เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 09:23:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 345 346 347 [348] 349 350 351 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899664 ครั้ง)
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:40:47 PM »

ภาพ f-22 ภาพล่างสุดน่าจะเป็น YF-22 ครับ ที่ตกตอนบินทดสอบ
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:13:11 PM »

จากกระทู้ กองทัพอากาศไทยดูสิครับ หน้าตาผมมันอดหลับอดนอน =..=
และมันก็จริงอย่างที่พี่ๆ อาๆ ลุงๆ ทุกท่านว่าล่ะครับ ผมใช้กระทู้เปลือง ผมก็แค่อยากรู้เฉยๆว่า คนที่โหวตเนี่ย เขารู้มาก รู้น้อยยังไง บางท่านรู้ว่าเมืองไทยมีF-16 กับ Alpha Jet แต่ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นอะไรทำนองเนี้ยครับ
ผมแค่เบื่อๆ ไม่รู้จะทำอะไร เครียดก็เครียดด้วย คิ้วผมจะผูกโบว์อยู่แล้วนะเนี่ย ยิ่งผมจะสอบวันที่ 3-5 มีนาฯ ผมก็ต้องเคลียร์งานน่ะครับ
    วันนี้ผมมีเรื่องจะถามเช่นเดิม ดูสิครับ เจ้าF-16บางลำทำไม แพนหางระดับถึงได้เป็นแนวเดียวกันกับเบรคอากาศเลยล่ะครับ

แต่บางลำมันยื่นออกมา

และถ้าจำไม่ผิด ลำที่แพนหางระดับเป็นแนวเดียวกับ แอร์เบรค จะเป็นบล็อกแรกๆ เขาทำแบบนี้เพื่ออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:43:34 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #5207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 06:39:18 PM »

น่าจะมีไว้สำหรับ เพิ่มพื้นที่การบังคับ เพื่อให้เกิดความคล่องตัวขึ้นครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 06:55:38 PM »

..ไม่มีผลทางอากาศพลศาตร์ แค่วิศวกรของ General Dynamics (ขณะนั้น)ลบมุมออกเฉยๆเท่านั้น อาจจะป้องกันอันตรายแก่เจ้าหน้าที่ภาคพื้นเดินชน ขณะตรวจเช็คก่อนจะปล่อยเครื่องวิ่งขึ้น ..ตัวนี้เป็น Block10 เพราะตั้งแต่ Block15เป็นต้นไป จะโดนลบเหลี่ยมออกหมด รู้ไหมว่าไฟลงจอด(Landing Light)ของฝูง403 ซึ่งเป็น Block15 OCU แต่ติดไว้ที่หล้อหน้า ซึ่งไฟลงจอดที่ติดหล้อหน้านี้เริ่มติดในรุ่น Block40/42 ยกเว้นเครื่องที่ปรับปรุงเป็นรุ่น MLU แล้ว สาเหตุเพราะ F-16ของฝูง403ผลิตปีเดียวกันกับBlock40/42ของไอ้กัน จงภูมิใจเถิด Block15 ที่ผลิตนั้น ผลิตให้ประเทศไทยเป็นประเทศสุดท้ายที่สั่งซื้อ เพราะประเทศอื่นเขาสั่งซื้อรุ่นอื่นที่ทันสมัยกว่าแล้ว หุหุ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 07:38:55 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 07:00:54 PM »

แล้วรู้สึกว่าจะมี F-16 ฝูงไหนซัิกฝูง ของทอ.ครับ ที่ไฟแลนดิ้ง เป็นสี่เหลี่ยม ถ้าจำไม่ผิดใช่ฝูง 403 หรือเปล่าครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5210 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:57:42 AM »

..mitsubishi F-2A ของพี่หยุ่น ทำไปทำมาราคาดันแพงกว่าตัวต้นแบบ F-16 C/D Block50/52ซะอีก และมีโอกาสเป็นไปได้สูงมากที่พี่หยุ่นจะได้รับเครื่อง F-22Raptor เข้าประจำการ เพราะ Lockheed Martin ล๊อบบี้รัฐสภาไอ้กันให้อนุญาตส่งออก F-22ได้ เพื่อลดปัญหาต้นทุนในการวิจัยและการผลิต ที่ทุกวันนี้ราคาสูงมากๆ อีกอย่างไอ้กันได้ลดจำนวนที่สั่งซื้อจากครั้งแรกที่ลงนาม สาเหตุก็ไม่มีอะไรมาก ง่ายๆคือของมันแพง อีกนานกว่าจะประจำการครบฝูงบิน และก็อีกอย่างก็จะเอาเงินไปวิจัยเครื่องJSF อีกตัวคือ F-35 กับอากาศยานไร้คนขับ UAV ดีกว่า เพราะตัวUAVปัจจุบันนี้ ใช้งานได้จริงๆแล้วในสมรภูมิอัฟกานีสถาน.. เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 01:47:48 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #5211 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 01:39:10 PM »

