เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:22:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 162 163 164 [165] 166 167 168 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3887033 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2460 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:56:49 AM »

..อันนี้เป็นทำเบียบของนักบินไทยเรา.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #2461 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:43:14 AM »

Argentina AIRSHOW 2009 - Buenos Aires.

IA58 - Pucara

IA63 - Pampa 

A4 Skyhawk

ตัวนี้มี 2 แต็ม

MIRAGE III

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2462 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 05:28:38 PM »

..อันนี้เป็นทำเบียบของนักบินไทยเรา.. เยี่ยม

น้องเพื่อนผมเขาว่าบิน 16 เหมือนกันครับ นามสกุลหงสกุล เพิ่งแต่งงานไปปีที่แล้ว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2463 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:03:14 PM »

อ่านในหนังสือ TANGO เล่มล่าสุดนะครับ ในบทความที่เกี่ยวกับสงครามในลาวของเสือพราน ว่าเครื่อง AC119 เป็นเครื่อง GUN SHIP เลยสงสัยว่าเป็นรุ่นไหน ค้นมาได้จาก  wiki pedia ครับ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2464 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:23:58 PM »

อ่านในหนังสือ TANGO เล่มล่าสุดนะครับ ในบทความที่เกี่ยวกับสงครามในลาวของเสือพราน ว่าเครื่อง AC119 เป็นเครื่อง GUN SHIP เลยสงสัยว่าเป็นรุ่นไหน ค้นมาได้จาก  wiki pedia ครับ

ชื่อมันก็บอกแล้วครับว่า C119

Fairchild C119 "Flying Boxcar" ผู้ผลิตเดียวกับ A-10

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2465 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 05:32:56 AM »

..โทษที่ครับในการซ้อมรบครั้งล่าสุดโดน EA-18G Growler สอยด้วย AIM-120AMRAAM แต่ครั้งที่แรกนี้ซิหมดราคาไปเลยเพราะโดนF/A-18F Super Slow Hornetที่ช้าเป็นเรือเกลือสอยด้วยปืนกลประจำเครื่องครับ อ้างอิงจากรายงานของ ทร ไอกันดังนี้ Saturday, April 08, 2006
F/A-18F guns down F-22A.This gun kill picture is from the HUD recorder of a VFA-11 Super Hornet taken during a Red Air exercise. The black box on the top left is an event marker to show that the trigger was squeezed.
หลังจากโดนสอยเมื่อถึงพื้นแล้วก็ให้แพทย์สนามเย็บแผลและปิดด้วยปลาสเตอร์ซะหน่อย อีก4-5วันหายครับ อิอิ..
ไหว้ คิก คิก

Grin ผมมองว่าเรื่องนี้มีตัวแปรหลายอย่างนะครับ ทั้งจังหวะเวลา และที่สำคัญเลยคือ "ฝีมือ" ของนักบิน แม้ F-18 G จะเอาชนะ F-22 ได้ แต่ก็แค่เพียง 2 ครั้ง หรืออาจะมากกว่า 2 แต่เราไม่ได้รับข้อมูล แต่ผมว่าก็คงไม่ได้ชนะทุกครั้งหรือชนะมากกว่าอย่างแน่นอน ก็เหมือนกับเมื่อหลายปีก่อน ที่นักบินไทยขับ F-5 ซัด F-15 ร่วงด้วยปืนใหญ่อากาศในการซ้อมเรคแฟลคครั้งหนึ่ง ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกันจริง ๆ F-5 กับ F-15 สมรรถนะต่างกันมากยิ่งกว่า F-18 G กับ F-22 เสียอีก หรือลองนึกดูถึงฝูงข้าศึกสมมุติกองทัพอากาศและกองทัพเรือของอเมริกา ที่ใช้เครื่อง F-5, A-4, F-16 และ F-18 ก็แสดงว่าเครื่องเหล่านั้นต้องมีดีที่จะเอาชนะเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ดี ๆ รุ่นใหม่ ๆ ได้แน่นอน Grin

