เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:17:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 117 118 119 [120] 121 122 123 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3886580 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #1785 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 08:52:33 AM »

Grin  สมัยนี้เล่น  Red Alert  กันแล้วครับ..  วางแผนเหมือนกัน  อิอิ ยิ้มีเลศนัย

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1786 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:20:41 AM »

เอาแค่เฉพาะเครื่องบินรบ... Grin

รัสเซีย

Russian Air Force
30x   MiG-25 Foxbat   air defence
40x   MiG-25RB Foxbat   reconnaissance
266x   MiG-29 Fulcrum   air defence
188x   MiG-31 Foxhound   air defence
300x   Su-24MR Fencer   ground attack
241x   Su-25 Frogfoot   ground attack
450x   Su-27 Flanker   air defence
10x   Su-30 Flanker   multi-role
3x   Su-34 Fulback

Russian Navy
58x   Su-24M Fencer   maritime strike
20x   Su-24MR Fencer   reconnaissance
10x   Su-25UTG Frogfoot   advanced flying training
23x   Su-33 Flanker   multi-role

อเมริกา...

United States Air Force
522x   F-15A/C Eagle   air defence
63x   F-15B/D Eagle   operational conversion
220x   F-15E Strike Eagle   multi-role
1091x   F-16A/C Fighting Falcon   multi-role
190x   F-16B/D Fighting Falcon   operational conversion
122x   F-22A Raptor

United States Marine Corps
12x   F-5E/N Tiger   opposing force simulation
132x   F/A-18A/C Hornet   multi-role
98x   F/A-18B/D Hornet   operational conversion

United States Navy
55x   F-5E/N Tiger   opposing force simulation
14x   F-16A/B Fighting Falcon   opposing force simulation
341x   F/A-18A/C Hornet   multi-role
68x   F/A-18B/D Hornet   operational conversion
130x   F/A-18E Super Hornet   multi-role
181x   F/A-18F Super Hornet   operational conversion
...
เฉพาะจำนวนเครื่องบินอเมริกากินขาด  Cheesy

อิอิของเมกายังขาดของพวกรักษาดินแดนอีกหรือเปล่าครับ เอ10 กับเอววีแฮรริเออร์ไปเที่ยวที่ไหนครับ   แต่เซอร์ไพร์สมากครับ เอฟ 5อี เผลอๆมีมากกว่าของไทยอีกคงจะโมเครื่องในหมดแล้ว อุตสาห์เป็นข้าศึกสมมุติแล้ว

30x   MiG-25 Foxbat   air defence
40x   MiG-25RB Foxbat   reconnaissance

อันนี้เอาไว้รับนักท่องเที่ยวกระมังครับ เห็นสองสามปีก่อนยูบีซีพาสมาชิกผู้โชคดีไปนั่งถ่ายรูปขอบฟ้าอยู่

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1787 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:24:05 AM »

ถ้าเอาอาวุธมาเทียบกัน แล้วเดาผลแพ้ชนะ ... ผมว่าแม้แต่เกมส์วางแผนรบกันก็ไม่ต้องคิดเ่ล่นครับ  

แม้แต่เกมส์วางแผนก็ต้องใช้จำนวนเข้ามาช่วยนะครับ หากมีอาวุธ+กำลังที่มากกว่าก็มีโอกาสชนะไปกว่าครึ่งแล้วนะครับ
ไม่งั้นประเทศต่าง ๆ คงไม่ต้องซื้อเครื่องบินหรือว่าอาวุธต่าง ๆ เพิ่มหรอกนะครับ  กลยุทธการวางแผนก็เป็นบันไดขั้นหนึ่งที่จะไปสู่ชัยชนะ
แต่หากปราศจาก กำลังอาวุธแล้วก็ยากที่จะชนะ  เหมือนเอาคน ๑ คนไปสู้กับคน ๑๐ คน

ผมอยากจะถามว่าหากเล่นเกมส์ Red Alert  ผมเอาคนบิน ซัก 1000 คน ไปยิงฐานแม่คุณจะป้องกันโดยไม่ให้ฐานแม่พังได้รึเปล่า
หรือว่าเอาเครื่องบิน แบล็คอีเกิล ซัก 48 ลำ ไปยิงจะป้องกันได้หรอ ถึงยิงก็ยิงไม่หมด จำนวนก็สำคัญสำหรับการรบนะครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1788 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:31:10 AM »

