เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:26:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 355 356 357 [358] 359 360 361 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899491 ครั้ง)
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #5355 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:56:53 AM »

วันนี้ดู Behind Enemy Line รอบที่เท่าไหรก็ไม่รู้
ขอถามหน่อยครับว่า แซมที่สอยเครื่องของพระเอกเป็นแบบไหนหรอ  เห็นมันไม่พุ่งชนเครื่องพระเอก แต่มันยิงเหมือนลูกปลายเข้าไป

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5356 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 12:05:08 PM »

..ในเรื่องจริงตัวที่สอยF-16CของCapt.Scott O Grady ร่วงคือ SA-6 ในหนังก็น่าจะตัวเดียวกัน เห็นว่าตัวนี้ฮุนซวยมีประจำการ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5357 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 12:52:56 PM »

ผมอยากทราบครับ ว่า CFA-44 ใน Ace Combat มันมีจริงหรือเปล่าครับ
ดูสิครับ หัวคล้ายๆFlanker แต่cockpit คล้ายF-16เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 12:56:24 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
นายกระจอก
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5358 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 01:26:58 PM »

เอาเงิน 46000 ล้านไปซื้อ JASS-39  อีกสักฝูงใหมครับ

ไม่ได้โยงไปเรื่องการเมืองนะครับ ขำขำนะครับ

อย่าหวังพึ่งคนอื่น  ถ้าไม่หัดพึ่งตนเองก่อน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5359 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 05:35:25 PM »

นิดนึงครับ เราสามารถดัดแปลงได้ไหมครับ  ดูแล้วมันคล้ายๆกัน (จากรูปร่างดาดฟ้า แล้วก็การที่ไม่มีเครื่องส่งตัวครับ)
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ  ไหว้

รูปร่างคล้าย แต่ขนาดมันต่างกันเยอะนะครับ เรือบรรทุกเครื่องบินที่รองรับการขึ้นลงแบบปกติจะยาว 300เมตรและกว้างกว่า 70เมตรขึ้นไป

ส่วนเรือหลวงจักรีนฤเบศรยาวแค่182เมตร กว้าง30.5เมตร เล็กกว่ากันเยอะไม่มีพื้นที่พอทั้งทางวิ่งส่งตัวและทางวิ่งลงครับ   ไหว้ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 06:27:16 PM »

..ดูกี่ครั้งกี่ครั้งก็ไม่เคยเบื่อ คงเป็นมือหนึ่งของแต่ละค่าย.. เยี่ยม
http://www.youtube.com/watch?v=naIWWNxF1DQ&feature=related

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 06:39:47 PM »

..ดูกี่ครั้งกี่ครั้งก็ไม่เคยเบื่อ คงเป็นมือหนึ่งของแต่ละค่าย.. เยี่ยม
http://www.youtube.com/watch?v=naIWWNxF1DQ&feature=related

คลิปชุดนี้เป็น CG นะครับไม่ใช่ของจริง แล้วก็ทำพลาดด้วย F15 ยิงด้วย AIM-120 แต่ SUปลดพลุแล้วหลบ แถมยิงไปแล้ว1 ก็ยังเห็นเต็ม4นัดเหมือนเดิม
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #5362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 06:56:30 PM »

อันนี้ เป็น CG รึเปล่าครับ Grin

ดูแล้วเหมื่อนดู พวกมาครอส อะไรแนวแนวนั้น
แต่ ต่างกันที่ ทรานฟอเมชั่น ไม่ได้ Grin

ถ้าชอบดู แนวนี้ และไม่ยึดติดว่าเป็น CG
ลองหา มาครอส ซีโร่ มาดูครับ มัน เยี่ยม
ดีกว่าดูหนัง ต้นทุนตำแต่ค่าตัว ดาราสูง หลายหลายเรื่อง คิก คิก

Macross Zero dogfight F14

Macross Transform
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:12:58 PM »

..computer grapphics อยู่แล้ว แต่ชอบการสร้างมากกว่า เพราะถ้าเป็นเรื่องจริงๆและบินแบบนี้ ผมว่าคงตายเพราะแรงจีก่อนจะยิงกันด้วยซ้ำ..จีซูทไม่น่าจะเอาอยู่ หุหุ คิก คิก

Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5364 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:22:31 PM »

นิดนึงครับ เราสามารถดัดแปลงได้ไหมครับ  ดูแล้วมันคล้ายๆกัน (จากรูปร่างดาดฟ้า แล้วก็การที่ไม่มีเครื่องส่งตัวครับ)
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ  ไหว้

รูปร่างคล้าย แต่ขนาดมันต่างกันเยอะนะครับ เรือบรรทุกเครื่องบินที่รองรับการขึ้นลงแบบปกติจะยาว 300เมตรและกว้างกว่า 70เมตรขึ้นไป

