เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:18:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 325 326 327 [328] 329 330 331 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900461 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4905 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 03:16:51 PM »

เห็นคนวิ่งหลบกันจ้าละหวั่น... มันน่ากลัวตรงไหนครับ

อาวุธชนิดนี้คืออะไรครับ  น่ากลัวมาก  ตกใจ.. 

เห็นคนวิ่งหลบกันจ้าละหวั่น... ไม่เห็นร้ายแรงเลย
มันน่ากลัวตรงไหนอะครับ

งง

ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่า ทำไมต้องยิงกระสุนแบบนี้ มันดูอ่อนประสิทธิภาพยังไงก็ไม่รู้

ไฟมันติดเนื้อเลยนะครับ   ประมาณว่าเหมือนกับราดน้ำมันแล้วจุดไฟแต่แรงกว่ามากครับ  Cheesy

คิดง่าย ๆ ถ้าไม่ร้ายแรงคนจะวิ่งหนีกันทำไม   Cheesy 

White Phosphorus bombs into Gaza

แก้ไข ให้ท่าน สองคุง แล้วครับ  น่าจะเกิดจากผมกดอ้างอิงผิดพลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 06:26:14 PM โดย °.•°•.Sitthipong.•°•.° » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #4906 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 05:24:36 PM »

เห็นคนวิ่งหลบกันจ้าละหวั่น... มันน่ากลัวตรงไหนครับ
อาวุธชนิดนี้คืออะไรครับ  น่ากลัวมาก  ตกใจ.. 

เห็นคนวิ่งหลบกันจ้าละหวั่น... ไม่เห็นร้ายแรงเลย

งง

ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่า ทำไมต้องยิงกระสุนแบบนี้ มันดูอ่อนประสิทธิภาพยังไงก็ไม่รู้

ไฟมันติดเนื้อเลยนะครับ   ประมาณว่าเหมือนกับราดน้ำมันแล้วจุดไฟแต่แรงกว่ามากครับ  Cheesy

คิดง่าย ๆ ถ้าไม่ร้ายแรงคนจะวิ่งหนีกันทำไม   Cheesy 

White Phosphorus bombs into Gaza
Cheesy  รบกวนแก้ข้อความเรื่อง การใช้ระเบิดฟอสฟรอรัส ด้วยครับ  พอดีผมกล่าวไว้แค่บรรทัดเดียว   แต่อาจจะเนื่องมาการผิดพลาดในการอ้างอิงข้อความ   เดี๋ยวชาวบ้านเค้าจะหาว่าผมบอกว่าไ " ไม่เห็นจะน่ากลัวเท่าไหร่" อ่ะครับ..   หลงรัก

ปล.  ขออภัย  พอดีจะส่ง pm  ไปหา  แต่มันดันบอกว่าไม่มีข้อมูลผู้รับอ่ะครับ

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4907 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 06:11:51 PM »

แสดงว่า ลูกปืนใหญ่แบบนี้ มันคือระเบิดเพลิง เวอร์ชัน ปืนใหญ่ใช่ไหมครับ?

อยากรู้ต่ออีกว่า ไทยมีใช้หรือเปล่าครับ?

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4908 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 07:43:47 PM »

แสดงว่า ลูกปืนใหญ่แบบนี้ มันคือระเบิดเพลิง เวอร์ชัน ปืนใหญ่ใช่ไหมครับ?

อยากรู้ต่ออีกว่า ไทยมีใช้หรือเปล่าครับ?
เรามีแต่กระสุนควันฟอสฟอรัส (White Phosphorus ; WP) ครับ ใช้ยิงกำบังการเคลื่อนไหวของฝ่ายเรา แต่ถ้าลงใกล้ๆก็โดนเผาได้เหมือนกัน

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4909 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 08:14:46 PM »

แบบอิสราเอลใช้ไทยก็น่ามีเหมือนกันนะครับ เผื่อดำเนินกลยุทธแบบขงเบ้ง ที่เผาทัพโจโฉที่ทุ่งพกบ๋องอะครับ พื้นที่กัมพูชา เห็นมันโล่งๆ แล้งๆ เผื่อมีโอกาสใช้ ผมว่าน่าจะคุ้ม ยิงไม่กี่นัด อาจทำข้าศึกตายยกกรมฯ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #4910 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 08:54:25 PM »

