เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:21:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 305 306 307 [308] 309 310 311 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900166 ครั้ง)
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #4605 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 10:29:42 AM »

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4606 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 05:20:38 PM »

..ผมมองติดตลกไปอีกว่า เรื่องนี้ถ้าคดีถึงที่สุดและผู้ถูกกล่าวหาผิดจริงตามฟ้อง เครื่องมือที่ใช้ในการกระทำความผิดต้องโดนศาลสั่งริบถูกไหมครับ ที่นี้แหละ ทอ.ได้ส้มผลเบ้อเริ่มล้นใส่เลยแหละ เครื่องIlyushin IL-76เครื่องนี้ เราก็ไปจ้างยิวดัดแปลงเป็นเครื่องเตือนภัยล่วงหน้าเหมือนของอินเดีย ที่จ้างยิวโมดิฟายด์เครื่องรุ่นนี้เป็นเอแว็คส์ โป้งเดียวได้นกตั้งสามสี่ตัว อิอิ หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4607 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:25:08 PM »

..ผมมองติดตลกไปอีกว่า เรื่องนี้ถ้าคดีถึงที่สุดและผู้ถูกกล่าวหาผิดจริงตามฟ้อง เครื่องมือที่ใช้ในการกระทำความผิดต้องโดนศาลสั่งริบถูกไหมครับ ที่นี้แหละ ทอ.ได้ส้มผลเบ้อเริ่มล้นใส่เลยแหละ เครื่องIlyushin IL-76เครื่องนี้ เราก็ไปจ้างยิวดัดแปลงเป็นเครื่องเตือนภัยล่วงหน้าเหมือนของอินเดีย ที่จ้างยิวโมดิฟายด์เครื่องรุ่นนี้เป็นเอแว็คส์ โป้งเดียวได้นกตั้งสามสี่ตัว อิอิ หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก

ไอ่กันจะยอมเหรอครับ  ยิ้มีเลศนัย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4608 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:25:49 PM »

ไอ่กันจะยอมเหรอครับ  ยิ้มีเลศนัย

ทำได้จริงก็แจ่มครับ  หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4609 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:38:08 PM »

เรื่องนี้เป็นถือเป็นข้อพิพาทระหว่างประเทศแล้วครับ เพราะผู้ถูกจับกุมและเครื่องบินไม่ได้มีสัญชาติไทย กฎหมายที่ใช้ในกรณีนี้ต้องเป็นกฎหมายระหว่างประเทศเท่านั้น

แล้วถ้าลงว่าไทยยังมิได้ตรากฎหมายมารองรับมติ UN ที่ว่ากันตามข่าว ถือเป็นอันว่ารัฐไทยก็ไม่มีอำนาจในการเข้ายึดอาวุธเหล่านี้เลยครับ คราวนี้เกิดอีกฝ่ายหัวหมอ ได้มีรายการเจอเรียกร้องค่าเสียหายและค่าสินไหมทดแทนเข้าให้อีกดอกแน่นอนครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #4610 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:57:17 PM »

เรื่องนี้เป็นถือเป็นข้อพิพาทระหว่างประเทศแล้วครับ เพราะผู้ถูกจับกุมและเครื่องบินไม่ได้มีสัญชาติไทย กฎหมายที่ใช้ในกรณีนี้ต้องเป็นกฎหมายระหว่างประเทศเท่านั้น

แล้วถ้าลงว่าไทยยังมิได้ตรากฎหมายมารองรับมติ UN ที่ว่ากันตามข่าว ถือเป็นอันว่ารัฐไทยก็ไม่มีอำนาจในการเข้ายึดอาวุธเหล่านี้เลยครับ คราวนี้เกิดอีกฝ่ายหัวหมอ ได้มีรายการเจอเรียกร้องค่าเสียหายและค่าสินไหมทดแทนเข้าให้อีกดอกแน่นอนครับ  ไหว้

Huhเราไม่สามารถจับกุมได้หรือครับในกรณีที่ตรวจพบว่าเป็นการขนอาวุธผ่านประเทศเราโดยไม่ได้รับอนุญาติ
แม้คนขนจะไม่ใช้คนไทยก็เถอะ บู่ การขนของผิดกฏหมายผ่านประเทศเราโดยเครื่องบินก็สบายสิครับ
เกิดถ้ามันไม่ไปแถวตะวันออกกลางแต่มาปล่อยแถวทางใต้เราก็แย่ครับ ตามข่าวพวกนี้เจตนาปกปิดสินค้าอยู่แล้วนี่ครับ

แต่ผมว่ามีคนรอเช็คบิลเพียบ ไม่รู้ทำไมไอ้ตัวเลวๆระดับโลกชอบแอบมากบดานบ้านเราจัง แต่ของเราหนีไปนอกประเทศ บู่