ลองเข้าไปดู...  ครับ  Cheesy

http://www.milaviapress.com/orbat/unitedstatesofamerica/index.php

http://www.milaviapress.com/orbat/russia/index.php

http://www.nbr.org/publications/strategic_asia/pdf/sa08xs_Appendix.pdf

http://www.csis.org/media/csis/pubs/060626_asia_balance_powers.pdf

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1789 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:34:21 AM »

กองทัพอากาศไทย มีนักบินเตรียมตัวไว้กี่คน / ขับไล่ 1 เครื่องครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1790 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 12:11:36 PM »

ถ้าเอาอาวุธมาเทียบกัน แล้วเดาผลแพ้ชนะ ... ผมว่าแม้แต่เกมส์วางแผนรบกันก็ไม่ต้องคิดเ่ล่นครับ  

แม้แต่เกมส์วางแผนก็ต้องใช้จำนวนเข้ามาช่วยนะครับ หากมีอาวุธ+กำลังที่มากกว่าก็มีโอกาสชนะไปกว่าครึ่งแล้วนะครับ
ไม่งั้นประเทศต่าง ๆ คงไม่ต้องซื้อเครื่องบินหรือว่าอาวุธต่าง ๆ เพิ่มหรอกนะครับ  กลยุทธการวางแผนก็เป็นบันไดขั้นหนึ่งที่จะไปสู่ชัยชนะ
แต่หากปราศจาก กำลังอาวุธแล้วก็ยากที่จะชนะ  เหมือนเอาคน ๑ คนไปสู้กับคน ๑๐ คน

ผมอยากจะถามว่าหากเล่นเกมส์ Red Alert  ผมเอาคนบิน ซัก 1000 คน ไปยิงฐานแม่คุณจะป้องกันโดยไม่ให้ฐานแม่พังได้รึเปล่า
หรือว่าเอาเครื่องบิน แบล็คอีเกิล ซัก 48 ลำ ไปยิงจะป้องกันได้หรอ ถึงยิงก็ยิงไม่หมด จำนวนก็สำคัญสำหรับการรบนะครับ  ไหว้

แล้ว ....

อเมริการบกับเวียดนาม ใช้เวลากี่ปีจึงชนะ
อเมริการบกับซัดดัม(+อัลเกดาตามอ้าง) ใช้เวลากี่ปีจึงชนะ
อิสราเอลรบกับปาเลสไตน์(ฮิชบอเลาะ) ใช้เวลากี่ปีจึงจะชนะ
อิสราเอลรับกับพันธมิตรอาหรับ ใช้เวลากี่"วัน"จึงจะชนะ  ขำก๊าก  ขำก๊าก

การเล่นเกมส์ เราก็ต้องรู้เท่าทันเกมส์ครับ .... คนเขียนเกมส์ย่อมจับคนเล่นมาอยู่ในสภาพแวดล้อมที่จำกัด เพราะการกำหนดอะไรต่าง ๆ ที่ชัดเจน ทำให้เขียนโปรแกรมง่ายครับ .... ผมยังไม่เห็นเกมส์ที่ทำปลายเปิด ให้เราสร้างสรรเองได้แบบไม่จำกัดเลย (แม้แต่เกมส์ puzzle ยังจำกัดเล๊ย)

เรื่อง AI ของเกมส์ ... แรก ๆ เมื่อเกมส์ออกใหม่ ผมก็ลองแล้วว่ามันก็ดูฉลาดดี แต่พอเล่นไป ๆ ก็พบว่า มันโง่น่ะ ...

