เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:33:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 129 130 131 [132] 133 134 135 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3885778 ครั้ง)
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #1965 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 04:26:17 PM »

อย่าเอามือสองมาให้ผุเลยครับ รอดูน้องหนู บ.ข. 20 หรือ Gripen 39 C/D ของเราดีกว่า
ลิงค์นี้รวมรายระเอียดเกี่ยวกับน้องใหม่เราที่กำลังมาครับ
http://www.thaiarmedforce.com/forum/viewtopic.php?f=7&t=16

อ่านแล้วอยากได้ จำนวนเครื่องให้ครบฝูงนะครับ แต่สงสัยกริฟฟินของเราจะสู้ SU 30  ไหวไหมครับ
Grinต้องรอพี่ๆตอบละครับ แต่ผมว่าการรบปัจจุบันเดี่ยวต่อเดี่ยวคงหายากครับต้องเล่นเป็นทีม ยิ้มีเลศนัย
(คล้ายๆจะรุม ยิ้มีเลศนัย ) ลองนึกเรามีเครื่องเอแวคคอยตรวจสอบบนฟ้ากับเรดาห์ภาคพื้น
ระบบป้องกันภัยทางอากาศแบบต่างๆพิสัยใกล้พิสัยไกล ใครแหลมเข้ามาก็สอยซะ Grin

Long Live The King

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1966 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 05:20:22 PM »

อย่าเอามือสองมาให้ผุเลยครับ รอดูน้องหนู บ.ข. 20 หรือ Gripen 39 C/D ของเราดีกว่า
ลิงค์นี้รวมรายระเอียดเกี่ยวกับน้องใหม่เราที่กำลังมาครับ
http://www.thaiarmedforce.com/forum/viewtopic.php?f=7&t=16

อ่านแล้วอยากได้ จำนวนเครื่องให้ครบฝูงนะครับ แต่สงสัยกริฟฟินของเราจะสู้ SU 30  ไหวไหมครับ

ถ้าตัวๆระยะกลางถึงไกล กริฟเพนอาจจะเสียเปรียบที่ระยะยิง แต่ถ้าระยะประชิดกริฟเพนจะได้เปรียบที่ความคล่องตัวแต่ถ้าเจอ SU30 เวอร์ชั่นพัฒนาแล้วทั้งหลายอาจจะเหนื่อย  เศร้า เศร้า
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1967 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:44:08 AM »

ถ้าตัวๆระยะกลางถึงไกล กริฟเพนอาจจะเสียเปรียบที่ระยะยิง แต่ถ้าระยะประชิดกริฟเพนจะได้เปรียบที่ความคล่องตัวแต่ถ้าเจอ SU30 เวอร์ชั่นพัฒนาแล้วทั้งหลายอาจจะเหนื่อย  เศร้า เศร้า

เจ้ายาสเราไม่ได้เสียเปรียบมากมายหลอกครับ... อย่าลืมซิตอนนั้นเรามี เรด้าร์ลอยฟ้า แย้วว...  Grin

RCS (Radar Cross-Section) ของยาส ก็มีน้อยกว่า แฟลงค์เกอร์ หลายเท่า ขอแค่เขามาในระยะ อิม เป็นล่วงแน่...  เยี่ยม

เป้าใหญ่ยิงโดนง่ายกว่า อิอิ... คิก คิก

แล้วก็เอา ท่านเทพ เอฟ-๑๖ ไปอัปตอน MLU ขอแค่พอๆกับปากีสถาน แค่นี้ เพื่อนบ้านเรา ก็หนาวจนแข็ง แว้ววว... ซูก็ซู เถอะ สู้โว้ยยย ขำก๊าก
http://www.dsca.osd.mil/pressreleases/36-b/2006/Pakistan_06-10.pdf

ผมชอบ ผบ. ทอ. คนนี้จัง.. หลงรัก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1968 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:53:13 AM »

ผมชอบ ผบ. ทอ. คนนี้จัง..
ไม่ได้ท่านก็คงได้ F16 มั้งครับ  ขอบคุณท่านมากครับ ไหว้

Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #1969 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 01:08:13 PM »

