เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:28:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 155 156 157 [158] 159 160 161 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3886397 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2355 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 05:08:50 PM »

..ส่วนมากจะแนวๆนี้ครับ เหมือนอย่างครอบครัวป๋าบุช บุชคนพ่อ เป็นนักบินเครื่องทิ้งตอร์ปิโด อเวนเจอร์ ประจำเรือ ซาน แจ๊คซินโต คนลูกเป็นนักบินเครื่อง F-104 ครับ..ถ้าสอบแข่งขันกันเข้า รร เตรียมทหารแบบสุจริต ตรวจสอบกระดาศคำตอบได้ก็โอเคครับ แต่อย่าให้เป็นเหมือนปีเทศสารขัณบ้างประเทศก็แล้วกัน ลูกท่านหลานเธอ จองที่หนั่งปีหนึ่งในแต่หละเหล่าเป็นสิบๆที่ ลูกตาสีตาสาถ้าไม่เก่งจริง อย่าหวังจะได้เป็น เห็นมาแล้ว.. อ๋อย

แข่งเรือแข่งพายแข่งได้ แต่แข่งวาสนา ไม่ได้ครับ

ที่เมริกาโอกาสทางด้านนี้เยอะกว่าบ้านเราครับ นักบินบางทีตาม national guard ก็เป็นพวกคนในท้องที่นั้นแหละครับ สุดสัปดาห์ก็มาบิน เพื่อนผมเข้า Air national guard มี pilot license ตอนนี้บินเครื่อง A-10 อยู่ทุกสุดสัปดาห์ครับ แถมไป deploy ที่อิรักด้วย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2356 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 05:31:58 PM »

พูดถึง   A10   เห็นว่าจะออก เวอร์ชั่นใหม่ ที่เป็น ระบบการบิน เป็น DIGITAL ใช่ไหมครับ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2357 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 09:54:13 PM »

..Mitsubishi F-15J Eagle คู่อริGotzillaในหนังญีปุ่นเกือบจะทุกๆฉาก.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2358 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 10:12:54 PM »

พูดถึง   A10   เห็นว่าจะออก เวอร์ชั่นใหม่ ที่เป็น ระบบการบิน เป็น DIGITAL ใช่ไหมครับ

ไม่ไช่ตัวใหม่ครับ แต่เป็นการเอา A-10 ตัวเดิม มาเปลี่ยน ปีก ติดตั้งระบบอำนวยการบินใหม่หมด รวมถึงติดตั้ง GPS (กันเครื่องบิน หลงทางกลางทะเลทราย) พร้อมทั้งห้องนักบินใหม่ที่ใช้ระบบดิจิตอล ทั้งหมด

กับของเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2009, 10:18:43 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2359 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 05:37:52 AM »

ออ เป็นการ up grade + renovate  A10 ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2360 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:25:04 PM »

..เจ้าหมูป่า A-10เหมาะที่จะใช้เป็นเครื่องบินสนับสนุนการโจมตีทางอากาศอย่างใกล้ชิด(Closed Air Support)เพราะมีความเร็วไม่มากหนักเหมือนเครื่องบินไอพ่นเจ๊ตพวกF-16หรือF-15 ดังนั้นในสงครามที่อิรักกับที่อัฟกานิสถานจึงเป็นที่แจ้งเกิดของเจ้าหมูป่าอย่างชัดเจน ร่วมทั้งเจ้าม้าป่าOV-10 Broncoที่ไอ้กันปลดประจำการและมอบให้มิตรประเทศแถบๆอเมริกากลางเพื่อปราบปรามผู้ค้ายาเสพติด กำลังจะถูกพิจารณากลับเอามาใช้ใหม่ ส่วนOV-10ของไทยเราไอ้xxxเหลี่ยมเอาไปให้ฟิลิปปินส์หมดแล้ว เฮ้อ.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 03:38:24 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2361 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:27:58 PM »

..ขวัญใจแม่ยกตลอดกาล แม้จะเป็นเครื่องบินขับไล่ยุคที่3 แต่ยอดการสั่งซื้อจากมิตรประเทศ(ขี้ข้าไอ้กัน)ยังมีต่อไปเรื่อยๆ ดูของสิงคโปร์ไปพรางๆเราไม่มีวาสนาหรอก นอกจากจะยึดเงินไอ้เหลี่ยม7หมื่นกว่าล้านมาซื้อ ถึงจะได้รุ่นนี้.. เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 02:38:24 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2362 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:54:23 PM »

