เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:07:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 561 562 563 [564] 565 566 567 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895236 ครั้ง)
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #8445 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 02:58:44 PM »

AH-1F ของกองทัพบกไทยจำนวน4เครื่องสุดท้าย ที่จะออกจากสายการปรับปรุงก่อนปลดประจำการของกองทัพบกสหรัฐที่ Fort Drum มลรัฐ New York และจะส่งมอบให้กองทัพบกไทยภายในปีนี้ ตามข่าวของกองทัพบกสหรัฐ
ทั้งนี้กองทัพบกไทยมีโครงการจัดหาเฮลิคอปเตอร์โจมตีแบบ AH-1F จำนวน7ลำ ซึ่งเป็นเครื่องมือสองที่ปลดประจำการจากกองทัพบกสหรัฐหรือเครื่อง EDA (Excess Defense Articles:ยุทโธปกรณ์ส่วนเกินของสหรัฐ:ดู AH-1F รูปสุดท้ายคาดว่าไอ้กันจะเอาไปทำประการังเทียม)แต่ต่อมาลดการจัดหาเหลือ 4 ลำเนื่องจากความพร้อมของตัวเครื่อง โดยจะเข้าประจำการร่วมกับ AH-1F อีก 3 ลำของกองทัพบกที่มีอยู่ก่อนหน้านั้นแล้ว
การส่งมอบ ทบ น่าจะส่งมาพร้อมกับเครื่อง SH-60 Knight Hawk ของทร จำนวน2เครื่อง ที่จะส่งมอบก่อนสิ้นปีนี้ เพื่อประหยัดงบประมาณในการขนส่ง ได้มาแล้วขอความกรุณาจัดลงไปที่3จังหวัดชายแดนใต้ซัก4ลำทีเถอะ เอาไว้ไล่กุดหัวโจรใต้
ในการปฏิบัติการร่วม เราสามารถเอาไปประจำการที่เรือรบหลวงจักกรีนฤเบศรได้เหมือนเครื่อง AgustaWestland AH-64 Apache ของ ทบ อังกฤษ ที่ไปประจำการบนเรือบรรทุกเครื่องบิน เครื่อง AgustaWestland AH-64 Apache ของอังกฤษจะมีกำลังมากกว่าเครื่อง Boeing AH-64 Apache ของไอ้กัน เพราะอังกฤษจะติดตั้งเครื่องยนต์ของ Rolls-Royce/Turbomeca RTM322 turboshaft ซึ่งให้กำลังมากถึง1,566 kW
  Grin หลงรัก เยี่ยม

ไอ้กันนี้ขี้เหนียวจริงๆเลย จะทิ้งแล้วยังจะคิดเงินอีก น่าจะให้ฟรี สร้างสัมพันธไมตรีต่อกันไว้ดีกว่าอีก

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8446 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 03:24:27 PM »

เห็นมีหลายเครื่องที่เอาไปทำ ฮ.กู้ภัยกับ ฮ.ดูแลป่าไม้นะครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8447 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:17:11 PM »

ถามผู้ไฝ่รู้ทุกๆท่านว่า เชื่อหรือไม่ว่าเครื่องบินขับไล่F-5มีนักบินของประเทศหนึ่ง สามารถเป็นเสืออากาศคือสามารถสอยเครื่องบินศัตรูได้5เครื่อง โดยขับเครื่องบินขับไล่F-5 ถามว่านักบินที่เป็นเสืออากาศนั้นเป็นนักบินของชาติใด บอกก่อนว่าไม่ใช่อิสราเอล  Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8448 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:20:56 PM »

หมดจากสงครามเวียตนาม ยังนึกไม่ออกเลยครับว่ามีสงครามทางอากาศใหนอีกที่ยิงกันได้เยอะ Grin

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8449 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:28:33 PM »

ถามผู้ไฝ่รู้ทุกๆท่านว่า เชื่อหรือไม่ว่าเครื่องบินขับไล่F-5มีนักบินของประเทศหนึ่ง สามารถเป็นเสืออากาศคือสามารถสอยเครื่องบินศัตรูได้5เครื่อง โดยขับเครื่องบินขับไล่F-5 ถามว่านักบินที่เป็นเสืออากาศนั้นเป็นนักบินของชาติใด บอกก่อนว่าไม่ใช่อิสราเอล  Grin
ชาติไทยหรือเปล่าครับ Grin

