เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:25:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 100 101 102 [103] 104 105 106 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3887818 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1530 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:06:15 PM »

พี่เค้าอยากให้ประเทศไทยมีนะครับ  เพื่อนบ้านจะได้ไม่กำเริบ   Grin

แม่นาง แจส นั้นไงพี่เดี๋ยวก็ได้มาใช้แล้ว คล่องแคล่วกว่า  ทันสมัยกว่า  จะว่าไปผมก็ แจสเข้าเส้นเหมือนกันนะนี่  คิก คิก คิก คิก

ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องบิน  ต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ  ไหว้

คือทาง ทอ. ของเราเลือกและอนุมัติจัดซื้อ JAS-39 กริฟเพนเข้าประจำการแทน F5 ของเก่าครับพี่ ลองกลับไปอ่านดูตั้งแต่หน้าแรก ของกระทู้ เชื่อผมว่าคุ้มค่าที่เสียเวลาอ่าน  เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2009, 09:18:02 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1531 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:10:10 PM »

เรื่องที่ไทยจัดซื้อ JAS-39 ผมทราบแล้วครับ  แต่ไม่รู้ว่าหากเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น ๆ รุ่นนี้จะสู้ได้ดีแค่ไหนครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1532 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:50:31 PM »

พี่เค้าอยากให้ประเทศไทยมีนะครับ  เพื่อนบ้านจะได้ไม่กำเริบ   Grin

แม่นาง แจส นั้นไงพี่เดี๋ยวก็ได้มาใช้แล้ว คล่องแคล่วกว่า  ทันสมัยกว่า  จะว่าไปผมก็ แจสเข้าเส้นเหมือนกันนะนี่  คิก คิก คิก คิก

บอกว่ามี JAS พวกเพื่อนบ้านราไม่กลัว (คงไม่รู้จัก  คิก คิก ) ... แต่บอกว่ามี F เพื่อนบ้านสะดุ้ง... ตกใจ

ผมละก็อยากได้ ทั้ง F ทั้ง JAS  Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1533 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:58:31 PM »

บอกว่ามี JAS พวกเพื่อนบ้านราไม่กลัว (คงไม่รู้จัก  คิก คิก ) ... แต่บอกว่ามี F เพื่อนบ้านสะดุ้ง... ตกใจ

ผมละก็อยากได้ ทั้ง F ทั้ง JAS  Grin

อยากได้น้องซูซี่ อะครับ มาอยู่นี่ได้คลุกคลีกับน้องเขา เห็นน้องตอนครวญคราง ส่ายก้น บนพื้น(ground engine run) ยิงเห็นลีลาของน้องเธอบนฟ้า ประกอบกับ สายตาและช่วงชก สุดๆครับ ยิ่งเห็นข้างในที่ทางอิสราเอลทำอีก ยิ่งติดใจ

แต่อย่างว่า เปลี่ยนค่าย เรื่องใหญ่ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1534 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 10:06:41 PM »

เรื่องที่ไทยจัดซื้อ JAS-39 ผมทราบแล้วครับ  แต่ไม่รู้ว่าหากเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น ๆ รุ่นนี้จะสู้ได้ดีแค่ไหนครับ  ไหว้

รับรองว่าสู้เครื่องรุ่นใหม่ๆได้ทั้งหมดครับ อาจจะเสียเปรียบเรื่องพิสัยบินบ้าง ตามลิงค์ไปก็ได้ครับ  Grin Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.30
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.45
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.60
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1535 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 10:07:44 PM »

อยากได้น้องซูซี่ อะครับ มาอยู่นี่ได้คลุกคลีกับน้องเขา เห็นน้องตอนครวญคราง ส่ายก้น บนพื้น(ground engine run) ยิงเห็นลีลาของน้องเธอบนฟ้า ประกอบกับ สายตาและช่วงชก สุดๆครับ ยิ่งเห็นข้างในที่ทางอิสราเอลทำอีก ยิ่งติดใจ

แต่อย่างว่า เปลี่ยนค่าย เรื่องใหญ่ครับ

ถ้าจะให้ใช้น้อง ซูซี่... ก็น่าจะมีโปร ขาย เอส ๔๐๐ ราคาย่อม...  Cheesy

จะเอารอบแรกสัก ๘ ชุด... เอาไปประจำ ๘ ทิศ ทั่วไทย... ให้หนาวถึงจีนเชียว..  คิก คิก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1536 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 01:45:21 AM »

