เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:41:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 651 652 653 [654] 655 656 657 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899052 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9795 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:37:43 PM »

ถ้าผมเป็นนักบินนะผมจะบินไปถวายไข่เหล็กให้ท่านกัดดาฟีจนหมดลำเลย ส่วนจะหนีพวกเดียวกันรอดหรือไม่

ไม่จำเป็นต้องคิดครับงานนี้ีแต่ แผนเอ ไม่มี แผนบี
ทุกวันนี้ กัดดาฟี่ นอนไม่เป็นที่ๆแน่นอน บางวันก็นอนเต็นท์ บางวันก็นอนในค่ายทหาร ไม่นั้นไม่มีใครกล้าต่อต้านครับ Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9796 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:38:04 PM »

ผมสงสัยอย่างครับสองที่นั่งดีกว่าที่นั่งเดียวยังไง

ตามธรรมเนียมไทยครับ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว คิก คิก

ปล.เหตุผลสองที่นั่งรู้สึกคุยกันไปแล้วครับกระทู้นี้แหละลองเปิดย้อนหลังดูครับ ไหว้
ถ้าเป็นคนเป็นนกนี้ผมไม่เลี้ยงนะครับพี่  Grin Grin Grin Grin

คนนี้ล่ะ บ้าจริงๆ เครื่องบินรบเขาเอาไว้สู้กะศัตรูของชาติ มันเอามาสั่งยิงชาวบ้านเฉย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #9797 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:39:03 PM »

ดูแล้วตอน เจ้า Gripen  ลงจอด ใช้เจ้าหน้าที่สนับสนุนภาคพื้นน้อยมาก ๆ  แทบไม่ต้องทำอะไรเลย คล้าย ๆ รถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆ  ขับไปเถอะไปทั่วประเทศ เติมน้ำมันอย่างเดียว  ต้องถามความรู้สึกนักบินว่า  นิ่มไหมครับ  Gripen เยี่ยม เยี่ยมมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:41:38 PM โดย mambo » บันทึกการเข้า
,ลูกชายโทน
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9798 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:40:00 PM »

Two Libyan Air Force Mirage jet fighters unexpectedly flew to Malta this afternoon with their pilots claiming they escaped to Malta after having been ordered to bomb protesters who have taken control of the second city of Benghazi. The pilots told the Maltese authorities that they left from a base near Tripoli. Their aircraft were armed with air to ground rockets. The pilots initially asked for emergency clearance to land and for refuelling.
Libyan Air Force Mirages F1 that flew to Malta unexpectedly from Okba Ben Nafi Air Base. They were ordered to bomb protesters (ได้รับคำสั่งให้ทิ้งบ็อมบ์ใส่กลุ่มผู้ประท้วง) that took control of Benghazi, but instead the pilots made their way to Malta stating that they were low on fuel.

ขอนอกเรื่องน้องหยาดแป๊บหนึ่ง เป็นเรื่องของการประท้วงในลิเบีย อย่างที่รู้ๆกันว่าทางการที่เป็นฝ่ายกัดดาฟี่ สั่งปราบปรามผู้ประท้วงอย่างรุนแรงที่เป็นข่าวออกตามสื่อต่างๆทั่วโลก มีนักบินเครื่อง Mirage F1ED สองนายที่ไม่ปฏิบัติตามคำสั่ง ที่ให้ยิงจรวดใส่ผู้ประท้วงและได้บินลี้ภัยมาลงที่ประเทศมอลต้า ตามรูปข้างล่างและคำอธิบายข้างต้น ข่าวเมื่อคืนที่ผ่านมาแจ้งว่าก็มีนักบินของเครื่องบินขับไล่นายหนึ่ง ที่ได้รับคำสั่งให้กระทำแบบนี้ แต่แกไม่ปฏิบัติตามและได้ดีตตัวออก(Ejection)จากเครื่อง. เวรกรรมประเทศเขาขออย่าให้ประเทศเราเป็นแบบนั้นเลย
เศร้า อ๋อย

ส่วนผมอยากให้การปฎิวัติดอกมะลิ ลามเข้าเขมรจังครับ แต่คิดว่าคนเขมรไม่กล้าพอครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9799 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:41:26 PM »

ถ้าผมเป็นนักบินนะผมจะบินไปถวายไข่เหล็กให้ท่านกัดดาฟีจนหมดลำเลย ส่วนจะหนีพวกเดียวกันรอดหรือไม่

ไม่จำเป็นต้องคิดครับงานนี้ีแต่ แผนเอ ไม่มี แผนบี
ทุกวันนี้ กัดดาฟี่ นอนไม่เป็นที่ๆแน่นอน บางวันก็นอนเต็นท์ บางวันก็นอนในค่ายทหาร ไม่นั้นไม่มีใครกล้าต่อต้านครับ Grin

