เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:27:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 356 357 358 [359] 360 361 362 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899465 ครั้ง)
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 04:58:35 PM »

..ดึงกระทู้หน่อย ยังอ่านแทงโกเดือนมีนาไม่จบ เลยยังไม่มีอะไรมาคอมเมนต์ใหม่ๆ มาดูเครื่อง Fuji AH-1S Cobra (209) สิทธิบัตรของ Bell Helicopter textron.. เยี่ยม
ทำไมเหมือนAH-1Fของไทยเลยล่ะครับ ใช้แผนแบบของAH-1Fหรือเปล่าครับ แล้ว 209 คือ โมเดล 209 ใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 05:01:19 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 05:35:38 PM »

..ดึงกระทู้หน่อย ยังอ่านแทงโกเดือนมีนาไม่จบ เลยยังไม่มีอะไรมาคอมเมนต์ใหม่ๆ มาดูเครื่อง Fuji AH-1S Cobra (209) สิทธิบัตรของ Bell Helicopter textron.. เยี่ยม
ทำไมเหมือนAH-1Fของไทยเลยล่ะครับ ใช้แผนแบบของAH-1Fหรือเปล่าครับ แล้ว 209 คือ โมเดล 209 ใช่มั้ยครับ

ของเขาของเราสังเกตที่ท่อกากาศเข้าครับ
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #5372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 11:16:02 PM »

Cheesy  พอดีผมจะทำโปรเจคใหม่ครับ  เบื่อพวกบินเร็วๆแระ    คราวนี่จะทำเครื่องบินน้ำ  รุ่น TL 215   ตอนนี้ทำลำสีดำแดง ลายของ ทร. ไทย  ออกมาแล้ว  แต่มีคนทักว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่   จึงได้เลยสีขาวของรุ่นข้างเคียงมา (ผมมองว่าขาวนะ  แต่ไม่แน่ใจ)  ก็ดูสวยขึ้นอีกนิด..  จึงอยากรบกวนขอรูปลายเครื่องบินประเภทนี้ที่สวยๆซักหน่อยครับ  จะได้ทำใหม่อีกลำ   ขอบคุณครับ  Cheesy หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #5373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 11:19:31 PM »

Grin  ลืมรูปที่ทำออกมาครับ   บางคนว่าไม่สวย  แต่ผมก็่ว่าดูง่ายดีเหมือนกันนะ  เมื่ออยู่บนฟ้า   หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5374 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:44:51 AM »

Grin  ลืมรูปที่ทำออกมาครับ   บางคนว่าไม่สวย  แต่ผมก็่ว่าดูง่ายดีเหมือนกันนะ  เมื่ออยู่บนฟ้า   หลงรัก หลงรัก

ผมดูแล้วก็สวยดีนะครับ แต่ทุ่นมันชิดในไปหน่อยนะครับ  Cheesy แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่ต้องลงน้ำ ยังไงก็สวยอยู่ดีครับ  เยี่ยม
แต่ถ้าจะุให้ดีก็ให้ลงน้ำได้ด้วยนะครับ แต่ต้องให้ขึ้นได้ด้วยนะครับ ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 09:49:23 AM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5375 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:24:45 AM »

ผมก็ว่าสวยดีครับ  คงอยู่ที่สีครับ  บางคนอาจไม่ชอบสีนี้ก็ได้ครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #5376 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 12:17:01 PM »

Cheesy ขอบคุณที่ชมครับ  นี่เป็นลายของ ทร.ไทย  ผมก็ว่าสวยดี  แต่มีบางคนบอกว่าลายมันทื่อๆอ่ะครับ  ก็เลยอยากได้ลายใหม่ที่สวยๆกว่านี้....  ลำนี้เอาไว้ซ้อมลงพื้นดินก่อนครับ   เรื่องบินลงน้ำไม่มีปัญหาแน่นอน  เพราะว่าตั้งใจทำมาโดยเฉพาะ  ลำนี้ขอทำความคุ้นเคยกับลักษณะการบินบนบกก่อน  มีอะไรผิดพลาด จะได้แก้ไขให้เรียบร้อย..  ส่วนคำแนะนำที่ว่าทุ่นมันเชิดๆนี่  หมายถึงทุ่นโฟลคทีอยู่ใต้ปีกของทั้งสองข้างรึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ  เดี๋ยวผมจะกลับไปดูแบบใหม่อีกที   Grin หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 12:21:51 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5377 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 02:06:24 PM »

