เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:20:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 359 360 361 [362] 363 364 365 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899441 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5415 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:40:51 PM »

นั้นจะหมายความว่าถ้าตรวจเจอเรือดำน้ำก็น่าจะโดน ฮ. ปราบเรือดำได้ทำลายมากกว่าที่จะโดนโจมตีกลับ

แล้วภาระกิจหลักของเรือดำน้ำเป็นภาระกิจใดเป็นหลักครับ ไหว้

เพราะดูว่าถ้าอยู่ในการรบซึ่งๆหน้าฝ่ายที่มีฮ. ปราบเรือดำน้ำน่าจะมีโอกาสทำลายได้มากกว่าครับ ไหว้

ถารกิจหลักของเรือดำน้ำคล้ายๆกับสไนเปอร์ครับ ซ่อนพราง หาข่าว ลอบโจมตี  เรือดำน้ำในปัจจุบันหาตัวไม่เจอง่ายๆหรอกครับ

แล้วก็ไม่เสมอไปที่เจอเรือดำน้ำแล้วจะสามารถโจมตีได้ มีปัจจัยด้านความลึก พื้นที่ผิวทะเล กระแสน้ำ ชั้นแบ่งอุณหภูมิ ฯลฯ

เพราะยังไงกองเรือที่กำลังเดินเครื่องย่อมมีเสียงดังกว่า เรือดำน้ำมักจะตรวจพบก่อนและดำเนินมาตรการป้องกันตัวได้ก่อนครับ

เรือดำน้ำเองนอกจากมีตอปิโดแบบปกติ และตอปิโดนิวเคลียร์ ยังมีอาวุธโจมตีเรือผิวน้ำเช่น UGM-84A Harpoon พิสัยยิงกว่า130กิโลเมตร

หากเรือดำน้ำเลือกที่จะโจมตี กองเรือจะเสียหายก่อนที่จะเจอเรือดำน้ำเสียอีก แถมเรือดำน้ำยิงแล้วหนีหายไปกบดานรอโจมตีซ้ำก็ยังได้ครับ

ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้

ใช่ครับ  ถ้าเรือดำน้ำยิงด้วยขีปนาวุธ ๓ เอ็ม-๕๔อี๑ คลับ-เอส มีพิสัยยิงไกล ๓๐๐ กิโลเมตร  เรือผิวน้ำถูกยิงก่อนที่เรือดำน้ำจะถูกตรวจเจอซะอีกครับ  ไหว้
ขอบคุณครับ ไหว้

แล้วการตรวจเจอที่ใช้โซนาร์ของเรือรบกับเรือดำน้ำใช้แแบเดียวกันหรือเปล่าและมีระยะตรวจจับได้ที่ประมาณกี่กิโลครับคืออย่างทราบว่าใครจะพบเจอใครกันก่อนครับ

ไหว้

อันนี้ไม่ทราบครับ  คงต้องรอพี่อรชุน  หรือผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5416 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:49:58 PM »

ขอฝากอีกเรื่องครับเคยดูสารคดีที่เรือดำน้ำพุ่งชนกับเรือพานิชของญี่ปุน(ไม่ค่อยแน่ใจครับ)ดูนานแล้วครับแต่จำไม่ได้

สาเหตุที่พุ่งชนจะเกิดจากเรื่องโซนาร์หรือเปล่าครับว่าตรวจไม่เจอเรือ ไหว้

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5417 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:56:03 PM »

นั้นจะหมายความว่าถ้าตรวจเจอเรือดำน้ำก็น่าจะโดน ฮ. ปราบเรือดำได้ทำลายมากกว่าที่จะโดนโจมตีกลับ

แล้วภาระกิจหลักของเรือดำน้ำเป็นภาระกิจใดเป็นหลักครับ ไหว้

เพราะดูว่าถ้าอยู่ในการรบซึ่งๆหน้าฝ่ายที่มีฮ. ปราบเรือดำน้ำน่าจะมีโอกาสทำลายได้มากกว่าครับ ไหว้

