เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:29:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 326 327 328 [329] 330 331 332 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900533 ครั้ง)
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4920 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 01:12:16 AM »

ผมยังสงสัยอีกข้อนึงครับ อ่านไปอ่านมา... สับสน ไม่แน่ใจ ถ้า F-16 รุ่นท็อบ กับกริพเพน รุ่นท็อบ อันไหนจะเก่งกว่ากันครับ?

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4921 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 01:33:32 AM »

ที่ผมว่า คือ ดูจาก ในภาพ เป็น ระเบิดขนาดใหญ่ F-16 บรรทุกไม่ได้ แน่ ระเบิดขนาดนี้ นำวิถีเข้าเป้า ด้วย GPS ที่ท้ายระเบิด ตั้งค่าก่อน ปล่อยจาก เครื่องบิน C130 ในระดับเพดานบินสูง ดังนั้น ระเบิดจะถึง เป้าหมาย จะใช้เวลา นานเป็นนาที (อยู่ที่ความสูงของ เครื่องบินขณะปล่อย) อย่างในหนัง อวตาล ที่เอา ระเบิด ธรรมดา ตั้งเวลาระเบิด มัน พ้นยุคไปนานแล้ว

หัวรบแบบระเบิดเทอร์โมบาริกมันมีหลายขนาดแบบที่คุณโจ๊กว่ามานั่นแหละครับ  มีตั้งแต่ขนาดเล็กใช้กับเครื่องยิงลูกจรวด ขนาดปานกลางติดกับจรวดนำวิถี ไปจนถึงโครตระเบิดที่พวกอเมริกันกับรัสเซียเกทับกันว่าระหว่าง Mother of all bomb กับ Father of all bomb ของใครใหญ่กว่ากัน

ของ F-16 ผมว่าใช้แค่ขนาด 500-2,000 ปอนด์ก็เพียงพอที่จะใช้กวาดล้างทหารราบหรือยานเกราะสัก 1 กรมได้แล้วครับ เพราะระเบิดชนิดนี้อาศัยการระเบิด 2 ครั้ง โดยจุดระเบิดครั้งแรกเพื่อไล่อากาศในบริเวณศูนย์กลางจุดระเบิดมีค่าแรงดันเป็นศูนย์และกระจายละอองเชื้อเพลิงให้แผ่กว้างมากที่สุด จากนั้นจึงจุดตัวเองครั้งที่ 2 เพื่อดึงอากาศเข้ามาช่วยในเผาไหม้ซึ่งจะทำให้เกิดแรงดันไหลอัดเข้ามาในศูนย์กลางจุดระเบิดด้วยครับ แบบนี้ทั้งคน ทั้งยานเกราะก็เท่ากับโดนระเบิดและเผาไป 2 รอบ ถ้ารอดมาได้ต้องถือว่าดวงแข็งน่าดูเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2010, 01:37:46 AM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4922 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 02:12:03 AM »

เสริมท่าน รพินทรนาถ นิดเดียวครับ...

ที่ว่าไฟไหม้ระดับ ๓ นั้น อาจดูไม่มาก...

แต่ไฟไหม้ระดับ ๓ ทางการแพทย์คือระดับที่เลวร้ายที่สุดของไฟไหม้...

คือมันสุกหมดทั้งหนังกำพร้าทะลุลงไปถึงหนังแท้และอวัยวะข้างล่าง...
ขอบพระคุณพี่หมอมากครับ ที่มาเสริมความรู้ให้ครับ  หลงรัก

ผมขอถามพี่หมอเพิ่มเติมอีกหน่อยนึงครับ ว่าการรักษาแผลไฟไหม้จากสารเคมี เช่น สารฟอสฟอรัส แบบนี้ มีวิธีการรักษาแตกต่างจากแผลไฟไหม้ธรรมดามากไหมครับ ไหว้

กลุ่มของ Chemical burn แยกไปอีกกลุ่มจากไฟไหม้น้ำร้อนลวกตามปกติครับ...

ต้องการการรักษาใน Burn unit ต้องการการผ่าตัดเพื่อรักษาอีกหลายต่อหลายครั้ง...

ทั้งคว้านเอาเนื้อตายออก ตัดอวัยวะที่ถูกทำลายออกจากร่าง ทำแผลจนกว่าจะเริ่มทุเลา และมักตามมาด้วยการตัดผิวหนังบริเวณอื่นมาปิดครับ......

แล้วสุดท้ายมักตามมาด้วยการเสียชีวิตหรือเสียอวัยวะถาวรครับ...

ผู้ป่วยเหล่านี้น่าสงสารมากครับ...  Cry
real deal
Newbie
*

คะแนน 0

เอาชนะตน คนเดียวพอ

« ตอบ #4923 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 03:32:31 PM »

ผมยังสงสัยอีกข้อนึงครับ อ่านไปอ่านมา... สับสน ไม่แน่ใจ ถ้า F-16 รุ่นท็อบ กับกริพเพน รุ่นท็อบ อันไหนจะเก่งกว่ากันครับ?

