เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:28:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 327 328 329 [330] 331 332 333 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3900530 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4935 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:16:42 PM »

ฉากที่พี่หมอกล่าวถึงคือ ฉากที่มีการผู้พันมัวร์สั่งให้เริ่มใช้การโจมตีทางอากาศด้วยรหัส Broken Arrow แล้วครับ เพราะกำลังตกอยู่ในวงล้อมของพวกเวียดกงแถมกำลังโดนรุมกินโต๊ะ ก็พอดีว่าทหาร 2 นายที่เคราะห์ร้ายดันไปอยู่ใกล้แนวโจมตีมากไปเลยเจอ F-100 (แก้ไขตามที่คุณโจ๊กบอกมาครับ Smiley ) หย่อนไข่เหล็กนาปาล์มลงมาเผาพอดี

แต่ต้องยอมรับครับว่าถ้ามี ผบ. ที่ฉลาด มีไหวพริบ และกล้าหาญแบบ พ.ท. ฮาล มัวร์นี้ ให้ไปรบอีกกี่ที่ลูกน้องก็ยินดีไปด้วย เพราะมั่นใจได้ว่าไม่พาลูกน้องไปตายหมู่แน่นอนครับ  เยี่ยม

ภาพ พ.ท. ฮาล มัวร์ ขณะกำลังสำรวจศพทหารเวียดกงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 08:03:42 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4936 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:37:49 PM »

ลำที่หย่อนไข่เหล็ก BLU-27 ผิดเป้า ลงพวกเดียวกัน เป็น F-100 ซุปเปอร์ เซเบอร์ ครับ ฉากตอนที่ทำ Close Air Support เป็นฉากที่ผมชอบสุดๆแล้วครับ ยังไม่มีเรื่องไหนทำออกมาได้เท่านี้เลย ทั้ง A-1 F-4 F-100 A-4 A-6

We were Soldier - Broken Arrow

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4937 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 06:37:23 AM »

ผู้พัน มัวร์แต่งเครื่องสนามได้ครับเครื่องจริงๆ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4938 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:41:41 AM »

...วันนี้มีปรัชญาในการดำเนินชีวิตมาฝาก...
      ..เครื่องC-130Jเครื่องหนึ่งกำลังบินอย่างสบายๆ จู่ๆก็มีเครื่อง F-16C Block52+ บินผ่านมาพอดี นักบินเครื่อง F-16 ตั้งใจจะแสดงศักดาซะหน่อย เลยวิทยุไปคุยกับนักบินเครื่อง C-130J ว่า "คอยดูนะ ผมจะทำอะไรให้คุณดู" ว่าแล้วนักบินF-16ก็บินในท่าบารอลล์ โรลล์ ตามมาด้วยการบินใต่ขึ้นอย่างชัน พร้อมทั้งจุดสันดาปท้าย(After Burnner)ทำโซนิคบูม แล้วบินผ่านความเร็วเสียง
        เสร็จแล้วก็ถามนักบินเครื่อง C-130J ว่า"คุณคิดว่ามันเป็นยังไงละ เจ๋งไหม" นักบินC-130J ตอบเสียงเรียบๆกลับมาว่า "น่าประทับใจมาก แต่คุณดูนี้ซิ" ว่าแล้วเครื่องC-130J ก็บินไปโดยไม่ตอบกลับมาราวๆ5นาที เสร็จแล้วถ็ถามไปยังนักบิน F-16 ว่า"คุณคิดว่าเป็นยังไงบ้าง?" ด้วยความสนเท่ นักบินF-16 จึงถามกลับไปว่า "คุณทำอะไรละ?"
        นักบินC-130J หัวเราะหึๆแล้วตอบกลับว่า "ผมก็ลุกขึ้นยืน เหยียดแข้ง เหยียดขา เดินไปหลังเครื่อง เข้าห้องน้ำสบายๆชงกาแฟ แล้วแถมหยิบเค้กรอลล์มาด้วย2ชิ้น มานั่งกินสบายๆในห้องนักบินไง"
      ..เรื่องจริงเรื่องนี้สอนเราให้รู้ว่า "เมื่อคุณยังนุ่มวัยคะนอง และยังโง่อยู่ ความเร็วสูงๆและการเปลี่ยนท่าบินฉับพลัน อาจดูเหมือนเป็นสิ่งที่สุดยอด!!! แต่เมื่อคุณมีอายุมากขึ้นและก็เริ่มฉลาดขึ้น ความสะดวกสบายและความน่าเบื่อก็ไม่เป็นสิ่งเลวร้ายเสียทีเดียว!!!!!"   
เยี่ยม ไหว้
555+ ไปเอามาจากไหนพี่....... Grin

Undecided ไม่บอกหน่อยหรือครับ ว่าเอามาจากในนิตยสารเล่มไหน ให้เครดิตเจ้าของข้อความเขาหน่อย Wink Grin
...

