เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 07:29:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 321 322 323 [324] 325 326 327 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900438 ครั้ง)
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4845 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 05:48:08 PM »

ผมก็เคยฝึกนะครับ บางครั้ง1.ตอนฝึกวิ่งบนพื้นก็สะดุดxี้ควาย(สนามบินเครื่องบินเล็กอยู่ข้างๆทุ่งนานะครับ)
2.ครั้งหนึ่ง ครูฝึกเขาให้บินไปเรื่อยๆ ผมเห็นนกบินมา2ตัว ก็บังคับให้เครื่่องบินไปเฉี่ยวๆ นกนี่ตกใจกันใหญ่เลย
3.ครูฝึกให้ลองเครื่องบินผาดโผน ผมก็ลองบินดู ยากมากๆ บินไปเป็นวงกลม เเละเเล้ว ก็ถึงคราวเสียว ผมบังคับไปบังคับมา เฉี่ยวหัว เฉี่ยวรถ เฉี่ยวควาย เสียวจริงๆ  ตกใจหน้าซีดเจ้าของเครื่องบินที่ยืนอยู่(ไม่ใช่ครูฝึกนะครับ)บอกว่า ไม่กลัวเครื่องบินพัง กลัวเเต่หัวจะขาด หัวเราะร่าน้ำตาริน

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #4846 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 06:16:19 PM »

Wink  แต่การเปิดใช้งาน slats  และ flap นั้น  ต้องคำนึงถึงความเร็วของเครื่องเพื่อหลีกเลี่ยงการเข้า stall ด้วยใช่ไหมครับ. ยิ้มีเลศนัย

เขาออกแบบ high lift device มาเพื่อการณ์นั้นอยู่แล้วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4847 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 10:22:57 AM »

1.1วันนี้ 3 ม.ค. 53 ผมไปเปิดๆดูนิตยสาร สมรภูมิ ฉบับ ธ.ค. 47 เห็นมันมีรูปF-117สีเทา ชื่อGrey Dragon มันมีจริงรึปล่าวครับ Huh
1.2ถ้ามีจริง มันได้ประจำการรึปล่าว Undecided
2.Tango ฉบับ ธ.ค. 52 หน้าปกมันเขียนว่า หมู่บินPanavia TornadoของเยอรมันกับF-15 Eagle เเต่ผมเห็นมันเป็นรูปฝูงทอร์นาโด 5 ลำ กับ MiG-29 1ลำอะครับ Huh Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 01:08:10 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #4848 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 11:45:26 AM »

Cheesyขอถามอีกนิดนะครับ...  การลดขนาดช่องออกของท่อเจตนี่  มีผลอย่างไรกับเครื่องบิน  หรือว่าแค่สำหรับควบคุมการจุดสันดาปท้ายและเพิ่มความเร็วอากาศออกเฉยๆ  ขณะเครื่องบินต้องการเพิ่มความเร็วจากระดับหนึ่ง  ไปสู่อีกระดับหนึ่งโดยทันที ( แต่ไม่มีแรงสำหรับการออกตัว)...  คือสงสัยว่า   เครื่อง f 16  เอง  แรงขับเจตสูงสุดเมื่อไม่มีการสันดาปท้าย จะได้แรงขับเท่าไหร่  และจะมีแรงพอไหมสำหรับการบินขึ้นตรงด้วยมุม 90 องศา   และหากเปิดสันดาปท้าย (ลดปลายท่อออกให้เล็กลงอีก)  มันจะมีแรงขับมากกว่า  หรือแค่ทำให้บินเร็วกว่าในแนวระนาบครับ...  เพราะเคยได้ยินมาว่า  เครื่อง f 16  บินได้เร็วก็จริง  แต่กำลังขับไม่มีแรงพอที่จะส่งตัวเองให้ขึ้นไปในแนวตั้งฉากได้   Huh

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4849 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 01:23:08 PM »