F-16 เป็นเครื่องบินที่มีข้อเสียอยู่อย่างครับ คือ นักบิน ไม่ได้ขับเครื่องบินเอง แต่ คอมพิวเตอร์บนเครื่องบินต่างหาก ที่เป็นคนขับ นักบิน เป็นเพียง คนป้อนข้อมูลต่าง ๆ โดยผ่าน ปุ่มต่าง ๆ และ คันบังคับ ไปยัง คอมพิวเตอร์ แล้ว คอมพิวเตอร์บนเครื่อง จะเป็นตัวควบคุมการบินอีกทอดหนึ่ง ( F-15 A/B ยังใช้ระบบควบคุมโดยนักบินอยู่)

ระบบ Fly-by-wire เป็นเพียงแค่ In put บนเครื่องบิน ที่จะส่งสัญญาณ ที่คอมพิวเตอร์ รับไปแปลงเป็นสัญญาณ ให้ระบบต่าง ๆ ทำงาน เช่น แพนหาง ระบบปล่อยอาวุธ ฯลฯ การบิน เครื่องบิน F-16 โดยไม่มี คอมพิวเตอร์ จะเป็นเรื่องที่ยากลำบากมาก เพราะ เครื่องบิน มีความ เสถียร์ต่ำ นักบินต้องทำการปรับแก้ตลอดเวลา ไม่สามารถวางมือ และ เท้าได้ ต้องทำการขยับตลอดเวลา หากไม่ทำแล้ว เครื่องบินจะเสียการทรงตัว ต่างกับเครื่องบิน ซู 25/39 และ เครื่อง A-10 ที่เป็นเครื่องบินที่มีความ เสถียร์สูงมาก จึงสามารถใช้ระบบควบคุมการบินได้หลายระบบ (redundancy) อย่างเครืองบิน A-10 จะมีระบบควบคุมการบิน หลัก และ สำรอง ถึง 4 ระบบ หากระบบใดถูกทำลาย จะมีระบบสำรอง อีก 3 ระบบคอยดูแล ทำให้เครื่องบินมีความคงทนต่อการถูกยิงได้เป็นอย่างดี อย่างในสงครามอ่าว ที่เครื่องบิน A10 โดนยิงที่ปีก และ ลำตัว อย่างหนัก แต่ก็ยังสามารถบินกลับมายังฐานบินได้อย่างปลอดภัย โดยระบบควบคุมปี โดนทำลายไปถึง 3 ระบบ แล้วก็ตาม

ในทางกลับกัน เครื่องบินที่มีความเสถียร์ ต่ำ อย่าง เครื่องบิน F16 หาก ระบบควบคุมด้วย คอมพิวเตอร์ เสีย นักบินต้อง สละเครื่อง เพียงอย่างเดียว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2363 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 03:03:10 PM »

..F-16DJ Block52.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 03:19:13 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2364 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 03:08:55 PM »

fly by wire คือใช้สัญญาณทางไฟไปป้อน คอมพิวเตอร์เพื่อควบคุมเครื่องบินครับ ใช้ในเครื่องขับไล่ตั้งนานกว่าเครื่องบินโดยสารจะนำไปใช้ แต่ก็ยังมีเคเบิลเป็นระบบสำรองในส่วนควบคุมหลักๆด้วย
fly by cable ใช้สายเคเบิ้ลไปควบเครื่องโดยตรง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2365 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 03:45:47 PM »

..fly by wire ถ้าดร เหลิม ณ บางบอน แปลแกคงหมายความว่าบินโดยเส้นลวดอะ อิอิ.. คิก คิก

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2366 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 05:12:55 PM »

..fly by wire ถ้าดร เหลิม ณ บางบอน แปลแกคงหมายความว่าบินโดยเส้นลวดอะ อิอิ.. คิก คิก
แกเป็นคนตรงๆๆ นะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2367 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 05:43:23 PM »

แกเป็นคนตรงๆๆ นะครับ
..แถมเป็นคนโง่ที่อวดฉลาดด้วยครับ.. เยี่ยม

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2368 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 05:47:43 PM »

fly by wire คือใช้สัญญาณทางไฟไปป้อน คอมพิวเตอร์เพื่อควบคุมเครื่องบินครับ ใช้ในเครื่องขับไล่ตั้งนานกว่าเครื่องบินโดยสารจะนำไปใช้ แต่ก็ยังมีเคเบิลเป็นระบบสำรองในส่วนควบคุมหลักๆด้วย
fly by cable ใช้สายเคเบิ้ลไปควบเครื่องโดยตรง

เร็วๆนี้จะมี by optic แล้วนะครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2369 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 06:04:02 PM »

เร็วๆนี้จะมี by optic แล้วนะครับ

เร็ว ๆ นี้อีกเหมือนกัน จะมีเครื่องบินขับไล่ ที่ไม่มีนักบิน ครับ (ตอนนี้ มีเครื่องบิน ลาดตระเวณ โจมตี ไม่มีนักบินแล้ว)

ยาน พรีเดเตอร์ Predator

หน้า: 1 ... 155 156 157 [158] 159 160 161 ... 1487
  พิมพ์