เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:33:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 281 282 283 [284] 285 286 287 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900057 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4245 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 12:33:19 PM »

..เป็นการเป็นงานหน่อย เรื่องของเรื่องก็คือช่างของTAI แนะนำว่านักบินที่จะทดสอบเครื่องวันนี้ไม่ใช่นักบินธรรมดาๆแต่เป็นหนึ่งในสาม"นักบินต้นแบบ"ของประเทศและเป็นมือหนึ่งในขณะนี้ นักบินท่านนั้นคือ น.ท.กฤษฏ์ ป.วัฒนะลิขิต รองผู้บังคับฝูงบินสายฟ้า103 หรือ"รองแพร์"

โดยปกติการทดสอบเครื่องบินจะมีสองประเภทใหญ่ๆคือ
Development Test and Evaluated นี่คือการทดสอบเครื่องบินรุ่นใหม่ๆหรือ Series ใหม่ๆอีกอันหนึ่งคือOperational Test and Evaluated อันนี้คือการทดสอบเครื่องที่ผ่านการMod หรือเครื่องใหม่ของSeriesที่ผลิตออกมาแล้วซึ่งการทดสอบของทั้งสองแบบจะต้องใช้"นักบินต้นแบบ"เท่านั้นไม่ใช่นักบินลองเครื่อง ในการทดสอบเครื่องบินนั้นก่อนที่เครื่องจะไปถึงมือ"นักบินต้นแบบ"ฝ่ายช่างหรือฝ่ายผลิตจะต้องทำการทดสอบระบบพื้นฐานก่อนนั่นคือFunctional Test Plans ถ้าไม่ผ่านนักบินจะไม่บินเป็นอันขาดและการทดสอบไม่ใช่ทดสอบกันครั้งสองครั้งแล้วจะผ่านบางรุ่น บางเครื่องทดสอบกันยันคลอดลูกเป็นร้อยรอบ ในเมืองไทยตอนนี้การทดสอบน่าจะจัดอยู่ในลักษณะของ Operational Test and Evaluated และได้รับการยอมรับในสากลโลกว่าเป็น1ใน5ประเทศที่มี"เจ้าหน้าที่ทดสอบอากาศยาน"ที่มีมาตรฐานและคุณภาพ"สูงสุด"นั่นคือเรามี"นักบินต้นแบบ"คือหมายเลข1ของเอเชียทั้งทวีปและสองเรามี"ช่างเทคนิค"อันดับ1ของเอเชีย..
เยี่ยม ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 12:38:57 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #4246 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 01:00:33 PM »

พาออกทะเลนิดนึงครับ  วันนี้ที่ท่าเรือแหลมฉบังท่า D ครับ รปภไม่ให้เข้าครับ

เรือเขา ชาม ดาวเทียม เยอะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 01:15:23 PM โดย krajong » บันทึกการเข้า

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4247 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 01:05:01 PM »

..ทร สั่งซื้อฮ.ปราบเรือดำน้ำ(MH-60S Helicopters)ไม่รู้เราเป็นคิวสั่งจองที่เท่าไหร่..รอได้ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #4248 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 07:58:19 PM »

เรือรบรุ่นใหม่ครับ ของ US NAVY เน้นเร็วและตรวจจับยาก

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #4249 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:01:03 PM »

เรือรบรุ่นใหม่ครับ ของ US NAVY เน้นเร็วและตรวจจับยาก

...เป็นรุ่นที่ใช้เทคโนโลยี Stealth ใช่มั้ยครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #4250 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:40:48 PM »

คิดว่าใช่ครับ ท่านผู้รู้เวปเรา เยอะครับ เดี๋ยวมาให้ข้อมูลครับ

...เป็นรุ่นที่ใช้เทคโนโลยี Stealth ใช่มั้ยครับ...  Grin

สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #4251 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:20:11 PM »