Grin ผมเพิ่งเอามาอ่านวันนี้เอง อ่านได้แค่นิดเดียว Grin

อ่านจบกันเร็วๆนะครับเรื่อง sea gripen ผมได้ความเห็นจากคุณอรชุนแค่ท่านเดียวเอง (อยากได้ความเห็นเรื่องนี้เพิ่มครับ)  ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5378 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 02:36:42 PM »

อ่านจบกันเร็วๆนะครับเรื่อง sea gripen ผมได้ความเห็นจากคุณอรชุนแค่ท่านเดียวเอง (อยากได้ความเห็นเรื่องนี้เพิ่มครับ)  ไหว้

ผมไปลองดูโครงสร้างเรือหลวงจักรีนฤเบศ มันต่างจากเรือ Admiral Gorshkov ที่มีทั้งแนวร่อนลงแล้วก็แนวส่งตัว 

ต่างจากเรือเรือหลวงจักรีนฤเบศ ที่เรือทั้งลำเป็นแนวเดียวกัน การปรับปรุงอาจจะยากมากนะครับ  ไหว้ ไหว้

Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5379 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 06:58:08 PM »

ผมไปลองดูโครงสร้างเรือหลวงจักรีนฤเบศ มันต่างจากเรือ Admiral Gorshkov ที่มีทั้งแนวร่อนลงแล้วก็แนวส่งตัว 

ต่างจากเรือเรือหลวงจักรีนฤเบศ ที่เรือทั้งลำเป็นแนวเดียวกัน การปรับปรุงอาจจะยากมากนะครับ  ไหว้ ไหว้

ยากกว่าอย่างไำรครับคุณอรชุน  ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5380 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 07:17:33 PM »

ยากกว่าอย่างไำรครับคุณอรชุน  ไหว้

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

ถ้าจะปรับปรุงให้เหมือนเรือAdmiral Gorshkov อย่างแรกจะต้องสร้างดาดฟ้าสำหรับลงจอดเพิ่มขึ้น
และต้องแข็งแรงมากพอที่จะรับการกระแทกอย่างรุนแรงตลอดเวลา
ซึ่งผมไม่ทราบว่าโครงสร้างเดิมของเรือหลวงจักรีนฤเบศรจะสามารถต่อเติมดาดฟ้าใหม่ขนาดนั้นได้หรือไม่นะครับ

ต่างจากเรือ Admiral Gorshkov ที่มีพื้นที่สำหรับดาดฟ้าลงจอดอยู่แล้วและทำการปรับปรุงด้านหน้าเรือเป็นดาดฟ้าส่งตัวเพิ่มเติมครับ
ซึ่งหลังจากที่เรือAdmiral Gorshkov ทำการปรับปรุงแล้วหน้าตาก็จะออกมาคล้ายๆ แบบนี้ครับ

พี่ Win-Sa มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ  ไหว้ ไหว้
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5381 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 08:11:51 PM »

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

ถ้าจะปรับปรุงให้เหมือนเรือAdmiral Gorshkov อย่างแรกจะต้องสร้างดาดฟ้าสำหรับลงจอดเพิ่มขึ้น
และต้องแข็งแรงมากพอที่จะรับการกระแทกอย่างรุนแรงตลอดเวลา
ซึ่งผมไม่ทราบว่าโครงสร้างเดิมของเรือหลวงจักรีนฤเบศรจะสามารถต่อเติมดาดฟ้าใหม่ขนาดนั้นได้หรือไม่นะครับ

ต่างจากเรือ Admiral Gorshkov ที่มีพื้นที่สำหรับดาดฟ้าลงจอดอยู่แล้วและทำการปรับปรุงด้านหน้าเรือเป็นดาดฟ้าส่งตัวเพิ่มเติมครับ
ซึ่งหลังจากที่เรือAdmiral Gorshkov ทำการปรับปรุงแล้วหน้าตาก็จะออกมาคล้ายๆ แบบนี้ครับ

พี่ Win-Sa มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ  ไหว้ ไหว้

อย่าเรียกพี่เลยครับ ผมขออายุน้อยกว่าดีกว่าครับ ผมเกิดปลายปีครับ  Grin

ความคิดผมเอามันตรงๆเลยครับ ใส่สลิงส่วนท้าย ใส่แผ่นกันความร้อนแบบยกขึ้นที่กลางค่อนท้าย เรือน่าจะรับน้ำหนักเครื่องได้นะครับเครื่อง เพราะหนักกว่า harrier ไม่มาก

