เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:26:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 148 149 150 [151] 152 153 154 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3886040 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2250 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 06:23:28 PM »

เครื่องมิราจ 2000 กับ su27 จีนแดง ถ้าต้องสู้กันโดยดูสมรรถนะ ไม่ดูจาก ฝีมือนักบิน ลำไหนได้เปรียบกว่ากันครับ
เรียนถามท่านผู้รู้ด้วยครับ

ถ้าความทันสมัยเท่าๆกัน Mirage สู้ Su ไม่ได้ครับ ระยะเรดาร์ระยะยิงสั้นกว่า ความเร็วและเพดานบินก็ต่ำกว่า น้ำหนักอาวุธและพิสัยบินก็ต่ำกว่า บินด้วยความเร็วต่ำก็สู้ Su ไม่ได้เพราะ Mirage ใช้โครงสร้างปีก3เหลี่ยมที่ให้ความคล่องตัวสูงก็จริง แต่ไม่มี คานาด ช่วยพยุงในขณะบินความเร็วต่ำทำให้เกิดการ Stall ได้ง่าย   ถ้าเป็นราฟาลล่ะก็พอไหวครับ  แต่ก็แพ้ที่น้ำหนักบรรทุกระยะยิงแล้วก็พิสัยบินอยู่ดี  ไหว้ ไหว้ 

แต่ผมชอบรูปร่างของเครื่องบินปีก3เหลี่ยมนะ Grin Grin โดยเฉพาะน้องหยาดที่จะมาอยู่กับทัพฟ้าเรา  หลงรัก หลงรัก
มิราจ f3 ปีกสามเหลี่ยมยิวยิง mig21 อาหรับร่วงเยอะเลยพี่ Cheesy

อย่าเอา MIG 21 มาเทียบกับ Su 27 สิครับ  Grin Grin
ของดีขนาดไหน คนใช้ไม่ได้เรื่อง ก็เท่านั้น แต่ที่ mirage 3 ยิง MIg 21 ได้นั้น ฝีมือบินของนักบินยิวดีมากครับ

ใช่ครับพี่  นักบินยิวเก่งกว่านักบินอาหรับ  การวางแผนเข้าตีก็ดีกว่ามาก
สงครามยิวอาหรับเปลี่ยนหลักนิยมในการใช้อาวุธแต่เดิมหมดเลย สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 และสงครามเกาหลี อเมริกันใช้ ปืน .50 ลำละ 6 กระบอก กับ mustang และ super saber อัตรายิงรวม ประมาณ 6-7000 นัด ต่อนาที ได้เปรียบกว่าญี่ปุ่นและ เยอรมันที่ใช้ปืน20 mm(กระสุนหนักกว่ากระสุนอเมริกันแต่อัตรายิงต่ำกว่าทำให้บางครั้งกลุ่มกระสุนไม่แน่นพอยิงไม่โดน) เป็นปืนหลักเพื่อสร้างม่านกระสุนแน่นๆ แต่mirage f3 (สมัยนั้นมีmissile แล้วแต่ยังไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่าไหร่)ใช้ปืน 30 mm 2 กระบอก(กระสุน30 mm มีดินระเบิดพอๆ กับระเบิดมือ1-2 ลูกโดนแค่นัดเดียวก็ร่วงแล้ว)ยิงมิกตกเป็นว่าเล่น ทำให้เห็นได้ว่าฝีมือเหนือกว่าอาวุธครับ Cheesy

ตัว Super Sabre นั้นติดปืนใหญ่อากาศ 20 มม 4 กระบอกครับ ถือว่าเป็นกันไฟเตอร์อีกแบบหนึ่งเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2251 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 06:25:26 PM »

เมื่อไรจะเห็นตัวนี้มาบินโชว์แถวเมืองไทยบ้างหนอ

YF-23 Black Widow II  ตัวนี้เป็นแค่อดีตครับพี่ อภิสิทธิ์ เป็นผู้แพ้ในโครงการคัดเลือกเครื่องบินขับไล่ครองอากาศรุ่นใหม่ของอเมริกา  ผู้ชนะในโครงการนั้นคือ YF-22 >>> F-22 ในปัจจุบัน  ผมชอบ YF-23 มากกว่า F-22 อีกชื่อก็เท่ หน้าตาก็ล้ำดี

