เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:26:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3888712 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #2775 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 03:43:29 PM »

เรีนยถามท่านพญาจงอางนะครับ
F-16 เนี่ยมันปล่อยแฟร์ (เป้าลวง ) ตรงไหนเหรอครับดูในโมเดล....ตรงไหนหว่า...Huh...
ชี้เป็นจุดนะครับ...อย่าชี้เป็นพื้นที่... Grin Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2776 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 03:43:48 PM »

..ไหนๆ NaiMai ก็ท้าวความถึงเครื่องบินรบยุคเก่าๆของไอ้กันแล้ว งั้นขอกล่าวถึงปูชณียบุคคลด้านการบินของสหรัฐฯท่านหนึ่งซึ่งปัจจุบันนี้ท่านก็ยังมีชีวิตอยู่และก็คงรักการบินและก็ยังทำการบินทุกๆปี ท่านเป็นบุคคลแรกของโลกที่บินทะลุผ่านกำแพงเสียง คนๆนั้นจะเป็นใครไปเสียไม่ได้นอกจากท่าน พล.อ.ท.(brigadier general)Charles Elwood "Chuck" Yeager ปัจจุบันท่านอายุ83ปีแล้ว ท่านเกิดก่อนวันวาร์เลนไทน์วันเดียว(February 13, 1923)ที่Lincoln County, West Virginia ผ่านสงครามโลกครั้งที่2กับสงครามเวียดนามมาแล้ว.. เยี่ยม ไหว้

Grin มีคนบินผ่านกำแพงเสียงก่อนปู่ชัค แต่ไม่มีบันทึกไว้ครับ แม้แต่วันเดียวกับที่ปู่ชัคบินผ่านกำแพงเสียง มีพยานบริเวณที่ทดสอบบอกว่า ได้ยินเสียงโซนิคบูมก่อนในช่วงเช้า ก่อนปู่ชัคจะขึ้นบิน ว่ากันว่าเป็นเสียงโซนิคบูมจากการบินผ่านกำแพงเสียงโดยนักบิน F-86 คนหนึ่ง โดยการบินดำลง ซึ่งเครื่อง F-86 สามารถทำความเร็วมากกว่า 1 มัคได้ Grin
ใช่ๆเคยอ่านเจอครับพี่ นัยว่าเพื่อเปิดทางให้ X1 ดังคนเดียว อิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2777 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 04:09:39 PM »

..พล.อ.ท.(brigadier general) น่าจะเป็น พลจัตวานะครับ คำย่อภาษาอังกฤษของยศ พล.อ.ท.ใช่ตัวไหนครับ Lietuanant General or Colonel General หรือไม่ใช่ทั้งคู่..คือภาษาอังกฤษกับผมไม่ถูกกันมาตั้งแต่สมัยเรียน ม.5โน้นแล้ว เพราะมีครูภาษาอังกฤษมาบรรจุใหม่ จะผู้หญิงก็ไม่ใช่ ผู้ชายก็ไม่เชิง ที่ไหนได้เป็ง"กระเทย"ดีๆนี้เอง(แค้นมาก ขอบอก) จากเกรดวิชานี้ที่เคยเรียนได้3กับ4 ก็เรียนประคองตัวเองเอาแค่ผ่านคือเกรด2..(การนินทาครูบาอาจารย์เป็นสิงมิควร กรุณาอ่านแล้วก็ผ่านเลยไปนะครับ ห้าม comment อิอิ).. คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2778 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 06:15:45 PM »

ปู่ชัค เกิดก่อนผมวันเดียวครับ

ตามที่บันทึกไว้ปู่ชัคเป็นคนที่บินผ่านกำแพงเสียงคนแรก โดยใช้เครื่องที่มีความสามารถบินเร็วเหนือเสียงและบินในแนวปรกติครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2779 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:40:46 AM »

ปู่ชัค เกิดก่อนผมวันเดียวครับ

ตามที่บันทึกไว้ปู่ชัคเป็นคนที่บินผ่านกำแพงเสียงคนแรก โดยใช้เครื่องที่มีความสามารถบินเร็วเหนือเสียงและบินในแนวปรกติครับ

ตกใจ ตาโจ๊กอายุ 83 แล้วหรอเนี่ย แอ๊บเด็กนี่นา ตกใจ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2780 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:10:32 AM »

F-16 เนี่ยมันปล่อยแฟร์ (เป้าลวง ) ตรงไหนเหรอครับดูในโมเดล....ตรงไหนหว่า...Huh...
ชี้เป็นจุดนะครับ...อย่าชี้เป็นพื้นที่... Grin Grin
..ผมบอกไม่ถูกเหมือนว่าอยูส่วนไหนของเครื่อง ต้องไปแย่งเด็กดูตัวเป็นๆในงานวันเด็กปี53แล้วถามนักบินดูครับ.. คิก คิก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2781 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:32:36 AM »