ผม เห็นด้วยกับ คุณ NaiMai  ครับ แต่เห็นต่างมุมออกไปสักนิด เรื่อง F-15 กับ F-5 คือ F-15 ออกแบบมาเพื่อการรบแบบ BVR. หรือ ไกลกว่าระยะสายตา โดยมี เรด้าขนาดใหญ่ สามารถจับวัตถุที่บินอยู่ในอากาศ ได้ไกลกว่าเครื่องบินขับไล่ทุกชนิดในขณะนั้น โดยมีระยะการตรวจจับไกลกว่า F-5 มาก หากตรวจจับ F-5 ได้ ก็สามารถ ล๊อกเป้า แล้วยิงด้วย จรวต สแปโรว์ ได้ก่อนที่ F-5 จะเห็น F-15 เสียด้วยซ้ำ

F-15 ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการรบแบบ ระยะประชิต เพราะ เป็นเครื่องบินที่มีขนาดใหญ่ น้ำหนักมาก ไม่คล่องตัวอย่าง F-5 การรบระยะประชิต เครื่อง F-15 จึงได้พ่ายแพ้ในการรบ ระยะ ประชิตหรือ ด๊อกไฟต์ การซ้อมรบในระยะประชิต จึงไม่ไช่ สมรภูมิ ที่ F-15 อยากเข้าทำการรบนัก

Grin ที่พี่ 686 บอกมาผมก็เข้าใจเช่นนั้นครับ แต่มีข้อให้คิดอีกอย่างหนึ่งครับว่า เจ้า F-5 ของเราหลุดรอดเรดาร์ของ F-15 เข้าไปยิงปืนใหญ่อากาศใส่ F-15 ได้อย่างไร Grin
 Grin จากข้อมูลที่ผมได้รับมาจากท่านลำดับที่ 3 นักบิน F-16 ไทยที่คุณพญาจงอางลงไว้ เมื่อตอนท่านอยู่ 403 ท่านบอกว่านักบินไทยเป็นต้นตำรับการบินหลบเรดาร์และอาวุธ BVR หลุดเข้าไปบินรบระยะประชิดกับเครื่องบินขับไล่อเมริกันเจ๋ง ๆ จนอเมริกันต้องมาศึกษาเทคนิคนี้กับนักบินไทยครับ Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2466 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 06:46:39 AM »

ถ้าใช้ตอนแลนด์ น่าจะเรียก สปีดเบรค นะ

เขาใช้บนอากาศด้วยนะครับพี่
อ้าว เหรอความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2467 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:33:51 AM »

..ผมว่าในประเทศเราปืนยาวของCZน่าจะเยอะที่สุด อีกอย่างเราก็มีL-39ตั้ง2ฝูงบิน เราน่าจะหา Aero L-159A Alca มาเพิ่มอีกซักฝูง Alphajet คงมีอายุใช้ไม่นานเพราะเป็นของใช้แล้วของเยอรมัน ตัวนี้น่าสนเพราะเช็คสร้างเกินความต้องการกองทัพและเก็บเอาไว้อย่างดี เห็นข่าวบอกว่าออสเตรียซื้อไปใช้5ตัวเพื่อฝึกนักบินรอรับมอบเครื่องยูโรไฟต์เตอร์.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2468 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:15:15 PM »

ถ้าใช้ตอนแลนด์ น่าจะเรียก สปีดเบรค นะ

เขาใช้บนอากาศด้วยนะครับพี่
อ้าว เหรอความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

แต่คงไม่ได้ใช้บ่อยนักครับ เพราะ EF 2000 มีAir Break หลักอยู่ที่คอเครื่องหลัง Cockpit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2469 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:37:50 PM »

..จ้าดให้Air Breakของยูโรไฟต์เตอร์.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:45:08 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #2470 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:29:57 PM »