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8450 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:22:55 PM »

เดาว่า อิหร่าน ครับ
เดาต่อว่า สงครามอิหร่าน อิรัก
เดาต่อว่า ชื่อYadollah Javadpour ยศในขณะนั้นคือ major
เดาต่อว่า ยิง mig 25 เป็นลำที่ 5
เดาต่อว่า ยิงได้ในวันที่ 6 สิงหาคม 1983
เดาต่อว่า นี่คือรูปของเสืออากาศคนนั้น

ผมเดาถูกหรือเปล่าครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8451 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:25:42 PM »

ช่างเดาสะจริงๆ

อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8452 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:32:41 PM »

ช่างเดาสะจริงๆ
เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย อยู่แว้วววว ครับพี่จอยยยยย จูบบบบ หลงรัก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8453 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:10:17 AM »

เดาต่อว่า ชื่อYadollah Javadpour ยศในขณะนั้นคือ major
เดาต่อว่า ยิง mig 25 เป็นลำที่ 5
เดาต่อว่า ยิงได้ในวันที่ 6 สิงหาคม 1983
เดาต่อว่า นี่คือรูปของเสืออากาศคนนั้น

Grin คนไหนอ่ะ Grin

bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #8454 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:10:15 AM »

มีคนเล่าให้ฟังเมื่อปลายเดือนตุลาเราเกือบเสีย f-16 อีกหนึ่งลำเนื่องจากนักบินน็อคกลางอากาศเกือบจะตกเลยรู้สึกตัวทันเลยดึงเครื่องขึ้นได้ เกิดอะไรขึ้นกับขุนพลอากาศยานไทยของเราเนี่ย เรียนต่อโทกันหรือทำอาชีพเสริมกันทำให้พักผ่อนน้อยหรือเปล่าเป็นห่วง นักบินทุกคนครับ พวกท่านเป็นฮีโร่ของผมนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8455 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:00:49 AM »

ถูกต้องนะครับเสืออากาศที่ขับF-5เป็นนักบินอิหร่านชื่อนาวาอากาศตรี(major)Yadollah Javadpour ทำได้ในสงครามอิหร่าน อิรัก เมื่อวันที่6สิงหาคม2526 คนเดาผมว่าไม่น่าเดา น่าจะมาลอกมาจากหนังสือแทงโกเล่มเดียวกับผม อิอิ(ผมหาเล่มนั้นนมาอ้างอิงอยู่ ไม่รู้เก็บไว้ไหนตอนนี้ หาไม่เจอ)
ตอนนี้อิหร่านได้ดัดแปลงเครื่องF-5ให้มีครีบหางดิ่ง(Elavator)แบบคู่เหมือนเครื่องF-18แล้วเรียกชื่อใหม่ว่าอะไรจำไม่ได้เพราะเป็นภาษาอิหร่าน
ที่จริงเครื่องF-5บางประเทศก็ใช้เป็นเครื่องบินขับไล่หลักอย่างบราซิลที่ได้ปรับปรุงสามารถใช้อาวุธพวกBVRได้ และในการซ้อมรบร่วมกับฝรั่งเศสปีก่อนๆโน้น เครื่องF-5ของบราซิล ก็สามารถสอยเครื่องmirage2000ของฝรั่งเศสได้ โดยใช้เครื่องเอเว็คช่วย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #8456 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:01:38 AM »

ผมว่าเจ้า F-5 ดูๆไปแล้วสมรรถนะยอดเยี่ยมเหมือนกันนะเนี่ย  F-5 ของบราซิล สอยเครื่องmirage2000ของฝรั่งเศสได้  F-5 ของไทยสอย F-15 ของเมกาได้  เยี่ยม เยี่ยม

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #8457 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:15:06 AM »

ลำนี้น่าจะใช่ของอิหร่านนะครับ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #8458 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:29:23 AM »