เกมส์ C&C ผมก็เคยซื้อบางภาคเล่นอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยชอบ ผมชอบตระกูล Warcraft มากกว่า

คุณ sitthipong ลองหา Close Combat มาเล่นดูครับ เกมส์นี้กราฟฟิกไม่ได้สวยงาม ความหลากหลายดูจะน้อย เพราะเป็นการเล่นในฉากของสงครามในประวัติศาสตร์ โดยมีระบบเปลี่ยนแปลงความสามารถของตัวละครด้วย (แต่น้อยจนผมสังเกตไม่เห็น)

ผมแนะนำภาค Cross of Iron เพราะเป็นสงครามโลกครั้งที่ ๒ รบกันระหว่าง เยอรมัน-รัสเซีย ... รถถังเยอะดี (จริง ๆ มี The Russia Front ด้วยที่เหมือนกัน ออกมาก่อน ฉากเหมือนกัน แต่อาวุธน้อยชนิดกว่า) ...

แล้วลองช่วยผมคิดว่า คุณจะยันการรุกของรัสเซียที่มีทั้ง KV-1 T-34 T-34/85 Sherman SU-152 SU-122 SU-85 ISU-152 ISU-122 SU76 เป็นหัวหอกในการบุก ในขณะที่ฝ่ายเรา (เยอรมัน) ไม่มีทั้ง Tiger และ Panther ที่ใช้ได้ อยู่ในมือเลย ... ขออภัยที่จำชื่อยุทธการไม่ได้ เดี๋ยวกลับบ้านจะไปเปิดดูให้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

เกมส์ Close Combat มันก็ัจับเรามาอยู่ในกล่องที่จำกัดเหมือนกันครับ แต่มันไม่มีขุดแร่ เพื่อสร้างทหาร  คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #1791 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 12:51:38 PM »

อาวุธยุทโธปกรณ์ ทำให้ได้เปรียบ ทางยุทธวิธี...

ทำให้ได้เปรียบ ไม่ได้ หมายถึงต้องชนะ แต่โอกาส ชนะ มีเยอะกว่า...

อเมริการบกับเวียดนาม ใช้เวลากี่ปีจึงชนะ
อเมริการบกับซัดดัม(+อัลเกดาตามอ้าง) ใช้เวลากี่ปีจึงชนะ
อิสราเอลรบกับปาเลสไตน์(ฮิชบอเลาะ) ใช้เวลากี่ปีจึงจะชนะ
อิสราเอลรับกับพันธมิตรอาหรับ ใช้เวลากี่"วัน"จึงจะชนะ  ขำก๊าก  ขำก๊าก

ลองเทียบความเสียหายของแต่ละฝั่งดูครับ...

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1792 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:15:52 PM »

อิสราเอลรับกับพันธมิตรอาหรับ ใช้เวลากี่"วัน"จึงจะชนะ   

ที่กล่าวมาไม่ใช่การรบเต็มรูปแบบเหมือนสมัยสงครามโลก นะครับขอให้เข้าใจด้วย  การรบที่กล่าวมาต้องฟังเสียงจากประเทศต่าง ๆ
ยิงพื้นที่ที่มีชาวบ้านอยู่ก็ไม่ได้  ไม่เหมือนกับตอนสงครามโลกทิ้งระเบิดลูกเดียวไม่เกี่ยวว่าทหารฝ่ายตรงกันข้ามจะอยู่ในกลุ่มชาวบ้านหรือไม่
ท่าน Poom... ลองคิดถึงสงครามจริง ๆ ที่ไม่ต้องฟังเสียงจากประชาคมโลกสิครับ ยิงลูกเดียวไม่สนใจว่าจะมีผู้บริสุทธิ์ล้มตายหรือไม่
ท่านลองคิดดูว่าฝ่ายไหนจะชนะ 

ยกตัวอย่างสงครามเวียดนาม  อเมริกาทำตัวเป็นพระเอกเกินไปครับ  และอีกอย่างอเมริกาก็ไม่ได้เข้าสู่สงครามกับเขมรเต็มรูปแบบ
เพียงเข้าไปสกัดกันลัทธิคอมมิวนิสต์เท่านั้น
  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1793 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 02:15:07 PM »

..ซากของF-16C โรงงานที่ Fort worth Texas เหมือนซากรถจากกโรงงานผลิตแถวๆระยอง สงสัยไม่ได้มาตรฐาน ถ้าอยู่บ้านเรา ว่าจะซื้อมาทิ้งลงบ่อปลาให้พ่ออยู่ ทำประการังเทียม สงสัยปลามาอยู่เพียบ.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1794 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 02:53:03 PM »

