เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:14:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 97 98 99 [100] 101 102 103 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3888013 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1485 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 03:21:02 PM »

อิสราเอลโจมตีปาเลสไตน์ ตาย ๒๘๐ บาดเจ็บ ราว ๖๐๐ คน... ข่าวว่าเป็น ผลงานของเทพ F-16  ตกใจ

เห็นภาพแล้วอยากให้บ้านเรามี SAM ดีๆ ใช้...

สงสัย ทำไม คราวนี้ตายเยอะจังจากเมื่อก่อน ที่ตาย 10-20 คน

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1486 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 03:29:09 PM »

ใช่ครับ... เสียหายมากเกินไป ผมคิดว่า สหรัฐ ประมาทพี่ยุ่นมากกว่า...  Grin

ประมาทมากๆครับ เพราะผบ. หลายคนแจ้งเตือนว่าจะถูกโจมตีแต่ บก. ก็เฉย

ลองดูหนังเรื่อง เพิร์ล ฮาร์เบอร์... จะมองภาพออกครับ... หลายเหตุการณ์อ้างอิงจากเรื่องจริง... จำให้ดีดูภาคที่เป็นภาษาอังกฤษครับ... จะมีซับไตเติ้ลตอนนายทหารญี่ปุ่นปรึกษาหารือกัน... หนังสร้างออกมาได้กินอารมณ์ดีครับ... แม้ว่าคนสร้างจะเป็นคนอเมริกา... ในหนังก็มองไม่เห็นความชั่วร้ายของญี่ปุ่น... กลับมองเห็นถึงเหตุผลในการโจมตีในครั้งนี้...

...เสียแต่ผู้สร้างทำให้เป็นแนวดราม่ามากไปหน่อยครับ...
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1487 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 03:33:34 PM »

ปาเลสไตน์ ใช้สู้กับ อิสราเอล ... ?

สาธุ อย่าให้ไอ้พวก RKK. ที่สามจังหวัดชายแดนใต้มันเอาไปเลียนแบบเลย  ตกใจ ตกใจ ตกใจหน้าซีด
ในสมัยสงครามเวียดนาม เวียดกงใช้บ้องไฟจำนวนหลาย ๆ สิบลูกจุดพร้อมกัน  ตกใจ  ยิงเครื่องบินรบของอเมริกาตกมาหลาย
เครื่องแล้วนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ระหว่างเทคโนโลยีกับภูมิปัญญาชาวบ้าน  น้ำลายหก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1488 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 04:04:30 PM »

ใช่ครับ... เสียหายมากเกินไป ผมคิดว่า สหรัฐ ประมาทพี่ยุ่นมากกว่า...  Grin

ประมาทมากๆครับ เพราะผบ. หลายคนแจ้งเตือนว่าจะถูกโจมตีแต่ บก. ก็เฉย
ผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่นนะครับ เท่าที่ทราบ(อ่านมา) เรือรบ+เครื่องบินที่ถูกทำลาย(สหรัฐบอกว่า1/2ของที่มีอยู่ทั้งประเทศ)
หากถูกทำลายไปครึ่งประเทศในคราวเดียวจริง ๆ สหรัฐจะต้านทานการบุกของฝ่ายอักษะได้หรอครับ  น่าจะเป็นแผนมากกว่า
ฝ่ายชนะจะเป็นฝ่ายที่เขียนประวัติศาสตร์  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1489 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 04:36:04 PM »

ใช่ครับ... เสียหายมากเกินไป ผมคิดว่า สหรัฐ ประมาทพี่ยุ่นมากกว่า...  Grin

ผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่นนะครับ เท่าที่ทราบ(อ่านมา) เรือรบ+เครื่องบินที่ถูกทำลาย(สหรัฐบอกว่า1/2ของที่มีอยู่ทั้งประเทศ)
หากถูกทำลายไปครึ่งประเทศในคราวเดียวจริง ๆ สหรัฐจะต้านทานการบุกของฝ่ายอักษะได้หรอครับ  น่าจะเป็นแผนมากกว่า
ฝ่ายชนะจะเป็นฝ่ายที่เขียนประวัติศาสตร์  ไหว้