ขอบคุณท่าน พญาจงอาง  สำหรับความรู้ครับ  ไหว้
F-22 ขายให้พี่ยุ่น อืมๆ อาจจะได้เห็นภาพเจ้า raptor ไล่ยิงก๊อตซิล่าก็ได้ครับ  Grin
ปล.นักบินในภาพตัวเล็กจังครับ (บังคับเครื่องบิน ตัวเล็กใหญ่ไม่สำคัญ) น่าจะเป็นประเภทเล็กพริกขี้หนู  เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:28:56 PM »

..สิงคโปร์ตอนนี้มีครบทุก package แล้วมั้ง ต้นปี53ที่ผ่านก็เพิ่งรับมอบเครื่องบินเตือนภัยทางอากาศและสงครามอิเล็คทรอนิคแบบ Gulfstream Aerospace G-V-SP Gulfstream G550AEW เห็นว่ายิวmodifiedให้ทั้งลำ ไม่รู้จะเอาไปบินที่ไหน คาดว่าฝึกประจำปีนี้ พี่น้องแถวๆกองบิน23ที่อุดรธานี คงมีโอกาสได้เห็นตัวนี้มาฝึกบินคู่กับF-16C/Dแน่นอน..ไม่แน่เด้อเส้นทางบินจากจากโคราชไปอุดร สิงคโปร์เกิดคึกขึ้นมาและลองเปิดสัญญาณก่อกวน(Jamming) โทรศัพท์และเรดาร์ทั้งหลายดับสนิทเลยเด้อขอบอก เพราะในการโจมตีโรงงานที่ยิวสงสัยว่าซีเรียจะเสริมสมรรถนะแร่ยูเรเนียม ตัวนี้บินเคลียร์เส้นทางก่อน เครื่องมือสื่อสารโทรคมนาคมของซีเรียดับทั้งประเทศมาแล้ว หุหุ.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:10:27 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5213 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 05:17:58 PM »

สวัสดีครับ ไหว้  ผม Son M4 เป็นของTarvor ต่อจากนี้ ผมจะมาแจมกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ
ขอสวัสดีทุกๆคนด้วยนะครับ  ไหว้
เขาต้องให้ผมช่วยสมัครให้น่ะครับ เฮ้อ...เพื่อนคนนี้ =..=
แต่...อุ๊บ คิก คิก ดูเหมือนจะลืมคำว่าเพื่อนนะครับ เป็น...ของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 05:20:51 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5214 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 05:43:27 PM »

พญาจงอาจ  เป็นทหาร ทอ.หรือเปล่าครับ...
        มีความรู้เครื่องบินดีจังเลย... ไหว้
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5215 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 07:56:17 PM »

ขอบใจTarvorมากนะที่ช่วยสมัครให้ อิอิ  จูบบบบ จูบบบบโธเอ๋ยก็คน มันสมัครไม่เป็น อ่ะ ทำไง ได้ อ่ะนะ  กิ๊วก๊าว
ขอบใจล่ะกานนน
เฮ่อ...เฮ่อ...เฮ่อ... ไม่ต้องใส่  จูบบบบ ก็ได้นะ มันสยิวๆอะครับ แค่ขอบคุณแล้วก็หารูปT-50 Pak Fa สวยๆ มาให้สักรูปก็พอครับ  Grin

ลำนี้ล่ะครับ

RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #5216 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:50:30 PM »

กว่าเป้าหมายจะรู้ตัวว่าโดนซุ่ม... ก็ได้ไปเกิดใหม่จากอีกเครื่องที่ชาร์จเข้ามาด้านข้าง... Grin Grin Grin

ส่วนใหญ่พวกช๊อปเปอร์จู่โจมชอบมาเนียนๆ แบบในรูปเนี่ยครับ กว่าเป้าหมายจะรู้ตัว อาวุธปล่อย ก็ออกมาแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เดินทางเนียนๆ