ถูกต้องนะครับเสืออากาศที่ขับF-5เป็นนักบินอิหร่านชื่อนาวาอากาศตรี(major)Yadollah Javadpour ทำได้ในสงครามอิหร่าน อิรัก เมื่อวันที่6สิงหาคม2526 คนเดาผมว่าไม่น่าเดา น่าจะมาลอกมาจากหนังสือแทงโกเล่มเดียวกับผม อิอิ(ผมหาเล่มนั้นนมาอ้างอิงอยู่ ไม่รู้เก็บไว้ไหนตอนนี้ หาไม่เจอ)
ตอนนี้อิหร่านได้ดัดแปลงเครื่องF-5ให้มีครีบหางดิ่ง(Elavator)แบบคู่เหมือนเครื่องF-18แล้วเรียกชื่อใหม่ว่าอะไรจำไม่ได้เพราะเป็นภาษาอิหร่าน
ที่จริงเครื่องF-5บางประเทศก็ใช้เป็นเครื่องบินขับไล่หลักอย่างบราซิลที่ได้ปรับปรุงสามารถใช้อาวุธพวกBVRได้ และในการซ้อมรบร่วมกับฝรั่งเศสปีก่อนๆโน้น เครื่องF-5ของบราซิล ก็สามารถสอยเครื่องmirage2000ของฝรั่งเศสได้ โดยใช้เครื่องเอเว็คช่วย

เปล่าครับพี่ ผมพิมพ์คำว่า F-5 ลงในกูเกิ้ล แล้วหาไปที่ วิกิฯ ภาษาอังกฤษ ดูว่าประเทศใดบ้างที่ใช้ F-5 สแกนด้วยตาคร่าว ๆ ว่ามีประเทศใดใช้รบแล้วยิงเครื่องข้าศึก แล้วก็เจออยู่ 2 ประเทศคือ อิหร่าน และเอธิโอเปีย แล้วก็ก๊อปวางลงในกูเกิลแปลภาษา แล้วก็ได้คำแปล เสร็จแล้วก็หารูปโดยการก๊อปชื่อ ลงในกูเกิ้ลแล้วกดค้นหารูป ก็ได้รูปครับ ไหว้

เพิ่มเติมครับ นักบิน Mig 25 (ลำที่ 5) ชื่อ Rayyan ยศColonel ถูกยิงโดยจรวด sindwinder
ฝูงบินของผู้พันเสืออากาศท่านนี้ มงกุฏทอง เครื่องที่ใช้คือ F-5 E สังกัด Army of the Guardians of the Islamic Revolution
เครื่องบินที่ยิงได้มีรายละเอียดดังนี้
ยิง Su 20 ได้ในวันที่ 17 ตุลาคม 1980
ยิง mig 21 (ที่พื้น-ยังไม่ได้บิน) 21 พ.ย.1980
ยิง Mig-21 2 ลำ ได้ในวันที 16 ธันวาคม 1980

แต่เสืออากาศที่มีสถิติสูงสุดมิใช้นักบิน F-5 ครับ แต่เป็นนักบิน ชื่อJalal ZANDI ยศmajor ยิงได้ 9 เครื่อง F-14 เหยือมีทั้ง Mig-23 และMirage F-1
F-4 ก็ได้เสืออากาศครับชื่อAlliyah HODA  ยศmajor ยิงได้ 8 เครื่อง

Grin คนไหนอ่ะ Grin
เทียบกับรูปนี้ครับพี่ว่าคนไหน

Uploaded with ImageShack.us

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8459 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:41:04 AM »

กรณีF-5ของอธิโอเปียที่สอยเครื่องมิกของโซมาเลีย นักบินที่บินนั้น ข่าวลับๆแจ้งว่าเป็นนักบินของอิสราเอลครับ(พวกมือปืนรับจ้าง)กรณีนักบินรับจ้างนี้น่ากลัว บ้านใกล้เรือนเคียงเราอย่างพม่าก็เหมือนกัน ตอนรับเครื่องmig-29มาใหม่ๆ นักบินที่บินเครื่องmig-29นั้นเป็นนักบินของยูเครน(หม่องคงจ้างมาเป็นครูการบินมากกว่า) Grin

หน้า: 1 ... 561 562 563 [564] 565 566 567 ... 1487
  พิมพ์