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2252 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 06:48:38 PM »

อาทิตย์ที่แล้ว เห็น เอฟ-15 2 ลำบินวนเวียนแถว ๆ ที่ทำงาน (บุรีรัมย์) ลักษณะบินคู่กันมา แล้วบินวนตามก้นกัน บินต่ำเห็นลำตัวขนาดนิ้วชี้ ควันดำปี๋ Grin สวยจริง ๆ ครับ เอฟ-15 เยี่ยม
ส่วนวันนี้เห็น เอฟ-16 หนึ่งลำบินต่ำเสียงดังสนั่นหวั่นไหว แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นของไทยหรือเปล่า
มาฝึกโคป ไทเกอร์ ช่วงนี้ที่โคราช ไทย สิงคโปร์ US มั้งครับใครมีรายละเอียดหรือรูปมาลงให้เพื่อนๆๆได้ดูนะครับขอบคุณครับ

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #2253 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:06:45 PM »

เครื่องมิราจ 2000 กับ su27 จีนแดง ถ้าต้องสู้กันโดยดูสมรรถนะ ไม่ดูจาก ฝีมือนักบิน ลำไหนได้เปรียบกว่ากันครับ

ถ้าความทันสมัยเท่าๆกัน Mirage สู้ Su ไม่ได้ครับ ระยะเรดาร์ระยะยิงสั้นกว่า ความเร็วและเพดานบินก็ต่ำกว่า น้ำหนักอาวุธและพิสัยบินก็ต่ำกว่า บินด้วยความเร็วต่ำก็สู้ Su ไม่ได้เพราะ Mirage ใช้โครงสร้างปีก3เหลี่ยมที่ให้ความคล่องตัวสูงก็จริง แต่ไม่มี คานาด ช่วยพยุงในขณะบินความเร็วต่ำทำให้เกิดการ Stall ได้ง่าย   ถ้าเป็นราฟาลล่ะก็พอไหวครับ  แต่ก็แพ้ที่น้ำหนักบรรทุกระยะยิงแล้วก็พิสัยบินอยู่ดี  ไหว้ ไหว้ 

แต่ผมชอบรูปร่างของเครื่องบินปีก3เหลี่ยมนะ Grin Grin โดยเฉพาะน้องหยาดที่จะมาอยู่กับทัพฟ้าเรา  หลงรัก หลงรัก
มิราจ f3 ปีกสามเหลี่ยมยิวยิง mig21 อาหรับร่วงเยอะเลยพี่ Cheesy

อย่าเอา MIG 21 มาเทียบกับ Su 27 สิครับ  Grin Grin
ของดีขนาดไหน คนใช้ไม่ได้เรื่อง ก็เท่านั้น แต่ที่ mirage 3 ยิง MIg 21 ได้นั้น ฝีมือบินของนักบินยิวดีมากครับ

ใช่ครับพี่  นักบินยิวเก่งกว่านักบินอาหรับ  การวางแผนเข้าตีก็ดีกว่ามาก
สงครามยิวอาหรับเปลี่ยนหลักนิยมในการใช้อาวุธแต่เดิมหมดเลย สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 และสงครามเกาหลี อเมริกันใช้ ปืน .50 ลำละ 6 กระบอก กับ mustang และ super saber อัตรายิงรวม ประมาณ 6-7000 นัด ต่อนาที ได้เปรียบกว่าญี่ปุ่นและ เยอรมันที่ใช้ปืน20 mm(กระสุนหนักกว่ากระสุนอเมริกันแต่อัตรายิงต่ำกว่าทำให้บางครั้งกลุ่มกระสุนไม่แน่นพอยิงไม่โดน) เป็นปืนหลักเพื่อสร้างม่านกระสุนแน่นๆ แต่mirage f3 (สมัยนั้นมีmissile แล้วแต่ยังไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่าไหร่)ใช้ปืน 30 mm 2 กระบอก(กระสุน30 mm มีดินระเบิดพอๆ กับระเบิดมือ1-2 ลูกโดนแค่นัดเดียวก็ร่วงแล้ว)ยิงมิกตกเป็นว่าเล่น ทำให้เห็นได้ว่าฝีมือเหนือกว่าอาวุธครับ Cheesy