ถ้าจะให้ใช้น้อง ซูซี่... ก็น่าจะมีโปร ขาย เอส ๔๐๐ ราคาย่อม...  Cheesy

จะเอารอบแรกสัก ๘ ชุด... เอาไปประจำ ๘ ทิศ ทั่วไทย... ให้หนาวถึงจีนเชียว..  คิก คิก
ทัพฟ้าถึงไม่เลือกน้อง ซูซี่ ไงครับ ค่าตัวก็แพง แถมแค่กล้องดิจิตอล
สู้น้องยาส ไม่ได้ ของแถมแยะกว่า
แซวขำ ๆ ครับ คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1537 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 01:57:41 AM »

ทัพฟ้าถึงไม่เลือกน้อง ซูซี่ ไงครับ ค่าตัวก็แพง แถมแค่กล้องดิจิตอล
สู้น้องยาส ไม่ได้ ของแถมแยะกว่า

จริงๆผมก็ชอบน้อง ซูซี่ นะเรื่องของแถมเนี่ยถ้าเจรจาดีๆผมว่าก็น่าจะหลายอยู่  Grin Grin
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1538 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 02:05:11 AM »

จริงๆผมก็ชอบน้อง ซูซี่ นะเรื่องของแถมเนี่ยถ้าเจรจาดีๆผมว่าก็น่าจะหลายอยู่  Grin Grin
ผมก็อยากได้น้องเขาเหมือนกันครับ
แต่ ถ้าเลือกได้ อยากได้บังไฟหมีขาวมากกว่า
เราใช้เครื่องบินเพื่อป้องกันตัว ใช้วิธีจุดบังไฟใส่หากมีปัญหา Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1539 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 03:45:26 AM »

ผมก็อยากได้น้องเขาเหมือนกันครับ
แต่ ถ้าเลือกได้ อยากได้บังไฟหมีขาวมากกว่า
เราใช้เครื่องบินเพื่อป้องกันตัว ใช้วิธีจุดบังไฟใส่หากมีปัญหา Grin

ผมก็อยากได้ครับ แต่คงมีปัญหาเรื่องระบบมากกว่า เพราะเหมือนกับเปลี่ยนขั้วเลย ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอเจ้า A-50 มาเป็นหูตา ด้วย เอา SU-33 SU-34 มาให้ทหารเรือ ทอ ขอ มิก 35 มาเป็น บข มี บั้งไฟหมีขาวป้องกัน ณใจกลางประเทศ ขอจรวด Topol-M ไว้ในไซโล โอ้ววววว

บ้าไปแล้วผม  แต่อยากได้จริงๆแฮะ

อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1540 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 03:53:58 AM »

ผมก็อยากได้ครับ แต่คงมีปัญหาเรื่องระบบมากกว่า เพราะเหมือนกับเปลี่ยนขั้วเลย ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอเจ้า A-50 มาเป็นหูตา ด้วย เอา SU-33 SU-34 มาให้ทหารเรือ ทอ ขอ มิก 35 มาเป็น บข มี บั้งไฟหมีขาวป้องกัน ณใจกลางประเทศ ขอจรวด Topol-M ไว้ในไซโล โอ้ววววว

บ้าไปแล้วผม  แต่อยากได้จริงๆแฮะ

อิอิอิ

ทอ. เปลี่ยนจาก MIG 35 เป็น Su-35 หรือ Su-47 แทนได้มั้ยพี่  Grin Grin
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1541 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 04:07:46 AM »

จาก nation breaking news ครับ

ทัพฟ้ามุ่งเป้า12ปีขึ้นเป็นผู้นำทางอากาศอาเซียน

22:50 น.