ความเสียหายฝั่งอเมริกา ตัวเลขจริงๆอาจจะมากกว่านี้
5 battleships sunk, รวมทั้งเรืออริโซน่าที่เป็นเรือรบขนาดใหญ่ด้วย
2 destroyers sunk, 1 damaged
1 other ship sunk, 3 damaged
3 battleships damaged,
3 cruisers damaged
188 aircraft destroyed, 155 aircraft damaged,
2,345 military and 57 civilians killed,
1,247 military and 35 civilians wounded

ถ้าหากญี่ปุ่นส่งกองเรือระลอก2เข้ามาผมว่าฐานทัพเรือฮาวายทั้งหมดคงไม่พ้นโดนยึด กองเรือส่วนใหญ่ของอเมริกาก็อยู่ที่ฮาวาย  
อเมริกาจะไม่มีกองเรือเพื่อป้องกันตนเองจากการบุกแผ่นดินแม่ของญี่ปุ่นเลย  

ถ้าหากเป็นแผนให้ญี่ปุ่นโจมตีฮาวายจริงผมว่าเสี่ยงชนิดที่เอาแผ่นดินแม่เป็นเดิมพันทีเดียว
เพราะอเมริกาเองจะไม่มีเวลาในการสร้างเรือทดแทนได้ทันเวลาแน่นอน

หลังจากนั้นอเมริกาเลยใช้เรือบรรทุกเครื่องบินที่เหลือและสร้างเพิ่มหลังจากนั้นอีกหลายลำ เป็นแกนหลักในกองเรือแทนเรือรบขนาดใหญ่ในการตีโต้    
อเมริกาจึงพัฒนาระบบโรงงานการผลิตขนานใหญ่เพื่อการผลิตแบบ Mass Production เพื่อให้ทันกับการใช้งานเป็นจำนวนมากของกองทัพ  
สรุปคืออาวุธหนักที่ผลิตระหว่างสงครามมีมากกว่าก่อนที่อเมริกาจะโดนญี่ปุ่นโจมตีเพิร์ลฮาเบอร์เยอะครับพี่sitthipong
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:37:12 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1490 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 06:12:22 PM »

ญี่ปุ่นทำพลาดครับ ที่ไม่ส่งเครื่องไปโมตีอีกระลอก นายพลชูอิชิ นากูโม ไม่ยอมเสี่ยง ทั้งๆที่ถ้าส่งไปอีก อเมริกาจะแทบไม่เหลืออะไรเลย ฐานทัพที่ฮาวายจะหมดความหมายทันที

ว่ากันไปจากเหตุการณ์ที่อ่าวเพิร์ล ญี่ปุ่นล้มเหลวหลายอย่าง เรือบรรทุกเครื่องบินสหรัฐไม่ถูกทำลาย จมเรือเนวาดาขวางทางเข้าออกไม่ได้

จากเหตุการณ์ที่อ่าวเพิร์ล ทำให้เกิดยุทธการที่มิดเวย์ ซึ่งจุดมุ่งหมายหลักของญี่ปุ่นคือ ต้องการทำลายกองเรือบรรทุกเครื่องบินสหรัฐ ซึ่งญี่ปุ่นคาดว่าเหลือแค่ ฮอร์เน็ต และเอ็นเทอร์ไพรส์ (ซาราโตกา ซ่อมใหญ่ เล็กซิงตัน จม ยอร์คทาวน์ เสียหายหนักจากทะเลคอรัล) แต่อเมริกาซ่อมยอร์คทาวน์กลับมาทัน ทำให้แผนของญี่ปุ่นเปลี่ยน นำไปสู้การตัดสินใจที่ผิดพลาด และบวกด้วย ดวง ของสหรัฐ ต้องบอกว่าดวงจริงๆครับ เรือบรรทุกเครื่องบินหลักของญี่ปุ่น 4 ลำจึงถูกทำลายที่มิดเวย์

ใครอยากดูหนังเรื่องนี้ ผมแนะนำเรื่อง Tora Tora Tora ครับ หนังเก่าแต่ทำดีกว่า เพิร์ล ฮาเบอร์หลายเท่า ไม่มีดรามา ว่ากันด้วยประวัติศาสตร์กันเต็มๆครับ

http://in.youtube.com/watch?v=xFmVtZLnHio

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1491 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 06:33:51 PM »