Polish F-16 demo

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ เชียร์ F-16 ดูคลิปแบบหนักๆ  ข้างบน จาก F-16 member17 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2010, 03:35:25 PM โดย real deal » บันทึกการเข้า

You happy , I happy ~
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4924 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 08:25:37 PM »

วันเด็กผมไปดอนถึงดอนเมืองตั้งเเต่ 6.30น. พอผมเข้าไป ไม่เห็นF-5กับNormadเลยอะครับ เเล้วก็ตอนกลางคืนฝนตกด้วย สนามบินก็เลยเปียกนิดหน่อย
ทีี่ๆผมยืนดูเเอร์โชว์อยู่ใกล้ๆเครื่องบินอะไรจำไม่ได้ของช่อง3ครับ อยู่ดีๆเขาก็ขอออก เจ้าหน้าที่ก็มาเคลียร์คน เคลียร์รั้ว พอเขาสตาร์ตเเล้วหันหลังให้เรา ลมพัดฝุ่นกระจายเต็มหน้าเลย>..< ขนาดเปิดประตูบังลมให้นะเนี่ย
พอถึงตอนโชว์ดิ่งพสุธา มีอยู่สองคนครับ ลงพื้น น้ำกระจาย หน้าคะมำอีกตะหาก ขำก๊าก
เเต่ปีนี้โชว์ไม่ค่อยเต็มที่เลย อัลฟาเจ็ต บิน2รอบ L-39 บิน2หรือ3รอบ F-16 บินสัก4-5รอบนี่ล่ะครับ ส่วนC-130บินไปเกือบ10รอบล่ะมั้งครับ ตอนมาจอดรอเด็ก ก็จอดใกล้รั้วด้วย หูผมอื้อไปเลย อ๋อย
อ้อ...เเล้วก็ผมเห็นฮ.Bell 206กับHughes 300ของทบ.อยู่ไกลๆด้วย ไม่รู้มาทำไม?
พอไปร.ร.ผมสังเกตดูตัวเอง  ตกใจ หน้าผาก กับ หน้าคนละสีกันเลย ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 04:19:33 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4925 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:43:42 PM »

อ่านเรื่องฟอสฟอรัสขาวแล้วเข้าใจเลยว่าทำไมในหนังเรื่อง We were Solder ฉากที่ทหารอเมริกันโดนระเบิดเพลิงนั้นเสนารักษ์ถึงต้องเอามีดเฉือนเนื้อบริเวณแก้มของคนเจ็บออกไป... ตกใจหน้าซีด

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4926 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:53:37 PM »

อ่านเรื่องฟอสฟอรัสขาวแล้วเข้าใจเลยว่าทำไมในหนังเรื่อง We were Solder ฉากที่ทหารอเมริกันโดนระเบิดเพลิงนั้นเสนารักษ์ถึงต้องเอามีดเฉือนเนื้อบริเวณแก้มของคนเจ็บออกไป... ตกใจหน้าซีด

เรียกข้าวีรบุรุษ We were soldiers

เคยดูเหมือนกัน นานมากแล้วครับ   Cheesy

ไปเจอในเว็ปบิทพอดีเลยครับ  น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2010, 09:56:52 PM โดย °.•°•.Sitthipong.•°•.° » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4927 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:05:57 PM »

...วันนี้มีปรัชญาในการดำเนินชีวิตมาฝาก...
      ..เครื่องC-130Jเครื่องหนึ่งกำลังบินอย่างสบายๆ จู่ๆก็มีเครื่อง F-16C Block52+ บินผ่านมาพอดี นักบินเครื่อง F-16 ตั้งใจจะแสดงศักดาซะหน่อย เลยวิทยุไปคุยกับนักบินเครื่อง C-130J ว่า "คอยดูนะ ผมจะทำอะไรให้คุณดู" ว่าแล้วนักบินF-16ก็บินในท่าบารอลล์ โรลล์ ตามมาด้วยการบินใต่ขึ้นอย่างชัน พร้อมทั้งจุดสันดาปท้าย(After Burnner)ทำโซนิคบูม แล้วบินผ่านความเร็วเสียง
        เสร็จแล้วก็ถามนักบินเครื่อง C-130J ว่า"คุณคิดว่ามันเป็นยังไงละ เจ๋งไหม" นักบินC-130J ตอบเสียงเรียบๆกลับมาว่า "น่าประทับใจมาก แต่คุณดูนี้ซิ" ว่าแล้วเครื่องC-130J ก็บินไปโดยไม่ตอบกลับมาราวๆ5นาที เสร็จแล้วถ็ถามไปยังนักบิน F-16 ว่า"คุณคิดว่าเป็นยังไงบ้าง?" ด้วยความสนเท่ นักบินF-16 จึงถามกลับไปว่า "คุณทำอะไรละ?"
        นักบินC-130J หัวเราะหึๆแล้วตอบกลับว่า "ผมก็ลุกขึ้นยืน เหยียดแข้ง เหยียดขา เดินไปหลังเครื่อง เข้าห้องน้ำสบายๆชงกาแฟ แล้วแถมหยิบเค้กรอลล์มาด้วย2ชิ้น มานั่งกินสบายๆในห้องนักบินไง"
      ..เรื่องจริงเรื่องนี้สอนเราให้รู้ว่า "เมื่อคุณยังนุ่มวัยคะนอง และยังโง่อยู่ ความเร็วสูงๆและการเปลี่ยนท่าบินฉับพลัน อาจดูเหมือนเป็นสิ่งที่สุดยอด!!! แต่เมื่อคุณมีอายุมากขึ้นและก็เริ่มฉลาดขึ้น ความสะดวกสบายและความน่าเบื่อก็ไม่เป็นสิ่งเลวร้ายเสียทีเดียว!!!!!"   
เยี่ยม ไหว้
555+ ไปเอามาจากไหนพี่....... Grin