พาออกทะเลนิดนึงครับ  วันนี้ที่ท่าเรือแหลมฉบังท่า D ครับ รปภไม่ให้เข้าครับ

เรือเขา ชาม ดาวเทียม เยอะดีครับ
มีฟาลังซ์ 2ระบบ
ฮาร์พูน 8 ท่อ
ตอร์ปิโดมาร์ค 44 2ชุด
ปืนเรือ 127 มม. 1ระบบ
แถมมีระบบอีจิสอีก
ถ้าเป็นเรือลาดตระเวณน่าจะเป็นชั้นติคอนเดอโรก้าครับ หรือถ้าเป็นเรือพิฆาต ก็ชั้นอีจิสครับ
ที่ไม่เห็นในรูปแต่คิดว่ามีคือที่ยิงจรวดต่อต้านอากาศยานแบบท่อยิงตั้ง เกือบลืม โทมาฮอร์คด้วยครับ

เครื่องยนต์น่าจะเป็น cogog ครับ เครื่องยนต์ก๊าซเทอร์ไบ 2 เครื่อง เครื่องหนึ่งใช้ตอนต้องการความเงียบ อีกเครื่องใช้ตอนเร่งความเร็วสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:24:19 PM โดย สุกรจากโลกันต์ » บันทึกการเข้า

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4252 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 12:40:02 AM »

มาดูของที่เข้าประจำการแล้วดีกว่าครับ

ลำนี้อยู่ใกล้ๆบ้านเรา
Formidable Class Multi-Mission Frigates (Singapore) based on the La Fayette class frigate
ลำนี้เข้าประจำการซิงๆ เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ปีที่แล้วนี้เอง พร้อมกับเรือคลาสเดียวกันอีก3ลำ และมกราคมปีนี้ก็เข้าประจำการเพิ่มอีก2ลำ 

ขยับไปไกลอีกหน่อย
Type-054A Frigate (Chinese)

Kang Ding Class Frigates (Taiwan) based on the La Fayette class frigate
สั่งต่อมาเพื่อยันกับเรือรบจีนโดยเฉพาะ

Kongō class destroyer (Japan)
คลาสนี้อาจจะเก่าไปซักหน่อยเพราะประจำการตั้งแต่ปี 95-98 แต่ระบบอาวุธทันสมัยมาก (Aegis fire control system and is armed)

ลำนี้ประจำการล่าสุด (1998)

Al Riyadh (F3000S Sawari II) Class Multipurpose AAW Frigate (Saudi Arabia)  based on the La Fayette class frigate

ไปดูแถวยุโรปกันมั่ง
F100 class Multi-Purpose Frigate (Spain)

F124 air defence frigate (Germany)

La Fayette Class multipurpose stealth frigates (France)

เรือพวกนี้ออกแบบเพื่อลดประสิทธิภาพของเรดาร์ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปทรงหรือวัสดุ รวมทั้งระบบอาวุธก็ทันสมัยมาก ทำการรบได้ทั้ง3มิติ

ลำนี้เป็นเรือรบที่ใช้เทคโนโลยี Stealth เต็มรูปแบบที่ประจำการอยู่ในปัจจุบัน
Visby Class Corvettes (Sweden)

โดยตัวเรือลดรังสีอินฟราเรด เสียง และคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ลดภาคตัดขวางขอเรด้าห์ ซึ่งในสภาวะอากาศปกติเรือจะถูกตรวจจับได้ที่ระยะไกล 13 km และที่ 8 กม.เมื่อเปิดJamming
Visby ติดตั้งขีปนาวุธพื้นสู่พื้นแบบ RBS-15 จำนวน 8 นัด ซึ่งจะเก็บเอาไว้ใน bay ภายในตัวเรือพร้อมตอปิโดและจรวดปราบเรือดำน้ำตัวเรือติดตั้งปืนใหญ่ขนาด 57 mm Bofors มีอัตราการยิง 220 นัดต่อนาที ระยะยิง 17 กม.  Visby ใช้ระบบขับเคลื่อนแบบ Water Jet แบบเดียวกับเรือชั้น fearless ของสิงคโปร์  ระบบขับเคลื่อนด้วยเครื่องพ่นน้ำโดยการดูดน้ำจากนอกตัวเรือผ่านปั๊มแรงดันสูง และพ่นออกมาด้วยความเร็วสูงเพื่อให้เกิดแรงผลักในทิศตรงกันข้าม ระบบขับเคลื่อนด้วยเครื่องพ่นน้ำเป็นระบบขับเคลื่อนที่ไม่ใช้ใบจักรและหางเสือ แต่ใช้การควบคุมทิศทางน้ำที่พ่นออกมา ซึ่งเป็นการควบคุมทิศทางที่ให้ความคล่องตัวสูง และการที่ระบบขับเคลื่อนแบบนี้ไม่มีใบจักรและชุดเฟืองทดจึงสามารถลดอัตรากินน้ำลึกของเรือ ประหยัดพื้นที่ใช้สอย ลดเสียงและการสั่นสะเทือน และยังไม่เกิดปัญหาความเสียหายของใบจักรเมื่อเรือเข้าที่ตื้น หรือปัญหาการเกิดโพรงอากาศหรือคาวิเตชั่น (Cavitation) ที่ใบจักรเมื่อใช้ความเร็วสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 03:47:53 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4253 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 02:11:57 AM »

