เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:19:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 396 397 398 [399] 400 401 402 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3898255 ครั้ง)
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #5970 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 04:39:13 PM »

FM antennas  เสาอากาศครับ
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5971 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 07:35:15 PM »

Early 212s configured with an Instrument Flight Rules (IFR) instrument package were required to have a large and very obvious fin attached to the roof of the aircraft, above and slightly behind the cockpit. This fin was initially determined necessary to alter the turning performance of the aircraft during complex instrument flight maneuvers, but now not required due to revised stipulations of the type certificate. Many aircraft still fly with the modification.

เป็นครีบช่วยในการบังคับทิศทาง แต่ใน Bell-212 รุ่นหลังๆ จะไม่มี เพราะ มีระบบบังคับการบินที่ดีกว่าเดิมจึงไม่ต้องมีครีบช่วย ครับ
จาก http://www.thaiarmedforce.com ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 07:38:09 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5972 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:15:49 PM »

..กรรม ทำไหมไทยเรามีแต่ของเก่าๆตกรุ่นเขาไปทั้งนั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน..เอาเครื่อง Fokker F-16AM ของเนเทอร์แลนด์เครื่องนี้มาถามหน่อย ว่ามีความสำคัญอย่างไร หรือก็ธรรมดาๆไม่มีอะไรสำคัญ.. เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5973 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:27:38 PM »

..กรรม ทำไหมไทยเรามีแต่ของเก่าๆตกรุ่นเขาไปทั้งนั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน..เอาเครื่อง Fokker F-16AM ของเนเทอร์แลนด์เครื่องนี้มาถามหน่อย ว่ามีความสำคัญอย่างไร หรือก็ธรรมดาๆไม่มีอะไรสำคัญ.. เยี่ยม คิก คิก

เป็นเครื่องที่หวดมิกตกหรือเปล่าครับ เหมือนเห็นมาร์คกิ้งที่หัว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5974 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:34:13 PM »

..ใช่แล้วครับเป็นเครื่องที่สอย mig-29ของเซอร์เบียร่วง(แบบขี้โกงนิดๆ อิอิ)ในปี1999 สังเกตุหมายเลขเครื่องคือ J-063.. เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #5975 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 09:37:11 PM »

..ยังไม่มีใครรู้เลยหรือครับว่า เจ้าครีบฉลามที่อยู่เหนือห้องนักบินของ Bell-212 (อ่านว่า"เบลล์ two twelve"ห้ามอ่านว่าเบลล์สองหนึ่งสองเด็ดขาด อิอิ )ว่ามันคืออะไร เพราะเห็นประเทศอื่นๆที่ประจำการด้วยเครื่องตัวนี้ ของเขาไม่เห็นมีครีบฉลามเหมือนของเราเลย.. กิ๊วก๊าว ไหว้

เสาอากาศของระบบบังคับการบินอัตโนมัติ (AFCS)
ตัวข้างล่างของไอ้กันมัน UH 1N ไม่ใช่หรือครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5976 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 07:28:26 AM »

...Bell UH-1N Iroquois (212)ของนาวิกโยธินไอ้กัน ติดตั้งแอร์ตามธรรมชาติ(ถอดประตูห้องนักบินออกซะงั้น อิอิ)...ของ ทร เราก็มีตัวนี้ ปรับปรุงหน่อยติดตั้งระบบค้นหาเป้าด้วยความร้อน(Infrared Tracking)ติดปืนกล(Gun Ship)ทำสีขาวเหมือน SeaHawk เอาไว้ล่าโจรใต้ก็ยังแหล่ม เสียงก็ไม่ดังเท่า Huey เพราะตัวนี้สองเครื่องยนต์... เยี่ยม ไหว้
อ่านดูสิครับ (น่าจะถูกนะครับ)

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5977 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 09:01:43 AM »

..พูดถึงกองทัพเรือแล้วก็อดภูมิใจและดีใจด้วยไม่ได้ ที่กองทัพเรือไทยเป็นประเทศแรกที่สหรัฐฯยอมขายเฮลิคอปเตอร์แบบ MH-60S KnightHawk ให้(กรีซ ตุรกีและเกาหลีใต้ขอซื้อ แต่ไอ้กันไม่ขายรุ่นนี้ให้)โดยที่จำนวนที่รัฐบาลสหรัฐฯเสนอต่อสภาครองเกสคือ6ลำมูลค่า240ล้านเหรียญ แต่เนื่องจากทร.เงินยังไม่พอ(กรรม!)จึงจัดหามาก่อน2ลำ(ผ่อนเอาเหมือนปืนสวัสดิการ)และจะทยอยจัดหามาให้ครบ6ลำในอีก3-4ปีข้างหน้า(ค่อยชื่นใจหน่อย อิอิ).ซึ่งเป็นไปตามนโยบายของรัฐบาลอยู่แล้ว(ไม่ใช่นโยบายของพรรคการเมืองใดพรรคการเมืองหนึ่ง เพราะเป็นแผนพัฒนากองทัพที่ได้ร่างไว้ก่อนหน้านั้น)ที่ต้องการให้แต่ละเหล่าทัพจัดหาอาวุธยุทธโธปกรณ์ที่สามารถใช้ร่วมกันหรือแชร์อะไหล่กันได้(แหล่มครับนโยบายนี้)ซึ่งในฐานะที่ไทยเรามีทั้ง UH-60L BlackHawk ของทบ.และ SH-60B SeaHawk ของทร.ก่อนหน้านั้นอยู่แล้ว จึงไม่น่าแปลกใจที่ MH-60S KnightHawk จะได้เป็นสมาชิกตัวใหม่ของ ทร.ซึ่ง MH-60S KnightHawk รุ่นนี้มีประสิทธิ์ภาพสูงมากในซีรีย์ที่ได้สร้างมา(แน่นอนราคาก็แพงโคตรๆตามไปด้วย).. เยี่ยม คิก คิก

gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5978 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:43:08 PM »

..พูดถึงกองทัพเรือแล้วก็อดภูมิใจและดีใจด้วยไม่ได้ ที่กองทัพเรือไทยเป็นประเทศแรกที่สหรัฐฯยอมขายเฮลิคอปเตอร์แบบ MH-60S KnightHawk ให้(กรีซ ตุรกีและเกาหลีใต้ขอซื้อ แต่ไอ้กันไม่ขายรุ่นนี้ให้)โดยที่จำนวนที่รัฐบาลสหรัฐฯเสนอต่อสภาครองเกสคือ6ลำมูลค่า240ล้านเหรียญ แต่เนื่องจากทร.เงินยังไม่พอ(กรรม!)จึงจัดหามาก่อน2ลำ(ผ่อนเอาเหมือนปืนสวัสดิการ)และจะทยอยจัดหามาให้ครบ6ลำในอีก3-4ปีข้างหน้า(ค่อยชื่นใจหน่อย อิอิ).ซึ่งเป็นไปตามนโยบายของรัฐบาลอยู่แล้ว(ไม่ใช่นโยบายของพรรคการเมืองใดพรรคการเมืองหนึ่ง เพราะเป็นแผนพัฒนากองทัพที่ได้ร่างไว้ก่อนหน้านั้น)ที่ต้องการให้แต่ละเหล่าทัพจัดหาอาวุธยุทธโธปกรณ์ที่สามารถใช้ร่วมกันหรือแชร์อะไหล่กันได้(แหล่มครับนโยบายนี้)ซึ่งในฐานะที่ไทยเรามีทั้ง UH-60L BlackHawk ของทบ.และ SH-60B SeaHawk ของทร.ก่อนหน้านั้นอยู่แล้ว จึงไม่น่าแปลกใจที่ MH-60S KnightHawk จะได้เป็นสมาชิกตัวใหม่ของ ทร.ซึ่ง MH-60S KnightHawk รุ่นนี้มีประสิทธิ์ภาพสูงมากในซีรีย์ที่ได้สร้างมา(แน่นอนราคาก็แพงโคตรๆตามไปด้วย).. เยี่ยม คิก คิก

จะมาถึงไทยเมื่อไรครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5979 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:54:51 PM »

..เฮลิคอปเตอร์แบบ MH-60S KnightHawk ของ ทร ได้รับมอบ2เครื่องแรกแล้ว(ถ้าจำไม่ผิด) งานวันเด็กตอนต้นปี2553 ก็ตั้งแสดงให้ผู้ใหญ่แย่งเด็กดูที่กองการบินทหารเรืออู่ตะเภ่า..มาดูน้องยาส-39ของเราดีกว่า ต้นปีหน้าไม่รู้จะมาทันงานวันเด็กหรือเปล่า แต่มาแน่ละปี 2554 นี้..(รูปแรกเป็นของแอฟริกาใต้) เยี่ยม เยี่ยม

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5980 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 04:35:41 PM »

ขออนุญาตนะครับแต่ก็เกี่ยวกับ เครื่องบิน  ไหว้

พอดีผมมีสอบที่ โรงเรียนนายทหารชั้นผู้บังคับฝูง ยศทอ. ไม่ทราบว่าท่านใดพอทราบที่ตั้งหรือใกล้กับบริเวณใดบ้างครับ(ผมอยู่ต่างจังหวัด)

แต่ที่ทราบว่าอยู่ตรงข้ามกับ รพ. ภูมิพลฯ ใช่หรือเปล่าครับ  รบกวนด้วยครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5981 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 08:39:29 AM »

..ไม่ทราบว่านักบินที่๑และนักบินที่๒ ตำแหน่งที่นั่งอยู่ซ้ายหรือขวามือจากรูปที่เราเห็น ในรูปเป็นนักบินหญิงของ Fuji UH-1J Huey ของกองลังป้องกันตนเองของญีปุ่น นั่งตำแหน่งซ้ายมือของรูป.. เยี่ยม หลงรัก

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #5982 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 08:47:32 AM »

Grin   ชอบครับ ไหว้

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5983 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 09:01:30 AM »

อยากได้รุ่นนี้จัง ทางขวานะ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5984 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 09:03:47 AM »

รุ่นนี้ก็อยากได้
http://armoredd.com/blog/wp-content/uploads/2009/12/sea-gripen-concept.jpg

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 396 397 398 [399] 400 401 402 ... 1487
  พิมพ์