แบบอิสราเอลใช้ไทยก็น่ามีเหมือนกันนะครับ เผื่อดำเนินกลยุทธแบบขงเบ้ง ที่เผาทัพโจโฉที่ทุ่งพกบ๋องอะครับ พื้นที่กัมพูชา เห็นมันโล่งๆ แล้งๆ เผื่อมีโอกาสใช้ ผมว่าน่าจะคุ้ม ยิงไม่กี่นัด อาจทำข้าศึกตายยกกรมฯ

ผมว่าน่าจะโดนประนามน่ะครับ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4911 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:22:06 PM »

งง

ไม่ค่อยร้ายแรงหรอกครับ ฟอสฟอรัสเนี่ย ไม่มีแรงระเบิด แค่มีความร้อนสูงมาก แล้วน้ำก็ดับไม่ได้ มันต้องเผาไหม้ตัวมันเองจนหมดครับ
ยกตัวอย่าง ถ้าสะเก็ดฟอสฟอรัสไปหล่นบนฝากระโปรงรถ  มันจะละลายตั้งแต่ฝากระโปรงหล่นไปยังเครื่องยนต์ละลาย
ฝาสูบลงไป วาวล์ ไป ลูกสูบ ทะลุไปข้อเหวี่ยง เพลาข้อเหวี่ยง อ่างน้ำมันเครื่องแล้วไปหยุดบนพื้นดินครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 09:25:08 PM โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4912 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:53:50 PM »

มันเป็นอาวุธเคมีครับ...

ไม่ควรมีการใช้กับแล้วตั้งแต่หลังสงครามโลกครั้งที่หนึ่ง...

สมควรโดนประนามเหมือนกรณีฝนเหลืองในลาวครับ...

คนที่ใช้ จิตใจมันไม่ใช่มนุษย์ครับ...Tongue

Israeli War Crimes & Chemical Weapons (GAZA v. LEBANON)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4913 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 10:05:04 PM »

แผลไฟไหม้จากสารเคมีจำพวกฟอสฟอรัส ส่วนใหญ่จะเป็นการไหม้ในระดับ 3 ครับ เพราะสารฟอรัสจะทำปฏิกิริยากับธาตุออกซิเจนแล้วจะเกิดการเผาไหม้ให้ความร้อนสูงประมาณ 1,000 องศาเซลเซียสขึ้นไป  ตกใจ

การเผาไหม้แบบนี้เส้นประสาท เนื้อเยื่อต่างๆจะถูกทำลายไปหมด ถึงรอดมาก็ยังเสี่ยงเป็นมะเร็งในช่องปากและฟันจากพิษฟอสฟอรัสอยู่ดีครับ   ไหว้

ป.ล. ระเบิดคลัสเตอร์ บอมบ์รุ่นก่อนที่มีใบพัด ถ้าผมจำไม่ผิด มันจะทำงานต่อเมื่อใบพัดหมุนครบ 2,400 รอบ นั่นหมายความถ้าใครไปเก็บลูกระเบิดที่มันยังหมุนไม่ครบรอบ เช่น หมุนไปเพียง 2,300 กว่ารอบ ก็เหมือนเอาระเบิดมากอดเล่นแล้วครับ   อ๋อย

เสริมท่าน รพินทรนาถ นิดเดียวครับ...

ที่ว่าไฟไหม้ระดับ ๓ นั้น อาจดูไม่มาก...

แต่ไฟไหม้ระดับ ๓ ทางการแพทย์คือระดับที่เลวร้ายที่สุดของไฟไหม้...

คือมันสุกหมดทั้งหนังกำพร้าทะลุลงไปถึงหนังแท้และอวัยวะข้างล่าง...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4914 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 10:11:58 PM »

ผมว่าใช้ปืนใหญ่ใช้กระสุนระเบิด WP ยิงแตกอากาศใส่มันทำลายข้าศึกช้าไปครับ ต้องเอาเครื่องบิน F-16 ติดระเบิดเทอร์โมบาริก (Thermobaric Bomb) ไปทิ้งใส่ก็พอแล้วครับ ระเบิดแบบนี้ลูกเดียวต่อให้มาทั้งกองพลก็หายวับไปกับตา แม้แต่ยานเกราะ เช่น รถถัง โดนระเบิดชนิดนี้เข้าไปยังกลายเป็นเศษเหล็กเลยครับ

ต่อให้พวกทหารเขมรมุดลงรูเป็นขอมดำดิน ก็โดนยังระเบิดชนิดนี้ตามไปฆ่าในรูได้เหมือนกันครับ แถมสภาพศพยังแบนเละเหมือนกล้วยปิ้งโดนหนีบอีกต่างหาก อ๋อย

Thermobaric Bombs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 10:25:52 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4915 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 10:14:27 PM »

เสริมท่าน รพินทรนาถ นิดเดียวครับ...