มีฟาลังซ์ 2ระบบ
ฮาร์พูน 8 ท่อ
ตอร์ปิโดมาร์ค 44 2ชุด
ปืนเรือ 127 มม. 1ระบบ
แถมมีระบบอีจิสอีก
ถ้าเป็นเรือลาดตระเวณน่าจะเป็นชั้นติคอนเดอโรก้าครับ หรือถ้าเป็นเรือพิฆาต ก็ชั้นอีจิสครับ
ที่ไม่เห็นในรูปแต่คิดว่ามีคือที่ยิงจรวดต่อต้านอากาศยานแบบท่อยิงตั้ง เกือบลืม โทมาฮอร์คด้วยครับ

เครื่องยนต์น่าจะเป็น cogog ครับ เครื่องยนต์ก๊าซเทอร์ไบ 2 เครื่อง เครื่องหนึ่งใช้ตอนต้องการความเงียบ อีกเครื่องใช้ตอนเร่งความเร็วสูง

DDG-73 USS.Decatur ครับ เป็นเรือพิฆาตติดอาวุธนำวิถี ในชั้น อาเลย์ เบิร์ก ไฟลต์สอง ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4254 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:34:45 AM »

บินกันอยู่ดี ๆ ลงน้ำเสียแล้ว Grin Grin Grin Grin

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #4255 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:42:21 AM »

..ทร สั่งซื้อฮ.ปราบเรือดำน้ำ(MH-60S Helicopters)ไม่รู้เราเป็นคิวสั่งจองที่เท่าไหร่..รอได้ เยี่ยม
ผมอยากทราบว่าเราต้องมีกี่ลำจึงจะทำการต่อต้านเรือดำน้ำได้ครับเช่น1/1 หรือว่าเครื่องบินซัก 5 ลำต่อเรือดำน้ำ 1 ลำ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #4256 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 11:17:40 AM »

พระเจ้า ครับ เจอแต่เหล่าทวยเทพ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4257 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 11:32:06 AM »

ลำนี้ใช่รุ่นเดียว

กับลำนี้หรือเปล่า

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4258 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 12:34:16 PM »

ลำนี้ใช่รุ่นเดียว

กับลำนี้หรือเปล่า
ใช่ครับ F124 รุ่นปัจจุบันของเยอรมันเข้าประจำการในปี 2002 ครับ  รุ่นใหม่ล่าสุดจะเป็น F125 Class จะได้รับมอบในปี 2011  ไหว้ ไหว้

stealth design incorporates measures to reduce the ship’s radar, thermal and acoustic signatures.

CODAG WARP (Combined Diesel and Gas - Water Jet and Refined Propeller) propulsion system
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4259 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 12:56:45 PM »

ของเยอรมันกับสวีเดนนี่น่าสนใจมาก
น่าจะอาศัยที่ซื้อกริปเปน ขอร่วมทำการวิจัย ได้ไหมเนี่ยเรือล่องหนนี่...........หรือเรือดำน้ำ

สรุปนี่เราจะเหมา...ของสวีเดนหมดเลยนิ อิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 281 282 283 [284] 285 286 287 ... 1487
  พิมพ์