อิสราเอลรับกับพันธมิตรอาหรับ ใช้เวลากี่"วัน"จึงจะชนะ   

ที่กล่าวมาไม่ใช่การรบเต็มรูปแบบเหมือนสมัยสงครามโลก นะครับขอให้เข้าใจด้วย  การรบที่กล่าวมาต้องฟังเสียงจากประเทศต่าง ๆ
ยิงพื้นที่ที่มีชาวบ้านอยู่ก็ไม่ได้  ไม่เหมือนกับตอนสงครามโลกทิ้งระเบิดลูกเดียวไม่เกี่ยวว่าทหารฝ่ายตรงกันข้ามจะอยู่ในกลุ่มชาวบ้านหรือไม่
ท่าน Poom... ลองคิดถึงสงครามจริง ๆ ที่ไม่ต้องฟังเสียงจากประชาคมโลกสิครับ ยิงลูกเดียวไม่สนใจว่าจะมีผู้บริสุทธิ์ล้มตายหรือไม่
ท่านลองคิดดูว่าฝ่ายไหนจะชนะ 

ยกตัวอย่างสงครามเวียดนาม  อเมริกาทำตัวเป็นพระเอกเกินไปครับ  และอีกอย่างอเมริกาก็ไม่ได้เข้าสู่สงครามกับเขมรเต็มรูปแบบ
เพียงเข้าไปสกัดกันลัทธิคอมมิวนิสต์เท่านั้น
  ไหว้

ผมเห็นว่า ... สงครามไม่มีกติกา อย่าติดยึดกับรูปแบบมากเกินไป ....

เกมส์ก็คือเกมส์ครับ ท่านจะทำสงครามฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ ไม่เลือกหน้าอินทร์หน้าพรหม ท่านคงทำได้แต่ในเกมส์ ...

ใน Close Combat ฉากที่ผมกล่าวถึง ผมใช้ "ปืน" Pak40 หรือ AA88 ตั้งซ้าย-ขวา ของพื้นที่สังหาร ซ่อนพรางให้ดี มีทหารราบซุ่มระวังหน่วยลาดตระเวณ แค่นี้ก็พอยันได้หลายนาที ... ยันได้หลายนาที เพราะสุดท้ายก็ต้องถอยอยู่ดี  คิก คิก

อาวุธยุทโธปกรณ์ ทำให้ได้เปรียบ ทางยุทธวิธี...

ทำให้ได้เปรียบ ไม่ได้ หมายถึงต้องชนะ แต่โอกาส ชนะ มีเยอะกว่า...

ใน Close Combat ฉากเดียวกัน แต่เลือกระดับความยาก-ง่ายเป็นง่าย ผมปั้นหน่วยของผมจนได้ Tiger มาใช้ ... ก็รบสบายขึ้น ... แต่ผมก็ยังใช้ปืนเล็งไปยังพื้นที่สังหารอยู่ดี ... รถถังอยู่ในซอย มีมุมยิงจำกัด เพื่อช่วยการซ่อนพราง ... รอให้"ปืน"ยิงกันจนกระสุนหมด เสือน้อยค่อยเริงร่า  ขำก๊าก ขำก๊าก

------------------------------
เรื่องอาวุธยุทโธปกรณ์ เมื่อเอามาเทียบกัน มันก็คงมีตัวเลข หรือคุณสมบัติบางอย่างที่สามารถวัดในเชิงปริมาณได้

แต่ถ้ามาคิดต่อว่า แล้วเมื่อต้องรบกันใครจะชนะ .... ผมมองว่าไม่น่าจะมองออก เพราะปัจจัยอื่น ๆ อีกหลายด้านที่อาจจะไม่ได้คิดถึง ที่ผมคิดถึงเช่น ความสามารถของทหารประจำการ ความพร้อมของกำลังสำรอง ความสามัคคีของคนในชาติ ระบบเศรษฐกิจในประเทศ ระบบงานข่าว มิตรประเทศ ฯลฯ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1795 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 03:13:30 PM »

เรื่องอาวุธยุทโธปกรณ์ เมื่อเอามาเทียบกัน มันก็คงมีตัวเลข หรือคุณสมบัติบางอย่างที่สามารถวัดในเชิงปริมาณได้