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #4939 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:10:44 AM »

อิสราเอลมีใช้เพลินเลย
จาก ASTV  ผู้จัดการ
โฆษกกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ กล่าวว่า สหรัฐฯ มีแผนที่จะขยายโกดังเก็บสรรพาวุธในอิสราเอล หลังมีการทำข้อตกลงกับเยรูซาเล็ม
        แถลงการณ์ของกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ ระบุว่า ข้อตกลงดังกล่าวจะเพิ่มมูลค่าอุปกรณ์ด้านการทหารที่เก็บรักษาไว้ในอิสราเอลจาก 400 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ เป็น 800 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ
        อย่างไรก็ตาม กรณีโครงการนิวเคลียร์ในอิหร่านไม่ได้มีส่วนช่วยกระตุ้นให้มีการทำข้อตกลงดังกล่าว ซึ่งรัฐสภาสหรัฐฯ เห็นชอบแผนการนี้ตั้งแต่ปี 2550
        ด้านเจ้าหน้าที่กระทรวงกลาโหม กล่าวว่า อิสราเอลซึ่งเป็นพันธมิตรที่ดีต่อสหรัฐฯ จะสามารถนำอาวุธยุทโธปกรณ์และเครื่องกระสุนเหล่านี้มาใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน แต่ต้องได้รับการอนุมัติจากสหรัฐฯ ก่อน

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4940 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:42:53 AM »

อิสราเอลมีใช้เพลินเลย
จาก ASTV  ผู้จัดการ
โฆษกกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ กล่าวว่า สหรัฐฯ มีแผนที่จะขยายโกดังเก็บสรรพาวุธในอิสราเอล หลังมีการทำข้อตกลงกับเยรูซาเล็ม
        แถลงการณ์ของกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ ระบุว่า ข้อตกลงดังกล่าวจะเพิ่มมูลค่าอุปกรณ์ด้านการทหารที่เก็บรักษาไว้ในอิสราเอลจาก 400 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ เป็น 800 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ
        อย่างไรก็ตาม กรณีโครงการนิวเคลียร์ในอิหร่านไม่ได้มีส่วนช่วยกระตุ้นให้มีการทำข้อตกลงดังกล่าว ซึ่งรัฐสภาสหรัฐฯ เห็นชอบแผนการนี้ตั้งแต่ปี 2550
        ด้านเจ้าหน้าที่กระทรวงกลาโหม กล่าวว่า อิสราเอลซึ่งเป็นพันธมิตรที่ดีต่อสหรัฐฯ จะสามารถนำอาวุธยุทโธปกรณ์และเครื่องกระสุนเหล่านี้มาใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน แต่ต้องได้รับการอนุมัติจากสหรัฐฯ ก่อน

เมกาฯ กลัวตัวเองถูกบุกแล้วจะไม่มีอาวุธตอบโต้ เลยเอาไปฝากไว้กับประเทศอื่น  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #4941 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:12:51 AM »

เสริมท่าน รพินทรนาถ นิดเดียวครับ...

ที่ว่าไฟไหม้ระดับ ๓ นั้น อาจดูไม่มาก...

แต่ไฟไหม้ระดับ ๓ ทางการแพทย์คือระดับที่เลวร้ายที่สุดของไฟไหม้...

คือมันสุกหมดทั้งหนังกำพร้าทะลุลงไปถึงหนังแท้และอวัยวะข้างล่าง...
ขอบพระคุณพี่หมอมากครับ ที่มาเสริมความรู้ให้ครับ  หลงรัก

ผมขอถามพี่หมอเพิ่มเติมอีกหน่อยนึงครับ ว่าการรักษาแผลไฟไหม้จากสารเคมี เช่น สารฟอสฟอรัส แบบนี้ มีวิธีการรักษาแตกต่างจากแผลไฟไหม้ธรรมดามากไหมครับ ไหว้

กลุ่มของ Chemical burn แยกไปอีกกลุ่มจากไฟไหม้น้ำร้อนลวกตามปกติครับ...

ต้องการการรักษาใน Burn unit ต้องการการผ่าตัดเพื่อรักษาอีกหลายต่อหลายครั้ง...

ทั้งคว้านเอาเนื้อตายออก ตัดอวัยวะที่ถูกทำลายออกจากร่าง ทำแผลจนกว่าจะเริ่มทุเลา และมักตามมาด้วยการตัดผิวหนังบริเวณอื่นมาปิดครับ......

แล้วสุดท้ายมักตามมาด้วยการเสียชีวิตหรือเสียอวัยวะถาวรครับ...

