เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:17:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 113 114 115 [116] 117 118 119 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3886577 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1725 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:42:55 PM »

ของไทยทรัพยากรมีมากกว่า สิงค์โปเป็นร้องเท่า แต่ไม่มีปัญญาซื้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1726 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 07:36:15 PM »

ของไทยทรัพยากรมีมากกว่า สิงค์โปเป็นร้องเท่า แต่ไม่มีปัญญาซื้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

.....ของสิงคโปร์รวยระดับไหนถ้าไม่อ๋องจริงๆไม่มีทางได้อยู่บ้านเดี่ยวครับ มีตังค์แบบอู๋ก็ยังต้องอยู่แฟลตครับเวลาตากผ้า-ผ้าอ้อมลูกก็พาดราวยื่นออกมาเป็นแถวๆแบบชักธง.....คนสิงคโปร์ที่มีรถยนต์นี่เป็นคนส่วนน้อยนะครับและต้องรวยแค่วีออสใส่เครื่องเสียงระดับโอเปร่าเลย......คนแก่สิงคโปร์เกษียรณแล้วได้ตังค์นิดเดียวผมเห็นคนแก่เจ็ดสิบกว่าๆมาเสริฟอาหารหรือทำงานจุกจิกอยู่ทุกครั้งที่ไปเที่ยว ......ประชากรสิงคโปร์มีแค่สองสามล้านเอง แบบนี้ไม่รวยก็แปลกครับ Grin

แถวบ้านผมต่างจังหวัดเด็กจบใหม่ทำงานแป๊บเดียวก็ผ่อนรถป้ายแดงกันแล้วครับ...สองสามปีก่อนทาว์นเฮ้าส์บ้านเดี่ยวขายกันระเบิดสร้างไม่ทัน ครอบครัวใหม่ๆเงินดือนผัวผ่อนรถเงินเดือนเมียผ่อนบ้าน.....ตั้งแต่ต้นเดือนพอน้ำมันลงราคารถยนต์ออกมาวิ่งกันเกลื่อนถนนจนข้ามถนนแทบไม่ได้ ก็ที่บ้านผมไม่มีรถเมล์รถแท๊กซี่ มีแต่สองแถวพังๆมาคอยบริการคนขับก็เป็นนักเลงหัวคะแนนสส,...ข้าราชการบ้านเราห้าสิบกว่าก็ลาออกมาเที่ยวตกปลากินบำนาญกันแล้วตามโครงการเออร์ลี่ไงครับ.....ประชากรไทยหกสิบเจ็ดสิบล้านครับ....แบบนี้ไม่จนค้นถังขยะกินก็บุญหัวแล้วครับ

ผมว่าถ้าไม่เกรงใจมาเลเซีย(เดี๋ยวไม่ส่งน้ำให้กิน)สิงคโปร์สั่งต่อเรือบรรทุกเครื่องบินพลังนิวเครียร์ไปแล้ว Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 07:49:22 PM โดย ...อภิสิทธิ์ ... » บันทึกการเข้า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1727 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:09:01 PM »

เมื่อไหร่ที่ไทย ไม่มีการคอรัปชั่น(หรือมีน้อย) เมื่อนั้น จะเอาอะไรก็ได้  ซื้อ F-16 ทีละ 100 ลำก็ยังได้  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1728 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 02:17:33 AM »

..เกือบลืมตัวนี้ Cluster Bomb ตัวนี้ทำลายบุคคลหรือกองทหาร น่ากลัวมากเพราะระเบิดจะแตกตัวออกก่อนถึงเป้าหมาย20-30เมตรก่อนถึงพื้น ดาวกระจายและที่นี้.. เยี่ยม

เพิ่มเติมจากพี่พญาจงอาง  หลักการทำงานของคลัสเตอร์บอมบ์  ภายในจะบรรจุกระเปาะระเบิดลักษณะคล้ายกับเถาปิ่นโตไว้หลายลูก  หลังจากระเบิดถูกปล่อยออกมาถึงความสูงที่พอเหมาะตัวระเบิดจะปล่อยกระเปาะภายในออกมา  เซ็นเซอร์ที่ตัวกระเปาะจะทำการหาเป้าหมายซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรังสีความร้อน(IR) หลังจากระบุเป้าหมายแล้วกระเปาะจำดีดลูกระเบิดหน้าตาคล้ายๆปิ่นโตออกมาหย่อนใส่เป้าหมาย 