ผิดพลาดยังโดนไป 19 คน..ถ้าเอาจริงจะขนาดไหน....ฮุนเซนดูไว้นะ....
คิก คิก
..AH-1F Cobraเสียดายเรามีเหลือตอนนี้แค่4ตัวเอง จากทั้งหมด7ตัว 3ตัวที่เสียไปเราบินชนภูเขาที่ อ.เทิงเชียงราย ข่าวว่าอย่างงั้น.. ตกใจ เยี่ยม

ข่าวจากไหนครับ  มีทั้งหมดแค่สี่ตัว  ตกไปหนึ่งตัวเหลือสาม  ซื้อใหม่อีกเจ็ดตัว กำลังรอรับมอบอยู่

จริงๆแล้ว เหลือสองตัวครับ

ซื้อมา 4
ตก 1
Sparepart 1

ครับ

ไม่ใช่ Sparepart 1 ครับ  ยังบินได้อยู่ เพียงแต่ระบบอาวุธ TOW  inoperate  ระบบอาวุธอื่นยังใช้งานได้อยู่
และยังอยู่ในสถานะภาพยุทโปกรณ์พร้อมรบครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1970 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 02:47:45 PM »

..F-35 JSF (Joint strike Fighter) ตอนนี้ประเทศที่จะนำเข้าประจำการนอกจากไอ้กันและประกาศตัวออกมาแล้วคือนอร์เวย์กับเนเทอร์แลนด์(แน่นอนน้องJAS-39NG อกหักอีกแล้วสำหรับนอร์เวย์คงเหลือแค่เดนมาร์ค)ซึ่งนอร์เวย์กับเนเทอร์แลนด์จะนำทดแทน Fokker F-16AM/BMที่จะปลดประจำการและทยอยขายให้กับประเทศที่สนใจเช่นชิลีกับจอร์แดนเป็นตน.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1971 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:36:20 PM »

F-35 ออกมานับว่า... บ. พี่หมีตกที่นั่งลำบากอย่างแรง... ด้วย RCS ขนาดเท่าลูกกอล์ฟ ทำให้ อาวุธระยะไกลแสนไกล ไร้ค่าไปเลย... Cheesy

ปืนดีอย่างไร ตามองไม่เห็น มันก็ยิงไม่ถูก... คิก คิก

Irbis ที่นักวิทยาศาสตร์ พี่หมี คิดกันจนผมงอก ออกมาก็ยังมองไม่เห็น F-35 แล้ว F-22 ก็ยิ่งไปกันใหญ่... กว่าจะเห็นเงาเขาก็ลั่นไกเสียแล้ว  จูบบบบ
http://www.ausairpower.net/APA-Flanker-Radars.html

--------------------------------
ว่าไปแล้ว ไม่ชอบ F-35 ตรงที่มาแย่งตลาด JAS-39 นี่แหละ... Cheesy

บ้านเรา JAS-39 + ระบบ RTADS นับว่า สุดของสุดยอดแล้ว... เยี่ยม

มาเลเชียดูเหมือนยุทธศาสตร์ทาง บ. เป็นไปอย่างสะเปะสะปะ แม้ว่ามี Su-30 อยู่ 18 ลำ แต่ถ้าเทียบไทยแล้วยังห่างชั้น... Grin

Su กว่าจะฝึกนักบินให้เก่งได้ เขาว่าต้องยกเครื่องใหม่ไปหลายรอบ หมดไปเยอะ..  คิก คิก

เรด้าร์เราแก้ปัญหาได้แล้ว... ขาดตรงยิงไกลนี่แหละ ปัญหานี้ไม่ใช่ปัญหาของไทยเท่านั้น ทุกค่ายกำลังพัฒนากันอยู่..เราก็เก็บตังส์ไว้รอซื้อได้เลย เยี่ยม

ตัวที่น่าซื้อที่สุดนอกจาก AMRAAM-D แล้ว   ผมยกให้ Meteor ของยุโรปที่เขาลือกันว่ายิงได้ประมาณ ๒๐๐ กม. เชียว... เยาะเย้ย

ตรงไหนเข้าใจผิด ข้อมูลไม่ถูก ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2009, 09:47:35 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1972 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 01:53:51 AM »

ภารกิจทิ้งระเบิดสามารถใช้ได้ทั้ง F22 และ F35 เลยครับ Grin Grin  เพียงแต่ F22 อาจจะถูกจำกัดไว้เพียงแค่ JDAM 1000 lb