คล้ายๆ ชีวิตชายเจ้าชู้นะเนี่ย.... คิก คิก คิก คิก

อิ อิ อย่าการ์ดตกนะพี่จอย ไอ แอม น็อต ฮาวมัช แต่ถ้าปูแป๋งมาเจออาจปิดการ์ดไม่ทัน คิก คิก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #9800 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:44:05 PM »

จะเปิดกระทู้ขายมีดในหลังแนวยิงแล้วครับ ใครพลาดนี้โดนแทงยับ.. Grin Grin

สวีเดนเค้าเน้นแนวทางนี้มาตั้งแต่สมัยดราเกนแล้วครับในเรื่องเวลาที่ใช้บนพื้นดิน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #9801 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:46:30 AM »

ไม่จำเป็นต้องคิดครับงานนี้ีมีแต่ แผนเอ ไม่มี แผนบี

ถ้าสั่งอีก... อาจจะเจอแผนเอ....

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #9802 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:49:00 AM »

Wink  ประเทศไทยมีฮอทะเลเหมือนเค้ารึเปล่าครับ.   หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9803 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:21:19 AM »

คล้ายๆ ชีวิตชายเจ้าชู้นะเนี่ย.... คิก คิก คิก คิก

อิ อิ อย่าการ์ดตกนะพี่จอย ไอ แอม น็อต ฮาวมัช แต่ถ้าปูแป๋งมาเจออาจปิดการ์ดไม่ทัน คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ครั้งที่แล้วที่ถูกอเมริกาบอมส์ รอดตายเพราะนอนเต็นท์นอกบ้านครับ คิก คิก

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #9804 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:32:23 AM »

Wink  ประเทศไทยมีฮอทะเลเหมือนเค้ารึเปล่าครับ.   หลงรัก หลงรัก

ฮ. ชินุค ที่ไทยประจำการ สามารถจอดบนผิวน้ำ โดยไม่ต้องมีการเตรียมการล่วงหน้าครับ แต่ ชินุค เป็น ฮ. ขนาดใหญ่ เวลาใช้งาน สิ้นเปลืองมากกว่า ฮ. กู้ภัยปกติ

http://www.boeing.com/companyoffices/gallery/images/military/rotorcraft/ch47sd/ch-47water1.html
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #9805 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:27:02 PM »

ผมสงสัยอย่างครับสองที่นั่งดีกว่าที่นั่งเดียวยังไง

ตามธรรมเนียมไทยครับ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว คิก คิก

ปล.เหตุผลสองที่นั่งรู้สึกคุยกันไปแล้วครับกระทู้นี้แหละลองเปิดย้อนหลังดูครับ ไหว้
ถ้าเป็นคนเป็นนกนี้ผมไม่เลี้ยงนะครับพี่  Grin Grin Grin Grin

คนนี้ล่ะ บ้าจริงๆ เครื่องบินรบเขาเอาไว้สู้กะศัตรูของชาติ มันเอามาสั่งยิงชาวบ้านเฉย

น่าจะจบ ไม่สวย

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9806 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:47:24 PM »