เป้าลวงสามารถปล่อยได้กี่ครั้งครับ  ครั้งเดียวหมดเลยรึเปล่าครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2782 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:09:06 AM »

..ผมบอกไม่ถูกเหมือนว่าอยูส่วนไหนของเครื่อง ต้องไปแย่งเด็กดูตัวเป็นๆในงานวันเด็กปี53แล้วถามนักบินดูครับ.. คิก คิก ไหว้
http://www.youtube.com/watch?v=iTsY74YE1IQ

http://www.youtube.com/watch?v=KYtdgVfVZUg

http://www.youtube.com/watch?v=uoKJD5LUMiQ
ที่ดูๆน่าจะออกมาจากช่วงท้าย Grin

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #2783 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:08:31 PM »

... Grin

http://www.f-16.net/gallery_item45964.html

http://www.f-16.net/gallery_item46116.html

http://www.jetphotos.net/viewphoto.php?id=5699937

Lockheed Martin F-16AM FA-111 (bove and below) at Kleine-Brogel Airbase showing the standard weapons load carried by the type during Operation Guardian Falcon in Afghanistan: AIM-9M Sidewinder air-to-air missiles, GBU-12 Paveway II precision guided bombs, 20 mm rounds for the internal cannon and chaff/flares in the PIDS of the bomb pylons
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 05:16:51 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2784 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 09:04:01 PM »

..ทอ คิดถูกที่เลือก JAS-39 เพราะคุณสมบัติอีกอย่างคือวิ่งขึ้นและลงจอดใช้ระยะทางวิ่งสั้นๆหรือ STOL(Short Take Off and Landing)และใช้เจ้าหน้าที่ภาคพื้นดินน้อยคน แต่อย่างว่าโดนรถเมล์ NGV ถีบซะร่วง อีก6เครื่องที่เหลือไม่รู้จะได้อีกเมื่อไหร่.. หัวเราะร่าน้ำตาริน..
http://www.youtube.com/watch?v=oej-Cw-bhsk&feature=fvw
..
เยี่ยม
http://www.youtube.com/watch?v=PnRI07D1768&feature=related เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2009, 09:12:38 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #2785 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:18:26 AM »

JAS-39  จอดบน  เรือ 911 ได้ไหมครับ   Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2786 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:20:47 AM »

JAS-39  จอดบน  เรือ 911 ได้ไหมครับ   Grin
หมายถึงเรือจักรีฯ หรือเปล่าครับ ท่านผู้รู้ช่วยให้ความเห็นด้วยครับ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2787 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:22:07 AM »

JAS-39  จอดบน  เรือ 911 ได้ไหมครับ   Grin
หมายถึงเรือจักรีฯ หรือเปล่าครับ ท่านผู้รู้ช่วยให้ความเห็นด้วยครับ
จอดน่าจะจอดได้นะครับ ดาดฟ้ากว้างพอจอด แต่ถ้าหมายถึงการแลนด์ดิ่ง ทำไม่ได้ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #2788 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:15:18 PM »

JAS-39  จอดบน  เรือ 911 ได้ไหมครับ   Grin
จอดน่าจะจอดได้นะครับ ดาดฟ้ากว้างพอจอด แต่ถ้าหมายถึงการแลนด์ดิ่ง ทำไม่ได้ครับ

แล้วถ้าติดอุปกรณ์ดีดตัวเครื่องบิน(เรียกไม่ถูกครับ) บนเรือจักรีฯไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ หรือว่าโดยโครงสร้างของเรือทำไม่ได้ หรือว่าถ้าทำได้ต้องเสียงบประมาณอีกมาก ไม่ต่างกับต่อเรือใหม่ครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2789 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:35:15 PM »

แล้วถ้าติดอุปกรณ์ดีดตัวเครื่องบิน(เรียกไม่ถูกครับ) บนเรือจักรีฯไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ หรือว่าโดยโครงสร้างของเรือทำไม่ได้ หรือว่าถ้าทำได้ต้องเสียงบประมาณอีกมาก ไม่ต่างกับต่อเรือใหม่ครับ

๋Jas-39 นั้นไม่สามารถปฏิบัติการบนเรือได้ครับ ถึงใช้ระยะเทคออฟ แลนด์ดิ้งสั้น แต่อุปกรณ์ต่างๆไม่ได้ถูกสร้างให้รองรับความเครียดที่กระทำต่อวัตถุขนาดนั้นครับ

ส่วน 911 เราติด catapult กับพวกอุปกรณ์รับเครื่องร่อนลง คงจะไม่ไหวครับ ด้วยขนาดของเรือที่ออกแบบมาแบบนี้ และการติดตั้งพวกนี้ เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ทำกันตั้งแต่ต่อเรือโน่นครับ การวัดต้องใช้ความแม่นยำสูงถึงขนาดว่าต้องใช้เลเซอร์วัดกันเลย ต่อใหม่คุ้มกว่าครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 1487
  พิมพ์