ที่ว่าไฟไหม้ระดับ ๓ นั้น อาจดูไม่มาก...

แต่ไฟไหม้ระดับ ๓ ทางการแพทย์คือระดับที่เลวร้ายที่สุดของไฟไหม้...

คือมันสุกหมดทั้งหนังกำพร้าทะลุลงไปถึงหนังแท้และอวัยวะข้างล่าง...
ขอบพระคุณพี่หมอมากครับ ที่มาเสริมความรู้ให้ครับ  หลงรัก

ผมขอถามพี่หมอเพิ่มเติมอีกหน่อยนึงครับ ว่าการรักษาแผลไฟไหม้จากสารเคมี เช่น สารฟอสฟอรัส แบบนี้ มีวิธีการรักษาแตกต่างจากแผลไฟไหม้ธรรมดามากไหมครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 10:18:13 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #4916 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 10:29:12 PM »

ผมว่าใช้ปืนใหญ่ใช้กระสุนระเบิด WP ยิงแตกอากาศใส่มันทำลายข้าศึกช้าไปครับ ต้องเอาเครื่องบิน F-16 ติดระเบิดเทอร์โมบาริก (Thermobaric Bomb) ไปทิ้งใส่ก็พอแล้วครับ ระเบิดแบบนี้ลูกเดียวต่อให้มาทั้งกองพลก็หายวับไปกับตา แม้แต่ยานเกราะ เช่น รถถัง โดนระเบิดชนิดนี้เข้าไปยังกลายเป็นเศษเหล็กเลยครับ

ต่อให้พวกทหารเขมรมุดลงรูเป็นขอมดำดิน ก็โดนยังระเบิดชนิดนี้ตามไปฆ่าในรูได้เหมือนกันครับ แถมสภาพศพยังแบนเละเหมือนกล้วยปิ้งโดนหนีบอีกต่างหาก อ๋อย

เทอร์โมบาริก เป็นระเบิดที่มีขนาดใหญ่ ครับ  เครื่อง F-16 บรรทุกไม่ได้ครับ ต้องพวก C130 หรือไม่ก็ เครื่องบินทิ้งระเบิด
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4917 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 10:41:38 PM »

เทอร์โมบาริก เป็นระเบิดที่มีขนาดใหญ่ ครับ  เครื่อง F-16 บรรทุกไม่ได้ครับ ต้องพวก C130 หรือไม่ก็ เครื่องบินทิ้งระเบิด

AGM-114N Hellfire II
Target: Enclosures, ships, urban targets, air defense units
Range: 8,000 m (8,749 yd)
Guidance:
Semi-active laser homing
Warhead: Metal augmented charge (MAC) (Thermobaric)
Weight: 48 kg (105 lb)
Length: 163 cm (64 in)

ผมว่าน่าจะหมายถึงเจ้าตัวนี้นะครับ แต่รูปมันเป็นอีกตัวที่ใหญ่กว่า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4918 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 11:02:20 PM »

เสริมพี่สนนิดนึง หัวรบเทอร์โมบาร์ริค แบบที่ประทับบ่ายิงก็มีครับ เช่น SMAW ของสหรัฐ หรือจรวด TBG-7V ที่ใช้ยิงจาก RPG-7 ครับ

นอกนั้นยีงมีขนาด ตั้งแต่ 500 ไปจนถึง 2000 ปอนด์ สำหรับติดกับรางติดระเบิดด้วยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #4919 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 12:29:00 AM »

ที่ผมว่า คือ ดูจาก ในภาพ เป็น ระเบิดขนาดใหญ่ F-16 บรรทุกไม่ได้ แน่ ระเบิดขนาดนี้ นำวิถีเข้าเป้า ด้วย GPS ที่ท้ายระเบิด ตั้งค่าก่อน ปล่อยจาก เครื่องบิน C130 ในระดับเพดานบินสูง ดังนั้น ระเบิดจะถึง เป้าหมาย จะใช้เวลา นานเป็นนาที (อยู่ที่ความสูงของ เครื่องบินขณะปล่อย) อย่างในหนัง อวตาล ที่เอา ระเบิด ธรรมดา ตั้งเวลาระเบิด มัน พ้นยุคไปนานแล้ว

หน้า: 1 ... 325 326 327 [328] 329 330 331 ... 1487
  พิมพ์