เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:18:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 348 349 350 [351] 352 353 354 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899532 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:23:37 AM »

..Thunderbirds เครื่องหมายเลข6 ตกเมื่อปี 2003 ณ ฐานทัพอากาศเมาธ์เทนโฮม รัฐไอดาโฮ ผลการสอบสวนทราบว่านักบินกะระยะความสูงผิดพลาด แต่ในรูปสังเกตุแฟลปปีกหน้าที่ทิศชี้ลงซึ่งมันจะบังคับใครื่องพุ่งลง ระบบ Hydraulics ที่บังคับปีกคงมีปัญหา ตัวนี้เป็นบล็อค32ราคาประมาณ20ล้านเหรียญต่อเครื่อง นักบินท่านนี้คงแขวนเหรียญหลวงพ่อคูณแน่ๆเลย อาจจะได้เมื่อคร่าที่มาฝึกจงอางทอง(Cobra Gold)ก่อนหน้านั้นจึงไม่เป็นอะไร อิอิ ถ้าเป็นประเทศสารขัณฑ์เตรียมจองศาลาวัดไว้รอเลย.. เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 12:28:16 PM »

มืดครับพี่ ไม่เห็นอะไรเลย  ไหว้

ลองกลับไปดูใหม่ครับ... แต่ลงได้แค่รูปเดียว... Grin Grin Grin

...แต่สรุปได้ว่า... ยิงหางครับ... Grin Grin Grin

ผมคงจำผิดเองครับ  ดูมานานมากแล้วครับ  Cheesy

รูปพี่เอามาลง  ทำไมผมเห็นแต่สีดำล่ะครับ  ไม่เห็นมีรูปอะไรเลยครับ  ขนาดรูปแค่ 1.18 KB  เองครับ ไหว้

นั่นน่ะสิครับ... ผมแคปเจอร์มาจากหน้าจอ... พอเอามาโพสต์มันก็มีแต่สีดำ... แต่พอขยับหน้าจอมันก็เห็น... แปลกครับ...

เปิดไฟล์ VDO  แล้วกด PrtScr ไม่มาหรอกครับ  Cheesy

ผมแคปเจอร์จาก DVD ครับ... ขนาดเอาลงมาใส่ใน Photoshop แล้วกดปริ๊นสกรีนอีกรอบก็ยังเหมือนเดิม... เดี๋ยววันนี้ลองใหม่ดีกว่า... Grin Grin Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #5252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:34:54 PM »

มาแล้วครับ... ต้องแคปเจอร์จาก Power DVD ถึงทำได้...  Grin

...ภาพแรกเล็งหาง...

...ต่อไปเล็งแกนโรเตอร์หลัก...

...ภาพสุดท้าย... หางเดี้ยง...

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:51:51 PM »

มาแล้วครับ... ต้องแคปเจอร์จาก Power DVD ถึงทำได้...  Grin

พูดตามตรงถ้าเป็นผม ผมซัดเป้งเข้าไปที่นักบินแล้วครับเป้าใหญ่กว่ากันแยะ
ถ้าถึงขั้นแบก .50 มาด้วยก็คงต้องพกกระสุนเจาะเกราะมาบ้างล่ะ
กระจกห้องนักบินยังไงก็เอากระสุน.50เจาะเกราะไม่อยู่แน่ๆ
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #5254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:54:27 PM »

พูดตามตรงถ้าเป็นผม ผมซัดเป้งเข้าไปที่นักบินแล้วครับเป้าใหญ่กว่ากันแยะ
ถ้าถึงขั้นแบก .50 มาด้วยก็คงต้องพกกระสุนเจาะเกราะมาบ้างล่ะ
กระจกห้องนักบินยังไงก็เอากระสุน.50เจาะเกราะไม่อยู่แน่ๆ

ทีมนี้คงขาดการส่งกำลังบำรุงน่ะครับ... ก็ขนาดปืนกึ่งอัตโนมัติ... ยังกลายเป็นอัตโนมือเลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 06:15:13 PM »