ตัว Super Sabre นั้นติดปืนใหญ่อากาศ 20 มม 4 กระบอกครับ ถือว่าเป็นกันไฟเตอร์อีกแบบหนึ่งเลย
ขอบคุณครับ เรียกผิด เรียก f86 sabre เป็น super sabre ครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2254 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 02:33:49 AM »

ขอบคุณครับ เรียกผิด เรียก f86 sabre เป็น super sabre ครับ Cheesy

หลักนิยมเรื่องปืนใหญ่อากาศนั้น อยากยกตัวอย่างของอังกฤษตอน ww2 ครับ ช่วงแรก เฮอริเคนกับสปิตไฟร์ ติดปืนกลขนาด .303 บริทิช 8 กระบอก บางท่านอาจจะนึกว่าอำนาจการยิงสูง แต่จริงๆแล้ว มันแทบไม่เพียงพอกับการทะลวงเครื่องทิ้งระเบิดเลยครับ แม้แต่ BF-110 ก็ยากที่จะยิงให้ตก หลังๆ เราจึงได้เห็น บ อังกฤษ ติดปืนใหญ่อากาศฮิสปาโน ขนาด 20 มม ด้วย ตรงนี้แหละครับ คือการเปลี่ยนหลักนิยมของอังกฤษ

จะว่าไปปืนประจำตัวของ มิก 21 ก็ใช่เล็กๆครับ ในโมเดลแรกๆ ติดปืน NR-30 ขนาด 30 มิลลิเมตร อำนาจการยิงพอๆกับปืน DEFA ของมิราจ ครับ แต่เรทการยิงจะช้ากว่าหน่อย ในโมเดลหลังๆ(M, MF, SMT, bis) จะเป็น GSh-23 ขนาด 23 มิลลิเมตร เล็กกว่าแต่ได้เรทการยิงที่ 3400-3600 นัดต่อนาที มาแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2009, 02:43:52 AM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2255 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 12:42:04 PM »

Lockheed Martin F-16DJ Fighting Falcon ของ Chile  Air Force เพิ่งรู้จากแทงโก้ว่า ชิลีเอาแร่ทองแดงที่มีอยู่เยอะมากตามเทือกเขาแอนดีสแลกเอา แทนที่จะจ่ายเป็นเงินสด ที่ไทยเราจะซื้อแบบนี้(Brater Trade)ไอ้กันดันไม่ยอม ลื้อต้องเงินสดเท่านั้น งดเชื่อ เบื่อทวง.. แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2009, 12:50:38 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2256 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 03:28:53 PM »

..มาดูเจ้าคุณปู่เครื่องF-5Eของไทยเรานานๆเห็นที ที่ติด Python4 เยี่ยม..อีกภาพเป็นนักบินของอิสราเอลที่มาช่วยทดสอบเครื่องF-5E/F ของเราที่ปรับปรุงโดยบริษัท ELBITของยิว จำชื่อไม่ได้แต่ยศนาวาอากาศตรี อ่านเจอในนิตยสารท๊อปกันเดี่ยวจะไปค้นชื่อมาให้ทีหลัง.. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2009, 03:37:29 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2257 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 06:16:48 AM »

..มาดูเจ้าคุณปู่เครื่องF-5Eของไทยเรานานๆเห็นที ที่ติด Python4 เยี่ยม..อีกภาพเป็นนักบินของอิสราเอลที่มาช่วยทดสอบเครื่องF-5E/F ของเราที่ปรับปรุงโดยบริษัท ELBITของยิว จำชื่อไม่ได้แต่ยศนาวาอากาศตรี อ่านเจอในนิตยสารท๊อปกันเดี่ยวจะไปค้นชื่อมาให้ทีหลัง.. ไหว้
สู้กับมิก 29 ได้บ้างหรือเปล่าครับ ผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ ที่ UP GRADE แล้วนะครับ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #2258 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:50:19 AM »