แต่ถ้ามาคิดต่อว่า แล้วเมื่อต้องรบกันใครจะชนะ .... ผมมองว่าไม่น่าจะมองออก เพราะปัจจัยอื่น ๆ อีกหลายด้านที่อาจจะไม่ได้คิดถึง ที่ผมคิดถึงเช่น ความสามารถของทหารประจำการ ความพร้อมของกำลังสำรอง ความสามัคคีของคนในชาติ ระบบเศรษฐกิจในประเทศ ระบบงานข่าว มิตรประเทศ ฯลฯ

อันนี้สำคัญมากครับ... แล้วตอนนี้ท่านสมาชิกคิดว่า... ประเทศไทยเหลือตรงจุดนี้มากน้อยเพียงใดครับ... ถ้าเกิดประเทศไทยเราจำเป็นต้องเข้าร่วมสงคราม... จะเป็นยังไงยังนึกไม่ออกเลยครับ... ลำพังทหารทั้งสามเหล่าทัพคงสู้ไม่ถอย... ห่วงแต่คนในแนวหลังกับนักการเมือง... ที่จ้องคอยแต่ขัดขากัน...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1796 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 05:39:34 PM »

โลกเดี๋ยวนี้กลายเป็นประชาธิปไตยซะเยอะมากแล้วนะครับ  อีกอย่าง อเมริกาก็อยู่ในสนธิสัญญา NATO
ถ้ารบกันจริง ๆ คงมีอีกหลายประเทศให้การช่วยเหลือ แล้วรัสเซียจะมีประเทศไหนเข้ามาช่วยบ้าง  
ยุคปัจจุบันไม่เหมือนตอนสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่เยอรมันแพ้รัสเซียเพราะความหนาว ที่บอกว่าอังกฤษเป็นเกาะก็จริงครับ
แต่อังกฤษก็มีแสนยานุภาพทางการทหารไม่น้อยกว่าประเทศมหาอำนาจในโลกประเทศใดเหมือนกันครับ
จะเห็นได้ว่าอังกฤษกับอเมริกาเป็นมิตรประเทศเรื่องการสงครามอย่างเหนียวแน่นที่สุด จากสงครามทุกครั้งที่ผ่านมา

***(ผมไม่ได้เข้าข้างอเมริกาและอังกฤษนะครับ ผมแค่แสดงความคิดเห็น)*** ขอความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ ด้วยครับ  ไหว้

ถ้าหากผมจะรบกับอเมริกาผมจะถล่มอังกฤษที่ขวางทางด้วยขีปนาวุธระยะไกลเสียก่อน  และหากรบกันจริงๆผมว่ารัสเซียจะได้จีน,เกาหลีเหนือ,เวียดนาม
และหลายประเทศที่เกลียดชังอเมริกาเป็นพันธมิตรแน่นอน  ประเทศเล็กๆอาจจะไม่ได้รบซึ่งๆหน้าแต่คงจะโจมตีด้วยการก่อการร้าย  
อเมริกาเองก็มีประเทศที่ไม่ชอบขี้หน้าอยู่เยอะเพราะชอบไปแทรกแซงกิจการภายในของเขา  ผมเองก็ไม่ได้เข้าข้างใครแต่ดูจากอเมริกาที่มีโจทย์เยอะเหลือเกิน

ท่าน Hydra ครับ A-10 หลังจากปรับปรุงแล้ว ยังจะประจำการไปอีกนานครับ ด้วยคุณสมบัติเฉพาะตัวของมันยังไม่มีใครมาแทนได้เลยครับ คาดว่าอย่างน้อยๆก็ปี 2025 ครับ

ขอบคุณมากครับพี่::014:: ไหว้ผมเองช่วงหลังๆก็ไม่ค่อยได้ตามข่าว ทราบว่า A-10 ปรับปรุงใหม่แต่ไม่นึกว่าจะประจำการนานขนาดนั้น

จริงครับที่จำนวนพลมีผลต่อชัยชนะ  แต่ถ้าพูดถึง Red Alert ผมขอ Chrono Commando 10-20 คนก็เพียงพอ
ที่จะทำให้ฐานแม่ของพี่ sitthipong หายวับไปกับตาได้ก่อนที่กำลังพลมหาศาลของพี่จะมาถึงฐานผมซะอีก อิอิอิ ล้อเล่นนะพี่ขำๆ  Grin Grin

แล้ว ....