Long Live The King

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4611 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:55:59 PM »

Huh เราไม่สามารถจับกุมได้หรือครับ ในกรณีที่ตรวจพบว่าเป็นการขนอาวุธผ่านประเทศเราโดยไม่ได้รับอนุญาต แม้คนขนจะไม่ใช้คนไทยก็เถอะ บู่

การขนของผิดกฏหมายผ่านประเทศเราโดยเครื่องบินก็สบายสิครับ เกิดถ้ามันไม่ไปแถวตะวันออกกลางแต่มาปล่อยแถวทางใต้เราก็แย่ครับ ตามข่าวพวกนี้เจตนาปกปิดสินค้าอยู่แล้วนี่ครับ
คุณครับ ผมมองในเรื่องของตัวผู้ต้องหาและเครื่องบินที่ถือสัญชาติอื่นนะครับ เพราะการบังคับใช้กฎหมายก็จะไม่เหมือนกับคนไทยที่ใช้กฎหมายภายในของรัฐไทยเพียงอย่างเดียว แต่มันจะมีเรื่องกฎหมายระหว่างประเทศเข้ามาด้วยนะครับ

แล้วเรื่องการจับกุมตามมติ UN นั้น ผมไม่ทราบด้วยว่ารัฐไทยได้ให้สัตยาบันและมีการตรากฎหมายมารองรับมติ UN ดังกล่าวหรือยัง เพราะประเทศไทยใช้ "หลักทวินิยม" ในการรับรองกฎหมายระหว่างประเทศ  ถ้ายัง เราก็ทำได้แค่ยึดอาวุธไปทำลายหรือส่งคืนกลับไป ส่วนตัวคนทำผิดกับเครื่องบินก็ทำการเนรเทศออกไปอีกทีครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #4612 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:45:01 AM »

Huh เราไม่สามารถจับกุมได้หรือครับ ในกรณีที่ตรวจพบว่าเป็นการขนอาวุธผ่านประเทศเราโดยไม่ได้รับอนุญาต แม้คนขนจะไม่ใช้คนไทยก็เถอะ บู่

การขนของผิดกฏหมายผ่านประเทศเราโดยเครื่องบินก็สบายสิครับ เกิดถ้ามันไม่ไปแถวตะวันออกกลางแต่มาปล่อยแถวทางใต้เราก็แย่ครับ ตามข่าวพวกนี้เจตนาปกปิดสินค้าอยู่แล้วนี่ครับ
คุณครับ ผมมองในเรื่องของตัวผู้ต้องหาและเครื่องบินที่ถือสัญชาติอื่นนะครับ เพราะการบังคับใช้กฎหมายก็จะไม่เหมือนกับคนไทยที่ใช้กฎหมายภายในของรัฐไทยเพียงอย่างเดียว แต่มันจะมีเรื่องกฎหมายระหว่างประเทศเข้ามาด้วยนะครับ

แล้วเรื่องการจับกุมตามมติ UN นั้น ผมไม่ทราบด้วยว่ารัฐไทยได้ให้สัตยาบันและมีการตรากฎหมายมารองรับมติ UN ดังกล่าวหรือยัง เพราะประเทศไทยใช้ "หลักทวินิยม" ในการรับรองกฎหมายระหว่างประเทศ  ถ้ายัง เราก็ทำได้แค่ยึดอาวุธไปทำลายหรือส่งคืนกลับไป ส่วนตัวคนทำผิดกับเครื่องบินก็ทำการเนรเทศออกไปอีกทีครับ  ไหว้
ครับพี่ แต่ผมคิดว่าถ้ามันเล่นบ้านเราเป็นทางผ่านบ่อยๆสักวันไอ้ของพวกนี้มันจะวนมาบ้านเราสิครับ แตอย่างไรก็ตามผมว่าก็ควรปฏิบัติตามหลักสากลครับ จริงๆน่าจะไม่ให้มันมาผ่านเลยดีกว่าถ้ารู้ก่อนแบบนี้

Long Live The King

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4613 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:43:42 AM »

