เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:28:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 579 580 581 [582] 583 584 585 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896292 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8715 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:31:17 AM »

ผมเกิดไม่ทัน ปีผมเกิดสงครามเวียดนามจบพอดี ไม่งั้นคงได้เห็นบินผ่านหัวทุกวัน ได้แต่ฟังพ่อเล่าให้ฟังว่าเครื่อง F-4 phantom ที่ประจำการอยู่อุบล บางลำที่โดนแซมของเวียดกง ควันออกตูดบินผ่านทุ่งนาชาวบ้านมุงดูกันเป็นแถว จะมาลงที่กองบิน21 อุบล(สมัยนั้น)
เสืออากาศที่ขับ F-4 phantom ที่ประจำการ ณ ฐานทัพอุบลราชธานี จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจากท่านนี้ นาวาอากาศโท(Lt Co)โรบิน โอลด์ (รูปแรก)สังเกตแผ่นกันซองจอดเครื่องข้างหลัง ปัจจุบันนี้ที่กองบิน21อุบลราชธานีแผ่นกั้นนี้ยังคงอยู่
ส่วนอีกท่านหนึ่งที่เป็นเสืออากาศที่ขับ F-4 phantom เหมือนกัน แต่ประจำการ ณ ฐานทัพอุดรธานีคือเรืออากาศเอก(Capt)สตีฟ ริชาร์ด ริชชี่ย์(รูปสอง)
รูปสุดท้ายเป็นคลับของนักฆ่ามิก ที่ฐานทัพอากาศอุดรธานี สังเกตว่านักบินสหรัฐยุคสามบิบปีก่อนโน้นมีแต่คนหล่อๆสามารถเป็นดาราฮอลีวูดกันได้ทุกคน ผู้กองริชชี่ย์ในรูปคือคนแถวหน้าขวามือ
อุดรธานีเป็นเผ่าพันธุ์ของไทเกอร์ วูดส์ นักกอล์ฟมือหนึ่งของโลกปัจจุบันนี้ เพราะแม่แกเป็นคนที่นั้น ไม่ต้องอธิบายนะครับว่าแม่แกเป็นอะไร(ยุคนั้น)(รูปถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์)
Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2010, 09:30:17 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8716 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:46:54 AM »

สำหรับผม เจ้าแมวป่า คาสโนว่า ยังอยู่ในใจผมตลอดครับ

Uploaded with ImageShack.us

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8717 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:53:55 AM »

ในรูปคือเครื่อง F - 4D Phantom II หมายเลขเครื่อง 555TFS 66-7463 ที่เคยประจำการที่อุดรธานีและบินโดยเรืออากาศเอก(Capt)สตีฟ ริชาร์ด ริชชี่ย์ เป็นหนึ่งในเครื่องที่สังหารมิกได้(อ้างอิงโดยสัญลักษณ์รูปดาวแดงใต้ที่นั่งบินที่หนึ่ง หน้าช่องอากาศเข้าเครื่องยนต์)ปัจจุบันเครื่องนี้ยังสามารถทำการบินและพร้อมรบอยู่(แต่ไอ้กันก็ปลดไปแล้ว คงทำได้แค่บินโชว์)
สังเกตเครื่องที่ริชชี่ย์ขับ(อ้างอิงจากตาราง)ในการพร้อมรบแต่ละครั้ง จนท ฝ่ายช่างจะตรวจเครื่องทุกๆลำ เครื่องไหนพร้อมรบ นักบินก็บินเครื่องนั้น ไม่ใช่บินเครื่องเดียวเครื่องประจำตำแหน่งอะไรนั้นตลอด รูปสุดท้ายเป็นรูปของริชชี่ย์เมื่อเดือนสิงหาคมปี2007ที่ผ่านมา ยศปัจจุบันคือพลอากาศเอก(Gen) (ตามคำสัญญาครับทุกๆคอมเม๊นต์ของผม ถ้าตกไปหน้าที่สาม ผมจะตามไปลบรูปออก เพราะผมฝากรูปในเว๊ปอื่นไม่เป็น
 (รูปถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์แล้วครับ)
)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2010, 09:31:09 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8718 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:47:48 AM »

Grin อีกครั้ง โรบิน โอลด์ ไม่ได้เป็นเสืออากาศในสงครามเวียตนามครับ โอลด์ยิงข้าศึกตกในเวียตนามแค่ 4 ลำ แต่แกเป็นเสืออากาศเก่าจากสงครามโลกครั้งที่ 2 ครับ Grin
 Grin คนที่มีสถิติสูงสุดในการยิงเครื่องบินข้าศึกคือ Bellevue ที่เป็นเจ้าหน้าที่ระบบอาวุธ (นั่งหลัง) สถติคือ 6 ลำครับ Grin

Grin การฝากรูป อาจไม่ต้องฝากกับเวบฝากรูปก็ได้ ถ้าไปเจอรูปในเวบเปิดใด ๆ แล้วถูกใจ คลิกขวาที่รูป คลิก properties ก๊อปปี้ url มา คลิกที่ (ใส่รูป) จะมีโค๊ดขึ้นมา [โค๊ดimg][โค๊ด/img] แล้วเอา url ที่ก๊อปมามาวางไว้ตรงกลาง ตัวอย่าง [โค๊ดimg]url ของรูป[โค๊ด/img] Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8719 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:01:53 PM »

