เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:37:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 89 90 91 [92] 93 94 95 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3888811 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1365 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 12:54:30 AM »

แล้ว..  เอ...   ถ้าเครื่องบินรบไอพ่นจำพวก เอฟสิบหก เป็นต้น
เราสามารถแปะสติกเกอร์ได้ไหม จำพวก .เห็นงานเป็นลม เห็นนมสู้ตาย, อย่าตามมา ผมหลงทาง,จรวดลำนี้ สีเหลือง....
บนความเร็วขนาดนั้น มันจะไหม้ไหมครับ  แหะๆ อยากทราบจริงๆ  Grin

เครื่องบิน ที่บินด้วยความเร็ว เหนือเสียง แล้ว บินด้วยความสูงจากพื้นดิน 10 กิโลเมตร พวก สติ๊กเกอร์ ทนแรงเสียดทาน กับอากาศ ไม่ไหวหรอกครับ ติดไป ก็ หลุด ขนาด สี พ่นเครื่องบินโดยสาร ยังต้องใช้สีพิเศษ ที่พ่นด้วยเครื่องพ่นสีไออ้อน คือ จะพ่น ละอองสี ที่มีประจุไฟฟ้า ให้ สีติดกับ พื้นผิวได้สนิท มากกว่า เครื่องพ่นสี ทั่วไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2008, 11:49:36 AM โดย 686 » บันทึกการเข้า
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #1366 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 01:04:23 AM »

ชอบ อะปาเช่โชว์นม

ดูจาก ธนู น่าจะเทพี อเทน่า

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1367 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 01:19:11 AM »

ถ้าเป็น F-16 ของผม ผมจะพ่นสีคำว่า "เก่งจริงยิงให้โดนดิ !!!" หรือ "Shoot me if you can"  กิ๊วก๊าว แต่กลัวว่าออกงานแรกเจอสหายปล่อย SAM เข้าใส่ร่วงเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #1368 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 08:08:53 AM »

ดีใจจังคันหลังก็ลาว คิก คิก ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1369 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 08:51:24 AM »

แล้ว..  เอ...   ถ้าเครื่องบินรบไอพ่นจำพวก เอฟสิบหก เป็นต้น
เราสามารถแปะสติกเกอร์ได้ไหม จำพวก .เห็นงานเป็นลม เห็นนมสู้ตาย, อย่าตามมา ผมหลงทาง,จรวดลำนี้ สีเหลือง....
บนความเร็วขนาดนั้น มันจะไหม้ไหมครับ  แหะๆ อยากทราบจริงๆ  Grin

เครื่องบิน ที่บินด้วยความเร็ว เหนือเสียง แล้ว บินด้วยความสูงจากพื้นดิน 10 กิโลเมตร พวก สติ๊กเกอร์ ทนแรงเสียดทาน กับอากาศ ไม่ไหวหรอกครับ ติดไป ก็ หลุด ขนาด สี พ่นเครื่องบินโดยสาร ยังต้องใช้สีพิเศษ ที่พ่นด้วยเครื่องพ่นสีไออ้อน คือ จะพ่น ละออกสี ที่มีประจุไฟฟ้า ให้ สีติดกับ พื้นผิวได้สนิทมากวกว่า เครื่องพ่นสี ทั่วไป

ถ้าสีที่ใช้ติดสนิทขนาดนี้ แล้วเวลาลอกสี เพื่อลงสีลงลายใหม่จะทำอย่างไรครับ .... ใช้ตัวทำละลาย หรือ มีเครื่องลอกสีไออ้อนโดยเฉพาะ ....

ขอความรู้ครับ Grin

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1370 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 12:00:32 PM »

สีที่พ่นด้วย เครื่อง พ่น ไออ้อน เป็น ไม่ต่างจากสีทั่วไปครับ แค่มีคุณ สมบัติ ทนความร้อน และ ความเย็น ที่เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว แล้ว ประจุ ไออ้อน ก็ช่วยให้ สีเกาะกับผิวโลหะได้แน่นกว่า สีทั่วไป เพราะ พื้นผิวของ เครื่องบิน โดยสาร ส่วนใหญ่ เป็น อลูมิเนียม ถ้าใช้สีทั่วไป สีจะไม่เกาะติดกับพื้นผิวไงครับ เลยต้องใช้เครื่องพ่นสี อิอ้อน

การลอกสี ก็ใช้สารทำละลายทั่วไป ที่ไม่มีสารกัด อลูมิเนียม 
゙❤นุ้งจอย™
สิ่งที่เป็นแต่ไม่ใช่สิ่งที่เห็น
Full Member

คะแนน 67

ปากหนักแต่รักจริง

« ตอบ #1371 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 01:55:10 PM »

ภาพสวยดีค่ะ แต่ๆ อยู่ด้านบนใครจะเห็นละเนี่ย  ตกใจ

สิ่งที่เห็นกับสิ่งที่เป็นมันต่างกัน
Do what you want to do, With what all have, Where you are.
แปลว่า..จงทำในสิ่งที่ใจคุณอยากจะทำด้วยกำลังใจทั้งหมดที่คุณมีภายใต้ขอบเขตที่เป็นสิทธิ์ิของคุณ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1372 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 02:05:33 PM »

..Mitsubishi F-2B and KAWASAKI XP-1.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2008, 02:08:40 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1373 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 03:36:03 PM »

แล้วตู้เย็น มีไหมครับ แบบว่าเสร็จภาระกิจ แล้วจิบเครื่องดื่มเย็นๆ
ขับกลับบ้าน ก็แหมคันละตั้งหลายบาท   Grin