..โทษที่ครับในการซ้อมรบครั้งล่าสุดโดน EA-18G Growler สอยด้วย AIM-120AMRAAM แต่ครั้งที่แรกนี้ซิหมดราคาไปเลยเพราะโดนF/A-18F Super Slow Hornetที่ช้าเป็นเรือเกลือสอยด้วยปืนกลประจำเครื่องครับ อ้างอิงจากรายงานของ ทร ไอกันดังนี้ Saturday, April 08, 2006
F/A-18F guns down F-22A.This gun kill picture is from the HUD recorder of a VFA-11 Super Hornet taken during a Red Air exercise. The black box on the top left is an event marker to show that the trigger was squeezed.
หลังจากโดนสอยเมื่อถึงพื้นแล้วก็ให้แพทย์สนามเย็บแผลและปิดด้วยปลาสเตอร์ซะหน่อย อีก4-5วันหายครับ อิอิ..
ไหว้ คิก คิก

Grin ผมมองว่าเรื่องนี้มีตัวแปรหลายอย่างนะครับ ทั้งจังหวะเวลา และที่สำคัญเลยคือ "ฝีมือ" ของนักบิน แม้ F-18 G จะเอาชนะ F-22 ได้ แต่ก็แค่เพียง 2 ครั้ง หรืออาจะมากกว่า 2 แต่เราไม่ได้รับข้อมูล แต่ผมว่าก็คงไม่ได้ชนะทุกครั้งหรือชนะมากกว่าอย่างแน่นอน ก็เหมือนกับเมื่อหลายปีก่อน ที่นักบินไทยขับ F-5 ซัด F-15 ร่วงด้วยปืนใหญ่อากาศในการซ้อมเรคแฟลคครั้งหนึ่ง ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกันจริง ๆ F-5 กับ F-15 สมรรถนะต่างกันมากยิ่งกว่า F-18 G กับ F-22 เสียอีก หรือลองนึกดูถึงฝูงข้าศึกสมมุติกองทัพอากาศและกองทัพเรือของอเมริกา ที่ใช้เครื่อง F-5, A-4, F-16 และ F-18 ก็แสดงว่าเครื่องเหล่านั้นต้องมีดีที่จะเอาชนะเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ดี ๆ รุ่นใหม่ ๆ ได้แน่นอน Grin

ผม เห็นด้วยกับ คุณ NaiMai  ครับ แต่เห็นต่างมุมออกไปสักนิด เรื่อง F-15 กับ F-5 คือ F-15 ออกแบบมาเพื่อการรบแบบ BVR. หรือ ไกลกว่าระยะสายตา โดยมี เรด้าขนาดใหญ่ สามารถจับวัตถุที่บินอยู่ในอากาศ ได้ไกลกว่าเครื่องบินขับไล่ทุกชนิดในขณะนั้น โดยมีระยะการตรวจจับไกลกว่า F-5 มาก หากตรวจจับ F-5 ได้ ก็สามารถ ล๊อกเป้า แล้วยิงด้วย จรวต สแปโรว์ ได้ก่อนที่ F-5 จะเห็น F-15 เสียด้วยซ้ำ

F-15 ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการรบแบบ ระยะประชิต เพราะ เป็นเครื่องบินที่มีขนาดใหญ่ น้ำหนักมาก ไม่คล่องตัวอย่าง F-5 การรบระยะประชิต เครื่อง F-15 จึงได้พ่ายแพ้ในการรบ ระยะ ประชิตหรือ ด๊อกไฟต์ การซ้อมรบในระยะประชิต จึงไม่ไช่ สมรภูมิ ที่ F-15 อยากเข้าทำการรบนัก