แต่ยังไม่มีเครื่องต้นแบบ มีแต่กระดาษแบบนี้ เราก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่ามันจะวิ่งขึ้นได้ที่กี่เมตร น้ำหนักตอนลงจะเท่าไหร่ แล้วจะดัดแปลงเรืออย่างไร ตอนนี้ได้แต่เดาครับ
ที่ออกมาเปิดประเด็นเพราะรู้สึกว่า น่าจะเป็นไปได้ครับ เรามีเรือแต่เราไม่มีเครื่องบินประจำ เท่าที่รู้ sea gripen น่าจะเป็นเครื่องบินประจำเรือยุคใหม่ที่ราคาประหยัดที่สุดนะครับ  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5382 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:10:47 PM »

เพื่อนบ้านมีเรือดำน้ำแล้ว   ผมว่าหา ฮ. ปราบเรือดำน้ำเพิ่มดีกว่าครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5383 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 12:11:39 AM »

ความคิดผมเอามันตรงๆเลยครับ ใส่สลิงส่วนท้าย ใส่แผ่นกันความร้อนแบบยกขึ้นที่กลางค่อนท้าย เรือน่าจะรับน้ำหนักเครื่องได้นะครับเครื่อง เพราะหนักกว่า harrier ไม่มาก

ผมเคยอ่านเจอมาว่า... เรือหลวงจักรีฯ ต่อแบบดัดแปลงครับ... ตัวเรือใช้เหล็กเกรดพาณิชย์... ดาดฟ้าใช้เหล็กมิลิตารี่ไทป์... ทำให้ราคาไม่สูงจนเกินไป... ตอนขึ้นไปดูบนดาดฟ้าเรือ... ผมสังเกตเห็นว่าส่วนที่ต้องรับแรงมากๆ กับส่วนที่ไม่ต้องรับแรง... จะเป็นเหล็กคนละเบอร์กัน... ไม่เคยขึ้นเรือรบลำอื่นๆ ผมก็เลยไม่ทราบว่าเรืออื่นๆ จะมีการวางเหล็กแบบนี้หรือเปล่านะครับ... อ้อ... ที่รูปเพราะเขามีตัวเลขกำกับไว้ให้ครับ(เขียนเบอร์เหล็ก)

...ไม่รู้ว่าที่ผมโพสต์ออกไป... ข้อมูลจะถูกหรือเปล่านะครับ...

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #5384 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 12:28:32 AM »

อย่าเรียกพี่เลยครับ ผมขออายุน้อยกว่าดีกว่าครับ ผมเกิดปลายปีครับ  Grin

แต่ยังไม่มีเครื่องต้นแบบ มีแต่กระดาษแบบนี้ เราก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่ามันจะวิ่งขึ้นได้ที่กี่เมตร น้ำหนักตอนลงจะเท่าไหร่ แล้วจะดัดแปลงเรืออย่างไร ตอนนี้ได้แต่เดาครับ
ที่ออกมาเปิดประเด็นเพราะรู้สึกว่า น่าจะเป็นไปได้ครับ เรามีเรือแต่เราไม่มีเครื่องบินประจำ เท่าที่รู้ sea gripen น่าจะเป็นเครื่องบินประจำเรือยุคใหม่ที่ราคาประหยัดที่สุดนะครับ  ไหว้

ปัญหาที่คนที่มีความรู้น้อยนิดอย่างผมพอจะมองออกนะครับ 
ถ้าหากว่าแนวร่อนลง กับแนวส่งตัวเป็นแนวเดียวกันอย่างที่ว่า มันจะไม่มีพื่นที่เหลือสำหรับความผิดพลาดเลยครับ เพราะเครื่องขึ้นและลงต้องใช้แนวเดียวกัน
หากมีเหตุไม่คาดฝัน เช่นมีเครื่องต้องลงจอดฉูกเฉินในทันทีแต่มีเครื่องอีกตัวที่สแตนบายเตรียมขึ้นบินอยู่บนดาดฟ้าจะทำอย่างไร

ถ้าหากระหว่างการรบดาดฟ้าส่วนใดส่วนหนึ่งเสียหายจะไม่สามารถปฎิบัติการใด้ได้เลยเพราะทั้งแนวขึ้นบินและแนวร่อนลงใช้พื้นที่เดียวกัน
ถ้าหากเป็นเรือบรรทุกเครื่องบินแบบปกติที่แยกแนวบินขึ้นกับแนวร่อนลงออกจากกันเสียหายส่วนหนึ่งอีกส่วนหนึ่งก็ยังใช้การได้อยู่
หากดาดฟ้าส่งตัวเสียหายก็ยังสามารถรับเครื่องกลับลงมาได้  หรือพื้นที่ร่อนลงเสียหายก็ยังสามารถส่งเครื่องออกไปได้จะขึ้นไปรบหรือถ่ายไปเรือลำอื่นยังทำได้

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ  ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 356 357 358 [359] 360 361 362 ... 1487
  พิมพ์