เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:29:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 147 148 149 [150] 151 152 153 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3885575 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2235 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 04:00:15 PM »

เครื่องมิราจ 2000 กับ su27 จีนแดง ถ้าต้องสู้กันโดยดูสมรรถนะ ไม่ดูจาก ฝีมือนักบิน ลำไหนได้เปรียบกว่ากันครับ
เรียนถามท่านผู้รู้ด้วยครับ

ถ้าความทันสมัยเท่าๆกัน Mirage สู้ Su ไม่ได้ครับ ระยะเรดาร์ระยะยิงสั้นกว่า ความเร็วและเพดานบินก็ต่ำกว่า น้ำหนักอาวุธและพิสัยบินก็ต่ำกว่า บินด้วยความเร็วต่ำก็สู้ Su ไม่ได้เพราะ Mirage ใช้โครงสร้างปีก3เหลี่ยมที่ให้ความคล่องตัวสูงก็จริง แต่ไม่มี คานาด ช่วยพยุงในขณะบินความเร็วต่ำทำให้เกิดการ Stall ได้ง่าย   ถ้าเป็นราฟาลล่ะก็พอไหวครับ  แต่ก็แพ้ที่น้ำหนักบรรทุกระยะยิงแล้วก็พิสัยบินอยู่ดี  ไหว้ ไหว้ 

แต่ผมชอบรูปร่างของเครื่องบินปีก3เหลี่ยมนะ Grin Grin โดยเฉพาะน้องหยาดที่จะมาอยู่กับทัพฟ้าเรา  หลงรัก หลงรัก
มิราจ f3 ปีกสามเหลี่ยมยิวยิง mig21 อาหรับร่วงเยอะเลยพี่ Cheesy

อย่าเอา MIG 21 มาเทียบกับ Su 27 สิครับ  Grin Grin
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2236 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 07:39:36 AM »

เครื่องมิราจ 2000 กับ su27 จีนแดง ถ้าต้องสู้กันโดยดูสมรรถนะ ไม่ดูจาก ฝีมือนักบิน ลำไหนได้เปรียบกว่ากันครับ

ถ้าความทันสมัยเท่าๆกัน Mirage สู้ Su ไม่ได้ครับ ระยะเรดาร์ระยะยิงสั้นกว่า ความเร็วและเพดานบินก็ต่ำกว่า น้ำหนักอาวุธและพิสัยบินก็ต่ำกว่า บินด้วยความเร็วต่ำก็สู้ Su ไม่ได้เพราะ Mirage ใช้โครงสร้างปีก3เหลี่ยมที่ให้ความคล่องตัวสูงก็จริง แต่ไม่มี คานาด ช่วยพยุงในขณะบินความเร็วต่ำทำให้เกิดการ Stall ได้ง่าย   ถ้าเป็นราฟาลล่ะก็พอไหวครับ  แต่ก็แพ้ที่น้ำหนักบรรทุกระยะยิงแล้วก็พิสัยบินอยู่ดี  ไหว้ ไหว้ 

แต่ผมชอบรูปร่างของเครื่องบินปีก3เหลี่ยมนะ Grin Grin โดยเฉพาะน้องหยาดที่จะมาอยู่กับทัพฟ้าเรา  หลงรัก หลงรัก
มิราจ f3 ปีกสามเหลี่ยมยิวยิง mig21 อาหรับร่วงเยอะเลยพี่ Cheesy

อย่าเอา MIG 21 มาเทียบกับ Su 27 สิครับ  Grin Grin
ของดีขนาดไหน คนใช้ไม่ได้เรื่อง ก็เท่านั้น แต่ที่ mirage 3 ยิง MIg 21 ได้นั้น ฝีมือบินของนักบินยิวดีมากครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2237 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 11:58:43 PM »

ของดีขนาดไหน คนใช้ไม่ได้เรื่อง ก็เท่านั้น แต่ที่ mirage 3 ยิง MIg 21 ได้นั้น ฝีมือบินของนักบินยิวดีมากครับ

