เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:26:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 284 285 286 [287] 288 289 290 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899949 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4290 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 06:50:02 PM »

อ่าน บทความเปิดฟ้าส่องโลก 27/10/2552ของ นิติภูมิ หรือยังครับ

ผมอยากรู้ว่าเรือดำน้ำไฟฟ้า-ดีเซล 1-2ลำ มีพิษสงร้ายกาจขนาดไหนครับ
ถ้าเป็นเรือดำน้ำจู่โจมรุ่นใหม่ๆ ก็ติดอาวุธได้ระดับเดียวกับเรือดำน้ำน้ำเคลียร์ครับพี่ แต่ที่เหนือกว่าก็คือเวลาเดินเครื่องด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าแล้วจะเงียบกว่า
แต่จุดด้อยก็เยอะ ความเร็วสูงสุดมักจะด้อยกว่าเรือดำน้ำนิวเคลียร์ ดำลึกเป็นเวลานานๆไม่ได้เพราะจำกัดด้วยกำลังแบตเตอรี่ ไม่เหมือนพวกนิวเคลียร์ที่จะดำลึกหรือออกทำงานนานแค่ไหนก็ได้ตราบที่ยังมีอาหารสต๊อก  ไหว้ ไหว้

http://www.naval-technology.com/projects/type_212/specs.html
ลองดู u214 รุ่นใหม่ของเยอรมันครับ ใช้เซลไฟฟ้าดำใต้น้ำได้นาน 12 weeks หรือประมาณ 3 เดือน ระยะทำการ 12000 nm หรือประมาณ 20000 km ไปได้ทุกที่ในโลกทีเดียวครับ Cheesy
ข้อมูลในเว็บแจ้งไว้ว่า 12สัปดาห์จริงครับ แต่เป็นเวลาปฏิบัติการตามกำลังเสบียง เป็นการดำโดยมีการลอยลำขึ้นมาหรือโผล่โผล่ท่อขึ้นมารับอากาศเพื่อเดินเครื่องดีเซลในการชาร์ทไฟให้แบตเตอรี่ด้วยไม่ใช่การดำเงียบโดยแบตเตอรี่อย่างเดียว  ถ้าดำโดยใช้กำลังแบตเตอรี่โดยเดินเครื่องประหยัดจะดำได้นาน 3 สัปดาห์
จุดอ่อนก็คือตอนที่ขึ้นมาชาร์ทไฟให้แบทเตอรี่นั้นแหละครับซึ่งเสี่ยงต่อการถูกตรวจพบทั้งเรื่องเสียงและสายตา  ไหว้ ไหว้

Type 214 submarine (U212 / U214 Attack Submarines)
General characteristics
Displacement: 1,700 t surfaced / 1,980 t submerged(GR) / 1,860 t submerged(SK)

Dimensions: length 65 m / beam 6.3 m / draught 6 m

Pressure hull: austenitic steel

Armament: 8 x 533 mm torpedo tubes, 4 subharpoon-capable

Propulsion: low noise skew back propeller

Diesel engines: 2 MTU 16V 396 (6.24 MW)(GR) / 1 MTU 16V 396 (3.12 MW)(SK)

Charging generators: 2 x Piller Ntb56.40-10 970KW

AIP system: 2 HDW PEM fuel cells (240 kW)(GR) / 9 HDW PEM fuel cells (306 kW)(SK)

Electric motor: 1 Siemens Permasyn (2.85 MW)

Speed: 12 kt surfaced / 20 kt submerged

Speed on fuel cells: 2-6 kt estimated

Range surfaced: 12,000 miles (19,300 km)

Range submerged: 420 nmi @ 8 kt (780 km @ 15 km/h)

Range on fuel cells: 1,248 nmi @ 4 kt (2,310 km @ 7 km/h)

Mission endurance: 12 weeks

Submerged without snorkelling: 3 weeks

Operating depth: more than 250 m officially, 400 m estimated

Complement: 5 officers + 22 crew

Navigation radar: SPHINX-D with 4Kw pulse and tactical LPI radar sensor [Thales Deutschland Kiel]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2009, 06:53:00 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #4291 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:03:05 AM »