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับท่าน ((สองคุง)) ผมเนี่ยเล่นFlight Simulatorอยู่ Grin ผมสังเกตท้ายเครื่องบินรบ ถ้าหากนักบินเร่งเครื่อง ท่อท้ายมันจะขยายขึ้น ถ้าลดความเร็ว ท่อท้ายมันจะปรับขนาดเล็กลง เเละผมคิดว่า เป็นไปไม่ได้ที่มันจะใช้สันดาปท้ายตอนที่ท่อท้ายมันขนาดเล็กลง เพราะสันดาปท้ายจะเกิดเฉพาะตอนที่นักบินเร่งเครื่องถึงขีดสุดเท่านั้น
ส่วนเครื่องยนต์ของF-16มีกำลังพอที่่จะช่วยให้มันขึ้นจากพื้นในมุม90องศาหรือไม่ ผมอ่านในหนังสือ กบนอกกะลา เขาบอกว่าได้ เเต่ไม่รู้ว่าใช้สันดาปท้ายรึปล่าวนะครับ
ลองเปิดเว็บนี้สิครับhttp://www.aerospaceweb.org/aircraft/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 01:30:09 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #4850 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 01:52:22 PM »

คงต้องกลับมาคุยเรื่อง แรง 4 แรงที่กระทำต่ออากาศยานก่อนครับ

คือ Thrust / Weight / Lift / Drag...

การที่เครื่องบินจะลอยตัวอยู่ได้ เร่งความเร็ว ไต่ระดับ ลดระดับ เสียความสูง ขึ้นกับปัจจัยจากแรง 4 แรงนี้ก่อน  ประกอบกับท่าทางของเครื่องบิน

ซึ่งเครื่องพาณิชย์ จะใช้แอโรไดนามิกส์ของปีกในการสร้างแรงยก มากกว่าที่จะใช้แรงขับ

หรือที่เรียกกันว่า บินด้วย Lift หรือ บินด้วย Thrust....

ส่วนเครื่องขับไล่ จะดู Thrust to Weight Ratio  (T/W) หรือ แรงขับต่อน้ำหนักเป็นหลัก เพราะขนาดพื้นที่ปีกน้อย

พูดง่ายๆคือใช้ Thrust หรือแรงขับ แปรไปเป็นความเร็วหรือ ความสูง ตามท่าทางของเครื่อง

แม้แต่เครื่องที่ T/W  = 1:1 หรือ 1.2:1 ยังไต่ Vertical Climb พร้อมรักษาความเร็วคงที่ได้ยาก...
(ผลจากคุณสมบัติของอากาศที่เปลี่ยนไปที่ความสูงมาก)
.
.

กลับมาที่ Afterburner หรือ สันดาปท้าย มีไว้เพื่อเพิ่มแรงขับ หรือ Thrust  ในระยะเวลาสั้นๆ

ซึ่งแรงขับที่เพิ่มขึ้นมาจากสองกรณีคือ เพิ่มมวลของแกสร้อน และ เพิ่มความเร็วของแกสร้อน

ซึ่ง Afterburner ใช้หลักการการเพิ่มความเร็วของแกสร้อนเป็นสำคัญ (เครื่อง เทอร์โบแฟน ใช้หลักการเพิ่มมวล)

โดยการฉีดเชื้อเพลิงเข้าไปในห้องสันดาปหลัง เมื่อเชื้อเพลิงเผาไหม้เกิดการขยายตัวและเร่งความเร็วของแกสร้อนเพิ่มขึ้นอีก

ซึ่งผลที่ได้คือ แรงขับที่เพิ่มขึ้นอย่างทันทีทันใด

เพราะฉะนั้นเมื่อได้แรงขับเพิ่มขึ้นก็สามารถนำไปใช้ในการเร่งความเร็วอย่างกระทันหัน

หรือเพิ่มแรงขับเพื่อไต่ระดับอย่างรวดเร็วก็ได้.
.
.

.