พล.อ.อ. อิทธพร ศุภวงศ์ ผู้บัยชาการทหารอากาศ ให้สัมภาษณ์ถึงบทบาทของกองทัพอากาศต่อสถานการณ์บ้านเมืองในปี 2552 ว่า กองทัพอากาศจะปฏิบัติภารกิจตามรัฐธรรมนูญ ซึ่งจะต้องมีการเตรียมกำลัง และมีแผนพัฒนาอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะยุทธศาสตร์แผนระยะยาวตั้งแต่ปี 2551 ถึง 2562 หรือเรียกว่าวิสัยทัศน์ 2562 โดยแบ่งออกเป็น 3 ระยะ ๆ ละ 4 ปี รวม 12 ปี โดยระยะแรกถือว่าเป็นช่วงสำคัญทำให้กองทัพอากาศที่มีการเปลี่ยนแปลงไปสู่อีกเจเนเรชั่นหนึ่ง ฉะนั้นในช่วงปี 2551 - 2552 ต้องการก้าวไปสู่ดิจิตอลแอร์ฟอร์ด คือกองทัพอากาศค่อนข้างจะให้ความสำคัญกับเทคโนโลยี เพราะกำลังทางอากาศ จะเป็นคุณลักษณะที่สำคัญ และเด่นของกำลังทางอากาศ ดังนั้นดิจิตอลแอร์ฟอร์ด คือการเปลี่ยนโฉมหน้าจากแอตนาล็อกจากเทคโนโลยีเก่าก้าวไปสู่เทคโนโลยีใหม่ ๆ

“ จะเห็นได้ว่าทำไมกองทัพอากาศถึงได้ดำเนินการเพื่อจัดหาเครื่องบินทดแทน สิ่งเหล่านี้ไม่ได้เพิ่งดำเนินการ แต่เราได้วางแผนมาตั้งแต่ 2546 เพราะการจัดหาเครื่องบินครั้งหนึ่งจะต้องใช้เวลาถึง 5 ปี เราดิ้นรนตั้งแต่ปี 2550 และมีการเซ็นต์สัญญาเมื่อปี 2551 กว่าจะได้เครื่องก็ปี 2554 ฉะนั้นช่วงนี้เมื่อเราได้เครื่องบินกริพเฟน รวมถึงได้รับเทคโนโลยี ระบบบัญชาการและการควบคุมซึ่งมี แอร์บอร์น เมอร์ซี วอร์นนิง รวมถึงการอัพเกรดในการพัฒนาระบบบัญชาการและการควบคุมในพื้นที่ภาคใต้ทั้งหมด เพื่อเสริมสร้างขีดความสามารถเพื่อให้ก้าวไปสู่เน็ทเวิร์ค ดังนั้นในช่วงปี 2552 จะใช้งบประมาณค่อนข้างมาก เพราะเพิ่งเริ่มต้นการก้าวไปสู่ดิจิตอลแอร์ฟอร์ด ทั้งนี้เราไม่ได้จัดหาเครื่องบินอย่างเดียว แต่เราจะต้องหาตัวเน็ทเวิร์ค และระบบสื่อสารคมนาคม เพื่อให้ก้าวไปสู่เทคโนโลยีที่ทันสมัย ” พล.อ.อ.อิทธพร กล่าว

พล.อ.อ.อิทธพร กล่าวอีกว่า การที่เรามีอาวุธยุทโธปกรณ์จะเป็นตัวขับเคลื่อนบุคลากรให้มีการพัฒนาให้ทันกับเทคโนโลยีที่มีอยู่ ดังนั้นประเด็นนี้เราได้พยายามชี้แจง และก็ตกเป็นเป้าตลอด แต่เราก็ยืนยันว่ากองทัพอากาศดำเนินการอย่างโปร่งใส และตั้งใจ และจะต้องทำต่อไปเพราะเป็นความจำเป็นจะต้องจัดซื้อมาทดแทนเครื่องบินที่จะหมดประจำการ และระยะที่ 2 และ ระยะที่ 3 ก็จะมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องไปจนถึงปี 2562 เราก็ตั้งเป้าหมายไว้ว่าเราต้องการเป็นกองทัพอากาศชั้นนำในภูมิภาค หรือ วันออฟเดอะเบส แอร์ฟอร์ด อิน อาเซียน ทั้งนี้ปัจจุบันกำลังทางอากาศนับด้วยความทันสมัย และความได้เปรียบ ทั้งนี้ตนเป็นผู้บัญชาการทหารอากาศคนที่ 21 เหมือนกับเป็นศตวรรษที่ 21 เป็นการเปลี่ยนถ่ายเจเนเรชั่นไปจะต้องพัฒนาทุกด้าน ๆ ทั้งบุคลากร ยุทโธปกรณ์ที่จะจัดหาจะเป็นเทคโนโลยีที่ก้าวกระโดดค่อนข้างมาก จะต้องเตรียมบุคลากร และยุทโธปกรณ์ให้มีความสอดคล้องสมบูรณ์