ข้อมูลในเว็บแจ้งไว้ว่า 12สัปดาห์จริงครับ แต่เป็นเวลาปฏิบัติการตามกำลังเสบียง เป็นการดำโดยมีการลอยลำขึ้นมาหรือโผล่โผล่ท่อขึ้นมารับอากาศเพื่อเดินเครื่องดีเซลในการชาร์ทไฟให้แบตเตอรี่ด้วยไม่ใช่การดำเงียบโดยแบตเตอรี่อย่างเดียว  ถ้าดำโดยใช้กำลังแบตเตอรี่โดยเดินเครื่องประหยัดจะดำได้นาน 3 สัปดาห์
ไม่ใช่ดำโดยใช้กำลังแบตเตอรี่อย่างเดียวครับ เรือรุ่นนี้มี ระบบ aip โดยใช้ fuel cell ครับ โดย fuel cell จะใช้ไฮโดรเจน และ ออกซิเจนผลิตไฟฟ้าได้ในขณะดำโดยผลิตไฟฟ้าได้เรื่อยๆจนกว่า ไฮโดรเจนจะหมดซึ่งก็นานพอสมควรแต่ ก็ได้แค่ 2-3 อาทิตย์ ซึ่งในการรบก็นับว่าเพียงพอครับ  Cheesy
The propulsion system combines a conventional system consisting of a diesel generator with a lead acid battery, and an air-independent propulsion (AIP) system, used for silent slow cruising, with a fuel cell equipped with oxygen and hydrogen storage. The system consists of nine PEM (polymer electrolyte membrane) fuel cells, providing between 30kW and 50kW each.
Performance of the AIP system has been increased with two Siemens PEM fuel cells which produce 120kW per module and will give the submarine an underwater endurance of two weeks.

http://www.naval-technology.com/projects/type_212/

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4292 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:09:17 AM »

ไม่ใช่ดำโดยใช้กำลังแบตเตอรี่อย่างเดียวครับ เรือรุ่นนี้มี ระบบ aip โดยใช้ fuel cell ครับ โดย fuel cell จะใช้ไฮโดรเจน และ ออกซิเจนผลิตไฟฟ้าได้ในขณะดำโดยผลิตไฟฟ้าได้เรื่อยๆจนกว่า ไฮโดรเจนจะหมดซึ่งก็นานพอสมควรแต่ ก็ได้แค่ 2-3 อาทิตย์ ซึ่งในการรบก็นับว่าเพียงพอครับ  Cheesy
The propulsion system combines a conventional system consisting of a diesel generator with a lead acid battery, and an air-independent propulsion (AIP) system, used for silent slow cruising, with a fuel cell equipped with oxygen and hydrogen storage. The system consists of nine PEM (polymer electrolyte membrane) fuel cells, providing between 30kW and 50kW each.
Performance of the AIP system has been increased with two Siemens PEM fuel cells which produce 120kW per module and will give the submarine an underwater endurance of two weeks.

http://www.naval-technology.com/projects/type_212/
รับทราบครับพี่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ๆ +1 ครับพี่  เยี่ยม เยี่ยม
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #4293 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:13:33 AM »

อ้าวถามเรื่อง รถหุ้มเกราะล้อยางของไทย กองทัพบกและ ตชด. นะครับ V100 กับ V150 มันแตกต่างกันอย่างไรครับ Huh

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #4294 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:08:09 AM »

ตามอ่านมาตลอดครับ ได้ความรู้หลายเรื่อง
จากฟ้า มาสู่ ดิน มาเหนือน้ำ บนน้ำ
แถม มีใต้น้ำด้วย

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #4295 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 07:20:47 PM »

tavor ครับพี่ ART
ออ ขอบคุณครับ แสดงว่าปืนดีไม่ได้มีแตกองทัพบก หน่วยรบพิเศษ อากาศโยธินก้ใช้นะครับ ออ ของสิงคโปร์เห็น ทหารที่ใต้ใชมันรุ่นอะไรนะครับ

น่าจะเป็น SAR 21 รึเปล่าครับ

ใช่ครับ สิงคโปร์เขาใช้รุ่นนี้ เคยลงทดสอบใน อวป เมื่อปีสองปีก่อน ท่านอาจารย์สุพิณเป็นผู้ทดสอบมั้งครับ หากผมจำไม่ผิด
ใช้ครับ วันนั้นเห็นทหาร หน่วยไหนไม่ทราบถืออยู่ครับ ที่ใต้ 3 จังหวัด

อาจเป็น sar (sinapore assault rifle)  ที่สิงคโปร์ผลิตเอง  ไม่แน่ใจว่ากองทัพซื้อเมื่อไหร่  Huh
หรืออาจเป็น tavor ก็ได้ครับ  เพราะกองทัพเอาtavor(ของอิสราเอล)เข้าประจำการ

รูปทรงคล้ายๆกันครับ

คลิก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=45396.0

SAR 21 ครับ  ของ กองพันจู่โจม จ.ลพบุึรี
ตอนนี้มีปฏิบัติงานอยู่ที่ จ.ปัตตานี

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #4296 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:28:11 PM »

