เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 07:29:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 350 351 352 [353] 354 355 356 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899610 ครั้ง)
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #5280 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:06:00 AM »

ใช่ลำที่ตกกลางทุ่งนาหรือปล่าวครับ? เห็นใน you tube แต่ไม่ทราบว่ามี Flight recorder  หรือปล่าว

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #5281 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:14:05 AM »

ใช่ลำที่ตกกลางทุ่งนาหรือปล่าวครับ? เห็นใน you tube แต่ไม่ทราบว่ามี Flight recorder  หรือปล่าว

ไม่ตกครับ....ทั้งลำรอดปลอดภัย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5282 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:15:43 AM »

สวัสดีครับท่าน Peerapat

สคริปแรกเป็นเทปบันทึกระหว่างนักบินกับ ATC หรือ หอบังคับการบินครับ..

สคริปที่สองเหตุการณ์เดียวกัน แต่เป็นเทปที่บันทึกทุกเสียงที่เกิดในห้องนักบิน

จึงมีเสียงสนทนาระหว่างนักบินทั้งสอง. ATC และ เสียงเตือนจากระบบต่างๆ

เคสนี้คลาสสิคสุดๆ ถ้าเทียบทั้งสองสคริปตามเหตุการณ์ จะเห็นว่าช่วงหลังๆ นักบินไม่คุยกับหอครับ...

เพราะเหตุการณ์เฉพาะหน้าคือการเอาเครื่องลงแม่น้ำ ถ้ามัวแต่คุยกับหอ ก็จะเสียสมาธิ..

Aviate, Navigate, Communicate....เป็นขั้นตอนที่ควรกระทำครับ

บินเครื่องบินก่อน บังคับเครื่องให้ได้ จากนั้นค่อยหาทางไปว่าจะไปไหน  สุดท้ายค่อยติดต่อ....(นี่คือขั้นตอนในเวลาฉุกเฉินครับ)

เวลาปรกติ เราก็พูดคุย ต่อรอง หรือ ปฏิบัตตาม ATC ครับ...

ATC พูดอะไรมาไม่ใช่ว่าต้องเชื่อ หรือทำตามทั้งหมด...

นักบินมีหน้าที่พิจารณาหาทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดกับสถานการณ์นั้นๆครับ

เคสนี้ถ้านักบินเชื่อหอ แล้วไปอีกสนามบินที่ไกลออกไป 7 ไมล์

คาดว่า ตกอยู่หัวสนามไปไม่ถึงครับ...

มันมีเคสนึงด้วยน่ะครับพี่ ที่นักบินเชื่อหอ แต่ไม่ได้เชื่อ TCAS ผลก็คือชนกันกลางอากาศ ระหว่างเครื่อง DHL กับ เครีื่องโดยสารของทางรัสเซีย สุดท้ายครอบครัวผู้เสียชีวิตตามไปแทง ATC ตาย หลังเหตุการณ์ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5283 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:21:35 AM »

พี่โอ๊คทั้งสองเอา CVR มาแปะไว้ ผมขอเอามาแปะมั่งครับ

เป็นของ JAL123 ที่นับว่าเป็นอุบัติเหตุร้ายแรงที่สุดในการเดินอากาศ ที่เกิดกับเครื่องบินเพียงลำเดียว เป็นเครื่อง 747SR ครับ

Cockpit Voice Recorder - Japan Airlines Flight 123 Crash

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5284 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 12:43:10 PM »

ขอบคุณท่านทัดมาลาครับ Grin  วันนี้ผมก็ไปคุยกับเพื่อนที่เป็นนักบินเกษียน เขาบอกว่าเครื่องบินรบกับเครื่องพาณิชย์นั้นต่างกัน ระบบจัดเก็บการบันทึกก็ต่างกัน  แต่เครื่องบินรบบินเร็วกว่าและบางครั้งบินต่ำกว่า  นักบินเลยไม่ค่อยมีเวลาจะมาคิดหรือพูดอะไรมากมาย ต้องรีแอ๊คทันที  หากแก้ปัญหาไม่ได้ก็ดีดตัว  ต่างจากเครื่องพาณิชย์ ที่บินช้ากว่าและสูงกว่า  เวลามีปัญหาก็ต้องแก้ให้ได้ เพราะหากแก้ไม่ได้ก็แย่
บางครั้ง บางเคสแก้ไม่ได้  แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ต้องรอนาทีสุดท้ายอย่างเดียว Cry   เมื่อวานดู youtube:: Adam air ของอินโดที่ตก นักบินร้องกันลั่น น่าสงสารครับ  พอดูเสร็จก็เลยสงสัยเกี่ยวกับเครื่องบินรบ
เลยมาถาม  แต่ดันโดนเบรคว่า...อย่าไปสนใจเรื่องของเขามากนัก แบร่

ผมอยากรู้ว่านักบินเครื่องพาณิชย์ สายการบินการูด้า ของอินโดพูดกันไว้อย่างไรตอนที่ที่ร่อนลงจอดแล้วมีควายวิ่งตัดหน้าเครื่องบิน ออกข่าวด้วยครับงานนั้น...

ไอ้ควายเอ๊ย !!!

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #5285 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 01:10:49 PM »

ขำก๊าก  ก๊าากกกก... ขำก๊าก 

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5286 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 04:07:43 PM »

Bede BD-10 เครื่องบินขับไล่ทำเองในบ้าน...

