เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:27:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 809 810 811 [812] 813 814 815 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3893867 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12165 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 07:01:36 PM »

เข้าเล้าเรียบร้อยแล้วก็ดึงกระทู้ต่อซะหน่อย ดูเจ้าคุณปู่เครื่องF-5 Northrop Grumman ปัจจุบันนี้สหรัฐยังประจำการอยู่ในหน่วยบินของโรงเรียนการบินกองทัพเรือ หรือ รร ท็อปกัน(Top Gun)โดยเป็นเครื่องข้าศึกสมมุติ(Aggressor Squadron) ซึ่ง รร ท็อปกัน(Top Gun)นี้ ก่อนหน้านั้นเปลี่ยนมาใช้เครื่องF-16N(Navy)Block30และเครื่องF-16 Block15ที่ยึดมาจากปากีสถานอยู่พักหนึ่ง แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้เจ้าคุณปู่F-5เหมือนเดิม Grin หลงรัก เยี่ยม

Grin เฉพาะภาพนี้ภาพเดียว ลำขวามือให้ทายกันว่าเครื่องบินรุ่นไหน ไม่ใช่ F-5 ครับ ง่าย ๆ Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12166 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 07:12:03 PM »

เข้าเล้าเรียบร้อยแล้วก็ดึงกระทู้ต่อซะหน่อย ดูเจ้าคุณปู่เครื่องF-5 Northrop Grumman ปัจจุบันนี้สหรัฐยังประจำการอยู่ในหน่วยบินของโรงเรียนการบินกองทัพเรือ หรือ รร ท็อปกัน(Top Gun)โดยเป็นเครื่องข้าศึกสมมุติ(Aggressor Squadron) ซึ่ง รร ท็อปกัน(Top Gun)นี้ ก่อนหน้านั้นเปลี่ยนมาใช้เครื่องF-16N(Navy)Block30และเครื่องF-16 Block15ที่ยึดมาจากปากีสถานอยู่พักหนึ่ง แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้เจ้าคุณปู่F-5เหมือนเดิม Grin หลงรัก เยี่ยม

Grin เฉพาะภาพนี้ภาพเดียว ลำขวามือให้ทายกันว่าเครื่องบินรุ่นไหน ไม่ใช่ F-5 ครับ ง่าย ๆ Grin

T-38 Talon รึเปล่าครับ... Grin Grin Grin

vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #12167 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 07:17:00 PM »

Northrop F-20 Tigershark ครับ

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #12168 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 07:18:53 PM »

....T38 จริงๆด้วย...ครับ Wink

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12169 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 07:41:28 PM »

Northrop F-20 Tigershark ครับ

F-20 มีเครื่องยนต์เดียวครับ... ไหว้

ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #12170 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:50:56 AM »

T-38 Talon รึเปล่าครับ... Grin Grin Grin

Grin ถูกต้องครับ จุดสังเกตุที่เห็นชัดที่สุดคือ ไม่มีกล่องเก็บร่มหน่วงความเร็วเหนือท่อไอพ่นด้านล่างแพนหางดิ่ง Grin

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #12171 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 03:13:57 AM »

Grin การบินไทย ลงนามในสัญญาว่าจ้างบริษัท Priestman Goode U.K. เป็นผู้ออกแบบตกแต่งภายในบนเครื​่องบิน Grin