ใช่ครับพี่  นักบินยิวเก่งกว่านักบินอาหรับ  การวางแผนเข้าตีก็ดีกว่ามาก
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #2238 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 02:15:07 PM »

ใช่ครับพี่  นักบินยิวเก่งกว่านักบินอาหรับ  การวางแผนเข้าตีก็ดีกว่ามาก
สงครามยิวอาหรับเปลี่ยนหลักนิยมในการใช้อาวุธแต่เดิมหมดเลย สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 และสงครามเกาหลี อเมริกันใช้ ปืน .50 ลำละ 6 กระบอก กับ mustang และ super saber อัตรายิงรวม ประมาณ 6-7000 นัด ต่อนาที ได้เปรียบกว่าญี่ปุ่นและ เยอรมันที่ใช้ปืน20 mm(กระสุนหนักกว่ากระสุนอเมริกันแต่อัตรายิงต่ำกว่าทำให้บางครั้งกลุ่มกระสุนไม่แน่นพอยิงไม่โดน) เป็นปืนหลักเพื่อสร้างม่านกระสุนแน่นๆ แต่mirage f3 (สมัยนั้นมีmissile แล้วแต่ยังไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่าไหร่)ใช้ปืน 30 mm 2 กระบอก(กระสุน30 mm มีดินระเบิดพอๆ กับระเบิดมือ1-2 ลูกโดนแค่นัดเดียวก็ร่วงแล้ว)ยิงมิกตกเป็นว่าเล่น ทำให้เห็นได้ว่าฝีมือเหนือกว่าอาวุธครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2239 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 09:34:06 PM »

กลับเข้าเรื่องเกี่ยวกับ กระทู้ ถามหน่อยครับ ว่า Grippen JAS 39 เรามีที่เติมน้ำมันกลางอากาศไหมครับ ถ้ามีซ่อนเอาไว้ที่ไหนครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2240 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 11:33:59 PM »

กลับเข้าเรื่องเกี่ยวกับ กระทู้ ถามหน่อยครับ ว่า Grippen JAS 39 เรามีที่เติมน้ำมันกลางอากาศไหมครับ ถ้ามีซ่อนเอาไว้ที่ไหนครับ

มีครับ... เป็นแบบพับเก็บได้... ติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน... ไม่ต้องสั่งเซลติดเพิ่ม... Grin Grin Grin

... ทอ.น่าจะสั่งซื้อชุดเติมน้ำมันกลางอากาศมาติดตั้งกับ ซี-๑๓๐ ได้แล้วนะครับ...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2241 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:50:30 AM »

..probe of air refueling of Saab JAS39C Gripen for Royal Thai Air Force.and heavy load weapon air to air and air to ground missile.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2009, 11:16:12 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2242 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 07:27:15 PM »

ขอบคุณครับ

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #2243 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 11:30:43 PM »

ขออนุญาติถามคำถามไร้สาระอีกแล้วครับ

ในอีก 8 ปีข้างหน้า หากเกิดเหตุการณ์ว่า มี Su30 ติดอาวุธไม่ทราบสัญชาติ บินเข้ามาอย่างเป็นภัย พี่ๆจะเดาว่า ทอ. เราจะส่ง F-16 หรือ Jas-39 ขึ้นไปสกัดกั้นครับ ??

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2244 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 11:59:47 PM »

ขออนุญาติถามคำถามไร้สาระอีกแล้วครับ

ในอีก 8 ปีข้างหน้า หากเกิดเหตุการณ์ว่า มี Su30 ติดอาวุธไม่ทราบสัญชาติ บินเข้ามาอย่างเป็นภัย พี่ๆจะเดาว่า ทอ. เราจะส่ง F-16 หรือ Jas-39 ขึ้นไปสกัดกั้นครับ ??

