เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:25:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3885275 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2070 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:10:42 AM »

เสียดาย  น่าเอาไปไว้ทำฝนเทียม  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2071 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:18:26 AM »

G222 ใช้งานไม่ได้เนื่องมาจากสาเหตุใดครับ... ทอ. น่าจะมีโครงการปรับปรุงแบบเครื่อง C-47 ที่ปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์... เป็น BT-67 นะครับ... หรือว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆ มีระบบที่ซับซ้อนมากกว่าเครื่องสมัยโบราณแบบเจ้าดาโกต้าครับ...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2072 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:35:13 AM »

..รู้สึกรักสิงคโปร์ขึ้นมายังงั้ยไม่รู้ เพราะว่าคุณลอดช่องจะได้รับมอบเครื่องขับไล่โจมตีพิสัยไกลF-15SGเข้าประจำการแทนเครื่องA-4 และแน่นอนเครื่องF-16D Block52ฝูง425th FS "Black Widows" Luke Air Force Base รัฐ Arizonaจำนวน28ตัวที่ประจำการในอเมริกาก็หมดความจำเป็นและจะขายให้กับมิตรประเทศในภูมิภาค นักวิเคราะห์ทางทหารอธิบายว่า ประเทศไทยมีโอกาสมากที่สุดที่จะได้เครื่อง F-16D Block52ของสิงคโปร์นี้เพราะไทยกับสิงคโปร์มีความสัมพันธ์ทางทหารที่ดีต่อกันตลอดมารวมทั้งการที่สิงคโปร์ได้มาเช่าฐานทัพอากาศที่กองบิน23อุดรฯเป็นการฝึกบินแลกกับเครื่องเก่า7เครื่อง ไม่แน่ในอนาคตอันใกล้นี้ ครื่องF-16DBlock52 นี้อาจจะเปลียนโลโก้รูปแมวน้ำมาเป็นรูปธงไตรรงค์วงกลมชาติไทยก็ได้และอาจจะมาประการที่กองบิน21ฝูง211อุบลราชธานีแทนเครื่องF-5E/Fที่จะปลดประจำการ.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:39:51 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #2073 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:53:29 AM »

F-15SG เขาจะเอามาฟัดกับ Su-30 ของมาเลมั้ง... Grin

ถ้าเทียบ F-16D Block52 กับเอาของเราไปทำ MLU หรือ ซื้อยาส เพิ่ม ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากันเลือกไม่ถูก คริ คริ... Cheesy

เงินมีจำกัด สิงคโปร์ขายให้ถูกๆ ซื้อ ครบ ซื้อ... คิก คิก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2074 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 01:56:12 PM »

..รู้สึกรักสิงคโปร์ขึ้นมายังงั้ยไม่รู้ เพราะว่าคุณลอดช่องจะได้รับมอบเครื่องขับไล่โจมตีพิสัยไกลF-15SGเข้าประจำการแทนเครื่องA-4 และแน่นอนเครื่องF-16D Block52ฝูง425th FS "Black Widows" Luke Air Force Base รัฐ Arizonaจำนวน28ตัวที่ประจำการในอเมริกาก็หมดความจำเป็นและจะขายให้กับมิตรประเทศในภูมิภาค นักวิเคราะห์ทางทหารอธิบายว่า ประเทศไทยมีโอกาสมากที่สุดที่จะได้เครื่อง F-16D Block52ของสิงคโปร์นี้เพราะไทยกับสิงคโปร์มีความสัมพันธ์ทางทหารที่ดีต่อกันตลอดมารวมทั้งการที่สิงคโปร์ได้มาเช่าฐานทัพอากาศที่กองบิน23อุดรฯเป็นการฝึกบินแลกกับเครื่องเก่า7เครื่อง ไม่แน่ในอนาคตอันใกล้นี้ ครื่องF-16DBlock52 นี้อาจจะเปลียนโลโก้รูปแมวน้ำมาเป็นรูปธงไตรรงค์วงกลมชาติไทยก็ได้และอาจจะมาประการที่กองบิน21ฝูง211อุบลราชธานีแทนเครื่องF-5E/Fที่จะปลดประจำการ.. เยี่ยม
F-15SG เขาจะเอามาฟัดกับ Su-30 ของมาเลมั้ง... Grin