ครับพี่ แต่ผมคิดว่าถ้ามันเล่นบ้านเราเป็นทางผ่านบ่อยๆสักวันไอ้ของพวกนี้มันจะวนมาบ้านเราสิครับ แตอย่างไรก็ตามผมว่าก็ควรปฏิบัติตามหลักสากลครับ จริงๆน่าจะไม่ให้มันมาผ่านเลยดีกว่าถ้ารู้ก่อนแบบนี้
ส่วนใหญ่ถ้าบินผ่านเข้ามาแล้วรู้ว่าไม่ได้ขนมาให้พวกผู้ไม่หวังดีในประเทศ ถ้าเป็นประเทศที่เขาเก๋าเกมจะตีลูกเงียบแล้วปล่อยผ่านออกไปครับ เพราะเขาถือตามสำนวนว่า "เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รอง เอากระดูกมาแขวนคอ" แต่ถ้าจะจับก็ต้องทำกันเงียบๆระดับลับสุดยอด ไม่ใช่ปล่อยให้ข่าวแพร่ออกไป 3 ช่อง 8 ช่องแถมลงหนังสือพิมพ์ ลงสื่่อออนไลน์ไปทั่วโลกอีกแบบนี้ เฮ้อ... อ๋อย

ส่วนไอ้พวกโจรใต้ อาวุธส่วนใหญ่ล่องมาทางเรือจากอินโดนีเซียหรือเขมรในทะเลหลวง ไม่ก็มาทางบกผ่านชายแดนไทย-มาเลเซียครับ ขืนขนมาทางเครื่องบินก็เสร็จทางการไทยก่อนพอดี เพราะมันหลบเลี่ยงเจ้าหน้าที่ทางการยากกว่ากันเยอะครับ  ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #4614 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:57:19 PM »

ผม กลับมองว่า ไม่ไช่

เรื่องนี้ ต้องมองว่า เครื่องบินลำนี้เข้ามาประเทศไทย โดยไม่ได้แจ้งตารางบิน ล่วงหน้า แล้วขอลงจอดเติมน้ำมัน โดยไม่ได้ระบุสินค้าที่ บรรทุกมาว่าเป็นอะไร ในเมื่อ เป็นอาวุธ หากมาจากประเทศ อื่น จะเป็นอย่างที่ คุณ รพินทรนาถ ว่า แต่ถ้ามาจาก เกาหลีเหนือ เป็นอีกกรณี ครับ เพราะ ประเทศไทยเป็นสมาชิกของ องค์การ สหประชาชาติ ดังนั้นประเทศที่โดน บอยคอร์ด เรื่อง อาวุธที่ส่งออกจาก เกาหลีเหนือ ประเทศสมาชิกต้องร่วมปฎิบัติตาม อย่าเข้าใจ คลาดเคลื่อนครับ ส่วนการฟ้องร้องเป็นไปไม่ได้แน่นอน เพราะ กฎหมายระหว่างประเทศ มีข้อยกเว้นเรื่อง อาวุธ อยู่แล้ว หาก สิ่งที่บรรทุกในเครื่องบินลำนี้ เป็นอย่างอื่นก็คงไม่มีการยึดอย่างนี้
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4615 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:15:02 PM »

ผม กลับมองว่า ไม่ไช่

เรื่องนี้ ต้องมองว่า เครื่องบินลำนี้เข้ามาประเทศไทย โดยไม่ได้แจ้งตารางบิน ล่วงหน้า แล้วขอลงจอดเติมน้ำมัน โดยไม่ได้ระบุสินค้าที่ บรรทุกมาว่าเป็นอะไร ในเมื่อ เป็นอาวุธ หากมาจากประเทศ อื่น จะเป็นอย่างที่ คุณ รพินทรนาถ ว่า แต่ถ้ามาจาก เกาหลีเหนือ เป็นอีกกรณี ครับ เพราะ ประเทศไทยเป็นสมาชิกของ องค์การ สหประชาชาติ ดังนั้นประเทศที่โดน บอยคอร์ด เรื่อง อาวุธที่ส่งออกจาก เกาหลีเหนือ ประเทศสมาชิกต้องร่วมปฎิบัติตาม อย่าเข้าใจ คลาดเคลื่อนครับ ส่วนการฟ้องร้องเป็นไปไม่ได้แน่นอน เพราะ กฎหมายระหว่างประเทศ มีข้อยกเว้นเรื่อง อาวุธ อยู่แล้ว หาก สิ่งที่บรรทุกในเครื่องบินลำนี้ เป็นอย่างอื่นก็คงไม่มีการยึดอย่างนี้
เรื่องมติของ UN รัฐไทยจะนำมาใช้ได้ก็จำต้องมีการตรากฎหมายภายในออกมารองรับเสียก่อนครับ เพราะรัฐไทยถือ "หลักทฤษฎีทวินิยม (Dualism)" ในการนำกฎหมายระหว่างประเทศมาใช้ โดยถือว่ากฎหมายภายในกับกฎหมายระหว่างประเทศแตกต่างและเป็นอิสระจากกัน ไม่เหมือนประเทศในกลุ่มระบบกฎหมายแบบ Common  Law หรือระบบ Anglo-Saxon เช่น อังกฤษ สหรัฐอเมริกาที่ถือ "หลักทฤษฎีเอกนิยม (Monism)" ว่ากฎหมายภายในกับกฎหมายระหว่างประเทศเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน จึงสามารถนำกฎหมายระหว่างประเทศไม่ว่าจะเป็นสนธิสัญญาหรือมติขององค์ระหว่างประเทศ เช่น UN มาปรับใช้ได้ทันที