F16 & Cluster Bomb
http://www.youtube.com/watch?v=Ii5D0MbLrHI

ในรูปที่ให้มานั้นเป็น CBU-97 Sensor Fuzed Weapon ครับ ซึ่งจะมีการชี้เป้าให้กับหัวรบย่อย สนนราคาลูกละ $360,000

ที่บ้านเรายังไม่มีใช้ครับ ที่บ้านเราใช้ MK20 กับพวก CBU-71 มากกว่า ซึ่งตัวพวกนี้ยังไม่มีการชี้เป้าให้กับหัวรบย่อยครับ

..เกือบลืมตัวนี้ Cluster Bomb ตัวนี้ทำลายบุคคลหรือกองทหาร น่ากลัวมากเพราะระเบิดจะแตกตัวออกก่อนถึงเป้าหมาย20-30เมตรก่อนถึงพื้น ดาวกระจายและที่นี้.. เยี่ยม

ส่วนตัวนี้เป็นระเบิดฝึก ที่จำลองระเบิดดาวกระจายขนาด 600 ปอนด์ ครับ

สังเกตดูจะมีสีน้ำเงิน หรือฟ้าเข้มๆ เป็นสัญลักษณ์ และมีคำบอกว่า INERT ครับ

ถ้าเป็นที่จรวดก็จะเป็นแถบสีฟ้า ครับ บ่งบอกว่าเป็นลูก Captive เช่นภาพจรวดมาเวอริค ที่ท่านพญาจงอางนำมาให้ดูน่ะครับ พวกนี้ใช้ฝึก เล็งยิงจำลองครับ

ตอนนี้มีสนธิสัญญาเรื่องระเบิดดาวกระจายออกมา ไม่ทราบว่าไทยเซ็นต์ไปด้วยหรือเปล่า ถ้าเซ็นต์ ก็ต้องเอาไปทำลายให้หมดครับ รวมไปถึงพวกลูกปืนใหญ่ที่เป็นแบบดาวกระจายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2009, 02:26:39 AM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1729 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 10:27:17 AM »

..ตอนนี้มีสนธิสัญญาเรื่องระเบิดดาวกระจายออกมา ไม่ทราบว่าไทยเซ็นต์ไปด้วยหรือเปล่า ถ้าเซ็นต์ ก็ต้องเอาไปทำลายให้หมดครับ รวมไปถึงพวกลูกปืนใหญ่ที่เป็นแบบดาวกระจายด้วย..เอาไปทำลายทิ้งแถวๆชายแดนเขาพระวิหารครับแก้เผ็ดฮุสเซ่น ที่ทะลึงวางระเบิดสังหารบุคคลที่เป็นแบบปิ่นโต ทั้งๆที่ตัวเองลงนามในสนธิสัญญาห้ามมีและใช้ทุ่นระเบิดสังหารตามสนธิสัญญาที่ ออตตาว่า แคนาดา .. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2009, 10:28:48 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1730 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 10:31:48 AM »

..F-16DJของสิงคโปร์ deployed ที่อเมริกา เข้าร่วมฝึกธงแดง(Red Flag)ทุกๆปี Nellis AFB Las Vegas Nevada.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2009, 03:20:39 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1731 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 10:35:38 AM »

