เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:27:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 828 829 830 [831] 832 833 834 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3893682 ครั้ง)
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #12450 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:26:32 AM »

ไปบินแล้วจะมาบอกครับพี่

อย่าลืมเอาภาพมาฝากน้องบ้างน่ะครับพี่ Grin

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12451 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:14:58 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:17:00 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12452 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:02:03 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:17:19 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
FORESTRY JUNIOR - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #12453 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:14:08 AM »

F-16A/Bและรุ่นADF ทำการปรับปรุง Falcon Up เพื่อยืดอายุและเปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นส่วนบางชิ้นที่ล้าและครบตามชั่วโมงบิน โดยบริษัทอุตสาหกรรมการบินไทย(TAI) ณ ศูนย์ซ่อมที่กองบิน4 ตาคลี จ.นครสวรรค์ ภายใต้สิทธิบัตร(License)ชิ้นส่วน(Accessories kit)จากบริษัท Lockheed Martin สหรัฐอเมริกา Grin หลงรัก เยี่ยม
อนุญาตเรียนถามท่านพญาจงอาจครับ ว่า ข้างๆอีกสองสามลำน่ะ รอปรับปรุงหรือว่าชำรุดครับ  ไหว้
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #12454 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:49:55 AM »

อยู่โรงเก็บถัดไปมีอีกหลายลำ
ผมเดานะ ว่าน่าจะกำลังตรวจเช็คเครื่องยนต์อยู่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12455 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:29:38 AM »

เจ้าเหยี่ยวทั้งหมดที่เห็นถอดเครื่องยนต์ออกนั้นไม่ใช่ชำรุดครับ แต่เป็นการปรับปรุงตามโครงการ Falcon Star คือต้องรื้อชิ้นส่วนทั้งหมดออก เปลี่ยนทุกๆอย่าง ระบบสายไฟ น๊อตทุกๆตัวเปลี่ยนใหม่หมด อะไหล่ที่เปลี่ยนต้องแท้100%จากLockheed Martin ไม่มีอะไหล่เทียม อะไหล่เทียมแท้ เหมือนรถยนต์ทั่วๆไป ส่วนเครื่องยนต์เราจัดซื้อใหม่แต่เป็นรุ่นเดิม ซื้อพร้อมๆกับจอร์แดน และชิลี ซึ่งรัฐสภาสหรัฐก็มีมติขายให้เรา ตอนนี้คงส่งมอบให้ครบแล้ว เพราะข่าวนี้ประมาณ2ปีที่แล้ว
ส่วนรายละเอียดของโครงการนี้มีในนิตยสาร Aerospace ประจำเดือนสิงหาคม-กันยายน2008ครับ(เล่มนี้ผมซื้อ ตอนนี้อยู่ในมือกำลังอ่านอีกรอบครับ)
Grin เยี่ยม ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12456 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:50:48 AM »

ถ้าเป็นรถนะ เสียแล้วไม่ตกเราวิ่งกันปุเลงๆ ปะผุทั้งคันก็ยังวิ่งได้ ไม่มีเสียล่ะประเภทเปลี่ยนก่อนเสีย คิก คิก คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 11:59:44 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
FORESTRY JUNIOR - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #12457 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 02:01:03 PM »

เจ้าเหยี่ยวทั้งหมดที่เห็นถอดเครื่องยนต์ออกนั้นไม่ใช่ชำรุดครับ แต่เป็นการปรับปรุงตามโครงการ Falcon Star คือต้องรื้อชิ้นส่วนทั้งหมดออก เปลี่ยนทุกๆอย่าง ระบบสายไฟ น๊อตทุกๆตัวเปลี่ยนใหม่หมด อะไหล่ที่เปลี่ยนต้องแท้100%จากLockheed Martin ไม่มีอะไหล่เทียม อะไหล่เทียมแท้ เหมือนรถยนต์ทั่วๆไป ส่วนเครื่องยนต์เราจัดซื้อใหม่แต่เป็นรุ่นเดิม ซื้อพร้อมๆกับจอร์แดน และชิลี ซึ่งรัฐสภาสหรัฐก็มีมติขายให้เรา ตอนนี้คงส่งมอบให้ครบแล้ว เพราะข่าวนี้ประมาณ2ปีที่แล้ว
ส่วนรายละเอียดของโครงการนี้มีในนิตยสาร Aerospace ประจำเดือนสิงหาคม-กันยายน2008ครับ(เล่มนี้ผมซื้อ ตอนนี้อยู่ในมือกำลังอ่านอีกรอบครับ)
vjอย่างนี้อุ่นใจหน่อย นึกว่าเจ้าเหยี่ยวประจัญบานของเรามีแอบชำรุด เป็นจำนวนที่ไม่ได้เปิดเผยซะแล้ว ชักไม่ค่อยชอบอเมริกาซะแล้วที่มักอ้างตัวเองเป็นมหามิตรกับทุกประเทศ ทั้งที่จริงๆไร้ความจริงใจที่สุด ที่ไม่ยอมขายเครื่องบินให้เรา(อย่างนี้คงมีคนเกลียดเพิ่มขึ้น)  แล้วของเราที่เกิดอุบัติเหตุ 2 ลำน่ะครับ เราหาจากที่ไหนมาทดแทนล่ะครับ ขอบคุณครับท่านพญาจงอางที่ไห้ข้อมูล ไหว้ ไหว้
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12458 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 03:58:38 PM »

vjอย่างนี้อุ่นใจหน่อย นึกว่าเจ้าเหยี่ยวประจัญบานของเรามีแอบชำรุด เป็นจำนวนที่ไม่ได้เปิดเผยซะแล้ว ชักไม่ค่อยชอบอเมริกาซะแล้วที่มักอ้างตัวเองเป็นมหามิตรกับทุกประเทศ ทั้งที่จริงๆไร้ความจริงใจที่สุด ที่ไม่ยอมขายเครื่องบินให้เรา(อย่างนี้คงมีคนเกลียดเพิ่มขึ้น)  แล้วของเราที่เกิดอุบัติเหตุ 2 ลำน่ะครับ เราหาจากที่ไหนมาทดแทนล่ะครับ ขอบคุณครับท่านพญาจงอางที่ไห้ข้อมูล ไหว้ ไหว้

มหามิตรในความเห็นของเรา....อาจไม่ตรงกับความเห็นของมิตรเราก็ได้ครับ....