ผู้ป่วยเหล่านี้น่าสงสารมากครับ...  Cry

-ขอบคุณครับคุณหมอ  ไหว้อีกด้านหนึ่งของอาวุธที่สวยงามเปี่ยมสมรรถนะก็คือบาดแผลที่เหวอะหวะพุพองของเหยื่อสงครามอนาถใจครับ เศร้า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4942 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:53:38 AM »

..USAF F-16C block 50 #00-0221 from the 79 th EFS at Bagram AB, conducts operations over Eastern Afghanistan on November 26th, 2009. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4943 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:38:19 PM »

..บริภัณฑ์ที่ติดเครื่อง JSF ส่วนพี่ไทยเราคงได้แค่ฝัน แต่ Lockheed Martin ก็ยังหวังลึกๆว่า คงมีโอกาสได้ขายF-35ให้กับเรา.. เยี่ยม หัวเราะร่าน้ำตาริน

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4944 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 04:29:52 PM »

ผมสงสัยอะครับ
กริพเพนของทอ.มีอาวุธอะไรบ้างครับ Huh ไหว้ เพราะผมเห็นตอนบินกับเครื่องอิริอายมันติดAIM-120น่ะครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4945 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 05:16:43 PM »

ผมสงสัยอะครับ
กริพเพนของทอ.มีอาวุธอะไรบ้างครับ Huh ไหว้ เพราะผมเห็นตอนบินกับเครื่องอิริอายมันติดAIM-120น่ะครับ
ย้อนกลับไปอ่านครับ ข้อมูลพวกนี้ ประสิทธิภาพ ระบบอาวุธ ราคา ของแถม เงื่อนไขต่างๆ พี่ๆลงไว้ครบถ้วนดีแล้ว ไม่งั้นก็ต้องตอบคำถามซ้ำซากแบบนี้ไปเรื่อยครับ
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4946 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 06:48:59 PM »

- -"เอ่อ...ครับ
แล้วก็ผมอ่านเรื่องของT-50 Golden Eagle มาเยอะ ผมอ่านๆดูเขาบอกว่าKAIจะพัฒนาT-50เป็นF/A-50
ผมก็เลยสงสัยว่าF/A-50เนี่ย ถ้าผลิตออกมาจะมีเเบบที่นั่งเดียวหรือปล่าวครับ Huh
เเล้วก็ทำไมเเก้มของ อาปาเช่ ลองโบว์ถึงไม่เท่ากันยังไม่มีใครตอบให้เลยนะครับ ไหว้

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4947 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 07:30:27 PM »

- -"เอ่อ...ครับ
แล้วก็ผมอ่านเรื่องของT-50 Golden Eagle มาเยอะ ผมอ่านๆดูเขาบอกว่าKAIจะพัฒนาT-50เป็นF/A-50
ผมก็เลยสงสัยว่าF/A-50เนี่ย ถ้าผลิตออกมาจะมีเเบบที่นั่งเดียวหรือปล่าวครับ Huh
เเล้วก็ทำไมเเก้มของ อาปาเช่ ลองโบว์ถึงไม่เท่ากันยังไม่มีใครตอบให้เลยนะครับ ไหว้

พัฒนาไปแล้วครับ คาดว่าจะเข้าประจำการในปี 2012
The F/A-50 is a single-seat fighter/attack variant based on the T-50. It is equipped with the Israeli EL/M-2032 pulse-Doppler radar, extra fuel tanks, enhanced avionics, FLIR, RWR, counter-measure dispersion system (CMDS), a longer radome and a tactical datalink.

ส่วนแก้มของอาปาเช่ น่าจะมาเปลี่ยนในรุ่นหลังๆเพราะรุ่นแรกๆก็เท่ากันดี อาจจะเพิ่มระบบอิเลคทรอนิคส์เข้าไปครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4948 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:45:17 PM »

แหม่พี่ (ศร) อรชุน ตัดหน้าผมไปซะแล้ว กะเปิดมุขคางทูม อีกซักรอบต่อจากมุขโหนกอูฐ 55555+ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #4949 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:11:04 AM »

เอ..  ไม่ทราบว่า  กรณีเช่นนี้   เป็นความผิดของนักบินที่ไม่หลบเลี่ยงการปะทะเอง  หรือว่าความผิดของภาคพื้นที่ไม่แจ้งเตือนล่วงหน้าครับ  เพราะเท่าที่ได้ยินมา  ภาคพื้นที่มีเรดาห์ตรวจสอบบริเวณสนามอยู่แล้ว  ไม่ว่าทั้งสิ่งแปลกปลอม  หรือว่าทิศทางกระแสลม  ก็เห็นถึงขั้นภาคพื้นสั่งให้หาพื้นที่ตกกระแทก และสละเครื่องกันเลยอ่ะครับ   ตกใจ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=gc-XiO4ojzk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=gc-XiO4ojzk</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 01:19:24 AM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
หน้า: 1 ... 327 328 329 [330] 331 332 333 ... 1487
  พิมพ์