ถารกิจหลักของเรือดำน้ำคล้ายๆกับสไนเปอร์ครับ ซ่อนพราง หาข่าว ลอบโจมตี  เรือดำน้ำในปัจจุบันหาตัวไม่เจอง่ายๆหรอกครับ

แล้วก็ไม่เสมอไปที่เจอเรือดำน้ำแล้วจะสามารถโจมตีได้ มีปัจจัยด้านความลึก พื้นที่ผิวทะเล กระแสน้ำ ชั้นแบ่งอุณหภูมิ ฯลฯ

เพราะยังไงกองเรือที่กำลังเดินเครื่องย่อมมีเสียงดังกว่า เรือดำน้ำมักจะตรวจพบก่อนและดำเนินมาตรการป้องกันตัวได้ก่อนครับ

เรือดำน้ำเองนอกจากมีตอปิโดแบบปกติ และตอปิโดนิวเคลียร์ ยังมีอาวุธโจมตีเรือผิวน้ำเช่น UGM-84A Harpoon พิสัยยิงกว่า130กิโลเมตร

หากเรือดำน้ำเลือกที่จะโจมตี กองเรือจะเสียหายก่อนที่จะเจอเรือดำน้ำเสียอีก แถมเรือดำน้ำยิงแล้วหนีหายไปกบดานรอโจมตีซ้ำก็ยังได้ครับ

ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้
ถ้าภารกิจเป็นไปตามนั้นผมว่าเมืองไทยคงไม่เหมาะที่จะมีเรือดำน้ำนะครับ

ถ้าเป็นไปได้น่าจะต้องเรือรบชั้นฟรีเกตครับ(เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ) เยี่ยม

Grin

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5418 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:57:04 PM »

ใช่ครับ  ถ้าเรือดำน้ำยิงด้วยขีปนาวุธ ๓ เอ็ม-๕๔อี๑ คลับ-เอส มีพิสัยยิงไกล ๓๐๐ กิโลเมตร  เรือผิวน้ำถูกยิงก่อนที่เรือดำน้ำจะถูกตรวจเจอซะอีกครับ  ไหว้

แล้วการตรวจเจอที่ใช้โซนาร์ของเรือรบกับเรือดำน้ำใช้แแบเดียวกันหรือเปล่าและมีระยะตรวจจับได้ที่ประมาณกี่กิโลครับคืออย่างทราบว่าใครจะพบเจอใครกันก่อนครับ

ไหว้

ในเวลาปกติเรือดำน้ำจะไม่ใช้โซนาร์ครับ แต่จะใช้หูฟังเสียง ถ้าต่างคนต่างเดินทาง เรือดำน้ำจะเจอกองเรือก่อน เหตุที่กองเรือจะมีเสียงดังกว่า

และเรือดำน้ำเสียงจะเงียบกว่า ถ้าฟังเสียงกันอย่างเดียวจะเจอที่ระยะไหนต้องดูความเร็วเดินทางครับ แต่ถ้าใช้สัญญาณฟิงเกอร์ก็จะไกลกว่าการฟัง

แต่ถ้าใช้สัญญาณฟิงเกอร์ตรวจก็เท่ากับเป็นการเผยตำแหน่งของตัวเองด้วย แต่เรือดำน้ำเองก็มีวีธีหลบเลี่ยงสัญญาณฟิงเกอร์ เช่นปล่อยโพลิเมอร์ออกมาคลุมเรือ

แต่ปัจจัยที่สำคัญที่สุดก็คือฝ่ายไหนจะมีเจ้าหน้าที่คอนโซนาร์ที่ หูผี มากกว่ากัน  ไหว้ ไหว้

ถ้าภารกิจเป็นไปตามนั้นผมว่าเมืองไทยคงไม่เหมาะที่จะมีเรือดำน้ำนะครับ

ถ้าเป็นไปได้น่าจะต้องเรือรบชั้นฟรีเกตครับ(เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ) เยี่ยม
  Grin
ผมว่าจำเป็นนะครับ เพราะคงไม่มีอะไรสู้เรือดำน้ำได้ดีเท่ากับเรือดำน้ำด้วยกันเอง ถ้าเป็นกองเรือต้องใช้ทรัพยากรมากกว่าที่จะสู้กับเรือดำน้ำ1ลำ

