เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:26:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 172 173 174 [175] 176 177 178 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3887640 ครั้ง)
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #2610 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 07:08:43 PM »

ข้อมูลมาจากไหนครับ??

สงครามสั่งสอน จีน - เวียดนาม ทหารจีน ตายไป 2 หมื่น หกพัน คน แต่ ทหารเวียดนาม ตายไป 3 หมื่นเจ็ดพันคน หากไปคุยกับ คนเวียดนาม ก็จะได้ข้อมูลที่ออกจากทาง เวียดนาม ที่ต่างฝ่ายต่างบอกว่า ตนเสียชีวิตน้อยกว่า http://www.thaisarn.com/th/news_reader.php?newsid=134765

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ 686...ผมเองก็ไม่ทราบจริง ๆหรอกครับว่าข้อมูลอย่างไหนมันถูกต้อง ก็อย่างว่าแหละนะครับ ฟังจากฝ่ายไหนฝ่ายนั้นก็ต้องบอกว่าตัวเองดีทั้งนั้นแหละครับ...เรื่องการทหารนี่ผมก็ต้องขอสารภาพล่ะครับว่า ไม่ทราบจริง ๆ แต่ก็อดสนใจไม่ได้ .... Grin

แต่ที่แน่ ๆ ในเวียตนามตอนนี้มีคนจีนหลั่งไหลเข้ามาทำธุระกิจอย่างมากมาย ดูเหมือนว่าคนเวียตนามเองก็จะรู้สึกพออกพอใจคนจีนมากว่าคนเกาหลีที่อพยพไปอยู่ในเวียตนามอย่างมากมายด้วยซ้ำไป หากได้ไปเวียตนามเราจะพบว่าคนเวียตนามนั้นเรียนและพูดภาษาจีนมากพอ  ๆ กับภาษาอังกฤษ...และอาจมากขึ้นในอนาคต...และที่น่าแปลกใจก็คือทั้ง ๆที่คนเกาหลีมาอาศัยอยู่ที่เวียตนามประมาณเกือบ ๆ 3 แสนคน แต่กลับหาคนที่พูดภาษาเกาหลีแทบจะไม่มี แต่กลับพบว่าตลาดร้านค้าในไซง่อนพูดภาษาไทยได้แม้จะงู ๆ ปลา ๆ ก็ตาม...อ้าว..นี่ผมเตลิดไปไหนนี่... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2009, 07:21:38 PM โดย Middle » บันทึกการเข้า

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2611 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:25:34 PM »

ถ้าไม่มีสงครามสั่งสอน จีน-เวียดนาม ทหารเวียดนาม คงบุกผ่าน เขมร เข้ามาประเทศไทย จะทำให้ คนไทย ต้อง ตกตายไปอีกนับหมื่น ศพ เป็นการ สกัด การขยายตัวของ เวียดนาม ในเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ในวันนี้ สงครามสั่งสอน จีน-เวียดนาม ไม่เป็นที่พูดถึง ทั้ง ๆ ที่มีคนตายในสงครามครั้งนั้น ร่วมครึ่งแสนก็ตาม และ ทำให้ กองทัพ จีน ต้องยกเลิกยุทธวิธี คลื่นมนุษย์ ที่เคยใช้ได้ผลในสงคราม ปฏิวัติ ที่เอาชนะ กองทัพ ก๊กมินตั๋ง กับ ทหารอเมริกัน ในเกาหลี แล้ว กลับมาใช้ปืนใหญ่ และ รถถัง ทำการยิงตัดทอนกำลัง ก่อนส่ง ทหารราบ เข้าตี

ในสงครามครั้งนี้ กองพลที่ว่า เข็มแข็งของ เวียดนามเหนือ ได้ถูกทหาร จีน สลาย ทั้งกองพล ทำให้ เวียดนาม ต้องถอนกำลังจาก เขมรขึ้นไปยัน ทหาร จีน ทางภาคเหนือ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2612 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:35:43 PM »

ถ้าไม่มีสงครามสั่งสอน จีน-เวียดนาม ทหารเวียดนาม คงบุกผ่าน เขมร เข้ามาประเทศไทย จะทำให้ คนไทย ต้อง ตกตายไปอีกนับหมื่น ศพ เป็นการ สกัด การขยายตัวของ เวียดนาม ในเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ในวันนี้ สงครามสั่งสอน จีน-เวียดนาม ไม่เป็นที่พูดถึง ทั้ง ๆ ที่มีคนตายในสงครามครั้งนั้น ร่วมครึ่งแสนก็ตาม และ ทำให้ กองทัพ จีน ต้องยกเลิกยุทธวิธี คลื่นมนุษย์ ที่เคยใช้ได้ผลในสงคราม ปฏิวัติ ที่เอาชนะ กองทัพ ก๊กมินตั๋ง กับ ทหารอเมริกัน ในเกาหลี แล้ว กลับมาใช้ปืนใหญ่ และ รถถัง ทำการยิงตัดทอนกำลัง ก่อนส่ง ทหารราบ เข้าตี

