เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 09:22:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 344 345 346 [347] 348 349 350 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899655 ครั้ง)
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 04:18:52 PM »

ที่ท่านจงอางบอกเรื่อง ฮ.เสตลท์ของรัสเซีย ใช่เจ้าKA-58 Hokumหรือเปล่าครับ

เจ้าลำบนนี่เป็นรูปของFlight Simulatorนะครับ ผมเคยโหลดมาบิน บินดีสุดยอด เยี่ยม เก็บล้อได้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 04:22:28 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #5191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:07:05 PM »

ขออนุญาตนะครับ แอบอ่านมานานแล้ว Smiley เห็นภาพ ฮ.rah-66 แล้วนึกถึง ฮ.ในหนังเรื่อง blue thunder ฮ.สายฟ้า(ชื่อไทยประมาณนี้ จำไม่ค่อยได้ นานมากแล้ว) เคยได้ดูใน tv.ตอนเด็กๆ ชอบมากครับ เป็นหนังซีรี่ย์ กับ tour of duty (หน่วยรบแดนนรก) เรื่องนี้สงครามเวียดนาม ไม่เกี่ยวกับ ฮ.ครับ แต่ชอบ  Smiley Smiley

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:42:49 PM »

RAH-66 COMANCHE STEALTH HELICOPTER  ล้มโครงการไปแล้วครับ
สงสัยหลีกทางให้ JSF
เปล่าครับ มันไม่คุ้ม กับ อาร์พีจีลูกละไม่กี่ดอลล์ และภัยคุกคามก็หมดลงแล้ว

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:57:54 AM »

RAH-66 COMANCHE STEALTH HELICOPTER  ล้มโครงการไปแล้วครับ
เปล่าครับ มันไม่คุ้ม กับ อาร์พีจีลูกละไม่กี่ดอลล์ และภัยคุกคามก็หมดลงแล้ว

เสริมครับ เฮลิค๊อปเตอร์โจมตี แทบจะไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีความสามารถในการล่องหน
เพราะปกติในการบินปฎิบัติการ เพดานบินจะต่ำมากอยู่แล้ว และมักจะซ่อนตัวอยู่หลังแนวไม้โผล่แต่เรดาร์ขึ้นมาตรวจ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:21:55 AM »

เสริมครับ เฮลิค๊อปเตอร์โจมตี แทบจะไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีความสามารถในการล่องหน
เพราะปกติในการบินปฎิบัติการ เพดานบินจะต่ำมากอยู่แล้ว และมักจะซ่อนตัวอยู่หลังแนวไม้โผล่แต่เรดาร์ขึ้นมาตรวจ

กว่าเป้าหมายจะรู้ตัวว่าโดนซุ่ม... ก็ได้ไปเกิดใหม่จากอีกเครื่องที่ชาร์จเข้ามาด้านข้าง... Grin Grin Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:29:34 AM »

..แต่เจ้า AH-64D Longbow Apache ของไอ้กันก็เคยเสียสุนัขมาแล้ว ในปฏิบัติการโค้นซัดดัมเมื่อปี2545 ไม่รู้บินไปอี่ท่าไหนหรือว่านักบินเมาค้าง เพราะภาพข่าวที่ปรากฎแก่ชาวโลก โดนชาวนาอิรักสอยด้วยปืนเล็กยาวรัสเซียรุ่นเซกาเซ่(SKS)ร่วงซะ หงาย หมดราคาไปเลย หุหุ. คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:41:08 AM »

กว่าเป้าหมายจะรู้ตัวว่าโดนซุ่ม... ก็ได้ไปเกิดใหม่จากอีกเครื่องที่ชาร์จเข้ามาด้านข้าง... Grin Grin Grin

ส่วนใหญ่พวกช๊อปเปอร์จู่โจมชอบมาเนียนๆ แบบในรูปเนี่ยครับ กว่าเป้าหมายจะรู้ตัว อาวุธปล่อย ก็ออกมาแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เดินทางเนียนๆ

แล้วก็ซุ่มเนียนๆ

..แต่เจ้า AH-64D Longbow Apache ของไอ้กันก็เคยเสียสุนัขมาแล้ว ในปฏิบัติการโค้นซัดดัมเมื่อปี2545 ไม่รู้บินไปอี่ท่าไหนหรือว่านักบินเมาค้าง เพราะภาพข่าวที่ปรากฎแก่ชาวโลก โดนชาวนาอิรักสอยด้วยปืนเล็กยาวรัสเซียรุ่นเซกาเซ่(SKS)ร่วงซะ หงาย หมดราคาไปเลย หุหุ. คิก คิก ขำก๊าก