Undecided ไม่บอกหน่อยหรือครับ ว่าเอามาจากในนิตยสารเล่มไหน ให้เครดิตเจ้าของข้อความเขาหน่อย Wink Grin

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4928 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:26:18 AM »

กลุ่มของ Chemical burn แยกไปอีกกลุ่มจากไฟไหม้น้ำร้อนลวกตามปกติครับ...

ต้องการการรักษาใน Burn unit ต้องการการผ่าตัดเพื่อรักษาอีกหลายต่อหลายครั้ง...

ทั้งคว้านเอาเนื้อตายออก ตัดอวัยวะที่ถูกทำลายออกจากร่าง ทำแผลจนกว่าจะเริ่มทุเลา และมักตามมาด้วยการตัดผิวหนังบริเวณอื่นมาปิดครับ......

แล้วสุดท้ายมักตามมาด้วยการเสียชีวิตหรือเสียอวัยวะถาวรครับ...

ผู้ป่วยเหล่านี้น่าสงสารมากครับ...  :'(
ขอบคุณมากครับพี่หมอ  ไหว้

ว่าแล้วผมก็ขอลงลิงค์ภาพบาดแผลที่ถูกเผาไหม้จากฟอสฟอรัสขาวนะครับ ดูกันไว้เพื่อเตือนใจว่า มนุษย์เรานอกจากจะมีสติปัญญาในการสร้างสรรค์สิ่งต่างๆแล้ว เรายังมีสติปัญญาในการสร้างอาวุธมาประหัตประหารสูงมากด้วยครับ  :'( 

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4929 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 10:55:49 AM »

ผู้ป่วยเหล่านี้น่าสงสารมากครับ...  :'(
ขอบคุณมากครับพี่หมอ  ไหว้

ว่าแล้วผมก็ขอลงลิงค์ภาพบาดแผลที่ถูกเผาไหม้จากฟอสฟอรัสขาวนะครับ ดูกันไว้เพื่อเตือนใจว่า มนุษย์เรานอกจากจะมีสติปัญญาในการสร้างสรรค์สิ่งต่างๆแล้ว เรายังมีสติปัญญาในการสร้างอาวุธมาประหัตประหารสูงมากด้วยครับ  :'( 

โอ๊ะโอ๋....  รูปสวยจังเลยครับ ^o^

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #4930 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:19:15 PM »

โอ้ว.....บาดแผลขนาดนี้เลยเชียวเหรอครับ.... ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4931 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:46:51 PM »

บาดแผลน่ากลัวมากครับ  ตกใจหน้าซีด

ฝ่ายไหนมีอาวุธชนิดนี้คงใจชื้นขึ้นมาเยอะ   ฝ่ายที่ไม่มีคงใจลงไปอยู่ที่ตาตุ่มครับ  ไหว้

ปล. แต่ถ้ามีทั้งสองฝ่ายนี่คงหวาดเสียวไปตาม ๆ กันครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4932 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 04:47:48 PM »

ในเรื่องนั้นน่าจะเป็นนาปาล์มนะครับ...

เทียบกับฟอสฟอรัสขาวยังเบากว่าครับ...
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4933 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 05:55:17 PM »

ในเรื่องนั้นน่าจะเป็นนาปาล์มนะครับ...

เทียบกับฟอสฟอรัสขาวยังเบากว่าครับ...

ฟอสฟอรัสขาว ครับพี่หมอ ตอนที่ทหารเวียดนามเหนือที่กำลังจะตายขว้างใส่ทหารอเมริกา

ในหนังเป็นระเบิดแบบ M34 ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #4934 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 06:27:30 PM »

พี่หมอกับนายโจ๊ก คุยกันคนละฉาก ถูกทั้งคู่

อิอิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 ... 326 327 328 [329] 330 331 332 ... 1487
  พิมพ์