เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:18:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 323 324 325 [326] 327 328 329 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900462 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4875 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 12:34:05 PM »

...วันนี้มีปรัชญาในการดำเนินชีวิตมาฝาก...
      ..เครื่องC-130Jเครื่องหนึ่งกำลังบินอย่างสบายๆ จู่ๆก็มีเครื่อง F-16C Block52+ บินผ่านมาพอดี นักบินเครื่อง F-16 ตั้งใจจะแสดงศักดาซะหน่อย เลยวิทยุไปคุยกับนักบินเครื่อง C-130J ว่า "คอยดูนะ ผมจะทำอะไรให้คุณดู" ว่าแล้วนักบินF-16ก็บินในท่าบารอลล์ โรลล์ ตามมาด้วยการบินใต่ขึ้นอย่างชัน พร้อมทั้งจุดสันดาปท้าย(After Burnner)ทำโซนิคบูม แล้วบินผ่านความเร็วเสียง
        เสร็จแล้วก็ถามนักบินเครื่อง C-130J ว่า"คุณคิดว่ามันเป็นยังไงละ เจ๋งไหม" นักบินC-130J ตอบเสียงเรียบๆกลับมาว่า "น่าประทับใจมาก แต่คุณดูนี้ซิ" ว่าแล้วเครื่องC-130J ก็บินไปโดยไม่ตอบกลับมาราวๆ5นาที เสร็จแล้วถ็ถามไปยังนักบิน F-16 ว่า"คุณคิดว่าเป็นยังไงบ้าง?" ด้วยความสนเท่ นักบินF-16 จึงถามกลับไปว่า "คุณทำอะไรละ?"
        นักบินC-130J หัวเราะหึๆแล้วตอบกลับว่า "ผมก็ลุกขึ้นยืน เหยียดแข้ง เหยียดขา เดินไปหลังเครื่อง เข้าห้องน้ำสบายๆชงกาแฟ แล้วแถมหยิบเค้กรอลล์มาด้วย2ชิ้น มานั่งกินสบายๆในห้องนักบินไง"
      ..เรื่องจริงเรื่องนี้สอนเราให้รู้ว่า "เมื่อคุณยังนุ่มวัยคะนอง และยังโง่อยู่ ความเร็วสูงๆและการเปลี่ยนท่าบินฉับพลัน อาจดูเหมือนเป็นสิ่งที่สุดยอด!!! แต่เมื่อคุณมีอายุมากขึ้นและก็เริ่มฉลาดขึ้น ความสะดวกสบายและความน่าเบื่อก็ไม่เป็นสิ่งเลวร้ายเสียทีเดียว!!!!!"   
เยี่ยม ไหว้
555+ ไปเอามาจากไหนพี่....... Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4876 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 04:12:07 PM »

...วันนี้มีปรัชญาในการดำเนินชีวิตมาฝาก...
      ..เครื่องC-130Jเครื่องหนึ่งกำลังบินอย่างสบายๆ จู่ๆก็มีเครื่อง F-16C Block52+ บินผ่านมาพอดี นักบินเครื่อง F-16 ตั้งใจจะแสดงศักดาซะหน่อย เลยวิทยุไปคุยกับนักบินเครื่อง C-130J ว่า "คอยดูนะ ผมจะทำอะไรให้คุณดู" ว่าแล้วนักบินF-16ก็บินในท่าบารอลล์ โรลล์ ตามมาด้วยการบินใต่ขึ้นอย่างชัน พร้อมทั้งจุดสันดาปท้าย(After Burnner)ทำโซนิคบูม แล้วบินผ่านความเร็วเสียง
        เสร็จแล้วก็ถามนักบินเครื่อง C-130J ว่า"คุณคิดว่ามันเป็นยังไงละ เจ๋งไหม" นักบินC-130J ตอบเสียงเรียบๆกลับมาว่า "น่าประทับใจมาก แต่คุณดูนี้ซิ" ว่าแล้วเครื่องC-130J ก็บินไปโดยไม่ตอบกลับมาราวๆ5นาที เสร็จแล้วถ็ถามไปยังนักบิน F-16 ว่า"คุณคิดว่าเป็นยังไงบ้าง?" ด้วยความสนเท่ นักบินF-16 จึงถามกลับไปว่า "คุณทำอะไรละ?"
        นักบินC-130J หัวเราะหึๆแล้วตอบกลับว่า "ผมก็ลุกขึ้นยืน เหยียดแข้ง เหยียดขา เดินไปหลังเครื่อง เข้าห้องน้ำสบายๆชงกาแฟ แล้วแถมหยิบเค้กรอลล์มาด้วย2ชิ้น มานั่งกินสบายๆในห้องนักบินไง"
      ..เรื่องจริงเรื่องนี้สอนเราให้รู้ว่า "เมื่อคุณยังนุ่มวัยคะนอง และยังโง่อยู่ ความเร็วสูงๆและการเปลี่ยนท่าบินฉับพลัน อาจดูเหมือนเป็นสิ่งที่สุดยอด!!! แต่เมื่อคุณมีอายุมากขึ้นและก็เริ่มฉลาดขึ้น ความสะดวกสบายและความน่าเบื่อก็ไม่เป็นสิ่งเลวร้ายเสียทีเดียว!!!!!"   
เยี่ยม ไหว้
555+ ไปเอามาจากไหนพี่....... Grin