น่าจะเป็น เอฟ-๑๖ นะครับ... จริงๆ แล้วขึ้นอยู่กับว่า... ซู ๓๐ ลำนั้น... มาจากทางทิศใด... จินตนาการล้วนๆ ครับ... Grin Grin Grin
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #2245 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 04:13:28 AM »

น่าจะเป็น เอฟ-๑๖ นะครับ... จริงๆ แล้วขึ้นอยู่กับว่า... ซู ๓๐ ลำนั้น... มาจากทางทิศใด... จินตนาการล้วนๆ ครับ... Grin Grin Grin
ถ้ามี อีรีอาย แล้ว f16 up grade mlu พร้อม ระบบnetwork warfare link 16 ระบบ ปล่อยอาวุธระยะนอกสายตา bvr แล้ว ใช้ f16 หรือ jas39 ก็ไม่ต่างกัน เพราะเราจะใช้ อีรีอายเป็นเรดาห์ตรวจจับจากระยะไกล แล้ว เอา fighter บินระดับต่ำหลบเรดาห์บินเข้าไปในระยะยิง aim120 หรือ meteur แล้วกดปุ่มยิงสัก 2 ลูกต่อศัตรู 1 ลำแล้วก็ปิดอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เข้า silence mode แล้วก็เผ่น หากยังเหลือ missile อยู่ก็วกกลับมาใหม่ก็ได้(เวลาปล่อยอาวุธจะออกจาก silence mode ทำให้ เครื่องศัตรูที่มีระบบตรวจจับอิเล็กทรอนิกส์ตรวจจับได้) ส่วนเครื่องที่ยังไม่ได้ยิงก็บินระดับต่ำใน silence mode (รอเก็บศัตรูที่ยังรอดมาให้ อีรีอายตรวจจับได้) คิดดูเล่นๆ gripenหรือ falcon 1 ลำติด bvr(missile ระยะไกลนำวิถีด้วยเรดาห์)ได้ 4 ลูก ลำหนึ่งน่าจะเก็บศัตรูได้ 2 ลำ(แต่อะไรก็ไม่แน่ ขนาด f15 ไล่สอย มิก29 mig25 อิรักที่นักบินประสบการณ์สูงขับ มีทั้ง jamer ทั้งปล่อย decoy จน f15 ยิงจนmissile เกือบหมดเครื่องถึงจะสอยเครื่องอิรักได้) ผลการรบนี่ยุทธวิธีสำคัญสุด อาวุธสำคัญรองลงมา แต่ฝีมือคนขับนี่ก็มีส่วนไม่น้อยครับ Cheesy
f22 ที่ซ้อมรบแล้ว แค่lock on f15 (ที่เป็นเครื่องข้าศึกสมมุติแต่ในความจริงแล้ว lock onได้ไม่ได้หมายความว่าจะยิงตก)ได้แล้วคุยว่าประสิทธิภาพสูงน่ะ ถ้ารบจริงๆ ใช้ bvr หมด  bay6 นัดแล้วยิงsu,migไม่ถูกสักลำในขณะเดียวกันขณะปล่อยอาวุธก็เปิดเผยตำแหน่งชั่วขณะ แล้ว su กับ mig ใช้ irst กวาดจับตำแหน่งเข้าใกล้ไปเรื่อยๆ อะไรๆ อาจจะไม่เป็นแบบเกมส์สงครามสมมุติที่อเมริกัน โฆษณาชวนเชื่อก็ได้ครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2009, 04:24:32 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2246 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 07:45:20 AM »

พูดถึงระบบตรวจจับ infared นี่มีข้อดีมากมายเหมือนกันนะครับแต่ทำไม อเมริกันไม่ค่อยสนใจพัฒนาก็ม่ายรู้ เพิ่งจะมีใช้ใน F 16 block 60นี่เอง

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #2247 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:26:23 AM »