นายปิยสวัสดิ์ อัมระนันทน์ กรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) พร้อมด้วย มิสเตอร์ลุค ฮอว์ส (Mr.Luke Hawes) Project Director Priestman Goode U.K. ร่วมลงนามในสัญญาว่าจ้างบริษัท Priestman Goode U.K. บริษัท ออกแบบชั้นนำภายในห้องโดยสารเคร​ื่องบินที่มีชื่อเสียงจากประเทศ​อังกฤษ เป็นผู้ออกแบบตกแต่งภายในห้องโดยสารเครื่องบินสำหรับ​ฝูงบินในอนาคต ซึ่งใช้วงเงินว่าจ้างจำนวนประมา​ณ 80 ล้านบาท โดยมี นายอภิพร ภาษวัธน์ กรรมการบริษัทฯ นายธีรพล โชติชนาภิบาล รองกรรมการผู้อำนวยการใหญ่สายผล​ิตภัณฑ์และบริการลูกค้า บริษัทฯ และอินทีเรียดีไซน์เนอร์ชั้นนำข​องประเทศไทย ได้แก่ หม่อมราชวงศ์ภวรี สุชีวะ กรรมการผู้จัดการบริษัท ภวรินทร์ จำกัด คุณรุจิราภรณ์ หวั่งหลี กรรมการผู้จัดการ บริษัท P Interior Associates คุณวิภาวดี พัฒนพงศ์พิบูล กรรมการผู้จัดการ บริษัท P49 Design & Associates ในฐานะที่ปรึกษาด้านการคัดเลือก​บริษัทผู้ออกแบบตกแต่งภายในบนเค​รื่องบิน ร่วมเป็นสักขีพยาน ณ การบินไทย สำนักงานใหญ่

ทั้งนี้ การบินไทย มีโครงการปรับปรุงและพัฒนาผลิตภ​ัณฑ์บนเครื่องบินและการบริการเพ​ื่อเพิ่มมาตรฐานและตอบสนองความพ​ึงพอใจสูงสุดของผู้ใช้บริการโดย​บริษัทฯ อยู่ในระหว่างปรับปรุงที่นั่งใน​ทุกชั้นโดยสาร รวมทั้งพัฒนาการออกแบบ ตกแต่งภายในเครื่องบินภายใต้แนว​คิดความเป็นไทยร่วมสมัย หรือ Thai Contemporary Style

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=10150252969096822&set=a.218635466821.142083.205583336821&type=1&ref=nf

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #12172 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 04:32:01 AM »

Grin ดูสวยกว่าเจ้า Raptor อีกแฮะ ว่างั้นกันหรือเปล่าครับ Grin

Grin ไม่ย่อภาพนะครับ จะได้ดูแบบสวยเต็ม ๆ Grin

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12173 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:20:06 AM »

Grin ถูกต้องครับ จุดสังเกตุที่เห็นชัดที่สุดคือ ไม่มีกล่องเก็บร่มหน่วงความเร็วเหนือท่อไอพ่นด้านล่างแพนหางดิ่ง Grin

เรียนถามพี่ใหม่ครับ... ว่าระหว่าง T-38 กับ F-5B นี่... ใครเป็นพี่ใครเป็นน้องครับ... ผมรู้แค่ว่าตัวนึงเป็นต้นแบบให้อีกตัวนึงครับ... ไหว้

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12174 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:26:38 AM »

เรียนถามพี่ใหม่ครับ... ว่าระหว่าง T-38 กับ F-5B นี่... ใครเป็นพี่ใครเป็นน้องครับ... ผมรู้แค่ว่าตัวนึงเป็นต้นแบบให้อีกตัวนึงครับ... ไหว้

Northrop T-38 Talon >>> Northrop F-5 >>> Canadair CF-5
                                                    l
                                                    L >>>
Northrop F-20 Tigershark

แนวคิดการออกแบบของ F-5 นำไปใช้ต่อใน Northrop YF-17A ต้นแบบของ McDonnell Douglas F/A-18 Hornet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 10:36:18 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12175 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:28:26 AM »

Northrop T-38 Talon >>> Northrop F-5 >>> Canadair CF-5
                                                    l
                                                    L >>>

ขอบคุณครับ... ไหว้

...น่าเสียดายเจ้าฉลามเสือนะครับ... ที่ไม่ได้เข้าประจำการ... Grin Grin Grin

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12176 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:39:42 AM »

l
                                                    L >>>

ขอบคุณครับ... ไหว้

...น่าเสียดายเจ้าฉลามเสือนะครับ... ที่ไม่ได้เข้าประจำการ... Grin Grin Grin

มาพัฒนาเป็น Northrop YF-17 และ McDonnell Douglas F/A-18 Hornet ได้เข้าประจำการไงครับพี่  ไหว้ ไหว้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12177 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:49:36 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 10:57:33 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #12178 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:12:20 AM »