ผมสงสัยครับพี่ขออนุญาตถาม ว่ายิงไปโดนตรงไหนเข้าถึงได้ร่วง เพราะเท่าที่ทราบเกราะที่หุ้มอาปาเช่ มันทนกระสุนปืนเล็กได้ทุกแบบนี่ครับ  Huh
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:49:00 AM »

นักบินตกใจว่าถูกซุ่มยิงหรือเปล่าครับ การบินต่ำๆทำให้แก้ไขไม่ได้ แบบนี้พอเป็นไปได้หรือเปล่าครับ Huh

Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #5198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:15:14 AM »

ผ่านไปเจอมาครับ CAIC (Changhe Aircraft Industries Corporation) WZ-10 attack helicopter

จากรูปร่างแล้วคงพยายามลดการสะท้อนเรดาร์กันน่าดู แต่ผมมองแล้วสวยกว่าทางของอเมริกากับยุโรปนะครับ  Grin Grin

Role                                Attack helicopter
Manufacturer                  Changhe Aircraft Industries Corporation (CAIC)
First flight                        29 April 2003
Primary user                   People's Liberation Army

Specifications

General characteristics
Crew:                           2
Length:                        14.15 m 
Rotor diameter:           13.0 m
Height:                        3.85 m 
Empty weight:             5540 kg
Useful load:                 1500 kg (lb)
Max takeoff weight:     7000 kg (lb)
Powerplant: 2 WZ-9 turboshafts , 957 kw (1285 hp) each

Performance
Maximum speed:           300+ km/h
Cruise speed:                270+ km/h
Ferry range:                  800+ km
Service ceiling:               6400 m
Rate of climb:                over 12+ m/s
Maximum acceleration:  +3 g (29 m/s)

Armament
Guns:             23 mm or 30 mm autocannon mounted on chin turret with grenade launchers, or 14.5 mm Gatling gun
Hardpoints:    4
Rockets:         57 mm, 90 mm multi-barrel unguided rocket pods

Air-to-surface missiles:  8 ATGM  HJ-10 (เทียบเท่า AGM-114 Hellfire)
Air-to-air missiles:          8 TY-90 (TY-90 speed:Mach 2+ Operational range 0.5 – 6 km  ปรับโหมดยิงได้ทั้งภาคพื้นและอากาศยาน)
                                    4 PL-5, PL-7, PL-9 (PL-9 เทียบเท่า AIM-9 Sidewinder)

http://en.wikipedia.org/wiki/CAIC_WZ-10#Guided_and_unguided_missiles
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:18:14 AM โดย อรชุน » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:27:16 AM »

..ไอ้กันก็เหลือเกิน แค่ไปฝึกเฉยๆก็หอบลูกจูงหลานไปอยู่ด้วยซะงั้น ดูเสื้อผ้าที่ตากหน้าหอบังคับการบินดูไม่ได้เลย เครื่องบินก็สุดยอด แต่มาทำแบบนี้ หมดราคาเลย หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #5200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 01:20:32 PM »

..ไอ้กันก็เหลือเกิน แค่ไปฝึกเฉยๆก็หอบลูกจูงหลานไปอยู่ด้วยซะงั้น ดูเสื้อผ้าที่ตากหน้าหอบังคับการบินดูไม่ได้เลย เครื่องบินก็สุดยอด แต่มาทำแบบนี้ หมดราคาเลย หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก

ดีที่ยังไมม่เอามาพาดกับแพนหางนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 01:53:19 PM »

ผมมองว่าเป็นธงอะไรซักอย่างหนึ่งครับ  ติดเรียงแถวยาวเลย  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:02:25 PM »