อเมริกาเป็นเจ้าโลก.....ด้วยแสนยานุภาพทางทหารที่ยากจะต่อกร....

การควบคุมดุลยภาพจึงเป็นเรื่องหลีกเลี่ยงไม่ได้......

เราไม่ใช่มิตรที่ใกล้ชิดนักหรอกครับ.....ความสําคัญเป็นเรื่องที่จัดลําดับตาทยุทธศาสตร์ เศรษฐกิจ ฯลฯ....

ยุโรป ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน ซาอุฯ คูเวต ฟิลิปปินส์ ฯลฯ หลายๆประเทศมีความสําคัญกับไอ้กันมากกว่าเราเยอะครับ....

ไทยจะเล่นให้เป็นต้องถ่วงดุลแห่งเกมนี้ให้เป็น......เล่นเป็นก็ได้ประโยชน์......แต่ที่ผ่านๆมา....เป็นลูกกระจ๊อกไอ้กันมาตลอด...เป็นเด็กดี...........เพราะคิดว่า...นี่คือมหามิตร

จริงๆแล้ว.......ทุกอย่าง เพื่อประโยชน์แห่งชาติเขาทั้งนั้น

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12459 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 04:01:28 PM »

มหามิตรในความเห็นของเรา....อาจไม่ตรงกับความเห็นของมิตรเราก็ได้ครับ....

อเมริกาเป็นเจ้าโลก.....ด้วยแสนยานุภาพทางทหารที่ยากจะต่อกร....

การควบคุมดุลยภาพจึงเป็นเรื่องหลีกเลี่ยงไม่ได้......

เราไม่ใช่มิตรที่ใกล้ชิดนักหรอกครับ.....ความสําคัญเป็นเรื่องที่จัดลําดับตาทยุทธศาสตร์ เศรษฐกิจ ฯลฯ....

ยุโรป ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน ซาอุฯ คูเวต ฟิลิปปินส์ ฯลฯ หลายๆประเทศมีความสําคัญกับไอ้กันมากกว่าเราเยอะครับ....

ไทยจะเล่นให้เป็นต้องถ่วงดุลแห่งเกมนี้ให้เป็น......เล่นเป็นก็ได้ประโยชน์......แต่ที่ผ่านๆมา....เป็นลูกกระจ๊อกไอ้กันมาตลอด...เป็นเด็กดี...........เพราะคิดว่า...นี่คือมหามิตร

จริงๆแล้ว.......ทุกอย่าง เพื่อประโยชน์แห่งชาติเขาทั้งนั้น

ผมแอบสะใจตอนที่เราขอให้เขาอัพเกรด เอฟสิบหกให้เรา... แล้วเขายึกยัก... ทัพฟ้าเราเลยบอกว่าไม่อัพเกรดให้ก็ไม่เป็นไร... กองทัพไทยจะเอาเงินส่วนนี้ไปซื้อกริพเป้นอีกซักฝูง... เขาเลยยอมทำให้... ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12460 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 04:45:27 PM »

อีกสองวัน จะไปลองนี่ครับ 

http://skycombatace.com/
Aerotrekking takes flight in Cheney
เคยเล่นแบบนี้ พอเครื่องจอดต้องให้เจ้าหน้าที่ยกออกจากเครื่อง ขามันแข็งไปหมด ยิ้มีเลศนัย

vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #12461 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 05:44:16 PM »

Aerospace Magazine
GRIPEN-HUNAF ทำการบินครบ 6000 ชั่วโมงบิน

กองทัพอากาศฮังการีได้ขึ้นทำการบิน JAS 39 Gripen ครบ 6000 ชั่วโมงบิน ซึ่งในปีนี้เป็นปีที่ห้าของการเข้าประจำการของเครื่องบิน JAS 39 Gripen ในกองทัพอากาศฮังการี และตลอดเวลาที่ผ่านมา บรรดานักบินและเจ้าหน้าที่สนับสนุนภาคพื้น มีความพึงพอใจในการใช้งานระบบและอุปกรณ์ของ Gripen เป็นอย่างมาก

Source : thaidefense-news

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12462 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:53:56 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:18:09 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #12463 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:14:24 PM »

แม้นสร้างเองไม่ได้ แต่ซ่อมบำรุงขนานใหญ่ได้ ก็ภาคภูมิใจ ละครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
TEP1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #12464 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:00:31 PM »

ถามท่านที่มีความเชี่ยวชาญหน่อยครับว่า jas-39พอลุ้นกับเจ้าF 35 ของไอ้กันได้ใหม แล้วเจ้ากริพเพนนี้ไทยน่าจะหาสัก 100 ลำนะถ้ารัฐไม่มีเงินขอนักการเมืองคนละเครื่องดีใหมครับ ไหว้
หน้า: 1 ... 828 829 830 [831] 832 833 834 ... 1487
  พิมพ์