส่ในเครื่องบิน  สหรัฐยังแหยงๆขนาดนี้ แล้วถ้ารัสเซียผลิตเครื่องยนต์เครื่องบินขับไล่ของจริงมาสหรัฐจะเกรงขนาดไหน คิก คิก คิก คิก
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #11530 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 02:35:10 PM »

ขอบคุณ สำหรับรูปสวยๆ +1ให้ครับ

Long Live The King

ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #11531 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 03:10:19 PM »

แต่จีนก็เคยได้รับเครื่อง F-16 จากปากีสถานนะครับ... จนพัฒนามาเป็น J-10 ครับ... ไหว้

ทำให้สนับสนุนข่าวที่เครื่องเอฟ15 ตกในลิเบียแล้วอเมริกาต้องรีบทำลายเพราะกลัวว่าจีนจะได้ซากไป

"ผมจะเป็นคนดี"
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #11532 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 03:25:47 PM »

อ้างถึง

ขนาดรัสเซียผลิตเครื่องยนต์ขยะมาใส่ในเครื่องบิน  สหรัฐยังแหยงๆขนาดนี้ แล้วถ้ารัสเซียผลิตเครื่องยนต์เครื่องบินขับไล่ของจริงมาสหรัฐจะเกรงขนาดไหน คิก คิก คิก คิก
  ตอนนี้ก็เกรงใจเขามากครับทั้งมังกรทั้งหมี สองปีที่แล้ว ทอ.อินเดีย เอาซู30mk. มาฝึกred flag. พี่แขกแกสอยมะกันซะหงายเก๋งเลยครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11533 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 03:48:16 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้         
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 09:15:20 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #11534 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:18:03 PM »

พูดถึงเครื่องตระกูลซูนี่....ประเทศเราก็ถูกล้อมแล้วนะครับ...ประเทศไหนลองคิดดู ตกใจ

หน้า: 1 ... 766 767 768 [769] 770 771 772 ... 1487
  พิมพ์