เพิ่มเติมจากพี่พญาจงอาง  หลักการทำงานของคลัสเตอร์บอมบ์  ภายในจะบรรจุกระเปาะระเบิดลักษณะคล้ายกับเถาปิ่นโตไว้หลายลูก  หลังจากระเบิดถูกปล่อยออกมาถึงความสูงที่พอเหมาะตัวระเบิดจะปล่อยกระเปาะภายในออกมา  เซ็นเซอร์ที่ตัวกระเปาะจะทำการหาเป้าหมายซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรังสีความร้อน(IR) หลังจากระบุเป้าหมายแล้วกระเปาะจำดีดลูกระเบิดหน้าตาคล้ายๆปิ่นโตออกมาหย่อนใส่เป้าหมาย 

http://www.youtube.com/watch?v=Ii5D0MbLrHI

ในรูปที่ให้มานั้นเป็น CBU-97 Sensor Fuzed Weapon ครับ ซึ่งจะมีการชี้เป้าให้กับหัวรบย่อย สนนราคาลูกละ $360,000

ที่บ้านเรายังไม่มีใช้ครับ ที่บ้านเราใช้ MK20 กับพวก CBU-71 มากกว่า ซึ่งตัวพวกนี้ยังไม่มีการชี้เป้าให้กับหัวรบย่อยครับ

ส่วนตัวนี้เป็นระเบิดฝึก ที่จำลองระเบิดดาวกระจายขนาด 600 ปอนด์ ครับ

สังเกตดูจะมีสีน้ำเงิน หรือฟ้าเข้มๆ เป็นสัญลักษณ์ และมีคำบอกว่า INERT ครับ

ถ้าเป็นที่จรวดก็จะเป็นแถบสีฟ้า ครับ บ่งบอกว่าเป็นลูก Captive เช่นภาพจรวดมาเวอริค ที่ท่านพญาจงอางนำมาให้ดูน่ะครับ พวกนี้ใช้ฝึก เล็งยิงจำลองครับ

ตอนนี้มีสนธิสัญญาเรื่องระเบิดดาวกระจายออกมา ไม่ทราบว่าไทยเซ็นต์ไปด้วยหรือเปล่า ถ้าเซ็นต์ ก็ต้องเอาไปทำลายให้หมดครับ รวมไปถึงพวกลูกปืนใหญ่ที่เป็นแบบดาวกระจายด้วย

ขอถามคุณ helldiver ด้วยครับ... ว่าจรวดฝึกเหล่านี้ทำงานเหมือนของจริงเลยใช่มั๊ยครับ... แตกแต่งกันอย่างไรบ้างกับของจริง... แล้วถ้าเป็นพวกไซไวเดอร์... หรือแอมราม... มีพวกอุปกรณ์จำพวกนี้หรือไม่ครับ... ใช้งานยิงจริงๆ หรือแค่ใช้ล็อกเป้าครับ... ขอบคุณครับ...
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #1732 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 12:33:14 PM »

ไม่เซ็นครับ... ผมเก็บคลิปข่าวไว้ ตอนนี้ ไม่รู้วางไว้ที่ไหน ยังอ่านไม่จบเลย

ผมมีความเห็นว่าแค่เป็นภาคีออตตาว่า ก็เสียเปรียบพม่าแย่แล้ว  สองปีก่อน ผมไปเยี่ยมชายแดน แถวบ้านพุร้อน (เข้าทางเส้นทาง
บ้านเก่า) กาญจนบุรี  มีทหารพรานเหยียบระเบิดขาขาด แต่ไม่เป็นข่าว เนื่องไกลปืนเที่ยง ทหารพม่ายึดจุดสูงข่ม
เอาเปรียบเราตลอด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1733 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 01:55:34 PM »

..ผมมีความเห็นว่าแค่เป็นภาคีออตตาว่า ก็เสียเปรียบพม่าแย่แล้ว  สองปีก่อน ผมไปเยี่ยมชายแดน แถวบ้านพุร้อน (เข้าทางเส้นทาง
บ้านเก่า) กาญจนบุรี  มีทหารพรานเหยียบระเบิดขาขาด แต่ไม่เป็นข่าว เนื่องไกลปืนเที่ยง ทหารพม่ายึดจุดสูงข่ม
เอาเปรียบเราตลอด
..งั้นเอาF-16เราบินไปทำSonic Boomขู่ซักรอบ.. เยี่ยม

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1734 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 04:01:42 PM »

ขอถามคุณ helldiver ด้วยครับ... ว่าจรวดฝึกเหล่านี้ทำงานเหมือนของจริงเลยใช่มั๊ยครับ... แตกแต่งกันอย่างไรบ้างกับของจริง... แล้วถ้าเป็นพวกไซไวเดอร์... หรือแอมราม... มีพวกอุปกรณ์จำพวกนี้หรือไม่ครับ... ใช้งานยิงจริงๆ หรือแค่ใช้ล็อกเป้าครับ... ขอบคุณครับ...