..ยังงั้ยก็ได้พาดพิงถึงเจ้านกนักล่า F-22Raptorแล้ว ก็ขอท้าวความถึงเรื่องราวเจ้านกนักล่าที่โดนสอยโดย EA-18G Growler ดูรูปประกอบจากจอภาพเหนือหัวนักบิน(Head Up Display)ในการฝึก Red Air 2006 ในครั้งกระโน้น ในเรื่องของการล่องหนนั้น กองทัพอากาศสหรัฐได้เปิดเผยเมื่อวันที่ 25 พ.ย. 48 ว่าเครื่อง F-22 นั้นจะมีขนาดเพียง "ลูกแก้ว" เท่านั้นเมื่อมองจากเรด้าร์(สำหรับF-35 มีขนาดเท่าลูกกอล์ฟ)แต่ก็มิได้หมายความว่าเครื่องบินจะไม่สามารถถูกตรวจจับได้เลย เพราะในกรณีที่เจ้า F-22 หันข้างหรือหงายลำตัวของเครื่องเข้าหาเรด้าร์ ภาคตัดขวางเรด้าร์(Radar Cross Section )ก็จะมีขนาดใหญ่ขึ้นมาก ประกอบกับการที่ F-22 ไม่ได้ถูกเคลือบผิวด้วยสารดูดกลืนเรด้าร์ ทำให้การสู้ในระยะประชิด (Dog Fight)นั้นคุณสมบัติล่องหนก็จะไม่ได้ช่วยอะไร แต่อย่างไรก็ตามเหตุการณ์ซ้อมรบรบแล้วถูก EA-18G Growler สอยร่วงนั้น ทาง Lockheed Maritn ก็ออกมาแก้เกี้ยว(เหมือนนักกินเมืองประเทศนี้ บ้างคน อิอิ)ทันทีว่านักบินที่บินกับเครื่อง F-22 นั้น ยังใหม่กับ F-22 อยู่มาก ความคุ้นเคยอาจจะไม่สู้คนที่บิน EA-18G Growler มานานแม้ว่านักบินที่บินกับ F-22 จะต้องมีชั่วโมงบินกับ F-15 และ F-16 มาอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า2,000ชั่วโมงบินขึ้นไป..และมีข่าวออกมาเมื่อไม่นานมานี้ว่าทางบริษัท Lockheed Maritn กำลังวิ่งเต้นให้รัฐบาลสหรัฐอนุญาติให้มีการส่งออก F-22 สู่กองกำลังป้องกันตนเองทางอากาศญี่ปุ่น (Japan Self-Air-Defense Force:JSADF) เพื่อเพิ่มจำนวนการผลิตให้สูงขึ้น อันจะทำให้ราคาต่อเครื่องถูกลงกว่านี้ ซึ่งในปัจจุบันนี้ F-22 มีราคาค่างวดที่แพงระยับที่180 ล้านเหรียญต่อเครื่อง ข่าวนี้ฟังดูก็น่าที่จะเป็นความจริงเพราะกรณีแบบนีก็เคยเกิดขึ้นมาแล้วในกรณีของ F-15 ที่รัฐบาลสหรัฐขาย F-15 ให้ซาอุดิอาระเบียไม่กี่ปีหลังจากที่เข้าประจำการในช่วงทศวรรตที่ 80 ซึ่งสังเกตุว่าประเทศที่มีสิทธิซื้อส่วนใหญ่คือพันธมิตรที่ใกล้ชิดมากของสหรัฐ ก็ว่ากันไป หุหุ..ส่วนพี่ไทยเราขอJASS-39C/Dให้ครบฝูง12หรือ18ตัวก็ยังดี เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:16:34 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #5203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:13:17 PM »

ผมมองว่าเป็นธงอะไรซักอย่างหนึ่งครับ  ติดเรียงแถวยาวเลย  ไหว้

ดูดีๆ น่าจะเป็นธงครับ... แต่เยอะจัดแล้วก็ติดพรืดดดดด... เลยมองดูเหมือนราวตากผ้าซะงั้น... Grin Grin Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:22:16 PM »

ดูดีๆ น่าจะเป็นธงครับ... แต่เยอะจัดแล้วก็ติดพรืดดดดด... เลยมองดูเหมือนราวตากผ้าซะงั้น... Grin Grin Grin

ผมว่าจะน่าเป็นธงของแต่ละรัฐ ครับ เมกันเขาชอบเอาธงรัฐมาติดตามงาน เคยเห็นในงานวันชาติเขาติดขอบบนของผนังห้องครับ

ดูสัดส่วนของสีธงต่างๆ ในรูปน่าจะใช่ครับ ผืนที่ 3 จากขวาน่าจะเป็นธงรัฐอริโซน่า

http://www.netstate.com/state_flags.htm

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 ... 344 345 346 [347] 348 349 350 ... 1487
  พิมพ์