ส่วนเรือหลวงจักรีนฤเบศรยาวแค่182เมตร กว้าง30.5เมตร เล็กกว่ากันเยอะไม่มีพื้นที่พอทั้งทางวิ่งส่งตัวและทางวิ่งลงครับ   ไหว้ ไหว้
นี่เป็นเรือของกองทัพเรืออินเดียครับ ซึ่งเป็นเป้าหมายโครงการ sea gripen
http://en.wikipedia.org/wiki/INS_Vikramaditya

ดั้งเดิมเป็นเรือ Admiral Gorshkov ของรัสเซียครับ

นี่คือภาพที่จะปรับปรุงระบบในการนำขึ้นและร่อนลงใหม่ครับ ให้เป็นแบบ Short Take-Off But Assisted Recovery (STOBAR)

เครื่องบินในขั้นต้นจะเป็น mig29k ครับ

ซึ่งเรือลำนี้มีขนาด
Length:    273.1 m overall
Beam:    31.0 m

แนวคิดแบบ STOBAR (Short Take Off But Arrested Recovery) คือ เครื่องบินบินขึ้นโดยใช้กำลังของตัวเองโดยใช้ ski-jumpช่วย ไม่ใช้คาตาพัลต์นะครับ Aircraft launch under their own power using a ski-jump to assist take-off (rather than using a catapult like most carriers) แต่ยังต้องการสลิงหยุดเครื่องครับ น่าจะเป็นแนวเส้นสีแดงในภาพแผนปรับปรุงครับ

ดูจากภาพแผนปรับปรุง ทางวิ่งไม่ยาวมากเลยนะครับ เริ่มที่กลางลำด้วยซ้ำ
เรือหลวงจักรีนฤเบศรมีสกีจัมป์อยู่แล้ว น่าจะเติมสลิงช่วยหยุด+แผ่นกันความร้อนตอนวิ่งขึ้นไม่น่ายากนะครับ
อ้างอิงข้อมูลจาก wikipedia ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับคุณอรชุน  ไหว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #5365 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:39:04 PM »

แนวคิดแบบ STOBAR (Short Take Off But Arrested Recovery) คือ เครื่องบินบินขึ้นโดยใช้กำลังของตัวเองโดยใช้ ski-jumpช่วย ไม่ใช้คาตาพัลต์นะครับ Aircraft launch under their own power using a ski-jump to assist take-off (rather than using a catapult like most carriers) แต่ยังต้องการสลิงหยุดเครื่องครับ น่าจะเป็นแนวเส้นสีแดงในภาพแผนปรับปรุงครับ

ดูจากภาพแผนปรับปรุง ทางวิ่งไม่ยาวมากเลยนะครับ เริ่มที่กลางลำด้วยซ้ำ
เรือหลวงจักรีนฤเบศรมีสกีจัมป์อยู่แล้ว น่าจะเติมสลิงช่วยหยุด+แผ่นกันความร้อนตอนวิ่งขึ้นไม่น่ายากนะครับ
อ้างอิงข้อมูลจาก wikipedia ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับคุณอรชุน  ไหว้

ถ้าวิ่งขึ้นจากจุดที่2 น่าจะวิ่งขึ้นได้ครับความยาวราวๆ 180เมตร  ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  ไหว้ ไหว้
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #5366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:53:59 PM »

แหม ผมนี่ได้ดูมาครอสสมัยนู้น ยังติดใจอยู่เลยครับ ภาคนี้คือที่มาของเครื่องบินแปลงร่างได้ใช่ไหมครับ
nosevo
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5367 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 08:24:49 PM »

ทำไมเมืองไทยไม่สั้งฮอขับไล่ละครับ เช่นah-64 หรือKA-50

Grin ฮ. ขับไล่ไม่มีใครสร้างครับ ที่ท่านบอกมาเป็น ฮ. โจมตีทั้งนั้นเลย ซึ่ง ทบ. ไทยก็มี AH-1H ใช้อยู่ครับ แม้จะรุ่นเก่าน่อย แต่ก็ OK ครับ Grin
เป็นบุญของผมครับที่เคยเห็นเจ้าCobraบินแถวลพบุรี  เสียงเงียบดี  ไม่เหมือนเจ้าฮิวอี้หรือชีนุคยิ่งแล้วใหญ่ได้ยินเสียงมาแต่ไกลเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:37:22 PM »

..ดึงกระทู้หน่อย ยังอ่านแทงโกเดือนมีนาไม่จบ เลยยังไม่มีอะไรมาคอมเมนต์ใหม่ๆ มาดูเครื่อง Fuji AH-1S Cobra (209) สิทธิบัตรของ Bell Helicopter textron.. เยี่ยม

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 02:58:27 PM »

..ดึงกระทู้หน่อย ยังอ่านแทงโกเดือนมีนาไม่จบ เลยยังไม่มีอะไรมาคอมเมนต์ใหม่ๆ มาดูเครื่อง Fuji AH-1S Cobra (209) สิทธิบัตรของ Bell Helicopter textron.. เยี่ยม

Grin ผมเพิ่งเอามาอ่านวันนี้เอง อ่านได้แค่นิดเดียว Grin

หน้า: 1 ... 355 356 357 [358] 359 360 361 ... 1487
  พิมพ์