ไม่มีการทำงานครับ ติดไว้เฉยๆ แต่มีระบบจำลองการเล็งยิง การนำวิถีอยู่ครับ เอาไว้ฝึกพวกขั้นตอนการยิง วิธีการยิง (ยิงแห้ง) นอกจาก AGM-65 ในรูปแล้ว ก็ยังมี ไซน์ไวน์เดอร์ และ อัมราม ด้วยครับ เมื่อวันเด็กสองปีก่อน F-16ADF ก็ติดอัมรามลูก Captive มาโชว์ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #1735 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 06:19:10 PM »

Grin  ขอแจมด้วยครับ..  รูปเครื่องบินรุ่นต่างๆ  แต่ไม่รู้ว่ารุ่นอะไรบ้าง  ชมกันเพลินๆก็แล้วกัน...  ถ้ายังไง ใครพอทราบ  ช่วยเล่าสูกันฟังบ้างนะครับ  หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #1736 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 06:22:48 PM »

ยิ้มีเลศนัย  ชมต่อเลยครับ.. หลงรัก

Grin  โดยเฉพาะลำนี้  ไม่ทราบว่ามันรุ่นอะไรจริงๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1737 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 07:09:05 PM »

มีแต่เครื่องแปลก ๆ ทั้งนั้นนะครับ  Cheesy

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1738 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 07:22:47 PM »

2ลำนี้ไม่มีจริงในตอนนี้ครับ
ลำที่เหมือนมีแต่ปีกนี้ กำลังพัฒนาตอนนี้ทดสอบอยู่ในอุโมงลม

ลำนี้ XB-70 Valkyrie  Super Sonic Bomber

Role                              Strategic bomber       Supersonic research aircraft
Manufacturer                North American Aviation
First flight                     21 September 1964
Retired                         4 February 1969
Status                          Museum exhibit
Primary users               United States Air Force 
                                    NASA
Number                        built 2 XB-70s
Program cost               US$1.5 billion[1]
Unit cost                      $750 million each prototype

Specifications (XB-70A)
Data from USAF XB-70 Fact sheet[59]

General characteristics

Crew:                                2
Length:                             185 ft 10 in (56.6 m)
Wingspan:                         105 ft 0 in (32 m)
Height:                               30 ft 9 in (9.4 m)
Wing area:                          6,296 ft² (585 m²)
Airfoil:                                  Hexagonal; 0.30 Hex modified root, 0.70 Hex modified tip
Empty weight:                    210,000 lb (93,000 kg)
Loaded weight:                   534,700 lb (242,500 kg)
Max takeoff weight:             550,000 lb (250,000 kg)
Powerplant:                        6× General Electric YJ93-GE-3 afterburning turbojet
Dry thrust:                        19,900 lbf[40] (84.5 kN) each
Thrust with afterburner:     28,800 lbf[41] (128 kN) each

Performance

Maximum speed:                     Mach 3.1 (2,056 mph, 3,309 km/h)
Cruise speed:                          Mach 3.0 (2,000 mph, 3,219 km/h)
Range:                                   3,725 nmi (4,288 mi, 6,900 km) combat
Service ceiling                         77,350 ft (23,600 m)
Wing loading:                         84.93 lb/ft² (414.7 kg/m²)
lift-to-drag:                             about 6 at Mach
Thrust/weight:                        0.314

ที่เหลือไม่แน่ใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2009, 07:25:36 PM โดย Arjuna (Hydra) » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1739 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:25:47 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ท่าน Hydra

หน้า: 1 ... 113 114 115 [116] 117 118 119 ... 1487
  พิมพ์