ถ้าเทียบ F-16D Block52 กับเอาของเราไปทำ MLU หรือ ซื้อยาส เพิ่ม ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากันเลือกไม่ถูก คริ คริ... Cheesy

เงินมีจำกัด สิงคโปร์ขายให้ถูกๆ ซื้อ ครบ ซื้อ... คิก คิก

เล่นไม่ยากพี่ แค่ไปสร้างฟาร์มเลี้ยงไก่รอบ ๆ ฐานที่สิงโปร์มาฝึก มันบินปุ๊บก็ฟ้องเรียกค่าเสียหายปั๊บ จะเสียงดังไม่ดังไม่รู้ละ ไก่ประเทศไอตกใจเครื่องบินประเทศยู  มันไม่เคยเห็น เอางี้เพื่อให้ไก่ไม่ตกใจ ยูยก F16D Block 52 ให้ไอ เพิ่มอีกซัก ฝูง เดี๋ยวมันก็ชิน โอเค ถ้ายูโนเค เดี๋ยวมีควายตกใจตายเพิ่มอีกหลายฝูกนะเออ คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2075 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 02:13:17 PM »

เอาคลิป เครื่องรัสเซียมาฝาก
http://www.youtube.com/watch?v=GHh_2p7c57w&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=iqei0AFZx8M&feature=related

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
manja
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2076 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 02:21:02 PM »

G222 ใช้งานไม่ได้เนื่องมาจากสาเหตุใดครับ... ทอ. น่าจะมีโครงการปรับปรุงแบบเครื่อง C-47 ที่ปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์... เป็น BT-67 นะครับ... หรือว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆ มีระบบที่ซับซ้อนมากกว่าเครื่องสมัยโบราณแบบเจ้าดาโกต้าครับ...
ปัญหาสำคัญที่ทำให้การคงสภาพความพร้อมของเครื่องมีปัญหามาตลอด เท่าที่ทราบคือการที่บริษัทผู้ผลิตเดิมปิดกิจการแล้วโดนบริษัทอื่นควบรวมไปครับ ทำให้อะไหล่ของเครื่องรุ่นนี้หายากครับ โดยบริษัทที่พัฒนาเครื่องรุ่นใหม่ต่อนั้นใช้ชิ้นส่วนที่ต่างจากเครื่องรุ่นเดิมมากครับ
ตอนที่ส่งเจ้าหน้าไปอบรมเพื่อเตรียมจะรับเครื่อง ดันเกิดพนักงานประท้วงหน้าบริษัทฯขอค่าจ้างเพิ่ม ทางบริษัทฯเลยตัดปัญหาปิดบริษัทฯซะเลย ความซวยเลยมาเยือน
อารมณ์เดียวกับแฮริเออร์ของกองทัพเรือ ไม่มีอะไหล่เหมือนกัน แต่นั่นมันของมือสอง แต่อันนี้ของใหม่ใช้ไม่ถึง10ปีเลย เสียดายตังค์ ไม่รุ้ ทอ. จะอธิบายยังไง
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #2077 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 04:50:03 PM »

ปัญหาสำคัญที่ทำให้การคงสภาพความพร้อมของเครื่องมีปัญหามาตลอด เท่าที่ทราบคือการที่บริษัทผู้ผลิตเดิมปิดกิจการแล้วโดนบริษัทอื่นควบรวมไปครับ ทำให้อะไหล่ของเครื่องรุ่นนี้หายากครับ โดยบริษัทที่พัฒนาเครื่องรุ่นใหม่ต่อนั้นใช้ชิ้นส่วนที่ต่างจากเครื่องรุ่นเดิมมากครับ
ตอนที่ส่งเจ้าหน้าไปอบรมเพื่อเตรียมจะรับเครื่อง ดันเกิดพนักงานประท้วงหน้าบริษัทฯขอค่าจ้างเพิ่ม ทางบริษัทฯเลยตัดปัญหาปิดบริษัทฯซะเลย ความซวยเลยมาเยือน
อารมณ์เดียวกับแฮริเออร์ของกองทัพเรือ ไม่มีอะไหล่เหมือนกัน แต่นั่นมันของมือสอง แต่อันนี้ของใหม่ใช้ไม่ถึง10ปีเลย เสียดายตังค์ ไม่รุ้ ทอ. จะอธิบายยังไง