..Thunderbirds เครื่องหมายเลข6 ตกเมื่อปี 2003 ณ ฐานทัพอากาศเมาธ์เทนโฮม รัฐไอดาโฮ ผลการสอบสวนทราบว่านักบินกะระยะความสูงผิดพลาด แต่ในรูปสังเกตุแฟลปปีกหน้าที่ทิศชี้ลงซึ่งมันจะบังคับใครื่องพุ่งลง ระบบ Hydraulics ที่บังคับปีกคงมีปัญหา ตัวนี้เป็นบล็อค32ราคาประมาณ20ล้านเหรียญต่อเครื่อง นักบินท่านนี้คงแขวนเหรียญหลวงพ่อคูณแน่ๆเลย อาจจะได้เมื่อคร่าที่มาฝึกจงอางทอง(Cobra Gold)ก่อนหน้านั้นจึงไม่เป็นอะไร อิอิ ถ้าเป็นประเทศสารขัณฑ์เตรียมจองศาลาวัดไว้รอเลย.. เยี่ยม คิก คิก

ที่ชายปีกหน้าเรียกว่า Slats ครับ มีหน้าที่ทำให้เกิดแรงยกมากขึ้น ทำให้บินได้ช้ามากขึ้น ไม่ได้ทำให้เครื่องพุ่งลงครับ คาดว่าขณะโชว์คงโชว์บินผ่านแบบความเร็วต่ำ แล้วคงมีอะไรขัดข้อง นักบินเลย Eject ถ้าเป็น F-16 ของประเทศสารขัณฑ์ก็รอดเหมือนกับ เพราะเก้าอี้ก็เป็นแบบ 0/0 ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 06:51:25 PM »

..หุหุ ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด แต่ที่คุณผิดนั้น เพราะว่าคุณไม่รู้ อิอิ..มาดูเครื่องF-16C เครื่องนี้เป็นBlock30 ดูๆก็ปรกติธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือ เครื่องนี้ไปอยู่ประเทศจีนได้อย่างไร เราก็รู้ๆกันอยู่ว่าไอ้กันกับจีนไม่ถูกกันมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว จะว่าเป็นการฝึกร่วมนี้ ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอน ไม่มีข้อมูลมากนัก จะว่าเป็นตัวที่ปากีสถานมอบให้จีนไปชำแระนั้นก็ไม่ใช่แน่นอน เพราะของปากีสถานนั้นเป็นBlock15 แต่มีคนวิจารย์ว่าอาจจะเป็นเครื่องที่นักบินไอ้กันบินหลงเข้าไปแล้วโดนจีนบังคับให้ลงก็เป็นได้ เหมือนกรณีเครื่องบินปราบเรือดำน้ำP-3 Orion ที่บินชนกับเครื่องบินขับไล่ของจีน จนทำให้นักบินจีนที่ชื่อ หว่าง เหว่ย เสียชีวิตตกทะเลไปพร้อมเครื่อง.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #5257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:55:02 AM »

อ่าน CNN มาได้ข่าวว่า(พึ่งทราบ) Russia ก็ทำ Stealth

เมืองไทยมี Fighter ที่เป็น Stealth ไหมครับ ดูแล้วเป็นเทคโนโลยีที่น่าเกรงขามดีพอๆกับ Predator Drone

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:29:43 AM »

อ่าน CNN มาได้ข่าวว่า(พึ่งทราบ) Russia ก็ทำ Stealth

เมืองไทยมี Fighter ที่เป็น Stealth ไหมครับ ดูแล้วเป็นเทคโนโลยีที่น่าเกรงขามดีพอๆกับ Predator Drone

รัสเซียเริ่มโครงการเครื่องบินขับไล่ล่องหนมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2527 (ค.ศ. 1984) แล้วครับ จนที่เราเห็นในปัจจุบันน่าจะเป็นเจเจอเรชั่นที่3แล้ว