แต่ถ้าเป็นเรือดำน้ำด้วยกัน 1-1 ก็สู้ได้ครับขึ้นอยู่กับฝีมือของกัปตัน และยังทำหน้าที่คุ้มครองกองเรือเวลาเดินทางได้ด้วย   ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2010, 01:10:15 PM โดย อรชุน » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5419 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 02:48:45 PM »

..เรื่องปราบเรือดำน้ำ ข้าพเจ้าไม่รู้ขออนุญาต"no comment"ครับ อิอิ..แต่ในสงครามปลดปล่อยอิรัก นาวิกโยธินไอ้กัน ใช้ปลาโลมาในการหาทุ่นระเบิดเล็กๆ ที่เครื่องโซนาร์ไม่สามารถตรวจเจอ.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5420 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 04:45:46 PM »

..เรื่องปราบเรือดำน้ำ ข้าพเจ้าไม่รู้ขออนุญาต"no comment"ครับ อิอิ..แต่ในสงครามปลดปล่อยอิรัก นาวิกโยธินไอ้กัน ใช้ปลาโลมาในการหาทุ่นระเบิดเล็กๆ ที่เครื่องโซนาร์ไม่สามารถตรวจเจอ.. เยี่ยม
ผมดูแล้ว เหมือนภาพตัดต่ออะครับ  Undecided

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #5421 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 05:21:32 PM »

ขอฝากอีกเรื่องครับเคยดูสารคดีที่เรือดำน้ำพุ่งชนกับเรือพานิชของญี่ปุน(ไม่ค่อยแน่ใจครับ)ดูนานแล้วครับแต่จำไม่ได้ สาเหตุที่พุ่งชนจะเกิดจากเรื่องโซนาร์หรือเปล่าครับว่าตรวจไม่เจอเรือ
ฟังมาจากข่าวนะครับ เรือดำน้ำมีระเบียบของเขาว่าก่อนจะลอยลำขึ้นต้องตรวจผิวน้ำด้วย active sonar ก่อนทุกครั้ง แต่เหตุการ์ครั้งนั้นฝ่ายเรือดำน้ำละเลย ไม่ยอมใช้เครื่องมือชนิดนี้ตรวจว่าข้างบนเคลียร์หรือไม่ ลอยลำขึ้นไปดุ่ย ๆ เลยถูกเรือญี่ปุ่นพุ่งชนแล้วพลิกคว่ำ(เรือผิวน้ำพลิกคว่ำ เรือดำน้ำเสียหายเล็กน้อย) จำได้ว่ามีเด็กนักเรียนตายไปหลายคน..ฝรั่งก็ชุ่ยเป็นเหมือนกัน ที่น่าสงสัยคือทำไมไม่ได้ยินเสียงเรือผิวน้ำที่กำลังแล่นเต็มฝีจักร     
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5422 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 07:03:51 PM »

ผมอยากทราบว่า ปัจจุบัน ประเทศไทยมี นักบินหญิง มั้ยครับ  หลงรัก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #5423 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 07:21:27 PM »

ผมอยากทราบว่า ปัจจุบัน ประเทศไทยมี นักบินหญิง มั้ยครับ  หลงรัก
นักบินเครื่องพานิชย์ มีแน่นอนครับแต่ เครื่องบินรบผมยังไม่มีข้อมูลครับ คิก คิก

oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5424 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 07:25:18 PM »

ผมดูแล้ว เหมือนภาพตัดต่ออะครับ  Undecided
ผมว่าจริงครับ เพราะเคยอ่านเรื่องนี้เหมือนกัน
Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5425 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:37:10 PM »

ผมว่าจริงครับ เพราะเคยอ่านเรื่องนี้เหมือนกัน

เรื่องจริงครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Military_dolphin

ลองอ่านข้อมูลได้ เท่าที่อ่าน การใช้งานก็ช่วยหาทุ่นระเบิดและทำลาย ที่เคยได้อ่านแบบไม่ยืนยันก็เอาไว้เป็นยามตรวจดักโจมตีนักทำลายใต้น้ำฝ่ายตรงข้ามลอบเข้ามาวินาศกรรมครับ