Northrop F-20 Tigershark เริ่มแรกใช้ชื่อ F-5G (เอฟ-5จี)ถือเป็นเครื่องบินขับไล่ขนาดเบาที่ออกแบบและสร้างโดยนอร์ทธรอป กรัมมัน การพัฒนาเริ่มขึ้นในปี พ.ศ.2518(1975)เพื่อพัฒนาเอฟ-5อี ไทเกอร์ 2ให้ก้าวหน้าขึ้น ด้วยการเพิ่มเครื่องยนต์ใหม่ที่ทรงพลังและระบบอิเลคทรอนิกอากาศ เรดาร์รุ่นใหม่เข้าไป เมื่อเทียบกับเอฟ-5อีแล้วF-20 Tigershark รวดเร็วกว่าสามารถยิงเป้าหมายที่เกินระยะมองเห็นได้และมีรูปแบบโจมตีอากาศสู่พื้นที่ดีกว่า ด้วยความสามารถเหล่านี้ทำให้ F-20 Tigershark จึงกลายมาเป็นคู่แข่งของ F-16 fighting falconของบริษัท General Dynamics แต่F-20 Tigersharkมีราคาถูกกว่าทั้งในการซื้อและการใช้งาน
การพัฒนาของF-20 Tigershark ส่วนใหญ่เป็นส่วนหนึ่งของโครงการเอฟเอ็กซ์ของกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ ซึ่งพยายามที่จะขายเครื่องบินขับไล่ที่ล้าสมัยของสหรัฐฯ ให้กับสัมพันธมิตรเพื่อจำกัดโอกาสที่เทคโนโลยีของสหรัฐฯจะตกไปอยู่ในมือของสหภาพโซเวียต(เป็นนโยบายของประธานธิบดีจิมมี่ คาร์เตอร์)ถึงแม้ว่านอร์ทธรอปหวังไว้สูงที่จะนำ F-20 Tigershark เข้าทำตลาด แต่ด้วยการเปลี่ยนแปลงนโยบายของประธาธิบดีโรนัลด์ เรแกน ทำให้F-20 Tigershark พ่ายแพ้ต่อ F-16 fighting falcon และไม่มีF-20 Tigershark ลำใดถูกสั่งซื้อโดยต่างชาตืและสิ่งที่ทำให้F-20 Tigershark ขายหน้าที่สุดก็คือในการนำมาโปรโมตขายในภูมิภาคเอเชีย(รวมไทยเราด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจและผมหาเอกสารอ้างอิงไม่เจอ)ที่เกาหลีใต้ขณะทำการบินโชว์เครื่องดันตกซะนี้ สุดท้ายโครงการ F-20 Tigershark ก็ถูกละทิ้งในปี พ.ศ. 2529 หลังจากที่ต้นแบบ4ลำได้ถูกสร้างขึ้นมา และ2เครื่องได้เกิดอุบัติเหตุตกในการบินทดลองและอีกเครื่องตกในการบินสาธิตที่เกาหลีใต้ทำให้นักบินเสียชีวิต ส่วน2ลำที่เหลือได้ถูกนำไปแสดงไว้ที่ Smithsonian Washington DC และอีกลำได้เก็บไว้ที่ Natural History Museum of Los Angeles, CA 90007
อ้างอิงข้อมูลจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

รวบรวมข้อมูลได้เยี่ยมครับ อ. ไหว้

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12179 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:27:41 AM »