“ การพัฒนาทุกอย่างจะต้องมีแผน และมีงบประมาณ ซึ่งงบประมาณจะเป็นตัวขับเคลื่อนที่สำคัญ ถ้าเราไม่ได้รับงบประมาณตามที่ได้วางแผนไว้ก็จะเลื่อนไปหมด นอกจากนี้การช่วยเหลือประชาชนก็ถือเป็นปัจจัยสำคัญที่กองทัพจะต้องเข้าไปช่วยเหลือในด้านต่าง ๆ โดยเฉพาะเรื่องภัยพิบัติต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นกับประชาชน โดยทางกองทัพยินดีที่จะเข้าไปร่วมช่วยเหลืออย่างเต็มที่ ทั้งนี้เราจะมีงบประมาณอยู่จำนวนหนึ่งที่จะเข้าไปช่วยเหลือ รวมถึงเงินบริจาคจากภาคเอกชนก็จะมาให้ความช่วยเหลือ ทั้งนี้เรามีกองบินทั้งหมด 11 แห่ง ก็จะใช้ทรัพยากรเข้าไปช่วยเหลือทันที ในที่เมื่อเรารับหน้าที่ในตำแหน่งผู้บัญชาการทหารอากาศ ก็จะต้องมีความมุ่งมั่นใจตั้งใจ ต้องแสดงว่าเราไม่หวั่นไหว และย่อท้อ ปัญหาต่าง ๆ เราพร้อมที่จะไปแก้ไขปัญหา ” พล.อ.อิทธพร กล่าว

พล.อ.อ.อิทธพร กล่าวถึงบทบาทกองทัพอากาศต่อสถาบันว่า บทบาทของทหารทุกคนที่เป็นทหาร ในวันที่เราสาบานตนต่อธงชัยเฉลิมพล ได้ปฏิญาณตนจะปกป้องและพิทักษ์รักษาสถานบันพระมหากษัตริย์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งทหารที่ปฏิบัติหน้าที่เป็นราชองครักษ์ ทุกปีในวันที่ 2 ธ.ค. จะมีการสวนสนามแสดงให้เห็นว่าทหารมีความจงรักภักดี และมีความต้องการปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์แค่ไหน ส่วนกองทัพอากาศ ก็มีภารกิจที่เกี่ยวข้องได้รับเกี่ยวกับการจัดเครื่องบินราชพาหนะ เราได้จัด และได้นำเสด็จไปสถานที่ต่าง ๆ อย่างต่อเนื่อง และในปี 2553 เราได้รับเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์พระที่นั่งที่ทันสมัยมาทดแทน 3 เครื่อง และในปีหน้าเราก็จะได้เครื่องบินพระที่นั่งขนาดกลาง 4 เครื่อง ฉะนั้นภารกิจของกองทัพอากาศจะต้องเตรียมการถวายความปลอดภัยอย่างสูงสุดในการเสด็จไปในสถานที่ต่าง ๆ ถือเป็นความภาคภูมิใจของกำลังพล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2009, 04:12:33 AM โดย ART » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1542 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 02:53:11 PM »

เขานึกว่า... ฮอนด้าแจสครับ... เลยไม่กลัว... Grin Grin Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1543 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 05:07:29 PM »

JAS-39 ติดอาวุธได้น้อย  ถ้าสู้กับตัวต่อตัวมีโอกาสชนะสูง แต่ถ้ามาหลาย ๆ ลำนี่จะเป็นยังไงครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1544 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 05:32:56 PM »

JAS-39 ติดอาวุธได้น้อย  ถ้าสู้กับตัวต่อตัวมีโอกาสชนะสูง แต่ถ้ามาหลาย ๆ ลำนี่จะเป็นยังไงครับ  ไหว้

ถ้ามาเป็นฝูงแล้วเรามีอีรีอายใช้  เราก็จะเห็นผู้บุกรุกก่อนครับ  เมื่อเห็นก่อนก็จะมีเวลาในการเลือกยุทธวิธีตอบโต้  Grin Grin
หน้า: 1 ... 100 101 102 [103] 104 105 106 ... 1487
  พิมพ์