ออ ขอบคุณครับ แสดงว่าปืนดีไม่ได้มีแตกองทัพบก หน่วยรบพิเศษ อากาศโยธินก้ใช้นะครับ ออ ของสิงคโปร์เห็น ทหารที่ใต้ใชมันรุ่นอะไรนะครับ

ใช่ครับ สิงคโปร์เขาใช้รุ่นนี้ เคยลงทดสอบใน อวป เมื่อปีสองปีก่อน ท่านอาจารย์สุพิณเป็นผู้ทดสอบมั้งครับ หากผมจำไม่ผิด
ใช้ครับ วันนั้นเห็นทหาร หน่วยไหนไม่ทราบถืออยู่ครับ ที่ใต้ 3 จังหวัด

อาจเป็น sar (sinapore assault rifle)  ที่สิงคโปร์ผลิตเอง  ไม่แน่ใจว่ากองทัพซื้อเมื่อไหร่  Huh
หรืออาจเป็น tavor ก็ได้ครับ  เพราะกองทัพเอาtavor(ของอิสราเอล)เข้าประจำการ

คลิก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=45396.0

SAR 21 ครับ  ของ กองพันจู่โจม จ.ลพบุึรี
ตอนนี้มีปฏิบัติงานอยู่ที่ จ.ปัตตานี

ขอบคุณ ครับ

banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #4297 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:44:09 PM »

ข้อมูลจำเพาะ   F-16A FALCON  เครื่องบินขับไล่แบบที่ ๑๙ (บ.ข.๑๙)

ประเภท :  เครื่องบินขับไล่เอนกประสงค์ ๑ ที่นั่ง
ผู้ผลิต :  บริษัท เยเนอรัล ไดนามิกส์ จำกัด ประเทศ สหรัฐอเมริกา
เครื่องยนต์ :  F-100-PW-220 ชนิด Turbofan 
 จำนวน ๑ เครื่อง
กางปีก :  ๓๒ ฟุต ๙.๔๕ นิ้ว
ความยาว :  ๔๙ ฟุต ๕.๙ นิ้ว
สูง :  ๑๖ ฟุต ๘.๕ นิ้ว
น้ำหนักตัวเปล่า :  ๑๔,๕๖๗ ปอนด์
น้ำหนักสูงสุดวิ่งขึ้น :  ๓๕,๔๐๐ ปอนด์
ความเร็วสูงสุด :  ๑.๖ มัค (๑,๓๒๐ ไมล์/ชม.) ที่ ๔๐,๐๐๐ ฟุต
เพดานบิน :  ๖๐,๐๐๐ ฟุต
ระยะบินไกลสุด :  ๒,๑๐๐ ไมล์ เมื่อติดถังเชื้อเพลิงอะไหล่ภายนอกลำตัว
รัศมีปฏิบัติการ :  ๕๐๐ ไมล์ทะเล
ประจำการเมื่อ :  ๒ ก.ค. ๒๕๓๑

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4298 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:52:29 AM »

ช่วยอัพครับ   กู้เครื่องบินขึ้นจากทะเลหน่อย    Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4299 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:29:45 AM »

..มาดูF-16ตัวที่ท๊อปที่สุดในsereis Block50/52ก็ต้องเป็นของsufaยิวตัวนี้.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #4300 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:54:21 AM »

เอาภาพมาฝากจาก Nellis AFB ครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #4301 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:57:29 AM »

F - 15 กำลัง take off

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4302 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 12:01:38 PM »

คลิก

ขอบคุณ ครับ

ขอบคุณครับ +1 สำหรับข้อมูลข่าวสารครับ

(อิจฉาสิงคโปร์จัง บ้านเขาเปิดโอกาสให้ผลิตได้แล้ว  ของเรายังต้องซื้อชาวบ้านอยู่เลย)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #4303 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 02:19:48 PM »

ขอบคุณครับ +1 สำหรับข้อมูลข่าวสารครับ

(อิจฉาสิงคโปร์จัง บ้านเขาเปิดโอกาสให้ผลิตได้แล้ว  ของเรายังต้องซื้อชาวบ้านอยู่เลย)

อยากให้ไทยผลิตปืนไรเฟิลจู่โจมของคนไทยเองครับ ทหารไทยผมว่าทำได้ครับ เยี่ยม

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #4304 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:13:47 PM »

Beautiful pic of an SU-25.

หน้า: 1 ... 284 285 286 [287] 288 289 290 ... 1487
  พิมพ์