ในสงครามครั้งนี้ กองพลที่ว่า เข็มแข็งของ เวียดนามเหนือ ได้ถูกทหาร จีน สลาย ทั้งกองพล ทำให้ เวียดนาม ต้องถอนกำลังจาก เขมรขึ้นไปยัน ทหาร จีน ทางภาคเหนือ
ข้อมูลการวิเคราะห์เยี่ยมครับ เยี่ยม+1 คะแนนครับ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2613 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 05:19:14 AM »

ผมว่าโสมแดงออกอาการงอแงเกินไปแล้วครับ ผมว่าใกล้เวลาที่ชาติตะวันตกจะใช้ไม้แข็งกับโสมแดงแล้ว แม้ว่าเกาหลีเหนือจะเป็นพันธมิตรที่เหนียวแน่นกับจีน แต่จีนก็แสดงอาการ "ญาติระอา" ใส่เกาหลีเหนือหลายครั้งแล้วเหมือนกัน

หากจีนเลิกถือหางเมื่อไร ผมว่าหมากเกมม์นี้เปลี่ยนรูปแบบแน่นอนครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2614 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:26:38 AM »

อ่าน ไทยรัฐ กองทัพอากาศ พยายามตั้งเรื่องซื้อ กริฟฟินเพิ่มให้เป็น 12 ลำ ครับ

thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #2615 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:43:25 AM »

อยากให้ ทอ ออ มีกริพเพนครบฝูง เพราะถ้ายิ่งช้ายิ่งแพง แถมตอนนี้เงินบาทแข็งด้วย

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2616 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:54:07 AM »

เห็นว่าจะซื้อ คอบร้ามือสองจากเมกาอีก 4 ลำครับ  กับ  ป.อัตราจรอีก 6 หน่วย   เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2617 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:59:46 AM »

..ท่าน พล.อ.อ.อิทธิพร ศุภวงษ์ ผบ.ทอ เน้นย้ำเชิงบังคับไปยังท่าน รมต กลาโหมครับว่า เราจำเป็นต้องมีJas-39C/D Grippen ครบฝูงบิน เพราะเครื่องF-5เราต้องปลดประจำการแล้วอายุเกินกว่าที่บริษัทผู้ผลิตกำหนดการใช้งานประจำการมาตั้งแต่ปี2509โน้น ดูข่าวเช้าเมื่อเช้านี้เรื่องนี้จะเข้าสู่ที่ประชุม ครม วันที่พุธที่3 มิย ครับยังงั้ยก็ต้องลุ้น เพราะเห็นว่าบริษัท SAABได้ผลิตในสายการผลิตแล้ว6เครื่องที่เหลือถ้าเราไม่มีเงินจ่าย เขาคงขายให้เซอร์เบียเพราะมีข่าวว่าประเทศนี้สั่งซื้อในลำดับต่อไปจากไทยเรา..

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2618 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:45:53 AM »

สงสัยนะครับ ฝูงหนึ่งของกองทัพอากาศไทย เครื่องบินขับไล่ / โจมตีจะมีกี่ลำครับ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2619 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:33:05 AM »

ผมมีหนังสือภาพการรบของทั้งสองประเทศด้วยครับ มูลเหตุ ของศึกครั้งนี้ในหนังสือบอกว่าเวียดนามทำการยั่วยุจีนตามแนวชายแดน ทั้งที่จีนมีบุญคุณต่อเวียดนามมากมาย ทั้งยิงทหาร ยิงปืนใหญ่ เข้าไปในจีน ผมเพิ่งทราบว่ามูลเหตุจริงของการทำสงครามครั้งนี้ เกิดจากเราด้วย

ส่วนเกาหลีเหนือ ใต้ ผมให้ฝ่ายใต้เป็นต่อเหนือ 1.25:1 ครับ เรื่องกำลังคน อาวุธ บางทีก็เอามาเปรียบเทียบได้ยากครับ ต้องดูคุณภาพประกอบด้วย ปืนใหญ่ที่มีเป็นหมื่นๆกระบอกนั้น เอาเข้าจริงแล้วพร้อมรบกี่กระบอกกัน ขืนเอามาตั้งยิงวางเป็นกองร้อย เจอ cluster bomb เข้าไปลูกจะได้ละลายยกกองร้อย อิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2620 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:40:31 AM »