และเท่าที่ผมทราบการไต่ Vertical Climb ของ F-16 ต้องจุด Afterburner ช่วยครับจึงจะไต่ได้ต่อเนื่อง

ถ้าแค่ความเร็วเริ่มต้นและเครื่องยนต์เพียวๆ จะไต่ได้ไม่นาน ความเร็วหมด เข้าสตอลได้

ส่วนการเพิ่มหรือลดขนาดของนอสเซิลนั้นขึ้นกับดีไซน์ของเครื่องยนต์ เป็นสำคัญ
.
.
.

เจ้า su-27 ตัวนี้จะเห็นว่าตอนเทคออฟมีการลดขนาดนอซเซิลลง

Su-27 Ram-K
..

ส่วนเจ้าตัวนี้ เทคออฟโดยจุด Afterburner

RNOAF F-16 Take off at Sola using afterburner

.
.

มาดูการเทสต์กันบ้าง สังเกตดีๆจะเห็นว่า เมื่อจุด Afterburner ปลาย exhaust nozzle เปิดกว้างกว่าเดิมครับ

F-16 Full Afterburn

f-16 burner run

เพราะผลจากปริมาณของแกสร้อนเพิ่มขึ้นกลังจากจุด Afterburner

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #4851 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 02:01:31 PM »

สอบถามท่านสองคุงครับ

ถ้าจะทำเครื่องบินบังคับง่ายๆแบบคลิปนี้

RC SU-47 Test Flight CRASH (see sidebar)

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

น่าเอามาฝึกเล่นดู

Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #4852 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 03:01:30 PM »

Cheesy ถ้าตามนี้โดยไม่มีอะไรมาก่อนเลย  ก็ไม่น่าจะเกินหมื่นครับ (ใช้อุปกรณ์ดีๆหน่อย หากอะไรพังก็มีอะไหล่ซ่อม)  เพราะว่าตัวโครงสร้างของตัวลำไม่มีอะไรเลย ใช้แปลน 3Dล้วนๆ  แอร์ฟรอยก็ไม่มี  หากทำเองโฟม 200 ก็เหลือๆครับ  ที่มันจะแพงก็พวกอุปกรณ์ไฟฟ้าครับ เช่น มอเตอร์  สปีด เซอร์โว  แบต  วิทยุ (6 ช่อง)  และเครื่องช๊าต...   แต่ถ้าจะฝึกขำๆ  ลองเล่นพวกเครื่องเทนเนอร์ก่อนดีกว่าครับ ปีกตรง ยาวๆ  ช้าๆ  นิ่มนวล  ตกก็ซ่อมไม่มาก  พกแค่กาวร้อนขวดเดียวพอ..  เพราะหากจะเล่นเร็วๆ เกิดบินๆอยู่คิดท่าเลี้ยวไม่ทัน รับรองกระจายเป็นชิ้นๆแน่นอนครับ  เครื่องบินต่างจากของเล่นอันอื่นตรงที่มันก็ไม่สามารถจอดนิ่งๆบนฟ้าได้เหมือนพวกรถบังคับหรือเรือ  ตกทีต้องใช้เวลาซ่อมนานเลย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้ ขอบคุณเรื่องความรู้ที่แนะนำให้ครับ  อธิบายแบบกระจ่างเลย... ที่ผมถามเรื่องนี้ก็เพราะพึ่งได้่เครื่อง jet EDF (elactronic Duct fan) มาตัวนึง  ผมยังคำนวนท่อทางเข้า กับท่อทางออกไม่ลงตัวเลย  กำลังหาวีธีรีดแรงขับให้ได้มากที่สุด และออกแบบให้เหมาะสมกับ wing load ด้วย    Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 03:22:48 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4853 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 03:51:17 PM »