งงแล้ว ตกลงคนที่ยิงหรือกดปุ่มปล่อยจรวดเป็น จนท อาวุธเหรอครับ ผมนึกว่านักบินซะอีก จรวด AIM-7 Sparrow เกิดตั้งแต่ยุคเวียดนามเหรอครับ ปัจจุบันเห็นว่าอิรัคทำเรื่องขอซื้อ AIM-7 Sparrow ประมาณ150นัด ถ้ารัฐสภาสหรัฐมีมติขาย F-16ให้กับอิรัคได้ งั้นก็หมายความว่า จรวดตัวนี้ยังคงประสิทธิภาพเท่าๆกับ AIM-120AMRAAM แต่ราคาคงถูกกว่า  (รูปโดนลบไปโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ครับ)   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2010, 09:32:03 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #8720 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:24:58 PM »

เห็นรูปหัวหน้า JOKE แล้วหล่อมาก แต่สงสัยว่าเวลาใส่ชุดนักบินหมวกประกอบเครื่องแบบเป็นแบบไหนครับเห็นของฝรั่งใส่หมวกหนีบของไทยใส่หมวกแก็บ ผมอ่านแทงโกเล่มล่าสุดเห็นอีรักจะซื้อ F-16 I พี่ๆคนไหนมีรายละเอียดและข้อมูล ช่วยแจงให้หน่อย มีรูปยิ่งดี  ชอบเก็บรูปสะสมครับ ขอบคุณครับ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #8721 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:31:46 PM »

ถ้าจำไม่ผิด F-16I นี่เป็นเครื่องที่อิสราเอลใช้ประจำการอยู่นี่ครับ

The F-16I is a two-seat variant of the Block 52 Plus developed for the Israeli Defense Force – Air Force (IDF/AF). Israel issued a requirement in September 1997 and selected the F-16 in preference to the F-15I in July 1999. An initial "Peace Marble V" contract was signed on 14 January 2000 with a follow on contract signed on 19 December 2001 for a total procurement of 102 aircraft. The F-16I, which is called Sufa (Storm) by the IDF/AF, first flew on 23 December 2003, and deliveries to the IDF/AF began on 19 February 2004. The F-16I has an estimated unit cost of approximately US$70 million (2006).

The F-16I's most notable difference from the standard Block 52+ is that approximately 50% of the American avionics have been replaced by Israeli-developed avionics (such as the Israeli Aerial Towed Decoy replacing the ALE-50). The addition of Israeli-built autonomous aerial combat maneuvering instrumentation systems enables the training exercises to be conducted without dependence on ground instrumentation systems, and the helmet-mounted sight is also standard equipment. The helmet-mounted sight, head-up display (HUD), mission computer, presentation computer, and digital map display are made by Elbit Systems of Israel. Furthermore, the F-16I is able to employ Rafael's new Python 5 imaging infrared-guided high-agility air-to-air missile. The F-16I also has the Israel Aircraft Industries (IAI)-built removable conformal fuel tanks (CFT) added to extend its range; removal takes two hours. Key American-sourced systems include the F100-PW-229 turbofan engine, which offers commonality with the IDF/AF's F-15Is, and the APG-68(V)9 radar.

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8722 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:23:14 PM »

F-16 ที่อิรัคขอซื้อเป็น F-16IQ(Iraq) สเป็คเหมือนตัวBlock52+ทุกๆอย่าง ส่วนจะได้รับอนุมัติจากสภาคองเกรสหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ในรูปเป็นF-16IN สร้างมาเพื่อขายให้กับอินเดีย แต่ข่าวแววๆมาว่าตัวนี้ตกไปแล้ว ยังไงต้องติดตามข่าวกันต่อไปว่าเครื่องรุ่นไหนจะชนะในโครงการนี้ (รูปโดนลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์) /color] Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2010, 09:32:56 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

Mr. X - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8723 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:32:51 PM »

เอาภาพของทหารเกาหลีใต้ที่โดนถล่มมาให้ดู รูปที่ 1
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8724 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:33:17 PM »

ภาพที่ 2
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8725 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:46:08 PM »

ดูเพิ่มเติมได้ที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้

http://www.militaryphotos.net/forums/showthread.php?128883-ROK(South-Korea)-Armed-Forces-pics-and-videos/page159
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8726 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:26:31 PM »

ตอบแบบนี้ตีตายเลยนิผมว่าทรงมันคล้ายๆกันนะครับ

ผมว่ามันเหมือนกันแค่เลข ๔ ครับ... นอกนั้นแตกต่างกันหลายจุดมากๆ

อันนี้ เอ-๔

ส่วนอันนี้ เอฟ-4 ครับ

ส่วนภารกิจ... ก็แบบน้อง Tavor บอกไว้ครับ... A หมายถึง โจมตี... F หมายถึงไฟเตอร์หรือขับไล่นั่นเองครับ...

อย่างแรกขอบคุณพี่ๆน้าๆลุงๆทั้งหลายนะครับที่+ให้
อยากทราบว่าตรงหลังของA-4ที่มันนูนๆขึ้นมา มันเป็นCFTหรือเปล่าครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8727 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:34:05 PM »

เรียกน้าๆลุงๆ  ไปล้างสนามซักสิบรอบดีมิ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8728 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:42:53 PM »

ขอเป็นสนามเปตองได้มั้ยครับ คิก คิก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8729 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:58:52 PM »

อยากทราบสมรรถนะของคันนี้ครับ  พี่ ๆ ท่านใดทราบบ้างครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 579 580 581 [582] 583 584 585 ... 1487
  พิมพ์