ยังเห่อไม่หายกับอากาศแห่งความภาคภูมิใจของคนไทยทั้งชาติ ขอย้อนเส้นทางการบินส่งมอบ(Flight Delivery)และพิธีต้อนรับน้องหยาดอีกซักรอบ รายละเอียดดังนี้ เมื่อเวลาประมาณ19.49น.ของวันอังคารที่ 22 กุมภาพันธ์ 2554 เครื่องบินขับไล่แบบGripen-39Cจำนวน2เครื่องและGripen-39Dจำนวน4เครื่องของกองทัพอากาศไทย ที่จัดซื้อตามโครงการที่1จำนวน6เครื่อง ได้เดินทางมาถึงประเทศไทยโดยนักบินของบริษัทSAABจำนวน6นายได้ทำการบินมาส่ง โดยมีนักบินไทยสองนายร่วมสังเกตุการณ์ในการเดินทางในช่วงสุดท้ายก่อนถึงประเทศไทย เครื่องบินทั้งหมดร่อนลงที่สนามบินของกองบิน7จังหวัดสุราษฎร์ธานีโดยสวัสดิภาพ จากนั้นก็เข้ามาจอดในลานจอดของฝูงบิน701/702 เพื่อร่วมพิธีต้อนรับ โดยมีพลอากาศเอก อิทธพร ศุภวงศ์ ผู้บัญชาการทหารอากาศ ผู้ช่วยทูตทหารสวีเดน นายทหารชั้นผู้ใหญ่ สภาชิกวุฒิสภา และกรรมาธิการทหาร ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ตลอดจนข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ของจังหวัด ข้าราชการสื่อมวลชนและประชาชนร่วมให้การต้อนรับ
ส่วนเส้นทางการบินส่งมอบนั้นระยะทางทั้งหมดประมาณ11,425กิโลเมตร ใช้เวลาในการเดินทาง4วัน รวมเวลาบินในอากาศทั้งสิ้น15ชั่วโมงบิน ผ่านเมืองต่างๆคือKecskemet ประเทศฮังการี, Heraklion ประเทศกรีซ, Hurghada ประเทศอิยิปต์, Riyahd ประเทศซาอุดิอารเบีย, Mascat ประเทศโอมาน,
Jamnagar ประเทศอินเดีย, Chennai ประเทศอินเดีย, Port Blair ประเทศอินเดียและบินเข้าสู่ประเทศไทย
การบินผ่านและแวะพักตามเส้นทางบิน ไม่โดนสอยร่วงเพราะทำเรื่องประสานแจ้งล่วงหน้ากับประเทศที่ต้องผ่าน ทุกอย่างมีกำหนดการตามตารางเวลา นอกจากจะบินผ่านอิรักหรืออัฟกานีสถาน อันนี้ไม่แน่ อิอิ (เครดิตภาพและข้อมูลจากเว๊ปที่ปรากฎตามรูป ภาพใหญ่หน่อย แต่ถ้าตกไปหน้าที่สามผมจะตามไปลบออกอีกที)
Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
thmc
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9807 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 05:48:11 PM »

Two Libyan Air Force Mirage jet fighters unexpectedly flew to Malta this afternoon with their pilots claiming they escaped to Malta after having been ordered to bomb protesters who have taken control of the second city of Benghazi. The pilots told the Maltese authorities that they left from a base near Tripoli. Their aircraft were armed with air to ground rockets. The pilots initially asked for emergency clearance to land and for refuelling.
Libyan Air Force Mirages F1 that flew to Malta unexpectedly from Okba Ben Nafi Air Base. They were ordered to bomb protesters (ได้รับคำสั่งให้ทิ้งบ็อมบ์ใส่กลุ่มผู้ประท้วง) that took control of Benghazi, but instead the pilots made their way to Malta stating that they were low on fuel.

ขอนอกเรื่องน้องหยาดแป๊บหนึ่ง เป็นเรื่องของการประท้วงในลิเบีย อย่างที่รู้ๆกันว่าทางการที่เป็นฝ่ายกัดดาฟี่ สั่งปราบปรามผู้ประท้วงอย่างรุนแรงที่เป็นข่าวออกตามสื่อต่างๆทั่วโลก มีนักบินเครื่อง Mirage F1ED สองนายที่ไม่ปฏิบัติตามคำสั่ง ที่ให้ยิงจรวดใส่ผู้ประท้วงและได้บินลี้ภัยมาลงที่ประเทศมอลต้า ตามรูปข้างล่างและคำอธิบายข้างต้น ข่าวเมื่อคืนที่ผ่านมาแจ้งว่าก็มีนักบินของเครื่องบินขับไล่นายหนึ่ง ที่ได้รับคำสั่งให้กระทำแบบนี้ แต่แกไม่ปฏิบัติตามและได้ดีตตัวออก(Ejection)จากเครื่อง. เวรกรรมประเทศเขาขออย่าให้ประเทศเราเป็นแบบนั้นเลย
เศร้า อ๋อย

ส่วนผมอยากให้การปฎิวัติดอกมะลิ ลามเข้าเขมรจังครับ แต่คิดว่าคนเขมรไม่กล้าพอครับ

ผมว่าเค้าไม่ปฎิวัติกันแหละดีแล้ว
ประเทศมันจะได้ดักดานต่อไป
ช้ากว่าเราลงไปอีกซัก20 ปี

ใครขับเรือดำน้ำ ทะลุกำแพงเสียงได้บ้าง
อิอิ
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #9808 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 07:26:36 PM »

Wing Commander Jackkrit "J-Knight" Thammavichai - Thai ver
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #9809 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 07:41:30 PM »

เศร้า อ๋อย

ดีนะครับที่นักบินยังมีมนุษยธรรม ไม่งั้นประชาชนคงได้ตายกับอาวุธของตัวเองที่เสียภาษีให้แต่ละปี  อีกเพียบ

หน้า: 1 ... 651 652 653 [654] 655 656 657 ... 1487
  พิมพ์