ดังนั้น ถ้ารัฐไทยไม่มีกฎหมายภายในมารองรับเราก็ไม่มีอำนาจไปจับกุมอาวุธตามมติ UN แต่อาจจะจับด้วยกฎหมายภายในของรัฐไทย ถ้าเครื่องบินลำดังกล่าวลงจอดในราชอาณาจักรไทยครับ

แล้วในช่วงหลังมานี้ รัฐไทยจะระวังและสงวนท่าทีไม่ค่อยลงนามในสนธิสัญญาใดๆกับองค์กรหรือรัฐอื่น เพราะมีประสบการณ์จากกรณีข้อพิพาทเกี่ยวกับปราสาทเขาพระวิหาร ที่รัฐไทยร่วมลงนามในสนธิสัญญาเกี่ยวกับศาลสถิตย์ยุติธรรมระหว่างประเทศ (International Permanent Court of Justice ; IPCJ ปัจจุบันเปลี่ยนศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ (International Court of Justice ; ICJ) แล้วครับ) จึงทำให้เราต้องนำข้อพิพาทดังกล่าวขึ้นสู่ศาลโลก ทั้งๆที่ประเทศมหาอำนาจต่างๆจะตั้งข้อสงวนเพื่อหลีกเลี่ยงศาลนี้ไว้ครับ  ไหว้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 10:01:09 AM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

platezero
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4616 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:26:55 AM »

บ้านเมืองเราตอนนี้ไม่รู้ทำไมเคราะห์ไม่ดีเลยครับ มีแต่เรื่องแย่ๆ
หลายเรื่องดาหน้าเข้ามาบั่นทอนความมั่นคงได้เรื่อยๆ จริงๆ

เผือกร้อนมาอยู่ในมืออย่างนี้ นึกไม่ออกเลยครับ รัฐบาลจะทำอย่างไรต่อไป
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4617 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:59:50 AM »

บ้านเมืองเราตอนนี้ไม่รู้ทำไมเคราะห์ไม่ดีเลยครับ มีแต่เรื่องแย่ๆ
หลายเรื่องดาหน้าเข้ามาบั่นทอนความมั่นคงได้เรื่อยๆ จริงๆ

เผือกร้อนมาอยู่ในมืออย่างนี้ นึกไม่ออกเลยครับ รัฐบาลจะทำอย่างไรต่อไป

ผมว่าอย่าพี่งกังวลกับสิ่งที่ยังไม่เกิดเลยครับ ไม่ใช่ว่าจะเป็นผลร้ายเสมอไป
สำคัญคือประเทศไทยเป็นประเทศเอกราชมีอธิปไตยและสิทธิที่ไม่ให้ใครใช้
แผ่นดินเป็นที่ขนของผิดกฏหมาย  หากมีใครเป็นเจ้าของก็แสดงสิทธิมา และ
คนไม่ย่อมแจ้งสาเหตุมา แต่ที่ถูกคือคนขนแล้วสำแดงสินค้าเท็จ ต้องติดคุกซัก2ปีก่อนครับ
ไม่มีละครฮีโร่มัยชินหรือเฮงซวยมาช่วยแน่นอน

อเสวนา จะ พาลานัง
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4618 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:18:40 AM »

อ่านกันหรือยังครับ

http://www.nitipoom.com/th/article1.asp?idOpenSky=3404&ipagenum=

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4619 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:59:31 AM »

งานนี้ไทยได้ "ลาภมิควรได้" จริงๆครับ แบร่

ลาภมิควรได้พวกนี้ เล่นเอาเราวุ่นวายมาตั้งแต่ทะลึ่งไปจับไอ้ฮัมบาลีที่อยุธยาแล้ว แทนที่จะเล่นเก๋าเกมใช้วิธีผลักดันมันกลับไปออกไปนอกประเทศ ดันผ่าจับตัวไปส่งให้สหรัฐฯเอาเงินรางวัล ไม่แปลกใจเลยว่าทำไม 4 จังหวัดภาคใต้ถึงได้รุนแรงมาจนถึงวันนี้ ตั้งแต่เกิดมามีครั้งไหนบ้างที่ค่ายทหารโดนปล้นปืน แถมเป็นค่ายระดับกองพันอีก  บู่

หน้า: 1 ... 305 306 307 [308] 309 310 311 ... 1487
  พิมพ์