อิสราเอลรับกับพันธมิตรอาหรับ ใช้เวลากี่"วัน"จึงจะชนะ  ขำก๊าก  ขำก๊าก

การเล่นเกมส์ เราก็ต้องรู้เท่าทันเกมส์ครับ .... คนเขียนเกมส์ย่อมจับคนเล่นมาอยู่ในสภาพแวดล้อมที่จำกัด เพราะการกำหนดอะไรต่าง ๆ ที่ชัดเจน ทำให้เขียนโปรแกรมง่ายครับ .... ผมยังไม่เห็นเกมส์ที่ทำปลายเปิด ให้เราสร้างสรรเองได้แบบไม่จำกัดเลย (แม้แต่เกมส์ puzzle ยังจำกัดเล๊ย)

เรื่อง AI ของเกมส์ ... แรก ๆ เมื่อเกมส์ออกใหม่ ผมก็ลองแล้วว่ามันก็ดูฉลาดดี แต่พอเล่นไป ๆ ก็พบว่า มันโง่น่ะ ...

เกมส์ C&C ผมก็เคยซื้อบางภาคเล่นอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยชอบ ผมชอบตระกูล Warcraft มากกว่า

คุณ sitthipong ลองหา Close Combat มาเล่นดูครับ เกมส์นี้กราฟฟิกไม่ได้สวยงาม ความหลากหลายดูจะน้อย เพราะเป็นการเล่นในฉากของสงครามในประวัติศาสตร์ โดยมีระบบเปลี่ยนแปลงความสามารถของตัวละครด้วย (แต่น้อยจนผมสังเกตไม่เห็น)

ผมแนะนำภาค Cross of Iron เพราะเป็นสงครามโลกครั้งที่ ๒ รบกันระหว่าง เยอรมัน-รัสเซีย ... รถถังเยอะดี (จริง ๆ มี The Russia Front ด้วยที่เหมือนกัน ออกมาก่อน ฉากเหมือนกัน แต่อาวุธน้อยชนิดกว่า) ...

แล้วลองช่วยผมคิดว่า คุณจะยันการรุกของรัสเซียที่มีทั้ง KV-1 T-34 T-34/85 Sherman SU-152 SU-122 SU-85 ISU-152 ISU-122 SU76 เป็นหัวหอกในการบุก ในขณะที่ฝ่ายเรา (เยอรมัน) ไม่มีทั้ง Tiger และ Panther ที่ใช้ได้ อยู่ในมือเลย ... ขออภัยที่จำชื่อยุทธการไม่ได้ เดี๋ยวกลับบ้านจะไปเปิดดูให้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

เกมส์ Close Combat มันก็ัจับเรามาอยู่ในกล่องที่จำกัดเหมือนกันครับ แต่มันไม่มีขุดแร่ เพื่อสร้างทหาร  คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ถ้าชอบเกมส์แนวนี้ลองไปหา Company Of Hero มาเล่นครับแล้วจะโยน Close Combat ทิ้งเลย  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 12:21:31 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #1797 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 05:51:34 PM »

กองทัพอากาศไทย มีนักบินเตรียมตัวไว้กี่คน / ขับไล่ 1 เครื่องครับ?

คงต้องให้พี่ๆนักบินมาตอบ... Grin

http://www.highedu.rtaf.mi.th/milstaff/Used%20Power%20Point/การเตรียมกำลังทางอากาศ%20(น.อ.สิทธิพร%20เกสจินดา).ppt#302,35,Slide 35

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1798 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 06:08:06 PM »

ไทยปลด 0V 10 แล้วใช้เครื่อง อัลฟาเจ็ตแทนหรือในหน้าที่สนับสนุนหน่วยรบภาคพื้นดินใช่หรือเปล่าครับ เรียนถามท่านผู้รู้ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1799 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 06:41:29 PM »

ขอบคณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ   Grin ไหว้

หน้า: 1 ... 117 118 119 [120] 121 122 123 ... 1487
  พิมพ์