นอกจากโลมายังมีอีกหลากหลายครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/U.S._Navy_Marine_Mammal_Program
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2010, 09:53:08 PM โดย Win-Sa » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5426 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:55:42 PM »

ไหว้

ในเวลาปกติเรือดำน้ำจะไม่ใช้โซนาร์ครับ แต่จะใช้หูฟังเสียง ถ้าต่างคนต่างเดินทาง เรือดำน้ำจะเจอกองเรือก่อน เหตุที่กองเรือจะมีเสียงดังกว่า

และเรือดำน้ำเสียงจะเงียบกว่า ถ้าฟังเสียงกันอย่างเดียวจะเจอที่ระยะไหนต้องดูความเร็วเดินทางครับ แต่ถ้าใช้สัญญาณฟิงเกอร์ก็จะไกลกว่าการฟัง

แต่ถ้าใช้สัญญาณฟิงเกอร์ตรวจก็เท่ากับเป็นการเผยตำแหน่งของตัวเองด้วย แต่เรือดำน้ำเองก็มีวีธีหลบเลี่ยงสัญญาณฟิงเกอร์ เช่นปล่อยโพลิเมอร์ออกมาคลุมเรือ

แต่ปัจจัยที่สำคัญที่สุดก็คือฝ่ายไหนจะมีเจ้าหน้าที่คอนโซนาร์ที่ หูผี มากกว่ากัน  ไหว้ ไหว้

Grin
ผมว่าจำเป็นนะครับ เพราะคงไม่มีอะไรสู้เรือดำน้ำได้ดีเท่ากับเรือดำน้ำด้วยกันเอง ถ้าเป็นกองเรือต้องใช้ทรัพยากรมากกว่าที่จะสู้กับเรือดำน้ำ1ลำ

แต่ถ้าเป็นเรือดำน้ำด้วยกัน 1-1 ก็สู้ได้ครับขึ้นอยู่กับฝีมือของกัปตัน และยังทำหน้าที่คุ้มครองกองเรือเวลาเดินทางได้ด้วย   ไหว้ ไหว้

เรือดำน้ำ ถือว่าจำเป็นครับ แต่เรายังไม่มีเงิน ฮ่าๆๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5427 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:46:16 AM »

ขอฝากอีกเรื่องครับเคยดูสารคดีที่เรือดำน้ำพุ่งชนกับเรือพานิชของญี่ปุน(ไม่ค่อยแน่ใจครับ)ดูนานแล้วครับแต่จำไม่ได้

สาเหตุที่พุ่งชนจะเกิดจากเรื่องโซนาร์หรือเปล่าครับว่าตรวจไม่เจอเรือ ไหว้

เรือดำน้ำลำดังกล่าว เป็นเรือดำน้ำ ชั้น ไทรเดน ที่รับนักข่าว กัน คนดัง ไปเยี่ยมชม เรือดำน้ำ ตอนขึ้นสู่ผิวน้ำ ไม่ได้ยกกล้อง โพลิสสโคป ขึ้นตรวจรอบ ๆ บริเวณ ก่อนทำการขึ้นสู่ผิวน้ำ ตามปกติของการขึ้นสู่ผิวน้ำ ในน่านน้ำ ที่มีการ จราจรทางเรือ ทำให้ กัปตัน ต้องขึ้นศาลทหาร และ โดนปลดออกจากราชการ

การตรวจด้วยโซน่า ไม่สามารถ ตรวจเจอเรือที่อยู่ ในบริเวณ ที่จะขึ้นสู่ผิวน้ำได้ หากอยู่ในบริเวณ ที่มีการ จราจรทางน้ำ พลุกพล่าน จึงมีกฎให้ ลอยลำเพื่อที่จะส่องกล้อง โพลิสสโคป ตรวจดูบริเวณ ที่จะขึ้นสู่ผิวน้ำ เพื่อความปลอดภัยก่อน แต่ กับตัน มัวแต่ โม้ เลย ข้ามขั้นตอนดังกล่าว