Grin ที่พี่ 686 บอกมาผมก็เข้าใจเช่นนั้นครับ แต่มีข้อให้คิดอีกอย่างหนึ่งครับว่า เจ้า F-5 ของเราหลุดรอดเรดาร์ของ F-15 เข้าไปยิงปืนใหญ่อากาศใส่ F-15 ได้อย่างไร Grin
 Grin จากข้อมูลที่ผมได้รับมาจากท่านลำดับที่ 3 นักบิน F-16 ไทยที่คุณพญาจงอางลงไว้ เมื่อตอนท่านอยู่ 403 ท่านบอกว่านักบินไทยเป็นต้นตำรับการบินหลบเรดาร์และอาวุธ BVR หลุดเข้าไปบินรบระยะประชิดกับเครื่องบินขับไล่อเมริกันเจ๋ง ๆ จนอเมริกันต้องมาศึกษาเทคนิคนี้กับนักบินไทยครับ Grin
หลบอย่างไรครับคุณใหม่ ใช้วิธีบินต่ำเรียดพื้นอ้อมวกเข้าด้านข้างหรือด้านหลัง(เรดาห์เครื่องfigter จะกวาดได้เฉพาะด้านหน้า)แล้วให้เพื่อนอีกลำบินล่อเรดาห์เบี่ยงเบนความสนใจจากนอกระยะ BVR หรือเปล่าครับ  Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #2471 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 05:45:40 AM »

หลบอย่างไรครับคุณใหม่ ใช้วิธีบินต่ำเรียดพื้นอ้อมวกเข้าด้านข้างหรือด้านหลัง(เรดาห์เครื่องfigter จะกวาดได้เฉพาะด้านหน้า)แล้วให้เพื่อนอีกลำบินล่อเรดาห์เบี่ยงเบนความสนใจจากนอกระยะ BVR หรือเปล่าครับ  Cheesy

Grin ไม่ใช่ครับ จำได้คร่าว ๆ ว่า ใช้การบินเข้าหาสลับกับบินฉากออกด้านข้างครับ พี่เขาบอกมาหลายปีแล้ว ผมจำรายละเอียดไม่ได้ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2472 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 01:59:28 PM »

..อ่านข่าววันนี้และก็ดูจากทีวีเมื่อคืนนี้รู้สึกไม่ดีเลย กลาโหมโดนตัดงบประมาณตั้งเยอะและก็กระทบกับการจัดซื้ออาวุธอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ทั้ง3เหล่าเลย  รถหุ้มเกาะจากยูเครนของ ทบ.เรือฟรีเกตของทร.แล้วก็เครื่องบินขับไล่JAS-39ของ ทอ. ไม่รู้สวีดนยังจะง้อเราอีกหรือเปล่า เพราะประเทศเกิดใหม่อย่างอย่างเซอร์เบียร์ก็ต้องการเครื่องรุ่นนี้เหมือนกันไม่มีตังค์จ่ายเขา เขาอาจจะขายเครื่องที่ผลิตให้เราให้กับเซอร์เบียเลยก็ได้..การเมืองมันส่งผลกระทบทั้งนั้น.. เศร้า http://www.youtube.com/watch?v=2IIP7IN3tc8&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2009, 04:16:54 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2473 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 06:54:23 PM »

Grin ไม่ใช่ครับ จำได้คร่าว ๆ ว่า ใช้การบินเข้าหาสลับกับบินฉากออกด้านข้างครับ พี่เขาบอกมาหลายปีแล้ว ผมจำรายละเอียดไม่ได้ Grin
นักบินนายนี้พี่ที่ทำงานแก(เคยทำงานอยู่ในฝูงนี้)บอก ว่า ฉายาอย่างไม่เป็นทางการ ว่า บินตักควาย เนื่องจากแกจะบินต่ำมากครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #2474 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:06:42 PM »

นักบินนายนี้พี่ที่ทำงานแก(เคยทำงานอยู่ในฝูงนี้)บอก ว่า ฉายาอย่างไม่เป็นทางการ ว่า บินตักควาย เนื่องจากแกจะบินต่ำมากครับ

Grin ผมโดนปลุกตอนเช้าทุกวันที่พี่เขาบิน Grin

หน้า: 1 ... 162 163 164 [165] 166 167 168 ... 1487
  พิมพ์