The Adventures of Bill and John: Danger in the Sky

วีดีโอนี้ก็แนวๆเดียวกันเลยพี่่สน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4877 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 05:32:58 PM »

ฮาครับ ขำก๊าก (เเต่ไม่ค่อยขำ)ผมชอบตอนที่มันสตอล กับ ตอนที่ฮัมวี่กำลังข้ามสะพาน ตอนนี้ล่ะครับ ขำนิดหน่อย

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4878 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:40:03 AM »

..ดึงกระทู้หน่อย มาดู F-16C block 50 หมายเลขปีที่ผลิตและหมายเลขเครื่องที่ผลิต00-0225 จากฝูงบินที่79ฐานทัพอากาศชอว์(Shaw Air Force Base) มลรัฐเซาร์แคโรไลน่า กำลังบินขึ้น(takes off)จากฐานทัพอากาศบาแกรมในอัฟกานิสถาน( Bagram airfield) ในวันเปิดกล่องของขวัญ(Boxing Day on December 26, 2009)ในภาระกิจไล่ล่าหัวโจกผู้นำกลุ่มก่อการร้าย โอซามา บินลาเดน และลูกสมุน.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 11:24:46 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4879 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:34:52 AM »

..เครื่อง Samsung F-16CJ Block52+ Fighting Falcon ของทอ.เกาหลีใต้ ได้รับสิทธิบัตรการสร้าง F-16 จาก Lockheed Martin แต่คิดว่าฝีมือในการสร้างยังไม่ถึงเท่าไหร่ เพราะตกบ่อยมากๆ จนทำสถิติประเทศที่ใช้ F-16ที่ตกบ่อยที่สุด.. ไหว้ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 11:41:09 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #4880 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 03:55:05 PM »

ขอถามท่าน  พญาจงอาง   หน่อยครับว่า F-16 เวลาเข้าโค้ง หรือเลี้ยวเพื่อตั้งลำ takes off เพื่อนำเครื่องขึ้นทำยังไงเหรอครับ  พวงมาลัยก็ไม่มี  น้ำลายหก น้ำลายหก

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4881 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 04:11:08 PM »

ผมขอตอบ เเทนท่านพญาจงอางละกันนะครับ คุณเจ็บ
F-16 จะมีที่บังคับอยู่ทางขวามือ สำหรับเชิดหัวขึ้น กดหัวลง เอียงซ้ายขวา อันนี้ใช้บนอากาศ
สำหรับการเลี้ยวบนพื้น เเละ หางเสือ(สิ่งนี้ช่วยเลี้ยวบนอากาศได้นิดหน่อย)จะใช้เท้าเหยียบครับ
คันเร่งจะอยู่ทางซ้ายมือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 04:13:38 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #4882 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 04:26:51 PM »

ผมขอตอบ เเทนท่านพญาจงอางละกันนะครับ คุณเจ็บ
F-16 จะมีที่บังคับอยู่ทางขวามือ สำหรับเชิดหัวขึ้น กดหัวลง เอียงซ้ายขวา อันนี้ใช้บนอากาศ
สำหรับการเลี้ยวบนพื้น เเละ หางเสือ(สิ่งนี้ช่วยเลี้ยวบนอากาศได้นิดหน่อย)จะใช้เท้าเหยียบครับ
คันเร่งจะอยู่ทางซ้ายมือครับ
อ่อ........ขอบคุณครับ    จูบบบบ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4883 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:03:15 PM »

ทำไม Huh เเก้มของเครื่อง AH-64D Apache Longbow มันถึงไม่เท่ากันล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 07:49:20 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4884 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:22:00 PM »

IAF SU-30 MKI Perform Cobra Pugachev

เอาของฝากจากอินเดียมาฝากครับ เพิ่งอัพขึ้นยูทูปตะกี้

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4885 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:17:56 PM »

ขอถามท่าน  พญาจงอาง   หน่อยครับว่า เครื่องบินขับไล่ชนิดต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็นตระกูล F ต่างๆ( F-15/F-16 ) Su รุ่นต่างๆ ที่เป็นพวกเครื่องบินขับไล่
เวลาได้รับการแจ้งเตือนว่าข้าศึกหรือมีเครื่องบินที่น่าสังสัยบินล้ำน่านฟ้าเข้ามา
*อยากทราบว่าเครื่องบินขับไล่ชนิดต่างๆพร้อมที่จะออกรบหรือพร้อมที่จะออกปฏิบัติการได้ในเวลาเท่าไร??
**เครื่องบินรบเค้าติดจรวดหรือขีปนาวุธไว้กับเครื่องบินขับไล่ไว้ตลอดเวลาไหมครับ??
ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4886 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:23:15 AM »