ขอบคุณความคิดเห็นของท่าน Hydra และท่านอื่น ๆ  ครับ ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1492 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 06:41:43 PM »

เห็นอาวุธ ของฝ่ายGerman ที่กำลัง พัฒนาแล้ว ถ้าเสร็จแล้วผลิตได้จำนวนมากๆผมล่ะหนาวแทน ฝ่ายพันธมิตรจริง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1493 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 06:50:54 PM »

ผมว่าเยอรมันแพ้เพราะไปบุกรัสเซียเร็วไป ครับ ถ้าคอยให้จัดการกับฝรั่งเศษและอักกฤษเรียบร้อยแล้วค่อยบุกละก็ชนะแน่นอน
อีกอย่างฮิตเลอร์ทำผิดในการบุกรัสเซีย 2 ข้อคือ
1.ไม่ได้เตรียมการบุกรัสเซียในระยะยาวคิดว่าไม่กี่อาทิตย์ก็บุกได้สำเร็จ  ทหารเยอรมันไปเจอกับฤดูหนาวของรัสเซียเลยบุกต่อไม่ได้ 
2.เมื่อยิดเมืองได้แล้วแทนที่จะช่วยประชาชนรัสเซียให้หลุดพ้นจากการถูกกดขี่ข่มเหงของผู้นำรัสเซีย กลับไปกดขี่ข่มเหงหนักกว่าเดิม
   ประชาชนแทนที่จะช่วยฝ่ายเยอรมัน กลับหันไปช่วยฝ่ายรัฐบาลรัสเซียแทน ทหารรัสเซียจึงมีมากมายไม่มีวันหมด

รอฟังความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ ครับ (ผมอ่านหนังสือมาแบบนี้ครับ)  ไหว้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1494 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 07:48:39 PM »

ผมว่าเยอรมันแพ้เพราะไปบุกรัสเซียเร็วไป ครับ ถ้าคอยให้จัดการกับฝรั่งเศษและอักกฤษเรียบร้อยแล้วค่อยบุกละก็ชนะแน่นอน
อีกอย่างฮิตเลอร์ทำผิดในการบุกรัสเซีย 2 ข้อคือ
1.ไม่ได้เตรียมการบุกรัสเซียในระยะยาวคิดว่าไม่กี่อาทิตย์ก็บุกได้สำเร็จ  ทหารเยอรมันไปเจอกับฤดูหนาวของรัสเซียเลยบุกต่อไม่ได้ 
2.เมื่อยิดเมืองได้แล้วแทนที่จะช่วยประชาชนรัสเซียให้หลุดพ้นจากการถูกกดขี่ข่มเหงของผู้นำรัสเซีย กลับไปกดขี่ข่มเหงหนักกว่าเดิม
   ประชาชนแทนที่จะช่วยฝ่ายเยอรมัน กลับหันไปช่วยฝ่ายรัฐบาลรัสเซียแทน ทหารรัสเซียจึงมีมากมายไม่มีวันหมด

รอฟังความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ ครับ (ผมอ่านหนังสือมาแบบนี้ครับ)  ไหว้

จริงครับ ตอนแรกเยอรมันกับโซเวียต มีสนธิสัญญาไม่รุกรานกันและกันอยู่ ขนาดที่ว่าช่วงแรกๆ กองทัพเยอรมันยังไปขอฝึกในโซเวียตเลยครับ

อีกสิ่งหนึ่ง ชาวโซเวียตก็เบื่อการปกครองของสตาลินเต็มทนครับ ตอนแรกกลายเป็นว่าช่วยเยอรมันด้วยซ้ำ แต่เยอรมันดันไปทำเสียเอง

ประเด็นหลักอยู่ที่ทหาร SS ที่ไม่ใช่ waffen ss น่ะครับ พวกนี้จะไม่ใช่หน่วยรบ ดูแลค่ายเชลย ดูแลความสงบเรียบร้อย ฯลฯ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1495 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 07:52:23 PM »