ตู้เย็นไม่แน่ใจ แต่ถ้าเครื่องอุ่นอาหาร มีในเครื่องบินที่ต้องเดินทางนานๆ อย่าง U2,B2 เพื่อให้นักบินมีอาหารอุ่นๆกิน

ที่ชอบที่สุดผมชอบ SU-34 ครับ มีทั้งห้องน้ำ ครัว โต๊ะทานข้าว เก้าอี้นวด และที่พักผ่อนสำหรับนักบินอีกชุด

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1374 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 03:42:48 PM »

แล้วตู้เย็น มีไหมครับ แบบว่าเสร็จภาระกิจ แล้วจิบเครื่องดื่มเย็นๆ
ขับกลับบ้าน ก็แหมคันละตั้งหลายบาท   Grin

ตู้เย็นไม่แน่ใจ แต่ถ้าเครื่องอุ่นอาหาร มีในเครื่องบินที่ต้องเดินทางนานๆ อย่าง U2,B2 เพื่อให้นักบินมีอาหารอุ่นๆกิน

ที่ชอบที่สุดผมชอบ SU-34 ครับ มีทั้งห้องน้ำ ครัว โต๊ะทานข้าว เก้าอี้นวด และที่พักผ่อนสำหรับนักบินอีกชุด
             เครื่องบินรบมีห้องน้ำไหมครับพวกเครื่องขับไล่นะครับ สงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2008, 03:53:17 PM โดย ART » บันทึกการเข้า

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1375 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 03:49:12 PM »

พูดเล่นพูดจริงครับเนี่ย Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1376 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 03:50:26 PM »

ทำไมไม่ติดจรวดต่อสู้ อากาศ-สู่-อากาศไว้ด้านหลังแทนปืนกลละครับ  น่าจะดีกว่านะ  Grin

Air To Air ยิงทำลาย Air To Air ด้วยกันลำบากครับ 1ลูกยิงทำลายได้ครั้งเดียว ต้องแบกขึ้นไปกี่ลูกถึงจะพอ แต่ ปญอ. ยิงทำลายได้หมด ไม่ว่าจะเป็น Air To Air , SAM กระทั้งเครื่องบินข้าศึกที่ทะลึ่งเข้ามาจ่อท้ายในระยะทำการ และปกติ B-52 จะไม่ใช่เครื่องบินทิ้งระเบิดระลอกแรกที่เข้าโจมตี   ระลอกแรกจะเป็นหน้าที่ B-2 หรือ F-117  เพราะเครื่องบินทิ้งระเบิดล่องหนพวกนี้จะเข้าโจมตีตอนกลางคืน ไม่จำเป็นต้องมีเครื่องคุ้มกัน  B-52 จะเข้าโจมตีเป็นละลอกที่2 หรือ3 หลังจากที่ภัยคุกคามลดลงแล้ว 
ผมคิดว่า ความแม่นยำของปืนกลน่าจะสู้ Air To Air ไม่ได้นะครับ อีกอย่าง B-52 ก็ลำใหญ่ไม่น้อย 
น่าจะบรรทุก Air To Air ได้ไม่น้อยกว่า 10 ลูก  Grin

ปญอ. ความแม่นยำสูงมากนะครับ เพราะตัวมันเองควบคุมด้วยเรดาร์ ถ้าไม่แน่จริงเรื่อรบทั้งหลายคงไม่ติดตั้งให้เป็นส่วนหนึ่งของระบบป้องกันภัยทางอากาศ  Air To Air 10ลูกน้ำหนักเท่าไหร่ น้ำหนักที่เสียไปตรงส่วนนั้นเอาไปบรรทุกระเบิดดีกว่าครับ เพราะภารกิจหลักคือทิ้งระเบิด  ระบบปืนท้ายที่ติดตั้งเพียงเพื่อป้องกันตนเอง  

จริงเหรอพี่  เอาไปยัดไว้ตรงไหนล่ะนั้น
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1377 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 04:35:59 PM »

เครื่องบินรบมีห้องน้ำไหมครับพวกเครื่องขับไล่นะครับ สงสัย

เคยดูรายการ "ตามไปดู" เขาไปดูว่านักบิน F16 เขาปลดทุกข์เบากันอย่างไร .... มันมีถุงเก็บแยกต่างหากครับครับ ข้างในเป็นสารซับน้ำกันหก  Grin Grin

หมอซ้งพิธีกร สงสัยต่อ เห็นใส่ชุดหมี รูดซิบจากข้างล่างขึ้นข้างบน แล้วจะถอดอย่างไร ... ปรากฏว่าชุดหมีมันมีหัวซิบอยู่ข้างล่างด้วยครับ ใกล้ที่หมาย ไม่มีติดขัดครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก

ดูตามลิงค์ได้ครับ http://www.nycib.org/nycib/product.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2008, 04:40:07 PM โดย JAkrITz » บันทึกการเข้า

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1378 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 05:07:43 PM »

พูดเล่นพูดจริงครับเนี่ย Huh

อ่านเจอมีจริงๆ.. ครับ เยาะเย้ย

อยู่ข้างหลังที่นั่ง ...  Grin

http://en.wikipedia.org/wiki/Sukhoi_Su-34#cite_ref-gordon_9-0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2008, 05:27:30 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1379 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 05:12:35 PM »

ใครอ่าน TOP GUN 129 หรือยังครับ ลงเรื่อง F5 E/F แบบเต็มๆ ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 89 90 91 [92] 93 94 95 ... 1487
  พิมพ์