ผมมีหนังสือภาพการรบของทั้งสองประเทศด้วยครับ มูลเหตุ ของศึกครั้งนี้ในหนังสือบอกว่าเวียดนามทำการยั่วยุจีนตามแนวชายแดน ทั้งที่จีนมีบุญคุณต่อเวียดนามมากมาย ทั้งยิงทหาร ยิงปืนใหญ่ เข้าไปในจีน ผมเพิ่งทราบว่ามูลเหตุจริงของการทำสงครามครั้งนี้ เกิดจากเราด้วย

ส่วนเกาหลีเหนือ ใต้ ผมให้ฝ่ายใต้เป็นต่อเหนือ 1.25:1 ครับ เรื่องกำลังคน อาวุธ บางทีก็เอามาเปรียบเทียบได้ยากครับ ต้องดูคุณภาพประกอบด้วย ปืนใหญ่ที่มีเป็นหมื่นๆกระบอกนั้น เอาเข้าจริงแล้วพร้อมรบกี่กระบอกกัน ขืนเอามาตั้งยิงวางเป็นกองร้อย เจอ cluster bomb เข้าไปลูกจะได้ละลายยกกองร้อย อิอิ

อธิบายข้อความสีแดงหน่อยครับ ท่าน AKM47  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #2621 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:41:21 AM »

“…แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์…”

ในการเสด็จพระราชดำเนินทอดพระเนตรการสาธิตการใช้กำลังทางอากาศ    ณ   สนามฝึกใช้อาวุธ

ทางอากาศไชยบาดาล   จังหวัดลพบุรี เมื่อวันที่   ๒๙ ธันวาคม ๒๕๒๖

“…การแข่งขันใช้อาวุธและการสาธิตการใช้กำลังทางอากาศเป็นประโยชน์สำคัญอย่างยิ่ง เพราะเป็นการวัดสมรรถภาพและความพร้อม ทั้งของเจ้าหน้าที่และยุทโธปกรณ์อย่างดีที่สุด สำหรับจะได้นำไปใช้ศึกษาพิจารณาประกอบการวางแผนการใช้กำลังทางอากาศให้มีประสิทธิภาพแท้จริงในการป้องกันประเทศ นอกจากประโยชน์โดยตรงดังกล่าว    ยังจะได้ผลดีต่อการบำรุงขวัญและกำลังใจของทหารตลอดถึงประชาชนทั่วไป

อย่างมากด้วย…”

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2622 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:47:28 AM »

เท่าที่สังเกตุดูนะครับพี่ จำนวนเครื่องบินในฝูงจะหารด้วย 4 ลงตัว  ยกเว้น F 16 สองฝูงแรก ที่มี 18 ตัว
จริงๆแล้ว เราต้องมี JAS39 ประมาณ 16-18 ตัวครับ จึงจะทดแทน F5 แบบ 1:1 ได้ทุกตัว

ข้อความสีแดง นั้นผมได้อ่านหนังสือโลกสีขาวครับ ว่าเราส่งฑูตพิเศษ สามท่าน ไปจีนครับ แล้วคนที่ลั่นไกปืนใหญนัดแรกเปิดฉากการรบ เป็น อดีตนายกรัฐมนตรีและ อดีต ผบทบ ด้วยครับ ่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #2623 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:11:11 AM »

เท่าที่สังเกตุดูนะครับพี่ จำนวนเครื่องบินในฝูงจะหารด้วย 4 ลงตัว  ยกเว้น F 16 สองฝูงแรก ที่มี 18 ตัว
จริงๆแล้ว เราต้องมี JAS39 ประมาณ 16-18 ตัวครับ จึงจะทดแทน F5 แบบ 1:1 ได้ทุกตัว

ข้อความสีแดง นั้นผมได้อ่านหนังสือโลกสีขาวครับ ว่าเราส่งฑูตพิเศษ สามท่าน ไปจีนครับ แล้วคนที่ลั่นไกปืนใหญนัดแรกเปิดฉากการรบ เป็น อดีตนายกรัฐมนตรีและ อดีต ผบทบ ด้วยครับ ่

เขาคือ ท่านหวานเจี๊ยบ... Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #2624 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:53:44 AM »

สงสัยนะครับ ฝูงหนึ่งของกองทัพอากาศไทย เครื่องบินขับไล่ / โจมตีจะมีกี่ลำครับ

ปรกติ 16 ลำครับ แต่ฝูงของกริพเพนรวมถึงฝูงบินในอนาคตจะลดเหลือ 12 ลำ เพราะว่าเครื่องรุ่นใหม่เก่งมาก ปฏิบัติภาระกิจได้ดีมีประสิทธิภาพกว่าเครื่องสมัยก่อน แต่คิดว่าเหตุผลหลักจริงๆคือไม่มีตังค์ซื้อครับ  Cheesy
หน้า: 1 ... 172 173 174 [175] 176 177 178 ... 1487
  พิมพ์