Northrop F-20 Tigershark เริ่มแรกใช้ชื่อ F-5G (เอฟ-5จี)ถือเป็นเครื่องบินขับไล่ขนาดเบาที่ออกแบบและสร้างโดยนอร์ทธรอป กรัมมัน การพัฒนาเริ่มขึ้นในปี พ.ศ.2518(1975)เพื่อพัฒนาเอฟ-5อี ไทเกอร์ 2ให้ก้าวหน้าขึ้น ด้วยการเพิ่มเครื่องยนต์ใหม่ที่ทรงพลังและระบบอิเลคทรอนิกอากาศ เรดาร์รุ่นใหม่เข้าไป เมื่อเทียบกับเอฟ-5อีแล้วF-20 Tigershark รวดเร็วกว่าสามารถยิงเป้าหมายที่เกินระยะมองเห็นได้และมีรูปแบบโจมตีอากาศสู่พื้นที่ดีกว่า ด้วยความสามารถเหล่านี้ทำให้ F-20 Tigershark จึงกลายมาเป็นคู่แข่งของ F-16 fighting falconของบริษัท General Dynamics แต่F-20 Tigersharkมีราคาถูกกว่าทั้งในการซื้อและการใช้งาน
การพัฒนาของF-20 Tigershark ส่วนใหญ่เป็นส่วนหนึ่งของโครงการเอฟเอ็กซ์ของกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ ซึ่งพยายามที่จะขายเครื่องบินขับไล่ที่ล้าสมัยของสหรัฐฯ ให้กับสัมพันธมิตรเพื่อจำกัดโอกาสที่เทคโนโลยีของสหรัฐฯจะตกไปอยู่ในมือของสหภาพโซเวียต(เป็นนโยบายของประธานธิบดีจิมมี่ คาร์เตอร์)ถึงแม้ว่านอร์ทธรอปหวังไว้สูงที่จะนำ F-20 Tigershark เข้าทำตลาด แต่ด้วยการเปลี่ยนแปลงนโยบายของประธาธิบดีโรนัลด์ เรแกน ทำให้F-20 Tigershark พ่ายแพ้ต่อ F-16 fighting falcon และไม่มีF-20 Tigershark ลำใดถูกสั่งซื้อโดยต่างชาตืและสิ่งที่ทำให้F-20 Tigershark ขายหน้าที่สุดก็คือในการนำมาโปรโมตขายในภูมิภาคเอเชีย(รวมไทยเราด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจและผมหาเอกสารอ้างอิงไม่เจอ)ที่เกาหลีใต้ขณะทำการบินโชว์เครื่องดันตกซะนี้ สุดท้ายโครงการ F-20 Tigershark ก็ถูกละทิ้งในปี พ.ศ. 2529 หลังจากที่ต้นแบบ4ลำได้ถูกสร้างขึ้นมา และ2เครื่องได้เกิดอุบัติเหตุตกในการบินทดลองและอีกเครื่องตกในการบินสาธิตที่เกาหลีใต้ทำให้นักบินเสียชีวิต ส่วน2ลำที่เหลือได้ถูกนำไปแสดงไว้ที่ Smithsonian Washington DC และอีกลำได้เก็บไว้ที่ Natural History Museum of Los Angeles, CA 90007
อ้างอิงข้อมูลจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

ผมเคยอ่านเจอในนิตยสารแนวเครื่องบินรบ... เขากล่าวว่า... สาเหตุที่เจ้าฉลามเสือตก... เห็นเพราะนักบินเกิดหมดสติเพราะแรง G สูงมาก... จากการเลี้ยวในวงแคบ... ทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่ทัน(ถ้าจำไม่ผิด... ในหนังสือเล่มเดียวกันบอกว่า... เครื่องที่สามารถสร้างแรง G ได้ขนาด 9G ชุดแรกๆ ก็เห็นจะเป็น F-20 กับ F-16 นี่ละครับ...)

...ข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้าง... เพราะตอนนั้นผมอ่านตอน ม.๑ และอ่านจากหนังสือในห้องสมุดของโรงเรียนครับ... ไหว้

หน้า: 1 ... 809 810 811 [812] 813 814 815 ... 1487
  พิมพ์