ไม่ทราบว่าขอซื้ออะหลั่ยจากสหรัฐ ได้หรือเปล่าครับ เขาใช้รุ่นเชอร์ปาอยู่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #2078 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 05:48:45 PM »

ที่ เมกา ใช้ น่าจะชื่อ C-27 Spartan หรือชื่อเล่น  Chuck นะครับ... Cheesy

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2079 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 05:51:08 PM »

แล้ว G-222 ทำแบบเจ้าดาโกต้าไม่ได้เหรอครับ... ไหนๆ ก็จะใช้ไม่ได้แล้ว... เปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลยจะคุ้มค่ากว่าไหม... หรือระบบอะไรที่มันใช้ไม่ได้... ก็เอาออกซะ... เอาแต่โครงอากาศยานมาใส่เครื่องยนต์ตัวใหม่... แบบ BT-67 น่ะครับ... (คิดเล่นๆ ครับ Grin Grin Grin )
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #2080 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 05:54:11 PM »

แล้ว G-222 ทำแบบเจ้าดาโกต้าไม่ได้เหรอครับ... ไหนๆ ก็จะใช้ไม่ได้แล้ว... เปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลยจะคุ้มค่ากว่าไหม... หรือระบบอะไรที่มันใช้ไม่ได้... ก็เอาออกซะ... เอาแต่โครงอากาศยานมาใส่เครื่องยนต์ตัวใหม่... แบบ BT-67 น่ะครับ... (คิดเล่นๆ ครับ Grin Grin Grin )

Thai Aviation Industry คงพอทำได้...ครับ Grin

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #2081 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:47:35 PM »

ที่ เมกา ใช้ น่าจะชื่อ C-27 Spartan หรือชื่อเล่น  Chuck นะครับ... Cheesy

ผมแก่แล้ว จำผิด  Grin ถ้าชื่อน้องนุ่น น้องกิ๊ก จำแม่น  Cheesy
manja
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2082 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 02:43:46 PM »

สหรัฐก็ปลดC-27A Spartanทิ้งไปครับเพราะเขาก็บอกว่าอะไหล่หายากและค่าใช้จ่ายแพง เลยไปเปิดโครงการ JCA (Jonit Cargo Aircraft) และเลือกแบบเป็น C-27J แทน เท่าทีดูข้อมูลมีหลายประเทศจัดหาไปเยอะพอสมควรเช่น อาเจนติน่า สหรัฐอาหรับเอมมิเรตน์ ลิเบีย ไนจีเรีย โซมาเลีย ตูนิเซีย เวเนซุเอล่า อิตาลีเองนั้นดูเหมือนจะถูกเก็บสำรองไว้46ลำ
คนที่ใช้ตอนนี้จริง ๆ ก็อัฟกานิสถานครับ 18 ลำ เป็นของบริจาคจกอิตาลี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2083 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 02:05:16 PM »

..อากาศเริ่มร้อนขึ้นมาแล้วขอให้ชาวปืนทุกๆท่านอย่าอารมณ์ร้อนตามอากาศก็แล้วกัน ถ้าร้อนขึ้นมาทนไม่ไหวก็ลงมาแช่น้ำก่อน หายร้อนค่อยบินต่อไปก็ได้.. คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2084 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 02:14:09 PM »

..ชี้แจงเพิ่มเติมกรณีที่สิงคโปร์จะประกาศขายเครื่องบินชับไล่ F-16C/D Block52 ที่มีมากเกินความจำเป็นเพราะได้รับเครื่องบินขับไล่โจมตีพิสัยไกลF-15SG เข้าประจำการ เพื่อลดภาระในการดูแลรักษาให้กับมิตรประเทศในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เครื่องที่จะขายประจำการอยู่อเมริกา2ฝูงบินที่ฐานทัพอากาศLuke รัฐ Arizona และที่ฐานทัพอกากศCannonรัฐ New Mexico สองฝูงรวมกันมี18ตัวครับไม่ใช่28ตัว..แน่นอนไอ้กันคงบีบไม่ขายให้กับพม่ากับเวียตนามแน่นอนเพราะสองประเทศนี้มีความสำพันธ์ทางทหารที่แน่นแฟ้นกับจีน เดี่ยวอาวุธของอเมริกาจะโดนก๊อปไปเหมือนที่จีนก๊อปF-16ของปากีสถานไปสร้างJ-10อีก.. เยี่ยม

หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 1487
  พิมพ์