ในอดีต โซน่า มีแต่ เสียง เหมือน กับ เอาไมคโครโฟน ไปติดใว้ นอกเรือ แล้วให้ ลูกเรือ ที่ผ่านการฝึกมาอย่างช่ำชอง ในการแยกแยะว่า เสียงนั้น เป็นเสียงอะไร แล้ว มีทิศทางมาจากทางไหน โดยการ สลับ สวิชท์ให้ รับเสียงจากส่วนไหนของ ตัวเรือ

แต่ในปัจจุบัน คอมพิวเตอร์ จะเข้ามาช่วยแยกแยะคลื่นเสียงโดยแสดงเป็นเส้นเสียง บน มอนิเตอร์ แต่ยังต้องอาศัยลูกเรือที่สามารถอ่านเส้นเสียง ได้อย่างถูกต้อง และ รวดเร็ว ในการระบุว่า อะไรอยู่ตรงใหนในท้องทะเล เพราะ เรือดำน้ำ ไม่เห็นสิ่งที่อยู่ด้านนอก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5428 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:45:17 AM »

เรือดำน้ำลำดังกล่าว เป็นเรือดำน้ำ ชั้น ไทรเดน ที่รับนักข่าว กัน คนดัง ไปเยี่ยมชม เรือดำน้ำ ตอนขึ้นสู่ผิวน้ำ ไม่ได้ยกกล้อง โพลิสสโคป ขึ้นตรวจรอบ ๆ บริเวณ ก่อนทำการขึ้นสู่ผิวน้ำ ตามปกติของการขึ้นสู่ผิวน้ำ ในน่านน้ำ ที่มีการ จราจรทางเรือ ทำให้ กัปตัน ต้องขึ้นศาลทหาร และ โดนปลดออกจากราชการ

การตรวจด้วยโซน่า ไม่สามารถ ตรวจเจอเรือที่อยู่ ในบริเวณ ที่จะขึ้นสู่ผิวน้ำได้ หากอยู่ในบริเวณ ที่มีการ จราจรทางน้ำ พลุกพล่าน จึงมีกฎให้ ลอยลำเพื่อที่จะส่องกล้อง โพลิสสโคป ตรวจดูบริเวณ ที่จะขึ้นสู่ผิวน้ำ เพื่อความปลอดภัยก่อน แต่ กับตัน มัวแต่ โม้ เลย ข้ามขั้นตอนดังกล่าว

ในอดีต โซน่า มีแต่ เสียง เหมือน กับ เอาไมคโครโฟน ไปติดใว้ นอกเรือ แล้วให้ ลูกเรือ ที่ผ่านการฝึกมาอย่างช่ำชอง ในการแยกแยะว่า เสียงนั้น เป็นเสียงอะไร แล้ว มีทิศทางมาจากทางไหน โดยการ สลับ สวิชท์ให้ รับเสียงจากส่วนไหนของ ตัวเรือ

แต่ในปัจจุบัน คอมพิวเตอร์ จะเข้ามาช่วยแยกแยะคลื่นเสียงโดยแสดงเป็นเส้นเสียง บน มอนิเตอร์ แต่ยังต้องอาศัยลูกเรือที่สามารถอ่านเส้นเสียง ได้อย่างถูกต้อง และ รวดเร็ว ในการระบุว่า อะไรอยู่ตรงใหนในท้องทะเล เพราะ เรือดำน้ำ ไม่เห็นสิ่งที่อยู่ด้านนอก

อ่านเรื่องเรือดำน้ำแล้วเมื่อวานเลยไปรื้อ U-571 มาดู... ได้อารมณ์มากครับ... ยิ่งตอนเจอระเบิดน้ำลึก... ยังกับเครื่องบินโดน ปตอ. เลยครับ... Grin Grin Grin คนฟังโซนาร์นี่ก็เก่ง... สุดยอดจริงๆ ต้อง "หูผี " จริงๆ ถึงจะทำหน้าที่นี้ได้...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5429 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:49:58 AM »

ยืนยันนอนยันอีกคนครับ Grin

หน้า: 1 ... 359 360 361 [362] 363 364 365 ... 1487
  พิมพ์