..ผมออกตัวอีกครั้งนะครับ ว่าผมไม่ใช่ผู้รู้หรือผู้เชียวชาญในเรื่องอากาศยานทางทหารมากมายกายกองอย่างทีท่านถาม แต่ที่ผมพอจะรู้นั้นเกิดจากความใฝ่ที่จะรู้ โดยการอ่านนิตยสารหรือวาสารทางทหารทั้งไทยและต่างประเทศและ Home Pages เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ ส่วนเรื่องที่ท่านถามนั้น ผมขอตอบในส่วนที่ผมพอจะรู้จากหนังสือและบทสัมภาษณ์ของผู้ปฏิบัติงานด้านนี้ดังนี้
*อยากทราบว่าเครื่องบินขับไล่ชนิดต่างๆพร้อมที่จะออกรบหรือพร้อมที่จะออกปฏิบัติการได้ในเวลาเท่าไร??
..แล้วแต่ชนิดและประเภทของอากาศยาน เช่น F-16 ที่ Alert เวลารวมตั้งแต่ Start เครื่อง แล้วขับไปตามทางขับ(taxi) พร้อมที่จะวิ่งขึ้น(Take Off)ช้เวลาประมาณ5นาที ส่วนJASS-39C/D ใช้เวลาน้อยกว่านี้ ที่สำคัญสามารถวิ่งขึ้นจากถนนหลวงได้ เช่นถนนสายวาริน-ศรีษะเกสช่วงห้วยขยุง-กันทรารมย์
**เครื่องบินรบเค้าติดจรวดหรือขีปนาวุธไว้กับเครื่องบินขับไล่ไว้ตลอดเวลาไหมครับ??
..อันนี้แหงอยู่แล้วครับสำหรับเครื่องที่Alert ขนาดปืนเราที่หัวนอน ผมยังยัดลูกเต็มโม่เลย เป็นลูกหัวรูบวกพีเต็มโม่เลย หุหุ..
      ..เรื่องนี้ไอ้กันได้รับบทเรียนที่เจ็บปวดมากจากกรณี911(ฝรั่งเรียก nine eleven)ที่กลุ่มผู้ก่อการร้ายจี้เครื่องบิน(Hijack)แล้วขับเครื่องบินสองเครื่องชนตึก world trade center และอีกเครื่องชนตึกกระทรวงกลาโหมที่Pentagon เครื่องบินขับไล่ที่ฝึกบินตามปรกติที่อยู่บนฟ้า ติดแค่จรวดซ้อมหรือลูกดัมมี่อะไรประมาณนั้น ยังดีที่เครื่องF-16เครื่องหนึ่งติดกระสุนปืนกลอากาศและจรวดจริง ข่าวว่าเครื่องที่ตกที่Pensylvaniaนั้น โดนเครื่องF-16สอยด้วยAIM-9Sidewinder..

prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #4887 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:17:42 PM »

สามารถวิ่งขึ้นจากถนนหลวงได้ เช่นถนนสายวาริน-ศรีษะเกสช่วงห้วยขยุง-กันทรารมย์

ศรีสะเกษ-อุบล  แถวๆห้วยขยุง  น่าจะใช้ได้ครับ  ตรง โล่ง ยาว  แต่เสียอย่างเดียว ไปประจำที่สุราษโน้นนน  ผมเลยอดเห็นเค้าบินขึ้นลงที่อุบลเลย
เมื่อกี้เครื่อง F5 ก็เพิ่งลงครับ  ขอบคุณครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #4888 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:34:59 PM »

ขอถามอะไรหน่อยนะครับ เช่นถ้านักบิน F-16 , F15 , 18 ฯลฯ บินเป็นเวลานานๆเกิดปวดฉี่กระทันหันละครับ หรือไม่ก็ปวดท้องแบบฉับพลันนี่ ต้องเอาเครื่องลงจอดเลยหรือเปล่าครับ
( ผมว่าต้องมีคนหัวเราะแน่ๆ ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน )

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4889 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:56:04 PM »

ขอถามอะไรหน่อยนะครับ เช่นถ้านักบิน F-16 , F15 , 18 ฯลฯ บินเป็นเวลานานๆเกิดปวดฉี่กระทันหันละครับ หรือไม่ก็ปวดท้องแบบฉับพลันนี่ ต้องเอาเครื่องลงจอดเลยหรือเปล่าครับ
( ผมว่าต้องมีคนหัวเราะแน่ๆ ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน )

ผ้าอ้อมผู้ใหญ่ ช่วยได้ครับ

หน้า: 1 ... 323 324 325 [326] 327 328 329 ... 1487
  พิมพ์