แล้วก็ซุ่มเนียนๆ

..แต่เจ้า AH-64D Longbow Apache ของไอ้กันก็เคยเสียสุนัขมาแล้ว ในปฏิบัติการโค้นซัดดัมเมื่อปี2545 ไม่รู้บินไปอี่ท่าไหนหรือว่านักบินเมาค้าง เพราะภาพข่าวที่ปรากฎแก่ชาวโลก โดนชาวนาอิรักสอยด้วยปืนเล็กยาวรัสเซียรุ่นเซกาเซ่(SKS)ร่วงซะ หงาย หมดราคาไปเลย หุหุ. คิก คิก ขำก๊าก

ผมสงสัยครับพี่ขออนุญาตถาม ว่ายิงไปโดนตรงไหนเข้าถึงได้ร่วง เพราะเท่าที่ทราบเกราะที่หุ้มอาปาเช่ มันทนกระสุนปืนเล็กได้ทุกแบบนี่ครับ  Huh

เท่าที่ทราบ จุดอ่อนของ ฮ.จะอยู่ที่โรเตอร์หลัง
อาปาเช่ โดนกระสุนเข้าที่ข้อต่อพอดี โรเตอร์เสียหาย
ทำให้เสียการทรงตัวครับ

rouroumel.multiply.com
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5217 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:45:21 PM »

กว่าเป้าหมายจะรู้ตัวว่าโดนซุ่ม... ก็ได้ไปเกิดใหม่จากอีกเครื่องที่ชาร์จเข้ามาด้านข้าง... Grin Grin Grin

ส่วนใหญ่พวกช๊อปเปอร์จู่โจมชอบมาเนียนๆ แบบในรูปเนี่ยครับ กว่าเป้าหมายจะรู้ตัว อาวุธปล่อย ก็ออกมาแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เดินทางเนียนๆ

แล้วก็ซุ่มเนียนๆ

..แต่เจ้า AH-64D Longbow Apache ของไอ้กันก็เคยเสียสุนัขมาแล้ว ในปฏิบัติการโค้นซัดดัมเมื่อปี2545 ไม่รู้บินไปอี่ท่าไหนหรือว่านักบินเมาค้าง เพราะภาพข่าวที่ปรากฎแก่ชาวโลก โดนชาวนาอิรักสอยด้วยปืนเล็กยาวรัสเซียรุ่นเซกาเซ่(SKS)ร่วงซะ หงาย หมดราคาไปเลย หุหุ. คิก คิก ขำก๊าก

ผมสงสัยครับพี่ขออนุญาตถาม ว่ายิงไปโดนตรงไหนเข้าถึงได้ร่วง เพราะเท่าที่ทราบเกราะที่หุ้มอาปาเช่ มันทนกระสุนปืนเล็กได้ทุกแบบนี่ครับ  Huh

เท่าที่ทราบ จุดอ่อนของ ฮ.จะอยู่ที่โรเตอร์หลัง
อาปาเช่ โดนกระสุนเข้าที่ข้อต่อพอดี โรเตอร์เสียหาย
ทำให้เสียการทรงตัวครับ

ไม่ใช่จุดอ่อนของ Apache ครับ แต่เป็นจุดอ่อนของเฮลิคอปเตอร์ทั้งหมดทุกแบบ ที่ใช้ระบบโรเตอร์หาง เพราะโรเตอร์หางนั้นมีไว้เพื่อแก้แรงบิดที่เกิดจากโรเตอร์หลัก ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #5218 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:57:30 PM »

วิธีสอยฮ.ง่ายๆ คือจัดการกับโรเตอร์หลัง เหมือนเรื่อง Black Hawk Down

อยากรู้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ UAV โจมตีครับ (ระบบอาวุธที่ติดได้ เพดานบิน ฯลฯ) เล่นเกมส์ CoD MW2 แล้วตอนมันยิงมันส์มากๆ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
wirinho_23-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5219 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:04:14 PM »

วิธีสอยฮ.ง่ายๆ คือจัดการกับโรเตอร์หลัง เหมือนเรื่อง Black Hawk Down

อยากรู้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ UAV โจมตีครับ (ระบบอาวุธที่ติดได้ เพดานบิน ฯลฯ) เล่นเกมส์ CoD MW2 แล้วตอนมันยิงมันส์มากๆ
ด้วยคนๆ หลังหนังจากฮอลลิวู้ดก็มีเจ้า UAV นี่ร่วมแสดงตลอด
หน้า: 1 ... 345 346 347 [348] 349 350 351 ... 1487
  พิมพ์