ทางอเมริกันเริ่มตั้งแต่ราวปี ค.ศ. 1976 เอง  แล้วก็เป็นเจเนอเรชั่นที่3 แล้วเหมือนกัน  Gen.1 F-117A   Gen.2 B2  Gen.3 F22 , F35

บ้านเราในปัจจุบันไม่มีอากาศยานที่ใช้เทคโลยี Stealth ครับ

เพิ่มเติมครับ ประเทศในแถบเอเชียเราก็เริ่มโครงการพัฒนาเครื่องบินขับไล่ล่องหนของตนเองแล้วเช่น จีน อินเดีย ญี่ปุ่น

จีนมีโครงการพัฒนาเครื่องบิน J-XX ซึ่งน่าจะพัฒนาต่อยอดมาจากเครื่อง J-10 เดิม

กับโครงการ J-14 ที่จีนน่าจะเอาเทคโนโลยีจากเครื่อง Mig 1.42 ของรัสเซียมาพัฒนาต่อ

อินเดียนอกจากจะมีโครงการ PAK FA T-50 ร่วมกับรัสเซียแล้วก็ยังมีโครงการ Medium Combat Aircraft (MCA) ของตัวเองอีก

ทางญี่ปุ่นเองก็มีโครงการ Mitsubishi ATD-X  ดูแล้วอาจจะเอาเทคโลยี ของ YF-23 ที่ทางอเมริกันยกเลิกโครงการมาพัฒนาต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 03:25:25 PM โดย อรชุน » บันทึกการเข้า
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #5259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 01:18:24 PM »

ที่ชายปีกหน้าเรียกว่า Slats ครับ มีหน้าที่ทำให้เกิดแรงยกมากขึ้น ทำให้บินได้ช้ามากขึ้น ไม่ได้ทำให้เครื่องพุ่งลงครับ คาดว่าขณะโชว์คงโชว์บินผ่านแบบความเร็วต่ำ แล้วคงมีอะไรขัดข้อง นักบินเลย Eject ถ้าเป็น F-16 ของประเทศสารขัณฑ์ก็รอดเหมือนกับ เพราะเก้าอี้ก็เป็นแบบ 0/0 ครับ
   เหมือนที่เคยถามไปครั้งนึงแล้วว่า  เครื่องบินรบมีกล่องดำหรือไม่?  เพราะเวลาเกิดเหตุการณ์แบบนี้  อย่างที่ยูเครนซู 27กวาดคนดู หรือล่าสุดF5 ของบ้านเรา ผมอยากรู้ว่านักบินพูดอะไรก่อนที่เครื่องจะตก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:02:21 PM »

เป็นความลับทางราชการครับไม่มีใคร ออกมาบอกกันง่ายๆหรอก 
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #5261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:14:44 PM »

เป็นความลับทางราชการครับไม่มีใคร ออกมาบอกกันง่ายๆหรอก 
    ไม่ได้อยากรู้ความลับ แต่อยากรู้ว่านักบินสบถออกมาอย่างไร  ไม่เห็นจะมีอะไรลับเลย

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #5262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:18:50 PM »

ดูเครื่องของญี่ปุ่นแล้วนึกถึง มาครอส แหะ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:24:25 PM »

เรื่องบางเรื่องทหารเขาก็ต้องปิดเป็นความลับนะครับ  เราไม่ต้องไปสนใจมากก็ได้ครับ  
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #5264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:25:45 PM »

Cheesy  เอาภาพสวยๆมาฝากครับ  ว่าแต่ใครพอมีภาพใต้ท้องลำนี้สวยๆบ้างน้อ หลงรัก

รายละเอียดตามนี้เลยครับ http://asiadefence.wordpress.com/2009/04/03/south-korea-extolls-virtues-of-t-50-golden-eagle-jet-trainer/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:38:19 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
หน้า: 1 ... 348 349 350 [351] 352 353 354 ... 1487
  พิมพ์