เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:20:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 961 962 963 [964] 965 966 967 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3889291 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14445 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:35:16 AM »

ส่วนหนึ่งมาจากหลักนิยมของกองทัพเขมรนิยมใช้อาวุธยาวเป็นพวกจรวดหลายลำกล้องขนาด 122 มม. แบบ BM-21 ซึ่งเป็นอาวุธสมัยสงครามเย็นและใช้การยิงทำลายเป็นพื้นที่ จึงไม่ค่อยมีความแม่นยำนักหากต้องการยิงเป้าหมายเป็นจุด

ในขณะที่กองทัพไทยใช้ปืนใหญ่ขนาด 155 มม. อย่าง ปกค. 25 (M198) กับปนร. 34 (GHN-45A1) และปืนใหญ่อัตตาจร Caesar ซึ่งให้ผลดีกว่าในด้านความแม่นยำเมื่อยิงเป้าหมายเป็นจุด เมื่อนำมาผสานกับระบบตรวจจับการยิงที่ใช้ทั้งระบบเรดาร์และอากาศยาน UAV เมื่อเขมรยิงมา เราจึงค้นหาเจอในทันทีและตอบโต้ได้ทันควันครับ  ไหว้

ป.ล. ผมสงสัยว่าทำไมกองทัพเขมรมันไม่เอาปืนใหญ่ขนาด 130 มม. กับขนาด 152 มม. ออกมาใช้นะ ทั้งๆที่มันก็มีประจำการ  Huh

หมวย 130 สำรองราชการนี่ครับ แต่เคยเห็นตอนยิงผมชอบมันมากๆ เสียงมันสะท้านทรวงเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #14446 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:41:02 PM »

หมวย 130 สำรองราชการนี่ครับ แต่เคยเห็นตอนยิงผมชอบมันมากๆ เสียงมันสะท้านทรวงเลย
คุณโจ๊ก ผมหมายถึงในส่วนของกองทัพเขมรครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กองทัพเขมรมีปืนใหญ่ Type 59-1 หรือปืนใหญ่อีหมวยขนาด 130 มม.ของจีนประจำการอยู่ประมาณ 100 หน่วย แล้วก็มีปืนใหญ่ขนาด 122 มม. อีกหลายรุ่น ส่วนขนาด 152 มม. ตรวจสอบแล้วไม่มีครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14447 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:46:31 PM »

คุณโจ๊ก ผมหมายถึงในส่วนของกองทัพเขมรครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กองทัพเขมรมีปืนใหญ่ Type 59-1 หรือปืนใหญ่อีหมวยขนาด 130 มม.ของจีนประจำการอยู่ประมาณ 100 หน่วย แล้วก็มีปืนใหญ่ขนาด 122 มม. อีกหลายรุ่น ส่วนขนาด 152 มม. ตรวจสอบแล้วไม่มีครับ  ไหว้

ที่ไม่ยิงเพราะไม่มีงบซื้อกระสุนรึเปล่าครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14448 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:17:09 PM »

อ้าว ขอโทษครับ ผมก็อ่านพลาดไป ฮ่ะๆ

แต่ผมงงอย่างว่าไอ้รถจรวดของเขา เวลายิงแล้วไม่แล่นไปไหนหรือหนีเลยหรอครับ เราเลย counter ได้

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #14449 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:19:16 PM »

ที่ไม่ยิงเพราะไม่มีงบซื้อกระสุนรึเปล่าครับ
น่าภูมิใจ ที่สรรพาวุธไทย ผลิตกระสุนปืนใหญ่ได้เอง.....

ยิงเท่าทุน...........อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14450 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:30:41 PM »

น่าภูมิใจ ที่สรรพาวุธไทย ผลิตกระสุนปืนใหญ่ได้เอง.....

ของเราประเคนได้ไม่อั้น UAVหรือเรดาร์ชี้เป้าตรงไหนก็บรรลัยตรงนั้นครับ ฮ่า ฮ่า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #14451 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:37:53 PM »

ของเราประเคนได้ไม่อั้น UAVหรือเรดาร์ชี้เป้าตรงไหนก็บรรลัยตรงนั้นครับ ฮ่า ฮ่า
อ่านข่าวมาใน กระทู้ต่างๆว่าเสียหายไปเยอะ ตายไป5-6 ร้อยรถยิงจรวดก็พังไม่ทราบจำนวนรถถังก็พังครับ

Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #14452 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 02:33:18 PM »

อ่านข่าวมาใน กระทู้ต่างๆว่าเสียหายไปเยอะ ตายไป5-6 ร้อยรถยิงจรวดก็พังไม่ทราบจำนวนรถถังก็พังครับ

อิๆๆๆๆๆๆ ฮวยเซ็งซ่าไม่เข้าเรื่อง พี่ไทยเลยจัดให้เต็มๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

น่าสงสารนะ ไปเห็นในยูทูบและตามหน้าเว็บแล้ว รู้สึกกองทัพแขมร์ จะพยายามสร้างแสนยานุภาพข่มสยามประเทศบนเว็บเหลือเกิน

มีราฟาลของฝรั่งเศสบ้างละ มีเรือดำน้ำชั้นกิโลบ้างละ มีรถถังType99 ของจีนบ้างละ แถมมีปืนใหญ่ติดนุ๊คด้วย

แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #14453 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:10:35 PM »

อิๆๆๆๆๆๆ ฮวยเซ็งซ่าไม่เข้าเรื่อง พี่ไทยเลยจัดให้เต็มๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

น่าสงสารนะ ไปเห็นในยูทูบและตามหน้าเว็บแล้ว รู้สึกกองทัพแขมร์ จะพยายามสร้างแสนยานุภาพข่มสยามประเทศบนเว็บเหลือเกิน