เมื่อไรจะเห็นตัวนี้มาบินโชว์แถวเมืองไทยบ้างหนอ

YF-23 Black Widow II  ตัวนี้เป็นแค่อดีตครับพี่ อภิสิทธิ์ เป็นผู้แพ้ในโครงการคัดเลือกเครื่องบินขับไล่ครองอากาศรุ่นใหม่ของอเมริกา  ผู้ชนะในโครงการนั้นคือ YF-22 >>> F-22 ในปัจจุบัน  ผมชอบ YF-23 มากกว่า F-22 อีกชื่อก็เท่ หน้าตาก็ล้ำดี

ขอบคุณครับคุณอรชุน ผมปล่อยไก่อีกแล้วผมนึกว่าเป็น เอฟ 22

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
mikemoore < รักในหลวง >
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #2259 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:53:58 AM »

เคยอ่านผ่านๆ หนังสือพิมพ์รายสัปดาห์ฉบับหนึ่งจำชื่อไม่ได้แล้ว  บอกว่าตอนนี้ประเทศไทยมีเครื่อง F 16 ทั้งหมด 81 ลำ  มีเฉพาะ ADF เท่านั้นที่เป็นมือสอง
ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ถูกต้องเป็นเช่นไรครับ   มีทั้งหมดกี่ลำ  เฉาพะ F 16 ครับ  เรียนถามท่านที่มีข้อมูลครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2260 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:01:44 AM »

เคยอ่านผ่านๆ หนังสือพิมพ์รายสัปดาห์ฉบับหนึ่งจำชื่อไม่ได้แล้ว  บอกว่าตอนนี้ประเทศไทยมีเครื่อง F 16 ทั้งหมด 81 ลำ  มีเฉพาะ ADF เท่านั้นที่เป็นมือสอง
ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ถูกต้องเป็นเช่นไรครับ   มีทั้งหมดกี่ลำ  เฉาพะ F 16 ครับ  เรียนถามท่านที่มีข้อมูลครับ
..ไม่ถูกต้องครับ มีจริงๆ60หรือ61ตัว บินไม่ได้อีกไม่รู้กี่ตัว วันเด็กที่ผ่านมาไปแย่งเด็กดูที่ถ้ำพยัคกองบิน1 มองที่โรงซ่อม เห็นโดนถอดเครื่องออกก็เยอะ.. อ๋อย

RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #2261 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 08:31:01 PM »

ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ถูกต้องเป็นเช่นไรครับ   มีทั้งหมดกี่ลำ  เฉาพะ F 16 ครับ  เรียนถามท่านที่มีข้อมูลครับ
..ไม่ถูกต้องครับ มีจริงๆ60หรือ61ตัว บินไม่ได้อีกไม่รู้กี่ตัว วันเด็กที่ผ่านมาไปแย่งเด็กดูที่ถ้ำพยัคกองบิน1 มองที่โรงซ่อม เห็นโดนถอดเครื่องออกก็เยอะ.. อ๋อย
สวัสดีครับ
เท่าที่ผมทราบมี 59 ลำครับ
ชุดแรก 18
ชุดสอง 18
ADF 16
สิงคโปร์ให้ 7
ได้ข่าวมาเหมือนกันครับว่าบินไม่ได้ทุกลำ
แต่เมื่อถึงเวลารับใช่ชาติ ช่างอากาศไทยสามารถทำให้่บินได้หมดครับ

rouroumel.multiply.com
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2262 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:59:16 PM »

สวัสดีครับ
เท่าที่ผมทราบมี 59 ลำครับ
ชุดแรก 18
ชุดสอง 18
ADF 16
สิงคโปร์ให้ 7
ได้ข่าวมาเหมือนกันครับว่าบินไม่ได้ทุกลำ
แต่เมื่อถึงเวลารับใช่ชาติ ช่างอากาศไทยสามารถทำให้่บินได้หมดครับ
มีอะไหล่ ให้เปลี่ยน ก็บินได้ทั้งนั้นแหละครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2263 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:53:13 AM »

จะเอาแบบน่าง่า..... น้ำลายหก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2264 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:54:02 AM »

เอ๋   ไหงรูปมันจิ๋วอย่างนี้หว่า   Huh Huh

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 148 149 150 [151] 152 153 154 ... 1487
  พิมพ์