Grin ในภาพก็บอกอยู่นะครับ ว่าตำแหน่งติดอาวุธทั้งภายในและภายนอกลำตัวติดตั้งได้ทั้งหมดในภาพ เพียงแต่หากเป็นตำแหน่งติดอาวุธภายในลำตัวแล้วจะถูกจำกัดว่าอาวุธขนาดใหญ่ที่สุดที่สามารถติดตั้งได้ก็คือ JDAM 1000 lb Grin

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1973 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 02:42:18 AM »

ผิดพลาดยังโดนไป 19 คน..ถ้าเอาจริงจะขนาดไหน....ฮุนเซนดูไว้นะ....
คิก คิก
..AH-1F Cobraเสียดายเรามีเหลือตอนนี้แค่4ตัวเอง จากทั้งหมด7ตัว 3ตัวที่เสียไปเราบินชนภูเขาที่ อ.เทิงเชียงราย ข่าวว่าอย่างงั้น.. ตกใจ เยี่ยม

ข่าวจากไหนครับ  มีทั้งหมดแค่สี่ตัว  ตกไปหนึ่งตัวเหลือสาม  ซื้อใหม่อีกเจ็ดตัว กำลังรอรับมอบอยู่

จริงๆแล้ว เหลือสองตัวครับ

ซื้อมา 4
ตก 1
Sparepart 1

ครับ

ไม่ใช่ Sparepart 1 ครับ  ยังบินได้อยู่ เพียงแต่ระบบอาวุธ TOW  inoperate  ระบบอาวุธอื่นยังใช้งานได้อยู่
และยังอยู่ในสถานะภาพยุทโปกรณ์พร้อมรบครับ

อ่าขอบคุณครับ ที่ช่วย Update ให้ ^^

สรุปว่า แค่ระบบของ Tow หรือครับ แต่อยากให้มีเยอะๆจัง สามลำเองอะ - -"

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1974 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 03:48:15 AM »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิก อวป. ที่เป็นวิทยากรในการให้ข้อมูล เกี่ยวกับเครื่องบินทุกท่านได้ความรู้มากมายครับ ไหว้  JAS-39   ถ้ามาก็คงอุ่นใจระดับหนึ่งนะครับแต่อยากมีให้ครบฝูงนะครับ Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1975 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 10:26:14 AM »

ในที่สุดผมก็ได้มาแล้ว ทดแทนเล่มเดิมที่หายไป red storm rising อิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #1976 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 11:39:56 AM »

จะว่าไปเจ้า jas-39 นี่มันเหมาะกับไทยสุดๆ

ความทันสมัย ก็ถือว่าไม่น้อยหน้า ที่สำคัญ กินก้ไม่จุ  ประหยัดกว่าเจ้า f16 ซะอีก
ยังเคยคิดว่า หากเจ้า jas 39 ng ออกมาแล้ว พี่ไทยควรจัดหามาแทนเจ้า f5 ที่อุดร เลย

มีเครื่อง ใหญ่ ๆ แบบ su แต่ ว่าซ้อมไม่บ่อยเพราะแพงค่าน้ำมัน   สู้่ เอาเจ้า jas ซ้อม คล่องๆ ดีกว่า  รับรอง เวลาลุยกันจริง ได้เสียกว่าเยอะ เครื่องบิน ต้องเอาความคุ้นเคย ฝึกบ่อยๆ  น่ะ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1977 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 04:24:28 PM »

..น้องยาส-39 ประเทศเราไม่มีบ่อน้ำมันเหมือนอินโดฯจะไปเอาพวกใหญ่ๆ2เครื่องยนต์อย่างซู30คงไม่ไหว.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1978 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 05:37:43 PM »

..น้องยาส-39 ประเทศเราไม่มีบ่อน้ำมันเหมือนอินโดฯจะไปเอาพวกใหญ่ๆ2เครื่องยนต์อย่างซู30คงไม่ไหว.. เยี่ยม
ขอบคุณกองทัพอากาศไทยที่ซื้อ เครื่องเหมาะสมกับประเทศไทยนะครับ ไหว้ เยี่ยม

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #1979 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 05:49:45 PM »

แล้วทัพเรือของเรา  ไม่มีโครงการจัดหา บ.ขับไล่/โจมตี บ้างหรือครับ   Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: 1 ... 129 130 131 [132] 133 134 135 ... 1487
  พิมพ์