มีราฟาลของฝรั่งเศสบ้างละ มีเรือดำน้ำชั้นกิโลบ้างละ มีรถถังType99 ของจีนบ้างละ แถมมีปืนใหญ่ติดนุ๊คด้วย

แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

ฮุนซวยมันไม่มีอะไรดีหลอกครับ ดีแต่ตีหัวแล้ววิ่งเข้าบ้าน กองทัพอากาศมีเพียงหยิบมือ เจอของเราเข้าไปกองง้อยแดกแล้ว

กองทัพบกมันก็มีแต่รถถังมีแต่จำนวน เทคโนโลยีไม่มี เจ๋งสุดก็ T-55 จะมีดีหน่อยก็ BM-21

แต่ถ้าเจอ ทอ.เราวิ่ง Bomb Run สักหน่อยก็จอดหมดแล้ว

ของเราพัฒนาระบบอาวุธต่างๆดีกว่าของมันเยอะ เดี๋ยวรอ T-84 มาก่อนแล้วมันจะหนาว

รถถังเราป้อมปืนหมุนเองได้ แต่ของมันยังต้องใช้คนหมุนอยู่เลย กว่ามันจะหมุนเสร็จเราก็ซัดมันหายไปหลายคันแล้ว

เหมือนตอนสงครามอ่าวรอบแรก T-72 ของอิรัก เจอ M1A1 ของ สหรัฐฯ สหรัฐเสียหายน้อยมาก แต่อิรักเกือบย่อยยับ เพราะความต่างทางเมคโนโลยีนี่แหละ

แต่ถ้าเราทำรุนแรงก็จะเจอมันออกมาร้องว่าเราไปรังแกมันอีก เราเลยทำอะไรไม่ได้มาก

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
m2cm
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14454 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:05:45 PM »

ที่ข้างสนามบินเชียงใหม่เช้านี้ พรุ่งนี้จะเอามาให้ดูอีกนะครับ
m2cm
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14455 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:09:02 PM »

อีกลำไม่ได้เตรียมตัวไว้ก่อนได้ยินเสียงวิ่งไปยิบกล้องแทบไม่ทัน มีการซ้อมสวยๆหลายรูป
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #14456 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:10:21 PM »

ได้ดูเหมือนกันครับ. พี่อยู่ที่ไหนครับ
ผมอยู่ ผสก บน๔๑ ไหว้

นักะติ๊ Club
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14457 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:46:19 PM »

ตะลุยเหล่าทัพ: ปฏิบัติการคชสีห์ 2012(1)

http://www.youtube.com/watch?v=Y1SvQ_s-t8A&feature=relmfu

ตะลุยเหล่าทัพ: ปฏิบัติการคชสีห์ 2012(2)

http://www.youtube.com/watch?v=Oo3akv7U8yc&feature=relmfu

เยี่ยม หลงรัก หลงรัก หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #14458 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:38:26 PM »

ดีใจมากที่ IRIS-T มาอยู่กับ Gripen เรา (ตั้งนานแล้ว)

ขอบคุณ thaiarmedforce ครับ

http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/40-rtaf-photo/468-iris-t-in-rtaf.html

rouroumel.multiply.com
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #14459 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:40:06 AM »

นักบินสิงคโปร์คงคุยกับนักบินของเรา(หรือเปล่า)เกี่ยวกับจรวดIris-Tที่ติดในน้องยาส ชอบรูปนี้เพราะถ่ายมุมกล้องดูดีมากๆ เครื่องข้างหลังน้องยาสเป็นเครื่อง Gulfstream Aerospace G-V-SP Gulfstream G550AEWของสิงคโปร์ ตัวนี้โมดิฟายด์โดยยิว ไม่รู้เขาใช้เป็นเครื่องบินสงครามทางอิเลคทรอนิคหรือเปล่า รู้แต่ว่าเครื่องรุ่นนี้ของยิว(ยิวเรียก"อีเทม"ตามภาษาฮิบรู)เมื่อสองสามปีก่อนโน้นที่ยิวส่งหมู่บิน F-16I Sufa และF-15I Raam ไปบ๊อมบ์โรงงานที่ยิวสงสัยว่าเป็นโรงงานเสริมสมรรถนะแร่ยูเรเนียมของซีเรีย ปฏิบัติครั้งนี้ยิวให้เครื่องสงครามอิเล็คทรอนิก(อีเทม)บินผ่านซีเรียรอบเดียว ปรากฎว่าเครื่องมือสื่อสารทุกๆอย่างของซีเรียดับสนิทใช้งานไม่ได้ แม้แต่ระบบเรดาห์เตือนภัยทางอากาศของซีเรียก็เจ๊งบ๊ง หุหุ เมื่อบ๊อมบ์เสร็จยิวก็บินอ้อมออกไปทางประเทศตุรกีและทิ้งหลักฐานให้เติร์กดูต่างหน้าอย่างหนึ่งคือนักบินเครื่องF-16I Sufa และF-15I Raamได้ปลดถังน้ำมันอะไหล่(Drop Tank)ทิ้งลงบนประเทศตุรกี แต่ก็แปลกคือเติร์กไม่ทำหนังสือประท้วงไปยังยิวที่บินล้ำน่านฟ้าหรือส่งเครื่องบินขับไล่F-16ที่ตัวเองมีประจำการขึ้นไปสกัดกั้น แต่กลับกรีซนี้ล่อกันแทบจะทุกๆวันเหนือหมู่เกาะในทะเลอีเจียน หุหุ  Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 ... 961 962 963 [964] 965 966 967 ... 1487
  พิมพ์