ถ้ามี อีรีอาย แล้ว f16 up grade mlu พร้อม ระบบnetwork warfare link 16 ระบบ ปล่อยอาวุธระยะนอกสายตา bvr แล้ว ใช้ f16 หรือ jas39 ก็ไม่ต่างกัน เพราะเราจะใช้ อีรีอายเป็นเรดาห์ตรวจจับจากระยะไกล แล้ว เอา fighter บินระดับต่ำหลบเรดาห์บินเข้าไปในระยะยิง aim120 หรือ meteur แล้วกดปุ่มยิงสัก 2 ลูกต่อศัตรู 1 ลำแล้วก็ปิดอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เข้า silence mode แล้วก็เผ่น หากยังเหลือ missile อยู่ก็วกกลับมาใหม่ก็ได้(เวลาปล่อยอาวุธจะออกจาก silence mode ทำให้ เครื่องศัตรูที่มีระบบตรวจจับอิเล็กทรอนิกส์ตรวจจับได้) ส่วนเครื่องที่ยังไม่ได้ยิงก็บินระดับต่ำใน silence mode (รอเก็บศัตรูที่ยังรอดมาให้ อีรีอายตรวจจับได้) คิดดูเล่นๆ gripenหรือ falcon 1 ลำติด bvr(missile ระยะไกลนำวิถีด้วยเรดาห์)ได้ 4 ลูก ลำหนึ่งน่าจะเก็บศัตรูได้ 2 ลำ(แต่อะไรก็ไม่แน่ ขนาด f15 ไล่สอย มิก29 mig25 อิรักที่นักบินประสบการณ์สูงขับ มีทั้ง jamer ทั้งปล่อย decoy จน f15 ยิงจนmissile เกือบหมดเครื่องถึงจะสอยเครื่องอิรักได้) ผลการรบนี่ยุทธวิธีสำคัญสุด อาวุธสำคัญรองลงมา แต่ฝีมือคนขับนี่ก็มีส่วนไม่น้อยครับ Cheesy
f22 ที่ซ้อมรบแล้ว แค่lock on f15 (ที่เป็นเครื่องข้าศึกสมมุติแต่ในความจริงแล้ว lock onได้ไม่ได้หมายความว่าจะยิงตก)ได้แล้วคุยว่าประสิทธิภาพสูงน่ะ ถ้ารบจริงๆ ใช้ bvr หมด  bay6 นัดแล้วยิงsu,migไม่ถูกสักลำในขณะเดียวกันขณะปล่อยอาวุธก็เปิดเผยตำแหน่งชั่วขณะ แล้ว su กับ mig ใช้ irst กวาดจับตำแหน่งเข้าใกล้ไปเรื่อยๆ อะไรๆ อาจจะไม่เป็นแบบเกมส์สงครามสมมุติที่อเมริกัน โฆษณาชวนเชื่อก็ได้ครับ  Cheesy

สุดยอดครับคุณนาร์ เยี่ยม เยี่ยม อ่านแล้วหูตากระจ่างแจ้งครับ+1

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #2248 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:32:17 PM »

อาทิตย์ที่แล้ว เห็น เอฟ-15 2 ลำบินวนเวียนแถว ๆ ที่ทำงาน (บุรีรัมย์) ลักษณะบินคู่กันมา แล้วบินวนตามก้นกัน บินต่ำเห็นลำตัวขนาดนิ้วชี้ ควันดำปี๋ Grin สวยจริง ๆ ครับ เอฟ-15 เยี่ยม
ส่วนวันนี้เห็น เอฟ-16 หนึ่งลำบินต่ำเสียงดังสนั่นหวั่นไหว แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นของไทยหรือเปล่า

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #2249 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:57:14 PM »

เมื่อไรจะเห็นตัวนี้มาบินโชว์แถวเมืองไทยบ้างหนอ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: 1 ... 147 148 149 [150] 151 152 153 ... 1487
  พิมพ์