เห็นมันมีซิมสำหรับบังคับเจ้าเครื่องเล็กด้วยน่ะครับ ผมเคยไปเล่นของเพื่อนรุ่นพี่ ใช้ controller ต่อกับคอม เพราะเขาแนะนำให้เล่นไอ้นี่ก่อนที่จะไปซื้อของจริงมาเล่น จะได้ไม่เปลือง ขนาดผมไปเล่นไอ้ซิมนี่ยังชนและตกวินาศสันตะโร

พี่โอ๊คลองเดินดูสะพานเหล็กน่ะครับ มีหลายร้านเลยมีซิมที่ว่านี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 03:53:29 PM โดย Joke MacTavish » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #4854 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:26:38 PM »

ขอบคุณครับ สงสัยต้องหา air trainer มาเล่นบ้าง อิอิอิ

ป.ล. ไฟลท์ซิมแบบที่ว่าเคยลองเล่นแล้วครับ

Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #4855 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 06:54:25 PM »

Cheesyสนับสนุนครับ  ฝึกสายตากับสมาธิได้ดีเลยหล่ะ...   อีกถ้ามีลูกหลานก็เสริมสร้างความรับผิดชอบให้เค้าได้  แถมเป็นกิจกรรมสร้างความสัมพันธ์ของครอบครัวได้อย่างดีเลยหล่ะครับ  ยิ่งถ้าเล่นเก่งมากๆ ก็สามารถเข้าแข่งขันชิงถ้วยต่างๆได้ด้วย  แต่ต้องผ่านขั้นตอนต่างก่อน  รวมถึงกฎการบินมาตรฐาน เช่น FAI  หรืออื่นๆ ครับ ประมาณนี้ครับ..  หลงรัก

Grin พอดีไปเจอฮอโรงแรมมาครับ  ไม่รู้ว่ามีจริงรึเปล่า...  ถ้ามีจริงก็คงหรูน่าดูเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 07:13:53 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #4856 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 06:57:56 PM »

Grin ต่อครับ...

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4857 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 06:59:41 PM »

Cheesyสนับสนุนครับ  ฝึกสายตากับสมาธิได้ดีเลยหล่ะ...   อีกถ้ามีลูกหลานก็เสริมสร้างความรับผิดชอบให้เค้าได้  แถมเป็นกิจกรรมของครอบครัวได้อย่างดีเลยหล่ะครับ  ยิ่งถ้าเล่นเก่งมากๆ ก็สามารถเข้าแข่งขันชิงถ้วยต่างๆได้ด้วย  แต่ต้องผ่านขั้นตอนต่างก่อน  รวมถึงกฎการบินมาตรฐาน เช่น FAI  หรืออื่นๆ ครับ ประมาณนี้ครับ..  หลงรัก

Grin พอดีไปเจอฮอโรงแรมมาครับ  ไม่รู้ว่ามีจริงรึเปล่า...  ถ้ามีจริงก็คงหรูน่าดูเลย

เคยซื้อ เฮลิคอปเตอร์มาเล่น เพราะอายกลองเป็นนักบินเครื่องปีกหมุน ค่าใบพัดจมค่าเครื่องไปแล้วครับ ฮ่าๆ ตกบ้างชนต้นไม้บ้าง สุดท้ายซื้อซิมมาเล่นไปพลางๆก่อนครับ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4858 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 09:04:49 PM »

..คุณJokeครับ ผมสังเกตหลายครั้งแล้วว่า นักบินของเครื่องตระกูลSuหรือเครื่องmig-29ของรัสเซียหรือไม่ก็จีน ชุดต้านแรงโน้มถ่วง(G-Suit)เขาไม่เห็นใส่ทับจากด้านนอกเหมือนอื่นๆเลยหรือว่าเป็นชุดสำเร็จรูปอยู่ข้างในตัวเลย แต่ของอินเดียก็เห็นทับจากด้านนอกปรกติ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4859 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 10:15:56 PM »

ชุดแบบนี้หรือเปล่าครับ

หน้า: 1 ... 321 322 323 [324] 325 326 327 ... 1487
  พิมพ์