ที่ว่าทำเองในบ้านนี่ ในบ้านจริงๆนะครับ เป็นเครื่องบินที่กระทัดรัด ลำเล็ก และถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะความเร็วเหนือเสียงด้วย  Shocked  ตกใจ  เยี่ยม
รูปร่างจากมุมนี้ดูคล้าย F-15 Eagle ครับ

และเช่นเดิม มาขอความรู้เรื่อง Bede BD-10 ครับ ขอบคุณครับ ไหว้

อีกเรื่องครับ
Cope Tiger 2010

ที่กองบิน 1 โคราช 1-12 มีนาคม นี้
อยากไปอยู่ใกล้ๆกองบิน 1 จัง  น้ำลายหก เผื่อเรียนๆอยู่ แล้วเห็นF-16ของทอ.จะเข้าคิวเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศกับเครื่อง สตาร์โตแท็งเกอร์  แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 04:27:10 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #5287 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 04:45:00 PM »

มันมีเคสนึงด้วยน่ะครับพี่ ที่นักบินเชื่อหอ แต่ไม่ได้เชื่อ TCAS ผลก็คือชนกันกลางอากาศ ระหว่างเครื่อง DHL กับ เครีื่องโดยสารของทางรัสเซีย สุดท้ายครอบครัวผู้เสียชีวิตตามไปแทง ATC ตาย หลังเหตุการณ์ครับ

ATC เครียดนะครับ

เขาเลยให้ทำงานหนึ่ง ชม. แล้วออกไปเดินเล่นกินกาแฟหนึ่ง ชม.สลับกันตลอดกะ  8 ชม.

เคสที่สาหัสอีกก็ที่สวิส ATC ฆ่าตัวตายทีหลังเพราะเวคเตอร์เครื่องผิดพลาด...

ระหว่าง TCAS RA กับ คำสั่งหอ ต้องเชื่อ TCAS RA ครับ.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #5288 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 04:55:09 PM »

Cool Cool Cool
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5289 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 05:26:14 PM »

เคสนี้ผมจำได้ว่าเคยดูจากดีสคัฟเวอรี่ ครับ พี่โจ๊ก   ไหว้ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5290 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 06:19:17 PM »

BD-10  ความเร็วสูงสุดแค่ Maximum speed: Mach 1.4  เองครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5291 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 07:59:48 PM »

BD-10  ความเร็วสูงสุดแค่ Maximum speed: Mach 1.4  เองครับ  Cheesy

ผมก็บอกถูกแล้วนี่ครับ  Cheesy

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #5292 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:24:18 PM »

สวัสดีครับท่าน Peerapat

สคริปแรกเป็นเทปบันทึกระหว่างนักบินกับ ATC หรือ หอบังคับการบินครับ..

สคริปที่สองเหตุการณ์เดียวกัน แต่เป็นเทปที่บันทึกทุกเสียงที่เกิดในห้องนักบิน

จึงมีเสียงสนทนาระหว่างนักบินทั้งสอง. ATC และ เสียงเตือนจากระบบต่างๆ

เคสนี้คลาสสิคสุดๆ ถ้าเทียบทั้งสองสคริปตามเหตุการณ์ จะเห็นว่าช่วงหลังๆ นักบินไม่คุยกับหอครับ...

เพราะเหตุการณ์เฉพาะหน้าคือการเอาเครื่องลงแม่น้ำ ถ้ามัวแต่คุยกับหอ ก็จะเสียสมาธิ..

Aviate, Navigate, Communicate....เป็นขั้นตอนที่ควรกระทำครับ

บินเครื่องบินก่อน บังคับเครื่องให้ได้ จากนั้นค่อยหาทางไปว่าจะไปไหน  สุดท้ายค่อยติดต่อ....(นี่คือขั้นตอนในเวลาฉุกเฉินครับ)

เวลาปรกติ เราก็พูดคุย ต่อรอง หรือ ปฏิบัตตาม ATC ครับ...

ATC พูดอะไรมาไม่ใช่ว่าต้องเชื่อ หรือทำตามทั้งหมด...

นักบินมีหน้าที่พิจารณาหาทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดกับสถานการณ์นั้นๆครับ

เคสนี้ถ้านักบินเชื่อหอ แล้วไปอีกสนามบินที่ไกลออกไป 7 ไมล์

คาดว่า ตกอยู่หัวสนามไปไม่ถึงครับ...

ขอบคุณมากครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5293 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:53:03 PM »

ผมก็บอกถูกแล้วนี่ครับ  Cheesy

ผมจะบอกว่ามันเร็วน้อยไปครับ  เครื่องส่วนใหญ่เร็วกว่า Mach 2  แล้วครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5294 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:37:05 AM »

..ลัลล้า ลัลล๊า น้องJASS-39C/D ลำที่1(รุ่นC)และรุ่นDลำที่2บินทดสอบแล้วครับ ปัจจุบันนี้มีนักบินและเจ้าหน้าที่เราไปฝึกบินแล้วที่สวีเดน ผู้บังคับฝูงบินคนแรกคือท่านนาวาอากาศโทจักกฤษ ธรรมวิชัย(เกียรติ์นิยมเหรียญทองจากโรงเรียนนายเรืออากาศสหรัฐที่รัฐโคโลราโด้ และมีชั่วโมงบิน บินกับF-16A/Bมากกว่า1,800ชั่วโมงบิน)แหล่มมากๆ ไม่นานเกินรอ อธิปไตยเหนือน่านฟ้าสองฝังอ่าวไทยและอันดามันจะถูกปกป้องและคุ้มครองโดยอากาศยานแห่งความภาคภูมิใจของคนไทยทั้งชาติแล้ว.. เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:47:30 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 ... 350 351 352 [353] 354 355 356 ... 1487
  พิมพ์