ผมดูสารคดี... ก็ตามนี้เลยครับ

เห็นภาพทหารเยอรมัน นอนหนาวตาย หิมะกัด ขบวนยานยนต์เสียหาย ติดหิมะ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1496 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 07:57:17 PM »

แสดงว่าผมอ่านมาถูก  Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1497 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 08:04:32 PM »

..คืนนี้กับคืนวันพรุ่งนี้(29-30ธค2551)เวลา5ทุ่มตรงอย่าลืมดูรายการเกี่ยวกับประวัติศาสตร์การบินทางช่องTPBS ดำเนินรายการโดยนิรุติ์ ศิริจรรยา คืนนี้เป็นเรื่องเกี่ยวกับเฮลิคอปเตอร์ตั้งแต่ประวัติจนกระทั้งถึงเฮลิคอปเตอร์โจมตี อย่าลืมดู เยี่ยม..

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1498 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 08:37:31 PM »

1.ไม่ได้เตรียมการบุกรัสเซียในระยะยาวคิดว่าไม่กี่อาทิตย์ก็บุกได้สำเร็จ  ทหารเยอรมันไปเจอกับฤดูหนาวของรัสเซียเลยบุกต่อไม่ได้  

รอฟังความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ ครับ (ผมอ่านหนังสือมาแบบนี้ครับ)  ไหว้

ใช่ครับบุกรัสเซียทั้งๆที่ยังไม่ได้สะสางบัญชีกับอังกฤษให้เรียบร้อย ทั้งๆที่อังกฤษโดนฝนเหล็กกระหน่ำยับเยิน
ถ้าหากส่งกำลังทางบกเข้าไปซ้ำก็จบแล้ว   เป็นการบีบบังคับให้เยอรมันต้องทำสงคราม2ด้าน ซึ่งเสนาธิการเยอรมันระวังหนักหนาไม่ให้เกิด
แต่คำสั่งของผู้นำยังไงก็ต้องทำ และแทนที่จะทุ่มเทกำลังเข้ายึดสตาลินกราด กลับเบนหัวไปยึดแหล่งผลิตเหล็กกล้าในยูเครน
ซ้ำยังไม่ยอมถอนกำลังส่วนที่ยื่นลึกเข้าไปในเขตแดนข้าศึก ปล่อยให้กำลังพลกว่าแสนละลายไปฟรีๆ  
ถ้าหากยอมถอนกำลังส่วนนี้ไปเสริมให้ จอมพลรอมเมล ทั้งคลองสุเอทและแอฟริกาก็คงตกเป็นของเยอรมันแน่นอน

จริงๆแล้วอังกฤษเกือบจะแพ้ตั้งแต่สงครามเพิ่งจะเริ่มด้วยซ้ำ หากเยอรมันส่งกำลังพลตามไปซ้ำหลังจากที่กองทัพอังกฤษที่พ้ายแพ้แบบไม่มีประตูสู้
ต่อก่องทัพแพนเซอร์ ย่อยยับแบบที่ว่าถอยข้ามช่องแคบเอาแต่ชีวิตรอด ให้สำเร็จตาม Operation Sea Lion อังกฤษจะไม่มีโอกาสพื้นตัวขึ้นมาได้อีกเลย

กำลังพล เยอรมัน ทหารราบ ประมาณ 125,000+ คน    รถถัง 700 คัน   เครื่องบินรบ 2,000 ลำ
กำลังพล อังกฤษและประเทศที่ให้การช่วยเหลือ  ประมาณ 250,000 คน  รถถังประมาณ 200-300 คัน  เครืองบินรบ 600 ลำ

http://en.wikipedia.org/wiki/Operation_Sealion
http://en.wikipedia.org/wiki/Operation_Sealion_Order_of_Battle
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:40:31 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1499 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 08:54:40 PM »

เหตุผลที่เยอรมันบุกรัสเซีย ทำไปเพื่ออะไรกันนะ แต่เคยอ่านเจอว่าืจริงแล้วเยอรมันต้องการ แหล่งน้ำมันแถว คอเคซัส ไม่รู้จริงหรือเปล่า
รูปสุดท้ายเป็นเสือรถถังเยอรมัน Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 97 98 99 [100] 101 102 103 ... 1487
  พิมพ์